[City Building] <><>Thảo luận - Hỏi Đáp Sim City 4 <><>

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi binpinpin, 13/8/04.

1. quenemdi00

quenemdi00 Youtube Master Race

trò này hay lém ! em chơi Sim City 4000 xây được khoang~ 1000 dân thì lam biến xây tiếp rồi

2. angel_vs_devil

angel_vs_devil Mario & Luigi

làm sao để xây đc đường ray trên ko và đường xa lộ trên không.em đang chơi sim city 4 rush hour

3. helpme123

helpme123 Donkey Kong Lão Làng GVN

Em muốn các giải đáp dùm các vấn đề như sau:
    Chính sách thuế
    Các mục nên đánh dấu trong City O...?
    Các cách để có Neghbou..Deal
    Take a loan là gì

4. GURU_No8

GURU_No8 T.E.T.Я.I.S

"Chính sách thuế
    Các mục nên đánh dấu trong City O...?"
    ->cái này còn tùy thuộc vào mức độ phát triển của city,bạn có thể nói cụ thể hơn về city của bạn được ko?
    -Neghbou..Deal:theo mình biết thì có 2 cách:
    +chuyển/nhận xử lí rác từ tp kế bên
    +bán/mua nước từ tp bên

Online iPhone Screensaver - be the first to win!

myscreensavers.info/media/iphone.scr

5. helpme123

Tiền dư giả (hack bằng art money)
    Tất cả thanh (Không biết gọi bằng gì) đều xanh ngắt.
    Hơi ô nhiễm tí
    Hông khu nào chịu phát triển cao (mặc dù đã tăng tấc cả tiền chi cho an toàn, giáo dục, điện nước... lên mức max)
    Thuế đánh 9, 7, 5 ($, $$, $$$)

6. anto_meo

anto_meo Mr & Ms Pac-Man

Vậy ai có link dow bản Sim city 4000 không ( bản xịn đấy nhé ).
    Thank you^:)^^:)^^:)^

7. helpme123

Anh GURU gì ơi. Sảo bảo em mô tả thành phố rồi lặng luôn hông trả lời gì vậy

8. GURU_No8

GURU_No8 T.E.T.Я.I.S

to helpme123:nếu bạn dùng cheat tiên roài thì có cách này khá hay,bạn có thể áp dụng để xây dựng thành phố nhanh phát triển:
    -xây dựng 2 thành phố láng giềng,1 là tp công nghiệp(đúng nghĩa đen,chỉ gồm khu công nghiệp,chú ý,tất cả các khu vực bạn xây nên để mật độ cao cho tiện),1 là tp thương mại(đúng nghĩa đen luôn),sau đó xây dựng đường bộ liên kết thành phố "dân cư"(đúng nghĩa đen nốt:D).
    -vào tp "công nghiệp" và tp"thương mại" trước,bạn sẽ thấy các công trình sẽ được xây dựng rất nhanh,bạn chỉnh tốc độ nhanh nhất cho đến khi tp ko phát triển thêm nữa(áp dụng cho cả 2 thành phố).
    -tiếp đó mới vào tp trung tâm,bạn sẽ thấy dân cư chuyển đến đây ầm ầm(do 2 tp lân cận ko có nơi ở cho cn nên họ chuyển đến tp trung tâm là đương nhiên),tương tự như 2 tp kia,khi số cư dân trong tp bạn ko tăng lên nữa thì save vào rồi vào 2 tp kia chơi tiếp...cứ thế tiếp tục.
    :star:chú ý:
    -cả ba tp bạn xây dựng đều ở kích cỡ bé nhất.
    -do bạn dư dả về tiền nên các loại thuế cứ giảm hết,trong khi các loại ngân sách (cho giáo dục,y tế),cứ tăng hết cỡ.
    -mình đã chơi theo cách này và tp thành công nhất đã pt đến mức >50000 dân rồi..ngưng ko phát triển nữa,nhưng đảm bảo tp của bạn sẽ có 1 bộ mặt hết sức hiện đại.
    -bạn thử cách này,nếu ko thanh công thì...để mình xem lại=)),lâu lắm mình ko chơi,ko bít có nhớ chính xác ko=)).
    -bạn có thể kiêm tra tính xác thực của game bằng cách:lấy số người lao động ở 2 tp cn và tm cộng lại,bạn sẽ được dân số(chứ ko phải người lao động),của tp dân cư.

9. GameHunter

GameHunter Legend of Zelda

Bạn ui, nghe bạn kể thấy hay quá, phải down chơi mới được. Nhưng mà simcity thì có bản expansion không vậy hay chỉ có patch với bản gốc thôi?

10. GURU_No8

GURU_No8 T.E.T.Я.I.S

simcity 4 có bản exp:rush hour

11. zidaneGiaBao

zidaneGiaBao Youtube Master Race

chơi Sims city 4 rắc rối lắm có lúc mình không đáp ứng yêu cầu của nó nó ra đường biểu tình.Híc đợt đó điều động một đống cảnh sát mới dẹp được.Xây cảng xong tui chẳng biết làm sao cho nó hoat động cả.Tớ xây một dấy khu công nghiệp và famr thế mà chẳng lên nổi tiền.tớ xậy được một khu vực nho nhỏ rồi xem lại thấy nó kêu thiếu bênh viện và educaition hoài ah tớ bặt lên xem thấy có mot khu thiếu bệnh viện thế là tớ xây liền nhưng còn cái khu thiếu educaition thi xây miết chẳng xi nhê.:-/.cái bảng 4 nay có xây động nữa kìa.

12. GURU_No8

GURU_No8 T.E.T.Я.I.S

nếu bạn dùng cheat tiền rồi thì vấn đề cũng ko quá nghiêm trọng đâu,vấn đề chỉ là làm sao cho tp phát triển mạnh mà thôi,chú ý,nên để ý thành phần dân cư của tp bạn,nếu dân chủ yếu là thành phần có thu nhập cao($$$),thì nhà cữa sẽ chủ yếu là các biệt thự sang trolngj,hay các trung cư hiện đại nhưng thấp tầng,cơ hội thấy các tòa nhà chọc trời là con số "0".Tương tự,để ý phần tuổi thọ,nếu dân số tp quá già,đồng nghĩa với việc tốc độ p triển của tp sẽ chậm

13. GalaxyLord

GalaxyLord Youtube Master Race

Bạn GURU_No8 nói khá hay, nhưng còn thiếu vài thứ để có nhà Hi-rise ($$$) nữa: đó là cần giá trị đất ở quanh khu dân cư và cái tối quan trọng để có dân ($$$) đến ở đó là thời gian đi đến chỗ làm (Commute Time). Bạn nên quy hoạch thành phố với loại đường Road và Avenue làm ưu tiên (vì Street về sau ko đáp ứng đủ nhu cầu đi lại, đặc biệt ở các thành phố lớn, kế đến, bạn nên xài tất cả các loại phương tiện công cộng (kể cả tàu bè nếu bản đồ của bạn có sông ngòi) để giảm Commute Time tụt xuống mức thấp nhất (dưới 40' thì càng tuyệt), thế thì tuyệt nhiên nhu cầu RCI của bạn sẽ tăng lên, và bạn có thể ngồi chơi xơi nước đợi khu dân cư của bạn mọc nhà Hi-rise (nhà cao tầng)lên thôi, ngoài ra nếu thành phố của bạn có nhiều nhà Hi-rise thì tức khắc khu Commercial của bạn cũng ảnh hưởng tốt như khu Residental (nhu cầu RCI tăng làm cho khu thương mại phát triển theo khu dân cư), nhưng để đạt được cỡ đó bạn sẽ phải nhả ra lượng tiền đầu tư lẫn bảo trì rất lớn, cho nên bạn chỉ nên xây chúng khi bạn co dư dả về ngân khố và có chênh lệch Income lớn hơn 1,5 lần Expense thì bạn có thể thỏa sức tung hoành xây các khu giao thông công cộng (bạn còn phải đảm bảo chỉ số Health và Education của người dân cao thì mới có các nhà Hi-rise ($$$) được), cho nên bạn đừng chủ quan về việc này, chúc bạn có một thành phố đẹp.
    Tái bút: bạn còn nên để ý đến Desirability (cảnh quan thành phố), bạn cũng phải cần có Desirability cao quanh khu Res thì bạn mới thấy nhà cao tầng được (đó là còn chưa kể bạn nên đầu tư Transportation Department lên mức tối đa để tăng tối đa công suất hoạt động của các trung tâm Mass Transit cũng như tăng sức chứa của đường xá), đó là những để bạn có một thành phố toàn nhà Hi-rise, chúc bạn thành công

14. ufoworld

ufoworld Mr & Ms Pac-Man

lúc trước em nghe pác nào nói là xây nhà dân gần nhà công nghiệp thì giá trị vùng đất của khu công nghiệp sẽ lên medium, nhưng sao em xây nhà dân gần đó mà chẳng thấy có gì thay đổi vậy

em bắt đầu chơi từ năm 1900, vùng đất thì ô nhiễm quá mà chẳng có cách nào giải quyết, các bác có cách nào giải quyết vấn đề ô nhiễm này ko

còn mấy khu đất của nhà communical thì sao em chẳng thấy nó build nhà gì hết vậy, làm sao để cho mấy nhà đó phát triển và luôn luôn có nhà vậy mấy pác.

15. chó lông xù

chó lông xù Youtube Master Race

có bác nào chỉ giùm em cái này kô ah, em cài disk rush hour lên bản simcity 4 rùi, bật lên chơi nó báo lỗi là can not run grapic gi` gi` đó. rui` chạy vô game, lúc vô game, mấy cái bảng ghe chú tự nhiên kô hiện ra chữ. trong màn hình game tự nhiên có thêm cái bảng ghi là my sim, che hết bảng coi enviroment, health.. lun. chơi bực mình wa vì kô tắt đc cái bảng my sim đó. ai chỉ giùm em với hay là disk em bị lỗi? trước đó cũng có cài rush hour chơi wa, đâu gặp tình trạng này đâu. sau đó máy bi dính virus, format ổ cứng rùi cài lại win. sau đó cài simcity thì bị vậy đó

16. viethaihp1992

viethaihp1992 Imaginative Innova Moderator

Mình mới chơi lại Game này:D
    Cho hỏi lúc mới xây TP, mình xây khu công sở mà mãi chẳng phát triển là thế nào??

Lúc mới xây TP thì đầu tiên phải xây gì vậy???
    có đứa bảo phải xây trang trại có đúng ko??

17. romrumrira

romrumrira Harvest Moon Moderator ♞ Blade Knight ♞

sim city 4 cái trailer rất hay, đang down torrent về
    cho em hỏi trò này nó hack y như the sims 2 đúng ko

18. viethaihp1992

viethaihp1992 Imaginative Innova Moderator

Ai cho xin mã tiền hay cách nào để hack đc thật nhiều tiền ko???????

19. helpme123

Bộ hổm rày topic chết ngắt rồi hay sau mà êm ru vậy
    Có một câu muốn hỏi tí, mấy cái nhà CN, DV, DC trong simcity4 mỗi lần xây có một cái cần cẩu ở phía trên nâng nó lên, cần cẩu cũng có nhiều màu khác nhau (xanh, đỏ, trắng), vậy những màu đó có nghĩa gì???????
    Làm ơn giúp dùm em

20. nglekhoi

nglekhoi Legend of Zelda Lão Làng GVN

Làm cách nào để xây cầu bắt qua sông ? Chả thấy nút xây cầu ở đâu cả =.= . Tớ đang chơi Sim City 4 Deluxe .