Có ai chơi fast food tycoon 2 Chưa !

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi human is me, 24/1/04.

1. Darshia

Darshia

Rẻ hơn thì có nhưng người ta trả cho mình thì cũng rẻ thui...
    Ah, sorry, cho Darshia tham gia được không ? Chơi cái này từ lâu rùi nhưng vẫn thích !

2. Darshia

Darshia

Um... dễ thui...trước tiên bạn chọn new game để chơi game dài, free game để tập luyện. Nếu chọn new thì bạn sẽ phải đi dần từ thành phố này sang thành phố khác theo máy, còn free thì xả làng thui, thích chọn ở đâu cũng được ! Sau đó chọn tên, tên nhà hàng, hình ảnh, cá tính nhân vật ( thân thiện, găng tơ...), Logo và màu mái mình thích. Tiếp đó start mission. Trên phần menu dọc, dòng đầu là những món ăn từng loại người ưa thích, dựa vào đó mà bạn có thể tạo ra những món ăn hợp khẩu vị. Dòng thứ 2 là nhân vật. Thứ 3 là chỗ để bạn xây nhà hàng, hãy chọn căn nào mà bạn thích ( những chỗ cạnh cái hầm là tiện lợi nhất ) và điều chỉnh dân số lên 500 người đi để kiếm được nhìu nếu như free game. Cái nhà bên trái là nhà hàng để kinh doanh, còn cái bên phải là nhà gỗ để chứa những nguyên liệu mà nhân viên sẽ đến lấy. Nếu không có căn nhà ấy bạn sẽ phải lấy nguyên liệu nhà nước, sẽ đắt hơn đấy ! Muốn lấy căn khác bạn chỉ cần chọn hình mũi tên, và "lease" để lấy nhà. Dòng thứ 4 chỉ những việc bạn cần làm để qua bàn. Thứ 5 chỉ mữa độ thu chi ( màu đỏ là thiệt còn xanh là lời) Dòng thứ 5 để chỉnh quảng cáo. Phần ngang, cái thứ nhất để bạn ra ngoài phố, cái thứ 2 để vào trong nhà, còn cái thứ 3 để sáng tạo món ăn, cái thứ 4 để xem mức thu chi ở mỗi hàng và chi tiết về người, ký hiệu...Thứ 5 để bạn điều chỉnh nhạc, save hay quit...

3. Darshia

Darshia

Cách chơi : ( Darshia viết theo kinh nghiệm thui, chứ không phải cách chơi siêu đẳng lắm ) Khi chọn hàng xong, nếu bạn muốn mở rộng nhà hàng ( free game) thì ấn vào hình cái xe ủi và nó cho bạn lựa chọn có hoặc không ( dĩ nhiên phải có money). Chứ nếu new game thì phải mấy bàn sau mới có. Phía trong thì bảng menu dọc lần lượt sẽ là : Yêu cầu của những người dân, thay đổi tên nhà hàng. Thứ 2 là nhân viên. Vào new để tuyển và chỉnh giờ làm việc của từng người. Cái hình tròn là mỗi nhân viên hợp với loại người nào để thuê cho đúng. Dismiss là đuổi, train là huấn luyện, tăng lương hay trừ lương... Có 3 loại nhân viên (lúc đầu) : người nấu ăn, phục vụ và người vận chuyển nguyên liệu. Dòng thứ 3 là sắp xếp đồ đạc và nhạc nền...Thứ 4 là thực đơn, giá món ăn ( đừng chỉnh giá cao quá khách méo mặt đấy). Thứ 5 là thu chi, thứ 6 là quảng cáo, thứ 7 là tự động sắp xếp đồ đạc trong nhà hàng. Nên nhớ nhà hàng nào cũng phải có mãy lạnh nếu không khách sẽ không vào đâu đấy !
    Bây giờ mình sẽ hướng dẫn bạn cách tạo thức ăn nhé ! Vào cái thứ 3 trong bảng menu ngang, và vào cái thứ 2 trong menu dọc, rồi tạo món ăn, thế thôi ( còn đặt tên nữa nhé )! Nếu muốn cắt nhỏ để giảm chi phí hãy đưa thức ăn vào hình tròn góc trên bên phải. Khi làm xong thì vào cái thứ nhất, chọn save để ghi món ăn. Sau đó vào cái thứ 4 / addition để đưa nó vào menu ! Thế là xong ! Mình còn một mẹo để kiếm tiền nhưng không được hay lắm và nó chỉ dành cho những người "viêm màng túi" thôi nhé ! Lúc khách đến và gọi món hãy để giá 0 % đi, đến khi mang món ăn ra, khách chẩn bị trả tiền hãy kéo nó lên 500 %, bạn sẽ được nhiều tiền đấy !
    Đến khi cửa hàng bẩn hãy gọi người đến lau hoặc cánh nhanh nhất là ấn vào tự động sắp xếp đồ đạc, nhà hàng sẽ sạch bong, không tốn thời gian lau dọn nhưng phải tốn chút tiền ! ( Darshia thường dùng cách này)
    Đó là những cái cơ bản nhất khi chơi FFT 2. Có gì cứ hỏi nhé, Darshia sẽ trả lời hết những gì trong tầm của Darshia ! Chúc bạn chơi vui vẻ !

4. M_BASS

M_BASS Legend of Zelda

lúc tui chơi, thấy nó cứ kêu mãi cái câu này, nghe không rõ lắm, đại loại như"you're having problem with high jeans"?????????---> vậy nó nói cái gì thía?
    còn nư Darshia nói là kéo cái giá từ 0%---->500% ấy, làm sao mà làm được vì khách hàng về sau càng ngày càng đông,mà có tới 3,4 cửa tiệm thì sao làm thế nổi, đúng không:))
    Tuy chơi khoang 4 cái cửa hàng thì kiểu gì cũng có 1 cửa hàng bị lỗ, mà rõ ràng tát cả mọi thứ đều giông nhau( số nhân viên, món ăn, giá cả, v.v...).Mà cũng nói chung là lên tiền không được nhanh lắm, chỉ được khoảng 50.000$/15' thực tế với 3 cửa hàng đấy.tôi nghĩ thật ra dù gì thì cách tổ chức 1 cửa hàng cũng chỉ đến vậy thôi chứ.Hay là tui quên chưa chú ý tới khẩu vị của bọn khách nhỉ!? :-?

5. Darshia

Darshia

Darshia cũng không hỉu ???? "jeans" là means thì còn được ! Kiểm tra lại xem bạn có nghe nhầm ko ? Nếu là means tức là những món ăn không được hợp khẩu vị của khách hàng đó ! Bạn cần tạo những món ăn thật đúng với bảng số liệu đi !
    Chẳng phải Darshia đã nói đối với những người đang viêm màng túi seo ? Mà nếu thiếu money thì làm gì có chuyện khách đông như kiến ???

6. M_BASS

M_BASS Legend of Zelda

:)), có lí, có lí.Nhưng mà có khách, khách đông là khác nhé, 4 cửa tiệm lận, nhưng mà vẫn cứ tăng tiền giống 1 con rùa, mà rùa này không chịu bò nữa chứ:))

7. Darshia

Darshia

1 là giá rẻ quá, 2 là thuê nhìu nhân viên quá ( tiền lương nhiều ), 3 là lương cao quá, đó là những nguyên nhân chính là tiền khó tăng. Bạn thử kiểm tra lại xem ( nếu lương cao quá bạn cứ Dismiss rùi thue người khác, thế thui )

8. Black Mckenzie

Black Mckenzie Mineral Town

--->Chắc biết Hiếu buôn bán thế nào mà toàn ...lỗ vốn ko hà ^^,hình như mình làm food không hợp với khách ,mà Hiếu ra giá cao lắm <---Không ai mua :((

9. Darshia

Darshia

Bạn phải biết khẩu vị của từng khách hàng và bố trí nơi buôn bán hợp lý, như cạnh hầm nơi ở của người dân là tốt nhất. Ngoài ra bạn phải có máy lạnh, âm nhạc chuẩn. Giá cả đừng cao quá, chỉ vừa vừa thui ( cũng đừng thấp quá ). Àh, còn lương của nhân viên nữa, coi chừng họ...lấy sạch vốn đó !

10. M_BASS

M_BASS Legend of Zelda

uh, thường thì tui không để ý lắm tới tiền lương nhân viên và giá của thức ăn, thuê thì cứ con nào tốt là thuê, giá thì để mặc định.có lẽ phải xem lại...:D

11. dano_9p

dano_9p T.E.T.Я.I.S

Minh thay tot nhat la xay resto o gan nha hat opera la nhiu khach nhat.Vao khoang 20 gio tro di thi co may cai ba map map vo an,con sang som thi du thu dan vo het.tha ho muh thu tien.Voi lai cho mnih hoi lam sao de danh dau??

12. dano_9p

dano_9p T.E.T.Я.I.S

Cach de lam cho tui doi phuong ton tien nhiu nhat la Bribe nhan vien cua tui no gui kiu tui lam o Job centre toi.Tui no the nao cung bi fat 1 dong tien.Lap di lap lai cuoi cung tui no fa san ma minh ko can lam mision nao het.hehe

13. dano_9p

dano_9p T.E.T.Я.I.S

Nen mo nha hang het 1` lan gui hay xep noi that vi moi lan xay moi rat de mat khach

14. dano_9p

dano_9p T.E.T.Я.I.S

Hygien la nha hang cua ban bi mat ve sinh we nen bi chui do muh.hehe.

15. dano_9p

dano_9p T.E.T.Я.I.S

Tot nhat la dung xay police station vi moi khi minh di tan cong nha hang khac bang ganster thi tui no vo bao ve met lam.

16. M_BASS

M_BASS Legend of Zelda

à há, "hai zin xờ" là cái hygen đó hả:)) hêh, không nhận ra thật, nhưng mà tui vẫn để thời gian trống cho lão già già tới quest đấy chứ!?tôi cho tất cả các nhà hang mở cửa từ 3h-->24h, tưc là toàn bộ 2 phần sau của ngày, thường thì 1 cửa hàng của tôi có: 3 đầu bếp, 4-5 hoặc 6 phục vụ bàn làm xen kẽ( lúc nào cũng có ít nhất 2 phục vụ),4nhân viến giao hàng+lấy nguyên liệu( trong đó 3 đứa lấy nguyên liệu, giao hàng lúc có lúc không), cần thì 1 manager, 1 vệ sĩ, và 1 đống lưu manh:))

17. Darshia

Darshia

Vậy bạn cho nhà hàng cấp nào ? Nếu cấp nhỏ nên cho thêm 1,2 phục vụ nữa. Thế còn đầu bếp ? Bạn cho bao nhiu người / ngày ? Một đống lưu manh của bạn cẩn thận đuổi khách đấy !
    Bạn còn chưa đề cập đến chuyện các món ăn ! Bạn tạo món ăn theo tất cả khẩu vị của khách hay...loạn xạ ngầu ? Âm nhạc trong phòng nữa, đó chỉ là những vấn đề phụ thui nhưng cũng khá quan trọng đó ! Chỉ cần chú ý kỹ càng đến chúng thì bạn sẽ có thể dễ dàng vượt qua tất cả các bàn như chơi !

18. M_BASS

M_BASS Legend of Zelda

uhm, cái đội ngũ nhân viên của tôi là đội ngũ tôi lấy ngay từ đầu( từ cái nhỏ nhất(, đến khi lên cái restaurant thì vẫn không thay đổi gì hết.Tôi đã nói ở trên rồi, một ngày của tui có 3 đầu bếp.
    à, mà bác nào post hộ tôi cái khẩu vị của từng nhóm khách được không?Tui thì thường dùng menu tất tần tật các thứ tui có, công thức tự động máy làm.Nói chung là cwủa hàng bán tất cả những gì có được, hehe

19. Black Mckenzie

--->Trời ạ ,Ông Dano post 5 bài liên tiếp trên 1 trang :o Đáng nể thiệt :))Ổng còn chơi chữ ko dấu --->đọc ko hỉu gì cả >_+<

20. Black Mckenzie

--->Trời ạ ,Ông Dano post 5 bài liên tiếp trên 1 trang :o Đáng nể thiệt :))Ổng còn chơi chữ ko dấu --->đọc ko hỉu gì cả >_+<