[City Building] Zeus-Poseidon Hướng dẫn toàn diện.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi bigbaby272, 30/4/04.

1. mr.nguyentpmt

mr.nguyentpmt Mr & Ms Pac-Man

cho mình hỏi bạn chơi màn nào mà thờ thần dionydus vậy? màn đó cho thờ bao nhiu thần vậy? thần mình thờ gồm những thần nào? và thần Unfriendly là những thần nào? nge bạn nói thấy hay quá, nên mún chơi thử màn đó :D

2. darklordnd

darklordnd Youtube Master Race

mình không nhớ là màn nào nữa, nhưng phải đến 2, 3 màn như thế. nếu mình nhớ không nhầm thì 1 màn là nước chính, còn 2 màn khác là nước thuộc địa thôi. nước nghèo, diện tích đất rất chật chội, lại không có công nghiệp để phát triển kinh tế. mình thích chơi các màn theo kiểu Nhật Bản: nhập nguyên liệu thô, sản xuất ra đồ tinh và xuất khẩu :D
    một tip dành cho người mới tập chơi: đây là câu hỏi hay gặp nhất ở người mới tập chơi (ngày trước mình cũng bị thế mà chả biết làm thế nào, tìm mãi mới biết nguyên nhân). câu hỏi là: tại sao những thằng đẩy xe cải tiến cứ đứng im không nhúc nhích? câu trả lời nằm ở đại họa lớn nhất trong game zeus & poseidon: thiếu nhân công. thiếu nhân công là điều nguy hiểm nhất và cũng khó giải quyết nhất một người chơi game này phải đối mặt. khi bạn bấm vào tab dưới cùng của thanh công cụ, nó sẽ nói bạn thừa thiếu bao nhiêu nhân công (ở trong tab công nghiệp cũng có). khi thiếu nhân công thì các khu sản xuất, các nhà vận chuyển, các nhà dịch vụ sẽ đều có ít nhân công hơn, đồng nghĩa với việc các nhà đó sẽ sản xuất chậm hơn (có ít thằng xuất hiện từ nhà đó hơn, ví dụ nhà hái nho thì đến vụ mùa cũng chỉ có lèo tèo vài thằng cầm kéo uể oải bước ra). thiếu quá thì có thể nhà đó sẽ dừng hoạt động. những thằng đứng im không nhúc nhích mà bạn thấy chính là những thằng nhân công của các nhà thiếu nhân công đấy (khi bấm chuột phải vào thì nó bảo là "mày mà không thuê thêm người giúp tao thì tao cứ đứng đây đấy, làm gì nhau!").
    tại sao thiếu nhân công lại là đại họa lớn nhất, lớn hơn cả việc bị nước khác xâm lược? đơn giản là vì hầu hết các tai họa trong game đều có thể khắc phục bằng tiền. vung tiền ra là có thể chống đỡ được. nhưng với nạn thiếu nhân công thì khác, bạn không chỉ cần tiền mà còn cần thời gian, đôi khi còn phải hi sinh nhiều sản phẩm bạn có trong nước nữa. và nó lại có thể là nguồn gốc gây ra các đại họa khác. quá trình gây hại của nó như sau: đầu tiên bạn thiếu một ít nhân công. bạn không để ý. xây thêm vài công trình công nghiệp hoặc kho chứa. lúc này lượng nhân công thiếu tăng lên, một vài nhà hoạt động chậm đi hoặc không hoạt động. nếu ai xây nhà kiểu 1 giếng nước là rất hay dính cái vụ thiếu nước. nếu không thì hay thiếu lương thực do thằng cu phân phối đi lại ít hơn. và thế là bụp, các nhà dân xuống cấp trầm trọng, từ 60 dân xuống còn 4 dân, 8 dân. thành phố đáng lẽ cần (ví dụ) 6000 dân để đảm bảo mọi công việc thì giờ đây bạn có 1000 dân, và tiếp tục tụt xuống cho đến 400. khi đó mọi công việc trong nước đều dừng hoạt động, không còn cái gì nhúc nhích nữa. và chúc mừng, bạn đang sở hữu một thành phố chết :)). lúc đang thiếu nhân công thế này mà lỡ có kẻ thù nào của bạn sang xâm lược thì xác định đi, dân quân cũng chả có mà thủ thành đâu. khổ nỗi chúng nó hay đánh bạn khi thấy kinh tế và quân đội (nhất là quân đội) của bạn giảm sút, thế nên càng đau thêm.
    vậy giải quyết đại họa này thế nào? không có công thức nào cụ thể hết. vốn dĩ game này là game thử thách khả năng điều hành, lãnh đạo của bạn, và đây là thời điểm bạn thể hiện hết bản lĩnh. việc quan trọng là phải nhận ra tình trạng thiếu nhân công càng sớm càng tốt, chứ nếu dân số còn 400 thì bạn phải khủng cỡ bill gates mới giải quyết nổi. thường xuyên theo dõi số nhân công thừa thiếu ở tab dưới cùng (xin lỗi quên tên tab rồi) hoặc tab công nghiệp. thừa nhân công thì không sao, xây thêm dăm ba cái nhà kho hoặc mấy cái nhà vô dụng như nhà cho bọn xây miếu chẳng hạn. lúc cần nhân công thì phá mấy cái nhà ấy đi. thiếu thì khổ: thiếu ít bạn có thể bổ sung bằng cách xây thêm nhà trong thành phố (xem mô hình xây nhà của tôi: có thể thiếu đến đâu bổ sung đến đấy, rất tiện. có điều vẫn chưa biết mod là ai để nhờ edit hộ :(( ). thiếu nhiều hơn thì khó đấy, tôi vẫn khuyên nên xây thêm nhà như một biện pháp hỗ trợ. sau đó thì bạn sẽ phải vận dụng trí tuệ để hủy một vài tuyến đường trong thành phố đi. Hủy để làm gì? vì nhà sẽ chỉ hoạt động khi nó dính ít nhất 1 ô với 1 tuyến đường nào đó. nếu bạn hủy đường thì những nhà dính với cái đường đấy sẽ ngừng hoạt động, cách này bạn sẽ giảm số nhân công cần có trong thành phố mà không phải phá nhà đi. tuy nhiên nếu không giải quyết nhanh mà nối đường lại thì nhà vẫn sẽ sập do không ai bảo dưỡng. phá tuyến đường nào? cái này thì tùy bạn. còn phụ thuộc cách bạn quy hoạch thành phố. nếu bạn quy hoạch tốt, có tuyến đường chuyên cho giao thương xuất khẩu, tuyến đường chuyên cho khu công nghiệp, tuyến đường chuyên nông nghiệp và phân phối nông phẩm thì sẽ đơn giản. mình thường bỏ tuyến đường nối các nhà công nghiệp, vì công nghiệp rất ngốn nhân công, và thường thì nhà xuống cấp là do thiếu lương thực nên mình tập trung nhân công cho các nhà nông nghiệp và phân phối nông phẩm. phần còn lại thì đành phải đợi thời gian, dân sẽ đổ vào thành phố, khi đó bạn phải tính toán mà dần dần hồi phục các tuyến đường kẻo mấy nhà kia sập mất. lời khuyên là nên xây khu dân cư của thành phố gần nơi dân đổ đến (lúc mới vào, bạn đặt bừa 1 mẩu đường và 1 cái nhà xem dân nó kéo đến từ hướng nào thì xóa cái nhà đi, xây khu dân cư gần hướng đó). như thế khi thiếu dân bạn sẽ sớm có lại dân hơn. và một điều quan trọng nữa: giảm thuế. việc này sẽ giúp bạn tăng số dân vào thành phố. nếu có aphrodite thì tốt, cứ lôi aphrodite ra hành hạ. tán nó mấy câu nó đi quyến rũ dân nơi khác giúp cho, và dân vào thành phố của bạn ầm ầm. hera cũng là một thần hay, vì bà ta làm cho dân bạn... biết đẻ. dù không ai đến thành phố (ví dụ khi bạn thu thuế cao hay có chiến tranh triền miên...) nhưng dân số vẫn tăng từ từ.

3. mr.nguyentpmt

công nhận pác viết hay, nhưng em xin góp ý thế này, mỗi câu pác nên xuống dòng, và cho vào 1 tấm hình pác chụp từ game ra, và đính kèm hình ở dưới để tiện xem, pác khỏi Up lên mấy web hình khác làm ji, vì GVN có chức năng đính kèm mà :D

4. darklordnd

vài tip về kinh tế.
    Trồng trọt vs Chăn nuôi: một vài nước (như bàn đầu tiên của zeus chẳng hạn) có cả trồng trọt lẫn chăn nuôi, bạn có thể chọn bất cứ ngành gì để làm ra thực phẩm. người dân ở đây tính rất giản dị, bạn cho họ ăn hành trừ cơm cả trăm năm cũng ok, không cần cho họ đổi món đâu. vấn đề là: trồng trọt và chăn nuôi, cái nào lợi hơn?
    so sánh giữa 2 ngành, trồng trọt có điểm lợi là ổn định, một năm bao nhiêu nhà thì cho ra bấy nhiêu sản phẩm, không phụ thuộc vào lượng nhân công thừa hay thiếu (nếu thiếu quá mức thì bọn chuyên chở sẽ dừng lại thôi). trồng trọt dễ tính toán hơn, và thường là rẻ tiền hơn - theo kinh nghiệm của tôi. chăn nuôi thì có điểm lợi là rất đều và không có vụ mùa - trồng trọt thì mỗi loại cây chỉ cho thu hoạch vào 1 mùa nhất định (ví dụ như lúa sẽ chín vào tháng 7 hàng năm), còn chăn nuôi thì lúc nào cũng có. điều này cho bạn cái lợi khi cần thực phẩm khẩn cấp, không cần đi xin lắm mà có thể sản xuất đều đều, trong khi trồng trọt thì phải đợi ngày đợi tháng. tuy nhiên chăn nuôi có nhược điểm là bị sói nhòm ngó (có thể tránh bằng cách gọi 1 đạo dân quân ra chọi gạch đá hoặc xây 1 lớp thành mỏng ngăn cách bầy sói và gia súc), và hơn nữa là phải coi chừng thường xuyên. nếu thành phố bạn có nhiều đền thờ, bọn tu sĩ sẽ đến bắt cừu bắt dê bắt bò hiến tế liên tục, và gia súc mất dần dần, sản lượng thực phẩm giảm sẽ rất nguy hiểm nếu bạn không canh chừng. thêm một nhược điểm của chăn nuôi, đó là gia súc chạy rất lăng nhăng. nông trại trồng trọt thì không có chân do vậy không chạy được, còn bọn dê với bò thì cứ chạy tán loạn, nhiều khi đứng vướng chỗ mình xây nhà rất ức chế. cá nhân tôi thì thích trồng trọt hơn, do tính ổn định cao, ít phải để mắt tới. dẫu sao thì nhược điểm của trồng trọt cũng chỉ là phải xây rất nhiều granary để tích trữ khi mùa màng tới. mà trồng trọt nếu là trồng lúa thì hay nhất - lúa còn cho ngựa ăn được, để nuôi ngựa cho quân đội.

tip về kinh tế: một kinh nghiệm là nếu thu thuế được thì thu đi. thu càng sớm càng tốt. nhưng nếu chỉ thu thuế không thì thường kinh tế sẽ chỉ giảm chậm chứ không tăng được. phải kết hợp thu thuế và xuất khẩu vài mặt hàng, kinh tế bạn sẽ tăng trưởng nhanh chóng. thuế thu được ở nhà quý tộc cao hơn rất rất nhiều so với bình dân, thế nên không bao giờ được quên xây trạm thuế cho khu quý tộc.
    còn về giao thương, một điểm quan trọng là khi mới xây dựng một thành phố, bạn phải có quy hoạch sẵn ở trong đầu. nên quy hoạch địa điểm tập kết hàng xuất khẩu cho hợp lý. lộ trình của những thương nhân - dù là thuyền buôn hay đoàn lừa - cũng có sẵn cả, hầu hết được đánh dấu bằng các con đường có sẵn khi mở bản đồ. hãy tính toán sao để các thương nhân đi lại lấy hàng cho dễ dàng. các khu sản xuất cũng nên để gần nơi xuất khẩu. nếu không thì bạn sẽ phải để mắt nhiều hơn đến chuyện này, sẽ phải điều khiển các nhà kho lấy hàng và đổ hàng cho hợp lý (sử dụng các chức năng get và empty của các nhà kho). xuất khẩu cái gì thì lợi nhất? câu trả lời tổng quát là hàng công nghiệp. nông phẩm dù có bán được nhiều đến mấy thì bạn vẫn cứ nghèo, không nghèo đi là may lắm rồi, chứ mong giàu thì đợi đến tết marốc. chỉ có công nghiệp mới làm giàu được thôi. hãy bật bản đồ lên và dò xét từng nước xem họ mua cái gì, và ta có thể sản xuất cái gì. hoạch định những sản phẩm tiềm năng, và bắt tay vào việc thôi. có thể nhập khẩu đồ thô (ôliu, đồng, nho) và sản xuất ra đồ tinh (dầu ôliu, giáp, rượu), vẫn giàu chán, singapore và nhật bản cũng chỉ làm thế mà nó giàu đấy. không nên bỏ qua những sản phẩm do các thần bạn thờ làm ra, mỗi năm hãy nhớ là xin một lần (tôi thường xin đồng loạt vào tháng 1 hàng năm cho dễ nhớ), số đó bán khá tiền mà lại chỉ tốn chút thức ăn để xin. trước khi xin nhớ bấm cái "view immortal" trong tab thần thánh để xem thần đó đã được cúng chưa. chưa cúng còn lâu nó mới cho. và cũng càng không nên bỏ qua nguồn lợi do các nước khác mang lại. đồng minh thì nên lấy lòng bọn họ bằng cách cho họ đồ họ cần (xem họ nhập khẩu cái gì để biết họ cần gì. nếu không sản xuất được có thể đi mua để tặng họ). khi họ đã quý thì họ sẽ tặng bạn những cái họ có (xem họ xuất khẩu cái gì là sẽ đoán được họ tặng gì khi quý mình). dùng sản phẩm đó đi bán hoặc lại đem tặng để lấy lòng nước khác. đó là chiến thuật ngoại giao giúp tăng trưởng kinh tế và hỗ trợ quân sự, vì nếu các nước quý bạn đến mức nào đó thì họ sẽ giúp bạn quân sự khi cần. với các nước thù địch, có 2 lựa chọn: đánh chiếm hoặc cướp bóc. đánh chiếm (conquer) thì họ thành thuộc địa, họ sẽ dễ quý mến bạn hơn và hàng năm phải cống nộp 1 sản phẩm họ làm ra cho bạn (tuy nhiên bạn không biết họ cống cái gì nếu họ xuất khẩu nhiều sản phẩm. nếu họ không xuất khẩu gì thì họ sẽ cống tiền). bạn xin gì họ cũng sẽ phải cho. nếu bạn quá đáng thì họ khởi nghĩa, đem quân đi dập tắt là xong. còn lựa chọn thứ 2 là cướp bóc (raid) có thể chọn đồ bạn muốn (select plunder). như thế này sẽ biến họ thành kình địch của bạn, chỉ chực đem quân sang đánh chiếm bạn thôi.

còn về Hades thì sao? Hades là thần tài trong game này. xây miếu cho lão và khi bạn xin thì lão cho tiền, và ở chân miếu sẽ có bạc cho bạn đúc tiền. nhưng theo tôi thì hades chỉ mang lại một khoản lợi nhỏ mà thôi. số tiền để xây miếu rất lớn, mà số tiền kiếm được hàng năm lại không nhiều lắm, đó là chưa kể nhân công đổ ra để cạo bạc là một số lượng rất lớn. với số đầu tư tiền và nhân công đó, thà bạn đầu tư vào công nghiệp còn hơn. hoặc xây dựng các khu quý tộc để thu thuế cũng là một ý kiến hay, vừa cho tiền thuế vừa cho quân đội, và quân đội thì làm ra tiền từ các nước thù địch :)) . tổng quát lại là cá nhân tôi ghét hades và không bao giờ thờ cúng lão ta. tự mình đầu tư phát triển kinh tế nhìn sướng hơn đi xin xỏ thần thánh tiền bạc rất nhiều.

5. darklordnd

tip về quân sự.
    điều khiển quân sự là một việc không dễ dàng cho lắm, và do tự tập chơi, không đọc hướng dẫn nào hết nên mãi tôi mới biết cách điều khiển. ở trong tab quân sự, bạn sẽ thấy danh sách các đạo quân mà bạn có, trong đó sẽ bao gồm dân quân (trong zeus là quân ném đá, trong poseidon là quân bắn cung), quân bộ (quân cầm giáo) và quân kị (trong zeus là quân cưỡi ngựa, trong poseidon là quân chariot - xe ngựa). dòng bên dưới liệt kê chiến thuyền.
    một đạo quân trong game này có 8 thằng quân. bạn có max là 20 đạo, dù là loại quân gì (không kể chiến thuyền). nếu bạn có nhiều hơn 20 đạo thì quân yếu hơn sẽ bị mất đi (ví dụ: có 15 đạo dân quân và 7 đạo lính giáo thì thực ra bạn sẽ chỉ còn 7 đạo lính giáo và 13 đạo dân quân thôi). để max quân ngựa là một điều khá khó khăn, chỉ làm được khi bạn có đất đai thoải mái (đủ để xây 20x8/2=40 cái nhà quý tộc). khi 20 đạo ngựa thì kéo đi đâu nhìn rầm rộ sướng mắt lắm. max thủy quân là 6 thuyền chiến, trong poseidon thuyền chiến có thể được trang bị hỏa tiễn ngư lôi nện thuyền địch bùm bùm, mà poseidon hầu hết là các nước bị địch đánh theo đường thủy nên xây chiến thuyền rất lợi, nhiều khi 2 chiến thuyền xịn có thể thủ được với 1 đạo quân to tổ bố của địch.

trong tab quân đội bạn sẽ thấy hình cái mũ. nếu nó màu xanh thì đang là automatic, có nghĩa là địch sắp đến thì quân bạn tự giác lục đục kéo ra chặn địch ở một vị trí lập trình sẵn, quân địch đến thì đánh, quân địch rút thì cũng tự rút. bấm vào cái mũ sẽ chuyển nó sang màu đỏ, bạn sẽ phải điều khiển quân đội bằng tay. khó hơn nhiều và nguy hiểm, nhưng tất nhiên là sướng hơn. cách điều khiển: bấm vào biểu tượng của đạo quân ở tab quân đội hoặc ở nhà chính phủ (sau đó có thể khoanh chuột để chọn nhiều đạo quân nếu bạn muốn), rồi bấm chuột trái lên 1 vùng nào đó, các cờ hiệu của các đạo quân sẽ cắm đầy lên vùng đấy.sau đó khi bấm nút call all ở tab quân đội, các binh sĩ sẽ kéo nhau đến nơi có cờ hiệu. bạn điều khiển họ bằng cờ hiệu, bấm vào cờ hiệu và cắm đi đâu thì đội quân sẽ chạy đến đó. nhưng mà phải biết địch đến từ phía nào, cái này thì phải cho nó đến thử 1 lần mới biết được :)) thế nên lần đầu nên để automatic, khi nào quân đội tập hợp, quân địch đến rồi thì đổi sang manual điều khiển sau. dân quân nên để trên núi để bắn tỉa xuống, khi địch lên đến nơi để đánh thì cũng đã chết đáng kể. ai đã chơi các game chiến thuật như warcraft hay đế chế chắc sẽ biết dàn dân quân ra để nhiều thằng cùng bắn 1 lúc (focus fire) sẽ mạnh hơn cả quân thiện chiến. mà tôi nghĩ nên cho dân quân đánh nhau thôi, giữ quân thiện chiến vì bọn này mà chết thì mất công nuôi lại, tốn giáp tốn rượu tốn ngựa :D trong khi dân quân thì chả tốn gì đáng kể.

6. benyhung

benyhung Youtube Master Race

tip của bác darklordnd rất hay và hữu hiệu cho những người mới chơi mình cũng có vài đóng góp nhỏ:

khi chăn nuôi để hạn chế tình trạng dê cừu chạy lung tung khó kiểm soát bạn có thể xây 1 hàng rào khép kín hình vuông bằng nho hay cây oliu. mấy lão mục đồng vẫn có thể băng qua hàng cây này để chăm lo cho gia súc nhưng bọn gia súc thì không ra được. Thêm nữa là bọn chó sói cũng không thể băng qua hàng rào này nên cứ vô tư đi.

tip:Trong zeus & poseidon bạn có để thả cả trăm con cừu trong diện tích 1 ô vẫn được (vì game này cho phép đi xuyên người) nên nếu muốn tiết kiệm diện tích tối đa cứ rào 1 ô lại rùi thả cả lũ vào đấy (có điều nhìn ko đẹp mắt cho lắm)

khi có quân đội nước khác tới xâm chiếm nếu bạn muốn giảm thiểu thương vong cho phe ta thì nhấn vào dấu sao trong bảng điều khiển. Lúc này lính của bạn sẽ đánh theo kiểu hit & run

cheatcode: Fireballs from Heaven cái này chắc nhiều người biết. Với mình thì cái này là 1 công cụ khá hữu hiệu trong những tình huống bi đát. khi đánh mã này xong thì khi bạn nhấp chuột ở đâu thì ở đó sẽ có 1 quả cầu lửa rơi xuống tàn phá mọi thứ trong phạm vi 1 ô. Có thể dùng nó để dọn đường xây nhà (cái này tui hay xài nhất) tưởng tượng ban đang có 1 dãy công trình rất đẹp nhưng tự nhiên có 1 mẩu đá nằm gần đó thế là dãy công trình sát nhau của bạn bị mẩu đá đó chặn lại làm bạn phải xây ở chỗ khác. Lúc này chỉ việc cho bùm và...mẩu đá biến mất. Hoặc khi bạn bị ác thần xâm lấn có thể thả 1 quả cầu lửa xuống đầu ông thần thì lão ta lập tức chạy mất. Cẩn thận khi sử dụng vì mã này CÓ THỂ GIẾT HERO CỦA BẠN

cái này mình cung cấp cho những bạn mới chơi để dễ thở hơn (mà trò này làm gì còn người mới chơi nữa T_T) còn các bác pro thì chắc không cần tới rùi

7. darklordnd

được, trò rào cừu này hay phết, giờ mới biết, đa tạ đa tạ :D đỡ phải lo sói rồi.
    còn việc thả cừu vào 1 ô thì mình không chắc lắm. đúng là thả thì thả được, nhưng mà bọn cừu dê nó ăn cỏ, bọn nó chạy loăng quăng là để khi nó ăn hết cỏ ở ô này thì chạy sang ăn ở ô khác, nên không biết nếu mình chỉ cho nó 1 ô thì lúc hết cỏ nó có lớn được không, sản lượng có đảm bảo không.

8. darklordnd

đã kiểm tra lại. đúng là thả 1 ô tốt hơn nhiều. sản lượng vẫn đảm bảo không có gì thay đổi.
    một tip để giết gia súc: đôi khi gia súc (bò, cừu, dê) bạn thả chạy lung tung ra các chỗ đất khác, mà bạn lại muốn lấy chỗ đất đấy để xây dựng, bạn không có cách nào đuổi con dê đi được vì nó bị kẹt theo một kiểu gì đó... hoặc đơn giản là nó quá nhiều, bạn muốn giết sạch để thả dê ra chỗ khác... nhưng mà lại không giết được. có 1 cách là phá nhà chăn dê đi, nhưng cách này không chỉ tốn kém mà còn nhiều rắc rối, hơn nữa đợi 1 lúc dê mới chết. tôi thì hay làm cách này: xây 1 đoạn đường rồi tống một quả agora to uỵch đè lên lũ gia súc. thế là lăn quay ra chết hết :D

9. mr.nguyentpmt

ý kiến các pác thật hữu ích cho những ng mới chơi :). mình thường rào để lũ dê, bò bằg tường, nó ko chạy ra ngoài đc thôi. chưa dùng cách như pác nói :D

10. alessiocerci

alessiocerci Donkey Kong

Mọi người khoe thành phố của mình đi nào... mình khởi đầu trước nhé.... đây là 1 trong những tấm hình mình khoái nhất:D

Mọi người đừng ngại nhé...giao lưu cả thôi:D

11. benyhung

bác chơi màn nào mà có đất rộng thế:D
    mà hình như tấm này bác khoe mấy lần rùi ấy nhở:-"

12. alessiocerci

alessiocerci Donkey Kong

Ngại quá:">Thì mình nói đây là 1 trong những tấm mình thích nhất mà:P
    Màng này hình như là màng giết rắn mẹ Echidna:)

13. mr.nguyentpmt

hix tình hình là hok thấy tấm hình nào hết hix :(
    pics của em đây hì hì :)
    Athena đang óanh nhau :D

Các file đính kèm:

14. bahamut3000

bahamut3000 Legend of Zelda

kinh thật , cao thủ ;;)

chơi màn nào mình cũng tậu 1 - 2 chú hero cho nó đi óanh, mình nó đủ xử hết 1 city :-"

15. benyhung

mời các bác xem khu công nghiệp

đừng chê nhé;;)

16. mr.nguyentpmt

oh man! khu công nghiệp thế này chắc dân pác gê gớm lắm :P

17. bahamut3000

bahamut3000 Legend of Zelda

chú này farm xong rồi, del hết dân đi hay sao vậy ?
    nhìn dân có hơn 3k mà 1 đống armor với lại culture:-o

18. mr.nguyentpmt

mà đ thiệc, dân có 3k hơn thì làm sao mà đồ thế kia hix :(....

19. benyhung

ơ thì em xây để đấy thôi. Lúc cần cái nào thì để cái đó còn mấy cái kia "industry shutdown":D. Như vậy có thể sản xuất luân phiên với tốc độ nhanh. Tại bàn này nó kẹo quá ko cho xây lương thực còn lương thực nhập khẩu thì ko đủ nuôi dân sll:P

20. achary88

achary88 Youtube Master Race

bạn chơi màn Open Play Sand Box đó, màn đó nó cung cấp đầy đủ các loại lương thực và cây trồng + quân đội nữa, chơi theo campaign thì thiếu này thiếu nọ nên cũng khó.