[City Building] Zeus-Poseidon Hướng dẫn toàn diện.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi bigbaby272, 30/4/04.

1. kim mao su vuong

kim mao su vuong Youtube Master Race

Mọi người ơi, giúp tôi với. Sao tụi nhân công không chịu chở hàng đi vậy, tôi đã sắp xếp đúng đường đi cho nó rồi mà.????? mà làm sao để xây nhà dân cho hợp lý đây, mấy thằng chở đồ nó đi cùng một chiều, đến một điềm nào đó nó lại quay về, có một số nơi Không đáp ứng đủ nó bỏ đi hết trơn.

2. Chai-en

Chai-en Legend of Zelda

Haha, gần 8 năm rồi cài lại game này vẫn lôi cuốn vô cùng, nhiều game mô phỏng 3D bây giờ nói đúng là thật sự không hay bằng Zeus - Poseidon.
    Không chịu chở hàng là cậu không xây kho chứa thì làm sao tụi nó chở đi được.
    Về vấn đến xây là dân thì bạn có thể xây theo hình chữ L theo tỉ lệ 8*4.

3. *thanhcattuhan_ngocson*

*thanhcattuhan_ngocson* Youtube Master Race

Tui đã chơi trò này từ lâu rùi và bây h vẫn chơi và vẫn khoái, nhưng tui thấy cách xây nhà của ông mà đề ra cái topic này <ko nhớ tên> quá ư là lộn xộn, mà tui thấy mấy cái elite house của ông ko lên đc đời cuối-chắc là do thiếu appear. Tui xây khu nào ra khu nấy nên đã chơi là kể cả Sanbox map của Zeus hay Sanbox's Extrem của Poiseidon thuộc loại XL mà vẫn kín map

4. Mèo Hoang

Mèo Hoang Mèo

Elite house phụ thuộc vào rất nhiều thứ. Ngoài chuyện thức ăn phải đầy đủ thì cần có cảnh quan (appeal), sau đó là vũ khí, rượu, văn hoá và ngựa. Khi có đủ mọi thứ rồi mà không đủ văn hoá (cái cực kỳ quan trọng cho đời cuối của cái nhà này là Stadium). Mấy thằng lực sĩ sinh ra từ Stadium mà không qua nhà elite house đó thì đừng bao giờ mơ nhà đó lên dược đời cuối.

5. nhoveem2426

nhoveem2426 Youtube Master Race

Trước tiên tôi xl ae vì ko bit pót hình mới đau:D:D
    Kinh nghiệm tôi xây thế này chỉ nói ra ae chịu khó hình dung nha.
    Xây khu nhà dân:

Tôi xây 1 khu nhà dân thường thì là đc từ 26-30 nhà---->đc tầm 1800 dân 1 khu= cách

Tôi xây 2 dãi 1 dãi 10 nhà...giữa 2 dãi đó tôi xây thêm mỗi đầu 1 cái nhà nữa..thì nó ra giống hình nhữ chữ nhật nhưng dài...wan trọng là khoảng cáh giữa 2 dãi nhà là 3 ô..Lý do..sau này bạn sẽ chèn 2 cái bức tượng đài cho appeal nó cao..
    Khuôn viên sẽ ra như vầy
    Chiều rộng 7 ô
    CD :20 ô..Hình dung đc chưa??
    Xong lát công viên trong phần chính giữa vì ko cho có appeal..Tiếp theo là cách xây nhà nước,chữa cháy,chợ....

Các bạn xây nhà chữa cháy ở bất kì đâu...nhưng nhà nước và chợ thì bắt buộc xây trên đường chéo và hình chữ nhật đó..Như thế 1 thằng đem nước sẽ cung cấp đủ hết cho 22 cái nhà đó, và thằng chợ nó đẩy xe chỉ 1 vòng là hết khu..

Nhà văn hóa các bạn nên xây đối nhau và tập trung 2 đầu chiều rộng và xen kẽ nhau để nó đi hết khu..chừa khu chiều dài mình xây thêm đc nhà dân..Khi đủ điều kiện có tượng đài bạn xóa 2 đầu công viên,chen tượng đài vào..

Đảm bảo xây xong bạn có thể bỏ nó luôn ko cần wan tâm mà nó vẫn y nguyên...ko bao giờ tụt xuống( trừ khi cái chợ hết đồ thì fai té thôi)

6. nhoveem2426

Xây khu VIP

Điều kiện ngon nhất là có khu đất rộng,+ 4 cái tượng đài vì tôi xây khu này có diện tích 18 X 18 (tính luôn con đường đi).Khi xây vậy bạn đc 12 nhà VIP

Cách xây..nếu ko có 4 tượng đài :bạn xây 4 cái Fish Pond( cái hồ cá,hồ nước) sát nhau để lấy appeal.Từ đó bạn thêm bớt hồ nước cho khi hoàn thành thì 12 nhà VIP sẽ bao quanh 4 cái hồ nước ban đầu..Hơi tốn tiền mua hồ nước vì mình ko có tượng đài mà..

Nếu có 4 cái tượng đài thì wa' dễ..Cũng 4 tượng đài nằm giữa nhưng mỗi cái cách đều nhau 2 ô hết..Khi xây xong 12 nhà vẫn bao quanh 4 tượng đài như hồ nước vậy

Cách này bạn ko cần xây đường Lớn..Đường đi bình thường cũng đc vì appael wa' đủ rồi..

Xong rồi bạn xây đủ hết các loại văn hóa,chữa cháy,bênh viện....xung wanh.Đảm bảo nó đi hết 1 vòng.Thằng xe chợ nó cũng đẩy 1 vòng là hết khu.Còn dư chỗ thì chơi thêm nhà dân..còn dc khoảng 10 cái nhà dân nữa đó..

Tôi xây thế thì khi xây xong ko wan tâm nó nữa..Muốn nhà VIP lên cuối cùng thì fai có Stadium cho nó chém nhau....và nằm trong khuôn viên đó..đừng để xa wa' nó đi ko hết

Tôi xây thế ae nào cao kiến hơn chỉ dùm...

7. nhoveem2426

Ban nao` co' MAP Zeus hay poseidon mới thì cho mình xin với...kiếm hoài chả thấy cái nào..rảnh ngồi Edit MAp cũng ko bit làm sao chơi...edit hết rồi nhưng vào custom advan thì ko thấy cái MAP mình tạo ra..huhuhu

8. Nickky9x

Nickky9x Mega Man Lão Làng GVN

Bro Nhoveem có thể vẽ ra cụ thể dc ko? Chứ chơi vậy thì khó hình dung lắm, ko thì chụp screenshot của khu nhà dân cũng dc :D Đang cần tham khảo mấy cách xây mới, chứ có 1 kiểu 6-7 năm nay xây đi xây lại nhàm quá rồi =))

9. Mèo Hoang

Mèo Hoang Mèo

Tớ hay xây như thế này:

10. nhoveem2426

Đúng rồi đó...tôi xây gần giống ban Đức Còi.nhưng lại xây nhìu hơn 1 chút...

Khu nhà dân thì cũng chừa như thế nhưng xây dài hơn..mỗi bên 10 cái nhà,ở 2 đầu thêm 2 cái nhà nữa là 22 cái...Tôi ko xây chợ nằm ngang thế..mà xây dọc theo chiều dài ra nữa..nằm ngang thế chiếm chỗ đường đi..Rồi tập trung văn hóa 2 đầu..để 2 bên chiều dài còn xây thêm..Tính ra trong 1 vòng đường đi tôi xây đc ít nhất 30 nhà..

KHu VIP thì xây giống thế nhưng Đức Còi xây thế tốn Tượng đài rồi...Ông chơi 5 cái tượng 1 cái fish pond..Còn tôi chỉ xài đúng 4 cái tượng ko hơn ko kém..Các bạn đặt 4 tượng đối xứng nhau(ở 4 góc) thành hình vuông..Mỗi tượng cách nhau đều 2 ô(đường đi)...Nếu khó hình dung thì lấy fish pond làm chuẩn..đặt 4 cai fishpond đó chụm lại 1 chỗ..rồi nhớ..xong xóa và đặt 4 tượng ở 4 góc của cái khu mà 4 fishpond tạo nên..Mía ko post đc hình nói khó wa'..Các bạn thông cảm dùm

11. nhoveem2426

Tui đang chơi cái map Wall of Troy phần 2 do bạn nào post lên quên rồi...Đi hết Q thành parents rồi sang phần colony..Chọn cái colony Halicornassos cuối cùng chơi..Éo bit thế nào...vào xây nhà dân..dân chưa kịp vào tư nhiên nó Nổ...Nó ghi cái gì

Oh Great KTTK, A building is cutting your city of from the rest ò the world. Superintendents will destroy the ofending structure

Xây cái nhà dân nào nổ cái đó..dân chưa kịp vào,,,nếu kịp vào cũng nổ luôn..xây chừng 2 giây sau là nó nổ..
    Đại ka nào Pro chỉ dùm e cái...ko xây gì đc wan màn = niềm tin..
    Quest :
    Dân 8000
    64 dân VIP
    4 đền thần nào cũng đc
    ......
    Map như cái lỗ mũi...toàn đảo với đảo..nhưng tôi thấy mình có khả năng wa đc...khó là ko xây cái éo gì đc..mịa..

12. nhoveem2426

Haha..ngồi thử, cố gắng tìm...cũng wa đc cái map đó..bị như thế vì bắt cầu cho nó vào mà ko có cầu cho nó đi ra nên nó Nổ...Chơi lâu rồi mà cơ bản thế ko bít...cười chết đc..tưởng map bị lỗi mới ghê..:D:D:..

Ae nèo có Map VIP như wall off troy 2 nữa post cho ae chơi với...chơi khó vậy mới phê..nhất là cái Q của parents..Mía thằng Zeus với Hade mất dạy wa'..cứ 5 năm là nó ra phá..chưa kịp phục hồi kinh tế nó lại ra..

KO nhớ rõ bạn nào nói Demeter có thể trị đc zeus,hade,poseidon?? trị = niềm tin a'!!!poseidon thì dưới nước..đánh với demeter kĩu gì???zeus, hade cho demeter chạy xách quần..3 bức tượng zeus,hade,poseidon wanh cái đền demeter chẳng wa là "chiến công" demeter từng "hấp diêm" 3 thằng này thôi..demeter chỉ đánh đc "ai em A thí na" thôi

Cái Q đó chơi thật là đã..thằng Pelion với Macenya đánh mình như cái mềm...Phải chơi lại 2 lần mới bít thời gian thằng zeus,hade xuất hiện mà canh wa màn trước...nó mà ra thì wa màn = niềm tin lun

13. nhoveem2426

Ah mọi ng cho hỏi??khi thằng zeus ra nó ếm bùa nhà mình..thi tự nhiên mấy thằng chữa cháy nó ko làm việc...xóa rồi xây cái mới, hay xây thêm nhìu cái nữa cũng như thế...nó ko chịu đi vòng vòng..cháy nhà, nổ nhà tùm lum...Có cách nào khắc phục ko vậy mấy bro??

Tôi chỉ còn cách xây là Chính(tạm gọi nhà lính) xa khu dân cư...cho nó fa' xong xây lại liền...Nó vào khu dân cư đánh nhau với demeter,Ares xong lại chay ra fa' nhà chính..cho hết thời gian thì nó té...mà cũng hên xui..Có lần nó chỉ xuất hiện 1 lần mà hấp diêm ares 4 lần, demeter 3 lần, Theseus 1 lân luôn..Atermis cũng ra 1 lần mà éo làm gì đc nó..
    Thêm cái nữa nó hấp diêm demeter xong thì bà này "mất sức".Gọi bã ra cho food thì bã ra nhưng ko có cho 1 food nào mới đau lòng...

Túm lại Zeus là 1 vị thần vô địch hấp diêm...hấp từ trong trứng nước.(nếu mình xây đc) còn nếu là unfriendly thì là thằng chó chết nhât

14. minhthang1590

minhthang1590 Legend of Zelda

Lâu rồi mới vô box này, mình chơi Zeus cách đây cũng khá lâu rồi, và quả thật đây là 1 game không bao giờ chán với mình, giờ vẫn còn để trong laptop lâu lâu nhớ lấy ra chơi :)). Không biết hãng Impressive giờ đi về đâu rồi, ước gì nó ra 1 game mang phong cách 2D nữa, quả thật ấn tượng với sự thông minh của nhà phát triển. Lúc trước có lần mình giữ cái save chơi màn sandbox đến 20k dân luôn, chơi hoài chơi hoài xây đến full map luôn rồi mới bỏ =))

15. Mèo Hoang

Mèo Hoang Mèo

Tớ lại thấy thằng cha đó khi mình thờ nó thì chỉ có tốn tiền. Chẳng mấy khi nó ra đánh phụ mình cả. Trong khi nó mà là thần unfriendly với cái thành phố mình chơi thì lại thật là khốn nạn.

Athena yếu hơn Zeus, Hades, Poseidon và Demeter (chưa đọ với Hera bao giờ nên ko biết có yếu hơn vợ Zeus không) nhưng nói chung là hấp được tất cả các thần khác. Thêm nữa là quân địch sang nhà mình là chị ta hiện ra táng nhiệt tình. Thần Athena mới đáng đồng tiền bát gạo.

16. lastsamurai

lastsamurai Chuyên viên tâm lý Nhân Viên Y Tế

Zues mà đánh thì họa chỉ có bà Hoạn Thư Hera hay chị Demete mới trị được, nhưng Hera thì ưu tiên chủ động đánh chồng hơn là Demete nếu lang thang gặp thì mới đánh+ hên xui. Khi bị Zues Invade thì xác nhận là chịu trận cho tới hết , bởi nếu ếm 1 cái là cả 1 ngành sẽ tê liệt, có xây lại cũng vô ích (Thần nào ếm cũng vậy, có thần ếm trực tiếp, có thần ếm gián tiếp vô các thành phố khác khiến nó tê liệt ko giúp dc mình hay sinh ghét mà đánh mình)... Có bao nhiêu tai họa thì Zues sẽ cho minh lãnh đủ bấy nhiêu. Hero thì gặp ảnh là té chắc ( nếu có Kratos thì may ra :)) )
    Xây chả có vài cái lợi : phù hộ hết mọi nghành nếu ổng vui, cho lời khuyên mình + giải quyết trc mấy cái request của đồng minh, vị thế của mình tỏng mắt thê giới sẽ được ngang = USA nên các thành bang khác sẽ tôn trọng + cho quà nhiều, thuộc địa ít nổi loạn. Và 1 kỹ năng bị động khác là nếu ai đó cả gan đánh mình thì ảnh sẽ qua đập thành đó sau khi nó xuất quân và diệt luôn đôi quân tấn công mình từ trong trứng nước

Anh Mèo Đức cũng tham gia bên Mô phỏng hở anh, tưởng anh đóng đô bên box Heroes thui chứ 1 :D

Chỉnh sửa cuối: 26/4/10
  17. Mèo Hoang

Mèo Hoang Mèo

Hiện tại trong con laptop cùi của anh có mấy game mô phỏng là Zeus, The Sim 1 full, Sim City và Tycoon Transport Deluxe.

18. nhoveem2426

Ngoại trừ Hera thì tôi chưa thấy ai đánh đc "đại ka" đó...Xây zeus lợi hại lắm chứ Đức Còi...ko như you nghĩ đâu..Nếu có zeus bạn chắc chắn 1 điều---> ko cần fai wan tâm thủ nhà.Dù bị đánh đường biển hay bộ thì tất cả fai lên bờ mới chạy tới cái Palace của mình đc..

Như thế ngay lập tức đại ka biến ra tại chổ lính xuất hiện..Hấp từng em một..Nếu nhìu wa' hấp ko xuể..đại ka chơi 1 chiêu "giơ nách" lên..Tụi lính nghe mùi hôi nách của đại ka là chết sạch lính trên toàn bộ đất liền nhà mình..(y như thằng Hade chơi 1 cái chết hết dân trong nhà mình)

Chú ý: nên để dành Pray đại ka ra đánh nhau....đừng pray lung tung nếu ko lính nó wa mà ko kêu đc có mà húp cháo

Còn ai em A thí na..Thì kém hơn nhìu..
    Thứ 1: khi có lính thì chị biến ra liền (giống zeus) nhưng đánh đc chừng 3,4 thằng cái chị biến nữa...rồi lại biến lại đánh tip..Trong lúc chị biến biến thì lính nó chạy vào đánh Palace rồi..Nên có chị mình vẫn fai cho lính ra cầm chân...

Thứ 2 : Athena ko co' skill "giơ nách hôi" nên ko đánh chết hết địch trong 1 skill đc.(thua xa zeus về cái này)---->đây là skill VIP nhất mà chỉ zeus có

Thứ 3: Athena chỉ giúp mình bên làm Olive....Zeus giúp toàn tập...từ A--->Z(thik lo chuyện bao đồng)

Xây đc zeus mới đáng đồng tiền...

---------- Post added at 08:24 ---------- Previous post was at 07:59 ----------

Ko post đc hình nên tôi suy nghĩ cách viết thế nay về cách xây của mình.

X : đường đi và địa điểm tượng đài
    Khoảng trống là các bạn xây nhà dân và VIP

Xây nhà VIP Xây nhà dân

X X X X X X X X X X X X X X X X X X ( 18 Ô) X X X X X X X X X (9 Ô)
    X X X X
    X X X X
    X X X X X X X
    X X X X X X X
    X X X X X X X X X X X X X
    X X X X X X X X X X
    X X X X X X X X X X
    X X X X
    X X X X
    X X X X X X X X X X
    X X X X X X X X X X
    X X X X X X X X X X
    X X X X
    X X X X
    X X X X
    X X X X X X X
    X X X X X X X X X X X X X X X X X X X X X X X
    X X X X X
    X X
    X X
    X X X X X X X X X
    Như thế sẽ xây đc 12 cái nhà VIP+ 15 cái nhà dân Bên đây xây đc tầm gần 40 cái nhà dân

mà các bạn chỉ tốn có 6 cái tượng..Khi mới vào chưa có tượng xây nhà dân thì fai thay thế = Park(công viên) để lấy Appeal..Nhưng khó lên cuối cùng đc..fai có tượng mới lên cuối nhà dân đc(Town house)

---------- Post added at 08:25 ---------- Previous post was at 08:24 ----------

sặc khoảng trắng nó ko cho nên potay lun..nó dồn lại..hahaha<<<< this is spam

19. lastsamurai

lastsamurai Chuyên viên tâm lý Nhân Viên Y Tế

Nếu nường Aphrodite nổi giận thì sao nhỉ ? Nhiều khả năng thì bả thả chàng hector ra, còn nếu bả trực tiếp công thành thì sao nhỉ ?

20. nhoveem2426

Hôm bữa ghét thằng dớt wa'..mà ko làm gì đc nó..nên theo lời mấy đại ka kia chỉ..xài skill Fireballs from Heaven..Cười bể bụng lun.Dớt bị 1 cái FFH chết weo..haha..ngồi cười ko bít làm gi..thấy hay wa' chơi tip với HADE và ATHENA..2 em này cũng thế...Hiện lên là bị HeadShoot liền...

Rồi bùn nữa chơi con rồng của thằng Ares nhà mình..nó chạy ra đánh lính..bị 1 cái lũng đầu..cái đầu nó lũng 1 lỗ chà bá..Cháy đen thui con rồng...cười lộn rưột lên...Thật là đáng sợ cài skill FFH

Cái skill đó đánh chết mấy con quái vật tế là ko cần xây Hero cũng lụm đc quái vật...Thế là Replay this game...có skill đó chơi hài liền và chán liền...