Có ai chơi Heroes IV ko nhỉ?

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi minhdao55, 30/7/09.

1. nguyen16

nguyen16 Youtube Master Race

tui mới chơi được bản h3 và h4 nhưng cũng xin góp ý để bàn luận với các bác.khi mới chơi bản h4 thì tui cứ tưởng là của thằng nào chế lại chứ ko pải của 3DO, hình ảnh đúng là làm mất cảm tình ngay cái nhìn đầu tiên,nhưng sau một hồi trải nghiệm và nghiên cứu cách chơi của bản này tui thấy hay cực,phá đảo liền 6 cam. tui thấy bản này hay ở chổ đem tướng đi solo quét sạch các neutral enemy, chỉ cần mới vô đem theo chút lính gò vài lev rồi tăng cái skill hình cơ bắp lên cao một tí để thằng tướng có sức chịu dam thế là lần sau cứ thoải mái di farm ko cần đem theo lính (đỡ phí), thấy thằng tướng solo đấm, đá diệt cả nhóm lính đã cực.
    Còn theo tui về phần cho lính đi ko cần tướng của h4 cũng hay đấy chứ,tui cứ cho vài nhóm chỉ có 1 thằng lính đi mở map và lượm các tài nguyên trên đường(bắt chước AI) xem cái này như là cho lính đi thám thính ấy, vui cực.
    Nói tóm lại bản này nếu chịu khó chơi thì sẽ thấy rất hay đấy,bây giờ tui đang tìm mấy bản của nó để chơi típ nè.

2. zhangthang

zhangthang Fire in the hole! Lão Làng GVN

tách riêng lính và tướng là cái tầm bậy nhất của H4=))
    nếu xét ra thì mình thấy H4 là cái đơn điệu nhất trong 3 bản 3,4,5:)).

3. minhdao55

minhdao55 Youtube Master Race

H4 kén người chơi lắm:(. mình ko chơi H5, chỉ chơi H3 với H4 thui(ko cài đc H5:D). nói chung, cảm nhận của mỗi người khác nhau. nếu ai có thể giải hết camp của H4 thì mình nghĩ là sẽ thấy H4 cũng ko tệ chut nào. H3 hay, nhiều chiến thuật=> ko có j phải bàn cãi. H4 cũng có cái đặc sắc riêng của nó. nếu cứ làm theo kiểu H3 thì đâu còn gọi là H4 nữa.H4 hay nhất là đi camp, mỗi màn đều có cốt truyện rất thú vị;)). H4 thật và gần gũi hơn H3, H3 và có lẽ cả H5, đều mang tính thần thoại nhiều, H4 thì là thời đại của các anh hùng gần với con người hơn:>.

P/S: có ai chơi hết camp của H4 chưa??? có kinh nghiệm nào hay hay post cho ae tham khảo nhé:D

4. zhangthang

zhangthang Fire in the hole! Lão Làng GVN

mình chỉ chơi hết cam của bản đầu thôi:D

5. lhnam94

lhnam94 Youtube Master Race

em chơi h3 cả mấy năm trời, trong khi đó h4 thì chỉ có... 1 năm=((

6. Jason Hold

Jason Hold Thiên Thượng Địa Hạ Duy Ngã Độc Tôn

H4 là một thất bại của dòng game này :| thà tớ chơi mấy bản patch của H3 trong lúc chờ H5 còn hơn là phải chơi H4 :-s đã thế nó còn ra thêm 2,3 bản mở rộng nữa chứ :))

7. lhnam94

lhnam94 Youtube Master Race

thế chắc h4 xếp hạng bét wá ;));));))

8. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

H4 thực ra 0 dở lắm đâu:|.Tui chơi thấy cũng đc mà.Camp thì công nhận chỉnh Expert oánh cực đã.H4 thì đồ họa có phần kì cục với lại vụ hero tham chiến kiểu đó làm H$ cứ như game nhập vai ấy:|.Camp thì mấy màn sau chỉ hero 1 người 1 ngựa là tung hoành ngang dọc roài (luyện phép chaos thì khỏi nói).Có lần 1 hero đánh 66 devil:)).1 vấn đề nữa là H4 xây quân hơi bị lạ.Nói chung H4 là game hay với người 0 chơi dòng H còn nó là 1 game phá cách đối với người chơi H:|

9. dark_slayer_83

dark_slayer_83 Long Phụng Hòa Minh Moderator Lão Làng GVN

Nếu ai nói chỉ cần cho 1 tướng solo các map có lẽ chưa đánh tới map cuối của bản mở rộng.Map ấy tập hợp tất cả các tướng lại và đi đánh.Giỏi solo xem,mob nó đổ đất lên đầu 1 cái xem có chết tại chổ k cho biết;;)
    H4 kén người chơi chứ k hề dỡ,dỡ thì éo có 2 bản mở rộng roài.Dỡ thì những version sau k thừa kế những điểm hay ho của nóa roài

10. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Tui chưa mua bản mở rộng=((.Còn tui có nói H4 dở đâu nào:D.Tui chỉ nói nó phá cách 1 chut=>cảm giác mới lạ=>mới lạ là tui khoái roài.

ps:giờ đang cày camp pirate (H4 gốc) khó sợ luôn:|

11. -=Wjz=-

-=Wjz=- Mr & Ms Pac-Man

train max level từ các map trước. camp pirate thắng khá dễ dàng :D
    kinh nghiệm của em

12. dark_slayer_83

dark_slayer_83 Long Phụng Hòa Minh Moderator Lão Làng GVN

max là 1 việc solo là 1 việc khác.Trừ khi tướng có kháng phép 100% k thì 1 lần 40 con mob nó đổ đất lên đầu là bay mẹ nó vài k máu.Mà có kháng cũng thế nó teleport qua gõ 1 phát cũng gần vỡ sọ vì nó chả thua gì ArchDevil cả.

13. minhdao55

camp pirates dễ thắng???:-o, màn cuối phải chơi mẹo 1 chút ko co thua sặc gạch ấy chứ:D, có 5days mà phải đánh 2 con ở 2 đầu đại dương:))

14. yulong127

yulong127 Mr & Ms Pac-Man

Thực sự mình cảm thấy rất bất công cho Heroes IV khi bị đánh giá thấp như vậy. Chính vì cái bóng quá lớn của Heroes III tạo ra, nên những gamers bảo thủ vừa thấy Heroes IV ra mắt đã vịn ngay vào cái đồ hoạ xấu xí của Heroes IV mà tẩy chay phiên bản này. Đồng ý là Heroes IV bị một nhược điểm là các tướng chỉ khác nhau class, còn lại là chẳng khác gì nhau. Nhưng Heroes IV có một thế mạnh cực kỳ quan trọng là tính cân bằng. Đây là thứ khó nhất khi làm ra một game, và đây cũng chính là cái giúp game cuốn hút người chơi. Trong khi Heroes III tồn tại quá nhiều thứ imba thì Heroes IV luôn đảm bảo độ cân bằng giữa các races, độ cân bằng giữa các dòng tướng, và không có khái niệm "vứt đi" cho bất cứ thứ gì trong game. Đây là cái mình cảm thấy Heroes IV thực sự là 1 game đáng chơi.
    Cảm xúc nó lên nên phọt ra như thế anh em đừng quăng tạ nhiều quá nhé :">
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Campaign bựa nhất tớ thấy vẫn là camp Barbarians, train con hero rõ trâu vào rồi cuối cùng phải hộc bơ ra chiến với nó =((

15. squallphu

squallphu The Warrior of Light

tui thì thấy heroes 4 hay hơn heroes 3 gấp 5 lần. lý do:
    heroes 3 không hề chia class. tướng của 1 loại thì chỉ học được phép của 1 loại thì nó mới hay. còn thập toàn quá thì vô cùng nhảm nhí. Heroes 3 muốn làm gì thì làm, muốn nâng gì thì nâng: nhảm.
    heroes 4 thì 1 tướng chỉ có 6 đường đi , (3 đường thuộc về tướng chiến, 3 đưởng thuộc về phép). mỗi đường đi đều biến thành 1 class khác nhau. ví dụ: nếu học tatic and combat; tướng của bạn biến thành general, +5 attack and 5 defense. nếu pháp sư học cả 3 loại phép khác nhau thì biết thành arcsage +20% sức mạnh của phép thuật. rất hay, tùy bạn chọn.
    về lính: lính cũng chia ra 2 đường rõ rệt, ko phải muốn mua lính nào thì mua, tùy chiến thuật của bạn. mỗi loại lính đều có ability riêng nên rất hữu dụng trong chiến thuật. heroes 3 có cái *** gì đâu, ào vô nhào lên chặt chém thôi. đương nhiên phải có tướng att def cao để lính trâu. còn heroes 4 lính chỉ mạnh và trâu bò khi có general theo (+50%att, 50%def) coi như chỉ có general biết điều binh khiển tướng, còn mấy em pháp sư thì biết *** đâu.

1 trò phân chia giai cấp rõ rệt như vậy mà kém heroes 3 thì mấy bác lại cho là dở: vhi3 vìe mấy bác thích heroes3, là heroes đầu tiên chơi, hoặc heroes3 là cái mốc làm nên tên tuổi 3DO nên mấy bác mới đánh giá cao.

những cái hết sức bậy bạ của heroes 3: tùm lum lính (phần nâng cấp lính thì hay), tướng quá sức đa dạng đến nỗi ko hợp lý (muốn học gì thì học). money quá nhiều (capital thì đạt 4000 gold), nhiều tiền nên lính thường chơi trò tank trâu bò, giảm sức chiến đấu trí and tatic (giàm ko có nghĩa là ko có dùng trí, ko dùng trí thì trăm trận trăm bại). heroes 4 chỉ đc có 1000, mua lính cuối vô cùng khó khăn nên phải thiking rất nhiều. chắc còn nhiều thứ bấtho75p lý của heroes 3 mà tui chưa nghĩ ra. việc tìm tài nguyên bên ngoài: có tướng đi theo (H3) hay ko cần tướng đi theo(H4) là hợp lý? muốn xét phần này thì xem lại 3 lần chống nguyên - mông của nhà Trần trước khi nói nhé:))

1 gamer chân chính như mấy bác thì ko đáng gọi là gamer, chỉ gọi là nghiện games thôi.

heroes 3 chỉ chơi có 2 phần: 6 màn của shadow of death, 6 màn của Armagedon's blade, ko hề đụng tới 2 phần đầu và cuối.
    heroes 4 thì chơi hết cả 3 phần wind of the war và gathering storm, và phần cơ bản.
    heroes 5 thì chưa đụng tới=))

16. minhdao55

hay, hay. 2 bác có 2 bài nhận xét thật mát lòng mát dạ:D. H4 là H4, ko phải H3 hay H5, nếu so sánh thì thật sự rất khó. chẳng hạn, ở H3, các bác có thể dễ dàng thắng khi chơi ở mốc 160 ỏ 200%( mấy bác pro trong forum nói thế:D), nhưng các bác thử chơi H4 cũng ở cấp độ ấy mà coi, là.....700% thì phải:D. em gà, ko dám so găng đâu:P. H4 hay ko chỉ ở class của heroes, mà còn ở artifact, cách dùng quân hay đơn giản chỉ là lựa chọn 1 town để chơi. em dám cá H4 ko có thành nào là vô đối, giống như bác yulong127 nói, đó là sự cân bằng. phép của H4 nữa, H3 học phép tùm lum, H4 thì.....phép cũng cân bằng nốt, vì thế, H4 có sự kết hợp rõ ràng giữa hero+might+magic. ko tin chịu khó cày thử như 2 bác yulong127 và squallphu thì sẽ hiểu:D. xí quên, tui nữa chứ:D

P/S: @yulong127: màn pirates mới có thằng tướng làm phản chứ bác. với camp cuối Wind Of War thì 1 chọi 4 thằng con mình dày công nghiên cứu+train+...nhiều thứ khác, nói chung là huynh đệ tương tàn=)),dùng thằng nào cũng tiếc=((.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    mà bác squallphu chơi hết các bản mở rộng của H4 cơ à:-o, em cũng thế:D, cày đi cày lại 4-5 lần rùi mà chưa chán:D. em dám chơi màn cuối của bản the gathering storm ở cấp 700% đó:-*, 5 thằng heroes đó thật pro quá đi, vì có đồ khủng mà:)). còn mấy camp khác thì.....novoice;;)(cấp yếu nhất;;), xấu hổ thật;;)), vì em nó còn gà lắm:P.

17. squallphu

hehehe. tui hok biết 700% là cái gì. heroes 4 cũng chỉ chơi có 3-4 lần (1 lần chơi là hoàn thành 6 map của gathering storm, 6 map của wind of the war, phần cơ bản ko chơi).
    heroes 4 mình dám chơi cái cấp độ champion (cấp 5), nhưng heroes 3 mình chỉ đc tới cấp advance (cấp 3). còn 2 cấp trên nó thì chơi ko nổi. vì heroes 3 thực sự khó hơn phần 4, IQ của máy cũng khôn hơn nữa.

phần 6 của gathering storm cũng dễ lắm. 5 thằng tướng lv 30 thì dẹp đông tây nam bắc luôn. nhưng khi chơi riêng tầng phần thì hơi khó 1 chút.

heroes 3 shadow of the death thì chỉnh dễ khó đc, armagedon's blade thì ko chỉnh đc gì cả. và tui cũng chỉ chơi có 2 lần (từ trước tới giờ, chưa bao giờ chơi 2 cấp cuối).

tui khoái chơi H4 hơn, vì... dễ chơi hơn, nâng magic đúng đường thì ko bao giờ thua:)) (dễ chơi vì trong đội luôn luôn có 2 tướng: leadership và pháp sư (tùy hệ).

18. space soldier

space soldier Donkey Kong

zzzzzz, cái hero 4 dở là sự thiếu cân bằng giữa các thành với nhau, điển hình thành Necro, nâng expert Necromancy coi, đánh 30 con lính cấp 1 là dc 2 em vampire...H4 thì Necro bá chủ nếu map large> . Thứ 2 là có nhiều cái hơi bị kì, điển hình kĩ năng steah của tụi thief, vô ăn trộm thoải mái luôn, nếu k thì ủi bừa 1 con lev 1 vào ăn đống gold 1k cho nó lời :)). Tuy tui k thik H4 nhưng công nhận nó cũng có nhiều cái hay: thứ nhất là hình rất đẹp (so với H3 thui nhá), nhìn con Thunder Bird bên stronghold thì bá cháy...cái nữa là nhạc nên tuyệt vời!!! chơi thành Rampart thik nhất dc nghe nhạc :D

19. squallphu

thằng necro bị phá dễ òm. có gì đâu mà la toáng lên vậy. map lớn thì nó làm bá chủ cũng ko phải sai. nhưng nếu dùng cách này thì nó khóc ra tiếng irac nè:
    mục tiêu của nó là chơi trò câu giờ, kiếm vampire (con này mà lên số lượng chừng 100 thôi là nó vô địch). nhưng trước khi làm được điều này thì lv của tướng phải cao. luyện tập trung -> đập nhanh nó là 1 cái mệt mỏi của nó. thằng lính đầu và 2 của đạo này như cục cức (kể cả dragon bone), nó lại ko có archer nữa nên cũng thuộc loại khó luyện nhất (mua phun độc/ ko có vampire). vampire là loại lính cũng ít máu (75) nhưng nó có hút 50% máu. chống chiêu bằng cách giết nó mà ko cho nó đánh lại mình: chiêu điều khiển của order chiêu blind của chaos, confuse của chaos, .....(death đừng mơ giải). cùng lắm thì chơi trò hội đồng: lấy cùi đánh trước cho nó counter 1 lần, sau đó hội đồng là xong. thiếu gì cách diệt death mà dám bảo nó vô địch?
    dùng life thì cứ chiêu heavently door với chiêu guardian angel (arangel bất tử)=)) đập nó từ từ cũng hok sao=)) (nhưng hết spell thì chết mẹ àh)

thief có cại lợi riêng của nó là lv 9 có thể full chạy trên map, đi chiếm nhà mà ko cần đánh quái. (chơi câu giờ thì chiêu này lời ra phết). nếu ai nói skill này vô dụng thì chơi theo phần champion sẽ thấy nó hữu dụng cỡ nào=)).

20. minhdao55

thành necro vô đối:-o, bác này thích ăn dưa bở nhỉ.mang qua đánh với order hay life coi:-w,genies hay crusaider nó đạp cho phù mỏ:D, lúc bác kiếm đc 100 em vampire chắc người ta có 2-300 em genies rùi=)), 1 thằng tướng chaos nó đánh 1 phát đi hơn chục em vampire là chuyên ko lạ, tướng order thì...ko có tác dụng khi đánh với bọn ma nhưng nếu nó có cái mũ bỏ qua kháng phép mind thì....100 em vampire làm phản:D,1 con gấu đen làm thịt đc vài em vampire, khoảng chục em thì....:(.nói chung, để nói là vô đối chỉ có tướng archmage(nhớ nâng 1 combat+it nhất 3 đường phép:D)và cách tốt nhất là...camp editor:D.

P/S: @squallphu: camp WOW khó quá bác ơi, em ko dám cân tay đôi với mấy con tướng của máy:D, toàn lv40 lính khủng, khíp. toàn dụ nó ra khỏi thành rồi aloso chạy nhanh vào chiếm=>win:D.chắc màn cuối dễ nhất,ngán nhất màn mongo:|