civilization 4-trao đổi

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi ngocquang19877, 14/11/05.

1. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

bản Call 2 power ko phải của Sid Meyer ::) , tức là ko cùng tác giả với Civ4, Civ3...

2. kota

kota Mario & Luigi

....được hết mà, điều kiện là bác có đủ số thành phố thôi, vì 1 thành phố chỉ có thể là holy city của một tôn giáo thôi..tôi đã từng có tới 4 holy city cơ mà....
    - trong thành phố càng nhiều tôn giáo càng tốt như bác nói ý, nhưng nhớ là phải có tôn giáo chính của mình, vì cái đó có nhiều ảnh hưởng nhất.....như là mấy cái chính sách chẳng hạn, chỉ áp dụng với tôn giáo chính của quốc gia thôi.
    - Còn về cái khoản card màn hình thì trò này dã man quá, hix, 128 Mb nhưng chắc phải dòng 6600 trở lên mới kham nổi...chứ còn 5200 vẫn còn giật tung đít.....^_^

3. stupid_ass

stupid_ass Youtube Master Race

cũng còn tùy, nêus tôi mà có chíp PIV 3.06 trên main intel thì chỉ cần như hiện nay là thỏa mãn nhu cầu của tôi rồi :D
    Về cái Civ2 : CTP thì tôi cũng không rõ lắm là nó của thằng cha nào nữa, chỉ biết là có thì chơi thôi, mặc kệ, hì hì.
    Cái tôn giáo thì bác kota nói đúng đó, quan trọng là cái chính giáo của mình vì các ảnh hưởng lên giáo như các civics hay các bonus trong relationship nếu chỉ tính theo quốc giáo thôi, những cái khác thì mặc kệ. Tuy nhiên việc nghiên cứu ra nhiều tôn giáo cũng có cái lợi là bác có thể xây religion shire để thu tiền (quyên góp???) từ những thành phố theo tôn giáo đó. Theo kinh nghiệm của tôi thì đó là cách duy nhất có thể để research ở 100% mà không bị âm tiền :D
    À mà có update rồi đáy, bác nào có internet connection thì vào phần advance >> check for update để download patch mới về, chỉ vài chục MB thôi :D

4. stupid_ass

To mấy bác mod: cho tôi hỏi chút: cái chỗ MP của tôi 29/29 từ mấy bài viết trước, giờ được +MP mấy lần rồi sao vẫn 29/29 vậy :(, tôi trong sạch mà, có bị cảnh cáo gì đâu sao không được level up?

5. Kronpas1997

Lvl ko quan trọng đâu bác ::)
    Chỉ Gameover khi ăn 3 nhát cảnh cáo hoặc bị Admin chém chết thôi ^_^
    cứ tán chuyện vui vẻ với anh em là được rồi.

6. stupid_ass

Có bác nào đã thử làm 1 ván Civ4 multi chưa? hay mọi người thành lập hội Civ4 đê, có thể chiến vào chiều thứ bảy hoặc chủ nhật gì đó, đánh 1 mình mãi cũng hơi buồn. Khong biết ý kiến mọi người thế nào

7. kota

kota Mario & Luigi

....cái này hay đó, tiếc là tui ko tham gia được, nhưng các bác làm gì kiếm đâu ra nhiều máy khỏe mà chơi, vì chơi hotseat chán lắm, lộ hết ý đồ ^_^

8. Kronpas1997

multi đánh epic nhé ;))

xem mấy tháng thì xong ván... ;))

he he, j/k

9. Sarevok

Sarevok T.E.T.Я.I.S

Chùi ui ,Tui chơi emperor wen rồi nên toàn đi backstab người khác à,còn chẳng tin được thằng nào hết ,. Tiền nhìu là số 1, thằng nào léng phéng là tui ném 1 cái technology cho ít nhất là 3 đứa khác liên minh tổ quây nó luôn .Tụi nó đánh nhau bạc cả mặt phát triển chậm rì còn mình cứ ung dung mà phất .Chơi phòng thủ hay tấn công thì cứ dùng nhìu pháo hay catapult là tụi nó biết mặt nhau ngay ,dùng cái này đỡ tốn quân ^^.Còn thiếu tiền thì bán bớt mấy cái thành phố vừa chiếm được đi^^ .

10. laiminhduc

laiminhduc T.E.T.Я.I.S

Trận stupidass giới thiệu trên của Sulla là trận Noble, và trận này nó có khởi đầu khá tốt.
    Nếu anh em có thời gian & tiếng Anh thì đọc trận này, Nó đánh ở độ khó Prince và 2 thằng đánh luân phiên nhau, gửi file qua email, tôi đọc mất 2 buổi mới xong được 30 trang nhưng bọn nó đã chắc thắng rồi, tuyên chiến 1 lúc với 5 nước luôn, anh em thử tham khảo nhé, rất hay:
    http://forums.civfanatics.com/showthread.php?t=133492
    :)

11. stupid_ass

Cái này nó đánh dài quá, xem mỏi cả mắt. Tuy nhiên tôi không thích kiểu chiến thuật của nó lắm vì tôi ưa thích kiểu conquest hơn :D. Có điều đúng là càng đánh lên cấp cao thì cái aggressive càng ngày càng bất lợi vì chẳng bao giờ mình có thể dựa vào 1 cái promotion mà mạnh hơn nó cả. Bản thân tôi đã không biết bao lần chết quân dù tỉ lệ >1.3 Xem ra bọn nước ngoài nó khoái kiểu chiến thuật dựa trên culture hơn.

12. kensai_nodachi

kensai_nodachi Mr & Ms Pac-Man

mình cũng khoái đánh thắng bằng chiến tranh. hầu hết các loại civ mình đều thắng bằng chiến tranh cả. các cụ có bảo là có chiến thắng bằng quân sự thì mới có các chiến thắng khác mà.
    các bác có thể post chiến thuật đánh của mình lên đây để thảo luận ko (cái chính là để mình còn tham khảo vì chiến thuật của mình chán lắm). bình thường thì khi vào mình thường xây 2 thằng warrior để cho đi dò bản đồ ( lúc đó thì thành chính lên khoảng 3 dân) thì bắt đầu xây settler. các thành mới ra thì cho xây 1 cái gì đó trước để chờ dân lên khoảng 2 hoặc 3 thì bắt đầu xây worker hoặc settler (cái này tùy thành). nhưng nếu đánh ở cấp thấp thì mình còn xây được mấy cái wonder đầu chứ còn lên cấp cao hơn thì toàn bị nó cướp mất. nếu bỏ công xây wonder thì lại bị nó cướp đất..... nói chung là chưa có chiến thuật hay. vì vậy bác nào chơi pro thì cho mình xin cái chiến thuật khởi đầu, chỉ cần đến đoạn ổn định số thành phố thôi. nhưng nhớ là nói cụ thể nhá. cám ơn các bác rất nhiều.

13. stupid_ass

hix hix, chiến thuật thì tôi cũng chẳng biết phải post thế nào mới được gọi là cụ thể đây, vì mỗi lần tôi đánh là hầu như tùy theo địa hình với lại leader mà mình chọn mà quyết định đánh như thế nào. Sơ sơ thì có một số bước quan trọng sau (theo cách đánh của tôi thôi nhá):
    Vừa vào thường nghiên cứu mining và bronze working để cho worker đi chặt cây. thời gian nghiên cứu xong thì thường mình cũng đẻ được luôn 1 thằng worker. Cho thằng worker đi chặt cây còn thành phố đẻ thêm thằng worker nữa. Tôi thường chỉ điều khiển 1 thằng W thôi cho nhanh, còn thằng thứ 2 cho tự động xây các nâng cấp cho thành phố. Nếu thấy gần nhà có mỏ copper thì thôi không nghiên cứu archer nữa mà nghiên cứu nông nghiệp để xây farm. Nhà chính thì xây barrack để cho lên dân, sau đó xây tiếp scout/warrior để đi explore, xây quân để thủ cho đến khi có 3/4 dân thì đẻ settles liên tục để có 4/5 thành phố, tùy theo map size và địa hình có thuận lợi không. Trong thời gian này chỉ thường nghien cứu tôn giáo hay iron working. Sau đó thì thường có 2 hướng: 1 là nếu có được iron và gần nhà có thằng nào ghét mà không quá mạnh thì chơi sword man luôn, táng chết hẳn 1 thằng để lấy thằnh phố (chỉ giữ 1-3 cái là cùng, chủ yếu là những cái có tính chiến lược, đừng tiếc thành phố lớn làm gì nếu nó ở vị trí bất lợi. Tôi đã từng có lần raze 1 thành phố 11 dân vào khoảng 1000AD rồi :D). Cách thứ 2 là captaput, với cách này thì phải có ít nhất là 4 thành phố để đẻ 1 loạt luôn đánh liên tục, tất nhiên là phải có 1 it quân đi kèm (dạo này hay đánh mongolian nên thường là đi kèm ngựa) Sau đó cứ thịt dần từng thằng thôi.
    Một số điểm lưu ý là nên có alphabet sớm để đi trade tech với AI, và chỉ trade với những thằng ở xa thôi, tốt nhất là trade với thằng nào có relationship cao với mình. thông thường tôi hay chọn wonder là oracle để được free 1 tech, cái pyramid cũng hay nhưng mình thường bị AI cướp mất vì mình hay nghiên cứu bronze working trước nên tốt nhất là quên nó đi :D
    Quân đẻ ra thường có 2 promotion (barrack +4 và theocracy+2, nhân tiện nói đến theocracy, mình nhấ thiết phải có 1 tôn giáo để được hưởng các lợi ích từ tôn giáo), với cataput thôi thường lấy cả 2 là city raider hoặc cái gì mà tăng sức mạnh khi đánh nhiều thằng 1 lúc ấy nhỉ, quên rồi. Khi công thành thì thường cứ nhằm thành mạnh nhất của nó mà táng, nếu có ngựa thì chạy linh tinh cướp các improvements của nó, đặt biệt ưu tiên các strategic resource như ngựa, voi, copper, iron... để nó không còn khả năng đẻ quân kháng cự. Thông thường với bản đồ tôi hay đánh là Tiny với 4AI thì có thể thit được 2 thằng với thế hệ cataput, bọn còn lại phải lên canon hay athilety gì gì đó. Lưu ý cuối cùng là nếu thấy thằng nào điểm lên nhanh quá (Tầu bẩn chẳng hạn) thì nên tập trung dứt điểm các nước đang declare war rồi khôi phục kinh tế để đuổi kịp tech rồi vác quân đập 1 thành phố mạnh của nó, shanghai hay shangzhou gì đó, nếu còn nhiều quân thì giữ lại để quậy nó , không thì raze luôn rồi cho quân chạy lung tung phá kinh tế nó. Nên nhớ là luôn có quân ở nhà, ít nhất là 3 cho mỗi thành gần biên giới và nên có quân đi 2 để hỗ trợ kịp thời cho các thành, bên trong thì 1 hay 2 là được.

14. kensai_nodachi

thế chẳng lẽ vừa vào là bác táng luôn worker luôn à? sợ như thế thì thành phố ko lên được dân mất, vả lại nếu lúc đầu bác chỉ dùng 1 warrior nó cho lúc đầu để đi explorer map thì ko sợ nó cướp mất mấy cái làng à. mấy cái đó cũng quan trọng lắm đó chứ. hơn nữa nếu bác đẻ liên tục 2 thằng worker thì trong khoảng 20 - 30 turn thành chính của mình chỉ có 1 dân thôi, như thế liệu có bất lợi lắm ko? sau đó lại đợi cho thành phố lên 3-4 dân thì mới xây settler thì mình sợ quân nó sẽ ra settler của quân nó sẽ đi chiếm đất trước mất. nhưng dù sao thì mình cũng về thử chiến thuật này vì nó có vẻ hay hơn chiến thuật cũ của mình. chiến thuật về sau gặp nhiều bất lợi quá. lúc đầu thì có vẻ như là chiếm được nhiều đất và khoáng sản đó nhưng trong thành của mình lại quá ít quân phòng thủ, hơn nữa xây nhiều thành như thế về sau bị ảnh hưởng bởi lạm phát dẫn đến âm tiền --> giảm nghiên cứu --> chậm phát triển.
    còn sau khi bác xây các thành mới thì bác cho nó xây cái gì? có cần xây mấy cái culture để nó mở rộng border ko hay là táng barrack để đẻ quân rồi ra worker để xây đường.
    à quên khi bác nghiên cứu khoa học kiểu đó thì có sợ nó cướp mất mấy cái tôn giáo ko? một số bọn máy lên tôn giáo nhanh lắm, sợ như thế sẽ bị bọn nó cướp mât tôn giáo thì khổ.

15. stupid_ass

Cái này chỉ áp dụng từ noble trở xuống (tôi chưa thử các cấp trên nên không chắc).
    Thông thường thì sau khi đẻ 1 worker thì cho nó đi chặt rừng ngay nên thời gian đẻ thằng worker thứ 2 nhanh lắm. Với lại trong thời gian đầu máy nó cũng hiếm khi tuyên chiến để cướp thành mình lắm, với lại thằng warrior của rôi thường chỉ đi dò quan nhà thôi nên nếu thấy có địch đến thì về nhà vẫn kịp, không vấn đề gì. Sau 2 worker là xây barrack (thường là cost là 15 turns), trong lúc đó thì worker đi xây dựng, điều khiển 1 thằng để chặt cây tiếp ( đánh kiểu lâm tặc :D ). Đúng là về mặt lý thuyết thì 3 thành đầu tiên của tôi rất dễ bị mất nhưng thực tế thì không phải vậy vì bọn AI sẽ không nhảy vào đánh mình ngay, sau đó thì mình đẻ archer hoặc axeman là bảo vệ ngon vì đã có 1 promotion.
    Cách đánh của tôi thiệt nhất là tôn giáo thôi, thường tôi sẽ có muộn hơn có thể là confusism hay christian, nhưng tôi chưa thức sự gặp khó khăn về việc này bao giờ. Việc mình có các thành phụ hơi muộn thực ra cũng không hẳn vì lúc đó bác đã có 2 worker rồi nên việc lên dân là rất nhanh, xây settle cũng vậy (trừ khi bác bị đẻ ra ở sa mạc hay băng tuyết thì bó tay :D). Nếu muốn lên nhanh nữa thì nghiên cứu poerty để xây ganary.
    Việc âm tiền giảm nghiên cứu thì còn tùy bác xem 80% nghiên cứu có phải là thấp không đã, tôi thì thấy chẳng vấn đề gì vì hầu như lúc nào tôi cũng nghiên cứu nhanh hơn AI

16. ttbinh1

ttbinh1 Youtube Master Race

khoAN mấy bác bàn chiến thuật ghê quá mà ko nói đến cấp độ khó mình chọn để chơi thì lấy gì để so sánh, chọn cấp độ dễ từ 1/2 đầu thì ko bàn chỉ tính ai chọn cấp độ khó từ TB trở đi thôi, vả lại theo kinh nghiệm đánh chế độ khó là ko nên tuyên chiến khi chưa có captaput gì đó ko biết viết đúng ko, có tuyên chiến khi ko có xe bắn đá thì chỉ phòng thủ thôi và đánh lính nó ngoài thành phá mine phá đường

17. ttbinh1

ttbinh1 Youtube Master Race

ah mà chiến tranh làm sao mà lại ở các chế độ khó nhất tụi nó luôn phát triển mạnh và nhanh hơn mình ở cà quân sự lẫn khoa học, đất đai, ông chỉ có thể dựa vào ngoại giao để thương lượng trao đổi để đuổi kịp trình độ khoa học của tụi nó thôi, và chiếm thành theo kiểu ăn hôi khi tụi nó đánh lẫn nhau và phải luôn theo thằng mạnh hiếp thằng yếu, trao dồi sức mạnh và đợi thời cơ đó là kế sách của mình khi chơi ở chế độ khó. Còn tấn công ở các chế độ khó là tự sát thôi, nên up quân theo đường phòng thủ cho quân đội mỗi khi lên lv

18. kensai_nodachi

oài gần 1 tuần ko qua đây rôi, hôm nay qua thấy mọi thứ vẫn thế.
    trước hết phải nói cám ơn với bác stupid về cái chiến thuật của bác. tuần qua ngồi nhà đúc civ4 theo cái chiến thuật của bác (tất nhiên là có cải biên chút xíu để phù hợp với cách chơi của mình hơn), tôi đã thắng cấp noble 1 cách khá dễ dàng (vượt máy đứng thứ 2 gấp đôi số điểm và mình ra tank rồi mà nó mới lên musketman :D ). sang tuần có lẽ tôi sẽ chuyển lên cấp prince thôi. à mà bác stupid chơi lên cấp gì rồi, bác thường hay chọn leader nào thế. bình thường tôi hay chon leader có inductrious để xây wonder cho nhanh nhưng bi giờ mới khám phá ra là mấy cái còn lại cũng còn nhiều cái hay lắm.
    thêm nữa là bác có hiểu hết cái thang chính sách ko (ấn F3 là nó ra đó). bình thường thì bác thường chọn thang đó theo kiểu gì bởi vì cái đó khá quan trọng, nếu biết ứng dụng tốt thì sẽ lên nhanh hơn máy.
    trong này hình như chon tôn giáo nào là quốc giáo ko quan trọng lắm thì phải. vì thế tôi thường chọn đạo do thái vì tôi thường nghiên cứu ra đạo này đầu tiên (nhường đạo phật và hindu cho máy). sau này cố ra thêm đạo nữa, có thể là thiên chúa hoặc hồi giáo để chiếm holy city.

đương nhiên là cấp độ khó thì bọn nó lên nhanh hơn mình rồi, bởi vì hình như cấp độ càng khó thì máy càng được nhiều handicap mà. nói chung thì chiến thuật ngoại giao rất quan trọng. trong này có phần hỏi xem bọn nó nghĩ gì về nhau. tôi toàn dựa vào đó để biết xem relation giữa bọn nó ra làm sao để mà còn gây chiên. thường thì phải cố gắng chiến ngay 1 thằng gần nhất có địa thế lợi nhất ( nhiều khoáng sản), nếu nó yếu hơn thì giết thành phố, ko thì đi phá improvement để lấy "chiến tranh nuôi chiến tranh" rồi rình rình chộp 1 thành phố của nó rồi cầu hòa có điều kiện kèm theo. thường thì nếu thằng bị mình đánh sẽ suy yếu và sau đó có khi lại bị bọn khác nó xử lý. lúc đó mình chỉ việc nhẩy vào hôi của là ok thôi.

19. winters

winters Donkey Kong

Civ 4 này có cái chán là nó cho người ta sử dụng cheat. Có cái bảng điều khiển trong lúc chơi, nhấn vào đó là nó cho mình làm tất cả mọi thứ, công nghệ, tạo city, tạo quân thoải mái. Ngay trong thời đồ đá mà có cả chục chiếc xe tank, máy bay thì thôi rồi. Trò nào ko có cheat, mình bắt buộc phải chịu thử thách thì rất có hứng. Nhưng trò nào mà sau khi tôi biết cheat rồi thì cho dù hay đến mấy, cho dù tôi ko bao giờ xài cheat thì thấy chán chán sao ấy, sau cùng là nản ko chơi nữa.

20. pip8184

pip8184 C O N T R A

quần là quần nhiều khi không có khóa
    quần là quần nhiều lúc khóa như không

Chơi Civ 4 chuẩn bị tinh thần mặc quần ko khóa, đi toilet cho dễ :">
    Nói chung là chơi Civ 4, lựa chọn dân tộc nào, leader nào, còn phụ thuộc nhiều vào đích chiến thắng. Nếu định chơi domination thì nên financial, aggressive. cultural thì financial, industrious. Còn nếu định conquest thì chỉ có cách hì hục đánh nhau thôi.
    Nói chung là quan trọng nhất vẫn là financial, có tiền mua tiên cũng đc.

Nếu muốn tìm cái hướng dẫn nào ngon ngon, thì có lẽ cái hướng dẫn của thằng Sulla (tester của Civ 4) là hay và dễ hiểu nhất, vấn đề là cần phải thông thạo chút tiếng Anh :): http://civ4info.com/Sullla/civ4intro.html

Off topic: anh em có đánh đấm nhau gì ko trong thời gian tớ mất tích ko vậy?