[City Building] Hướng dẫn Sim City 4: Deluxe

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Natit_Titan, 31/3/09.

1. Kids Next Door

Kids Next Door The Warrior of Light Lão Làng GVN

Bạn natit titan có thể edit bài đầu cho giống hướng dẫn được không vì mình thấy nó giống show hàng hơn :P . Mình nghĩ bạn nên phân loại các công trình và công dụng (không cần nêu cụ thể), cách quy hoạch các vùng sao cho hợp lí nhất ngay từ thành phố đầu tiên :-* và phần download các addons nên cho ra một mục riêng
    Mình lâu rồi mới chơi lại và cũng thắc mắc là mình xây đúng như trong tutorial này
    [video]OE7EG72xj_g[/video]
    Không hiểu sao nó lấy lãi nhanh đến thế và không hề bị tình trạng thiếu việc làm trong khi mình bị nhà đen liên tục :(( và lãi cũng chỉ được 2~3k một tháng :(

2. mamen2006

mamen2006 Youtube Master Race

Pà Kon, chúng ta nên thảo luận phương án chống kẹt xe, nói thực đây là vấn đề nhức nhối nhất mà trong SIMS4 chưa giải quyết được. Chung tay góp sức sẽ thành công. Ai có sáng kiến góp ý nhé.

3. Natit_Titan

Natit_Titan Generalissimus Moderator

mình làm giống nó lúc đầu thì tới năm 15 mới lãi, về sau thì chỉ cần 2-3 năm là lãi rồi :)

phân loại các công trình là sao. Trường học, bệnh viện... thì chức năng của nó quá rõ rồi. Qui hoạch các vùng thì trên clip đã chỉ

@: kẹt xe là vấn đề vô phương cứu chữa, tui đã xây đường, mở rộng đường đến mức tối đa mà nó vẫn kẹt, chỉ hạn chế đc phần nào thôi

4. Kids Next Door

Tớ coi từ page 1 thấy có bạn bảo xây thành phố sau 2 năm đã có lãi và phát triển rồi mà :(
    Mà bạn biết cách nào để xây các vùng cho đều giống như caro được không, mình xây cứ bị lệch ô và xây đường rất mệt
    Không hiểu sao mình down mấy cái lot addons trên simtropolis về mà nó bị lỗi , ví dụ down cái bệnh viện về chỉ có phần bãi đỗ xe là hiện ra chứ không hiện lên tòa nhà, trông xấu tệ :((

5. Natit_Titan

tui xây đường trước rồi mới xây mấy cái ô, bấm giữ shift thì nó sẽ tự động xoá đường, chỉ còn lại ô màu :D

6. Kids Next Door

Hic giờ thì có mod nên game dễ hẳn, tháp chọc trời mọc ầm ầm nhưng mình có download cái tháp Jing Guang về, nó không có hình giống trong screen mà hình cái thùng carton là sao hả bạn :(( ? Mình up lên patch mới nhất rồi nhưng không hiểu sao cái power plant hình bông hoa kia buổi đêm không phát sáng :((

7. KhanhPorsche

KhanhPorsche Youtube Master Race

Cài 640 rồi còn phải chép cái crack 640 vào và chạy ổ ảo nữa thì mới sáng đèn :|
    Còn mấy cái công trình down về mà xây lên nó có thùng cacton và bãi đất trống hay chỉ có bãi đậu xe thì có lẽ nó bị lỗi rồi,xóa nó đi cho nhẹ máy ;))

8. leakiet

leakiet Youtube Master Race

Thật sự là quá víp ! Nói thế nào đây ;)) !!
    Thank you a lot ! :))
    Thấy đèn sáng mừng quá ! Up thử xem sao !! =))
    Chừng nào úp rồi mình post cái city cua mình lên cho mọi người xem.
    Bỏ lâu rồi, mới chơi lại ! Thấy đèn sáng vậy mừng quá ! ;;) Thanks:D

9. leakiet

10. Natit_Titan

city đẹp đấy, mà sao thấy landmark nhiều thế kia ;))

11. stavic

stavic Mega Man Lão Làng GVN

đag down lần đầu chơi nên hơi hùi hộp

12. leakiet

Có mấy cái landmark thôi: HK Bang Tower, Empire State Building, 2 cái tháp Effiel+ Tokyo,...

Còn mấy cái kia là Plops + thêm việc làm cho Co$$$...Vì nó có tình năng Growable là tự mộc lên, chứ mình đâu có dựng cho nó ;;)...2 WTC thì mình dựng :))

Mới down thêm vài cái building, Chừng nào xây lên kha khá rồi mình post hình xem thử ! :>

13. leakiet

Thật ra vấn đề này cũng có cách giải quyết: ko phải xây thêm đường mà là tăng chỉ số kẹt xe lên... Ví dụ: street: thường thì khoảng 100 cars là nó nổi màu đỏ(Kẹt xe, thằng giaothông nó kêu ầm ầm, đòi úp lên road,oneway...). Để giải quyết vấn đề thì chỉ việc fix lại từ 100 kẹt xe---> thành 1000 cars mới kẹt.
    -Ngoài ra bạn còn có thể xây thêm các transportation nữa: bus, subway, monorail,....

Vấn đề là làm sao có file fix traffic đây? Hiện này mình ko thể tìm thấy trên simtropolis, vì nó có thể đã bị xoá. Mình nhớ là trước, đó là 1 tool, cho phép bạn chỉnh sữa các chỉ số traffic.
    Nhưng rất may là mình còn luư lại 1 file rất good:
    http://www.mediafire.com/download.php?zymnnmmukho

Vấn đề thứ 2: Sự phát triển của Thành Phố
    Đối với các bạn mới biết chơi hay những bạn đã chơi lâu rồi, thì vấn đề nhà bị đen(empty sims) là vấn đề khiến các bạn rất nhức nhói khi chơi game. Nhiều khi rất nãn...
    Chính vì thế mà file names RadicalOrginance ra đời nhầm đáp ứng sự mong đợi của các bạn là có 1 city thật hoành tráng.
    Đây là version 2... Giống với bạn Natit đang sử dụng, Có thể là do cái file của Nati bị lỗi nên các thanh RI ko lên mà chỉ có thanh C-Công dụng của

RadicalOrginance: Công dụng, các bạn có thể về trang đầu xem hình Bạn Natit đã dịch ra rất tận tình:

Ý Quên Link: http://www.mediafire.com/download.php?uojn3n0xmcy

Building thì các bạn vào web simtropolis.com đăng kí rồi tải về. Tình trạng simtro hiên nay đang rất đông và quá tải... Tốc độ down thấp và nhiều khi không thể truy cập.
    Mình xin được phép giới thiệu đến cho các bạn 1 link nựa bằng tiếng Pháp hay Tiếng ... gì đó, tốc độ down rất cao, nhưng lại có ít building hơn simtro và về vấn đề ngôn ngữ, Nhưng biết đâu tại web này các bạn có duoc các building như ý muốn thì sao?!!
    Link:
    http://kurier.simcityplaza.de/index.php?cmd=all

Vấn đề 3: Sau khi có đựoc hàng chục hàng trăm thành phố hoành tráng với pop lên đến hàng triệu, thì các bạn lại muốn xây 1 thành phố theo kiểu countryside thật đẹp.... Thế là tìm đến cây cối, các toà nhà thấp xỉn, những dòng sông thơ mọng hay những bãi cát trắng...
    Đó là 1 xu hướng mà nhiều gamers hiện nay đang theo...Và vấn đề là Plugins :))

Vấn đề 4: Khi các bạn đã xây dựng rất nhiều thành phố cao ốc, rất nhiều thị trấn nhỏ, làng quê hay thàng phố ven biển tuyệt đẹp rồi... thì ... Các bạn hãy tự hỏi rằng, Mình chán chưa? :)) Chán rồi thì ko chơi nữa.
    Delete các file plugins và file simcity4 sẽ tạo thêm chỗ trống chô ộ cứng... Rồi cÀi 1 trò chơi khác mà tận hưởng cảm giác mới lạ. chẳng hạn như simcy 5. :)) Giờ đây Simcity 4 chỉ còn trong kí ức của bạn mà thôi =)) :D

14. mamen2006

mamen2006 Youtube Master Race

Thank ban Leakiet nhé,
    Nói thực là mình xây mà sử dụng toàn landmark cũng hơn chán, giải quyết xong kẹt xe rồi thì mục tiêu cũng hết,
    "Vấn Đề 3" Mình đã thử xây cái thành phố thơ mộng rùi. Chẳng đẹp chút nào chắc vì không có đủ plugins :D. Cảm giác chơi mà toàn nhà Growable nó mới thích, ngắm cái nhà xây từ từ lên thích chứ.
    Truóc đây xây khu công toàn cái thấp lè tè, hôm trước down 1 cái nhà về nó up lên 4000 việc làm, xây khoảng 10 ô 6x6 thì việc làm thoải mái con gà mái.
    "Vấn đề 4" Đừng ai đến sớm nhé, trò chơi mà nhanh chán thì buồn thật. SIMSCITY5 ai có thì thông báo nhé, Tui chưa thấy :D
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Sorry bạn Leakiet Không biết down 2 cái file y "Plugin_RadicalOrdinance" "trafficfix_dm" về rùi copy vào đâu để sử dụng đây?

15. vutuyen83

vutuyen83 Youtube Master Race

huhu mình cài 2 đĩa simcity 4 rùi cài thêm đĩa rush hour, nó vẫn chạy được, nhưng khi chơi nó bị lỗi 1 số cái. như đường 2 chiều (avenues) và đường 1 chiều. khi xây dựng thì có công nhân làm đường, nhưng đường thì không hiện ra, đã vậy 1 số công trình bị lỗi kô hiện ra. mình đã cài đi cài lại ca chục lần, mà vẫn bị vậy. minh xài máy laptop asus f9s. máy rất ok. ko biết bị lỗi gi nữa. cài như vậy mình cần mua thêm đĩa deluxus nua hay ko. bạn chi minh với

16. KhanhPorsche

KhanhPorsche Youtube Master Race

Có phiên bản tiếp theo cái SC4 nhưng ko phải là 5 mà là cái SimCity Societies thôi ,có ai chơi cái này chưa:|

17. aquarius1279

aquarius1279 Mario & Luigi Lão Làng GVN

mấy cái addon down trên simtropolis.com vê rồi giải nén ra thư mục sim city4\
    plugins trong document có đúng ko thế :|

18. leakiet

Bạn cứ copy bình thường ( C:\Documents and Settings\Names\My Documents\SimCity 4\Plugins )

Mình chơi rồi. Chán lắm! Không hay = simcity4 ! tính ra thì simcity hay hơn nhiều, nhiều building. Quan trọng là SC4 yêu cầu cấu hình thấp mà graphic lại đẹp! Còn cái kia thì :(( !

19. Natit_Titan

thanks nhé, mình sẽ add bài này vào trang đầu :P

còn vấn đề kẹt xe thì mình đã nghĩ như bạn, nhưng mà ko thích fix lại để cho nó giống đời thực tí xíu :P

20. Kids Next Door

hic hic hôm nay vào chơi Sim City 4, thành phố to đùng, RCI max hết, tiền cũng khá dư dả. Đang mở rộng thành phố thì bỗng nhiên một đống nhà đen thui, báo là low desirability. Vội vàng bật cái graph lên thì cả map đều High Desirability (xanh lục), duy nhất chỉ có 2 khu research center low thì không nói làm gì. Từ 1 khu và giờ lan ra cả thành phố đen thui, giờ biết làm sao đây :((