civilization 4-trao đổi

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi ngocquang19877, 14/11/05.

1. kensai_nodachi

kensai_nodachi Mr & Ms Pac-Man

dạ thưa với bác mod 1 điều rằng dạo này em bận quá dang thi học kỳ nên phải ôn túi bụi chẳng có thời gian chơi cũng như online ( ai bảo trong năm lười học hic hic). nên vì thế bác đừng có khóa topic này, cuối năm mọi người bận quá mà thôi, cứ để đó cho mọi người bàn luận.

2. hoahongdenmylove

hoahongdenmylove Youtube Master Race

xin chào các anh!
    em cũng là dân ghiền civ4 muốn đc học hỏi kinh nghiệm của mấy anh.

3. hoahongdenmylove

Em cũng xin đóng góp chút chiến thuật của mình cho các bác tham khảo.Chiến thuật của em là lấy chiến tranh nuôi chiến tranh, đánh chiếm là chủ yếu.
    Em chơi thằng Napoleon vì nó xây wonder nhanh lại mạnh về chiến tranh. Lúc đầu em tìm thằng nào gần nhà mình nhất để chuẩn bị WAR. Lúc đầu ưu tiên nghiên cứu công nghệ khai thác tài nguyên gần nhà mình. Sau đó nghiên cứu tôn giáo (để có "Theology" +2exp;em thì chỉ thích đạo thiên chúa nên nghiên cứu hơi lâu). Rồi lên nghiên cứu Feudalism luôn (để có"Vassalage" +2exp), lúc này cũng đã có "Longbowman" để thủ thành.
    Còn về xây dựng thì ưu tiên xây "Forge" và về sau là "Factory", Wonder thì ưu tiên cho "Pyramic" để có tất cả "government civics", em chọn chế độ "Police State" để "+25% military unit production", em cũng xây hết tất cả các Wonder có thể xây. Bây giờ quân em mỗi lần ra được +8exp đủ 2lv (thường thì em nâng promote "+25% vs archery" và "+20% City attack", lại thêm đc "+10% strength" do khả năng của tướng) bây giờ thì dư sức đi càng quét thành đối phương. Về sau xây dựng "Pentagon" +2exp nữa là quân lên 3lv luôn.

4. pip8184

pip8184 C O N T R A

ặc, ai lại chơi police state bao giờ, tốn tiền upkeep lắm lắm, cứ representative thôi...

5. hoahongdenmylove

ủa cho em hỏi tiền upkeep là gì vậy?
    Khi em chơi chế độ noble, dân nó cứ nổi loạn hoài, bảo là đông wa'. Cho em hỏi làm sao để nó bớt cái mặt đỏ đi.
    Mấy bác cho em hỏi nên chọn economic civic là gì? với những công trình nào trong game không cần xây dựng.

6. hoahongdenmylove

Xây "Wall" và "Castle" để chống quân melee hay quân gunpowder.
    còn cai "Nuclear Plant","Hydro Plant ","Coal Plant" dùng làm gì vậy? mấy anh giải thích dùng em nha, chứ em đọc hổng hiểu gì hết.

7. pip8184

pip8184 C O N T R A

upkeep là tiền phải trả hàng lượt để duy trì civic, quân đội, và các thành phố ở xa thủ đô (phản ánh sự tốn kém của bộ máy hành chính). Một số civic mang lại một số lợi ích nhưng rất tốn kém (High upkeep), ko nên duy trì lâu dài :). Police state vô vị, tốn tiền.

dân nổi loạn là do đông quá, hạn chế tăng dân số, xây nhà hát, chùa, v.v., nếu ko kiểm soát nổi tốc độ sản xuất lương thực thì mở cửa sổ thành phố ra, chọn nút ko tăng dân số ở góc dưới bên phải như ở hình dưới đây:
    thường thì thời cổ đại thành phố bắt đầu kêu đông ở mức 4-5, trung cổ 9-10, cận đại 12, hiện đại 15+.

economic thì tùy vào cách đánh, tốt nhất là nhắm vào state property.

wall và castle chỉ chống đc quân melee thôi, vô tác dụng với quân sử dụng hỏa khí (gunpowder/firearms) như ngự lâm quân, infantryman...

Factory cần phải có điện thì mới tăng 50% năng suất của thành phố. Vì vậy cần xây nhà máy điện, tốt nhất là xây nhà máy thủy điện, hoặc là xây đập Hoover là đẹp nhất.
    Chú ý là Factory khi hoạt động sẽ làm giảm sức khỏe của thành phố, giống Forge. Chỉ có duy nhất thủy điện là ko có tác động phụ.

8. kensai_nodachi

xây wall và castle nói chung là để tăng điểm thủ của quân ở trong thành ( đối với những quân được hưởng điểm thủ bonus)
    còn mấy cái Plant kia là để cung cấp điện cho cái factory dẫn đến việc là nó sẽ tăng khả năng xây cho thành phố.
    hoahongden mà chơi kiểu này thì đánh cấp cao dân nổi loạn là phải. bởi vì nếu chiến tranh nhiều thì dân sẽ ko thích đâu --> tạo ra nhiều mặt đỏ. hơn nữa chiến thuật lấy nhiều exp cho quân như thế sẽ làm cho hãm sự phát triển bởi vì trong thang worker còn có nhiều chế độ để tăng happy faces lên. vì thế ko nên chỉ chăm chăm vào mấy cái cộng exp. khi chơi chỉ cần mình có 2 promote là ổn rồi, còn lại cứ đúc quân đông đông lên mà tràn vô nhà nó mà đánh. tôn giáo nếu chỉ nghiên cứu thiên chúa giáo thì sẽ bị phí rất nhiều, bởi vì trong này các đạo có vị trí tương đương nhau. bạn nên bỏ đạo phật và hindu cho bọn nó còn mình thì nghiên cứu ra đạo do thái trước lấy 1 đạo làm gốc, còn về sau ra được càng nhiều đạo càng tôt ( "ra" ở đây là phải có được holy city). nói chung nếu chỉ chăm chăm vào chiến tranh thì ko thể thắng cấp cao hơn được đâu, bạn nên cố gắng sử dụng ngoại giao để hình thành 1 liên minh, rồi sai bọn nó chiến nhau, mình ở ngoài ăn hôi và.... phát triển, tìm cách đì cho mấy thằng mạnh nhất ko lên được rồi đến khi ra được vũ khí mạnh ( pháo tank bomber..) thì war với bọn nó cũng được.

9. pip8184

pip8184 C O N T R A

kensai: hehe, chơi ở các mức độ khó hơn, trừ phi bắt đầu với Mysticism, và một địa điểm bắt đầu cực đẹp, thì đừng có mơ mộng hindu/judaism nhá :P.

10. stupid_ass

stupid_ass Youtube Master Race

Hì, lâu quá không vô đây, hôm nay rảnh tranh thủ lảm nhảm với anh em tí:

Hoàn toàn đồng ý. Nếu đánh từ prince hay emperor trở lên thì đừng mơ đến hindu hay judaism làm gi, vì bọn comp luôn được better handicap và nó cũng luôn ngắm vào nghiên cứu tôn giáo đầu tiên (cái này rất có lợi khi chiến tranh vì quân đẻ ra có 4exp hay có 6exp là rất khác nhau)

Chỗ này xin lỗi bác một tí. Ngày xưa tôi cũng tưởng như bác nên mới hay đánh napoleon. Nhưng mà thật ra thì không phải. Industrious sẽ tăng gấp đôi hiệu quả của wonder chứ không phải tốc độ xây wonder. Ví dụ một cái oracle cho +2 great people thì sẽ thành +3, còn thời gian xây thì vẫn vậy. Cách duy nhất để giảm thời gian xây wonder là có resource tương ứng: ví dụ xây pyramid/ oracle... thì cần có stone... -> giảm nửa thời gian xây, à mà không, chính xác là tăng gấp đôi production của thành phố (nghe có vẻ không khác nhau nhưng mà nếu có worker đi chặt cây thì sẽ khác nhau đấy :D)

Cái này xin lỗi bác chút nhé, nhưng mà tôi phải bịt mũi rồi :D .
    Bác nói thế có khác nào bảo thấy thằng hàng xóm nghiện, gần nhà lại có ổ hút chích thì không nghiện sao được phải không? Tặng bác cái gương về xem lại mình cái :p

11. stupid_ass

À quên, còn cái này nữa không nhớ bác nào hỏi tôi hay chơi quân nào thì phải :)
    Hiện giờ tôi chuyển qua con bé người Nga (tự nhiên quên mất tên, các bác thông cảm nhé :D) vì nó có Creative với financial, tại dạo này hay bị bọn có creative nó ức hiếp về lãnh thổ quá nên hơi bị cú.
    Cái promotion của aggressive thực ra chỉ chủ yếu có lợi lúc ban đầu khi đánh bằng swordmans, mang nó đi cầy thành. Nhưng về sau tôi thấy cái đó cũng không nhiều lợi ích lắm nên bỏ, vì thực ra dùng quân số đông đập vẫn chết như thường (số lượng đàn áp chất lượng mà lị :)) )

nhân tiện gửi có anh em cái link để chọn tướng dễ hơn (dùng quick reply nên không nhớ chèn link ra sao, anh em copy rồi paste lên address bar hộ cái nhé )
    http://www.civfanatics.com/civ4/reference/leader_picker.html

12. stupid_ass

Í quên, các bác thấy cái signature của tôi có được không, mới tự design đấy, hì hì :cool:

lảm nhảm nhiều quá, multi-post là dễ lãnh sẹo lắm đấy, lần sau edit bài đi nhá :/

13. pip8184

pip8184 C O N T R A

chẳng hiểu lảm nhảm cái gì đây?
    Industrious = tăng tốc độ xây wonder lên 50%, tức là thành phố đang sản xuất 24 búa, thì cộng thêm 50% vào là 36 búa khi xây wonder.
    có stone/marble/bronze... thì giảm thời gian xây dựng xuống một nửa, tức là x2 năng suất khi xây wonder tương ứng. Nếu cả industrious cả tài nguyên, thì tổng thời gian giảm xuống còn 1/3.
    Chịu khó nghiên cứu lại 1 tí đi nhá :P.
    Mà đánh mấy mức khó, thì quên quách wonder đi, lo chăm chăm thắng cho bằng đc lại hiệu quả hơn, cứ để cho máy xây, rồi ta mang quân đi chiếm thủ đô của nó, thế là có wonder liền, lại ko phải xây, lại có quân đội trâu bò :P

14. stupid_ass

Thông tin về update mới nhất của CIV: (trích dẫn từ http://forums.civfanatics.com/), tuy là tiếng anh nhưng rất đơn giản, mọi người đều có thể hiểu (nếu lỡ không hiểu thì post lên hỏi lại vậy :D)

AI related (for single player):
    1. AI have improved city attack
    2. AI are more willing to trade cities for peace
    3. AI will stay at war longer
    4. AI have better invasion
    5. AI Civic values have been tweaked
    6. AI turn optimizations

Civic related (important to know!):
    1. Slavery: No Upkeep
    2. Emancipation: Low Upkeep
    3. Environmentalism: Medium Upkeep
    4. Free Speech: Low Upkeep

Great Person related:
    Slower Great People of the Name Generation

Improvement related:
    1. Cottages no longer grow during anarchy
    2. Forests give 0.5 health

Score related:
    1. Score from land doesn't count until you own the land for 20 turns

Tech related:
    1. Tech cost rebalancing
    2. Increased late-game tech costs
    3. Environmentalism moved to Medicine
    4. Increased industrial era tech costs
    5. In addition to tradeable techs, techs that are not allowed to be traded to you are also shown, provided that you can research them yourself at the moment

Unit related:
    1. Firepower in combat is now based on max strength
    2. Praetorians: Changed from 40 to 45 hammers
    3. Jaguars: Changed from 40 to 35 hammers

to Pip8144: Cái này tối này tôi sẽ về check lại, trả lời bác sau

15. stupid_ass

OK, thanks bác pip8184. Tôi vừa check lại rồi. Đúng là khi xây wonder thì nó được +50% production :D

Cái đoạn trên không phải tôi cố ý multi post đâu, nói vậy oan tôi quá :(. Tôi định sửa cái bài vừa post, nhưng mà tay khèo thế nào lại ấn thành trích dẫn, hì hì

16. hoahongdenmylove

Dạo này trang gamevn cứ bị down hoài chán wa'!
    Mấy anh cho em hỏi sao em dùng một nhà truyền giáo Thiên Chúa qua bên thằng kế bên. Khi em truyền đạo cho nó xong thì nó lại -(3/4)relationship. Nó nói gì đó về tôn giáo mà em ko hiểu. điểm relationship cứ càng lúc càng giảm. Vậy là sao? À mà cho em hỏi chế độ Noble, Prince khác chế độ Warlord như thế nào?

17. supernoob13

supernoob13 T.E.T.Я.I.S

em cũng mới chơi civil4 , gà chính hiệu :D vo đây học hỏi
    theo như bài hoahongdenmylove thì hình như tôn giáo của nó là tôn giáo khác của bạn , bạn truyền đạo cho nó ko đc mà 2 bên do khác tôn giáo nên điểm bị giảm , chắc vậy em gà mà :D

tiện thể bác nào chỉ em cách xem tình trạng của mình với các quân khác như thế nào , quây lại đánh 1 thằng ra sao :| em chưa chơi bản nào nên ko rõ ,

18. kensai_nodachi

cái này làm gì có chức năng cho nhiều thằng đánh 1. cái này chỉ có 1 vs 1 thôi. muốn xem chỉ số strengh của quân ta so với quân địch thì chỉ cần giữ phím Alt rồi chỉ chuột vào quân nó là ok thôi. nó sẽ hiên 1 bảng chỉ số ở góc trái dưới mà hình.

ko có chức năng nhiều thằng đánh 1 kiểu Call to Power, nhưng có chức năng hiếp dâm tập thể :"> tự tìm hiểu :P

19. pip8184

pip8184 C O N T R A

... thế quốc đạo của chú là cái gì? ko phải thiên chúa giáo, đem truyền cho nó rồi nó lấy thiên chúa giáo làm quốc đạo, quốc đạo khác nhau sẽ gây hiềm khích

Noble: máy và người bằng nhau, ko có ưu tiên
    Prince: máy đc ưu tiên chút ít
    Warlord: người đc ưu tiên chút ít

Mấy cái này, học tiếng Anh cho giỏi vào là tự mày mò đc :). Chơi game mà ko biết tiếng Anh, khó chịu lắm.

20. stupid_ass

hờ hờ, không biết tiếng Anh chơi game cũng có lợi đó bác. Vì không biết tiếng Anh nên chơi game tiếng Nhật tiếng Tàu hay tiếng Hàn thì đều được tuốt vì đằng nào cũng không hiểu gì :D.