Có ai chơi Heroes IV ko nhỉ?

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi minhdao55, 30/7/09.

1. squallphu

squallphu The Warrior of Light

ko loại bỏ được cái bóng H3 phía sau lưng thì mãi mãi ko chơi đc H4. 1 câu thôi.

@cobber: campain nào cũng vậy thôi bạn ơi. mỗi map của 1 campain đều có 1 cái bực mình riêng. ví dụ như tui tưởng map đang chơi rất nhỏ, nhưng ai dè nhỏ lại ko thể phá nhanh cái lâu đài bên trong để qua map. tứcb-(.

nó cũng có cái đường ống thọt thành của tui bất cứ lúc nào, biết đc chiêu này thì mua 3-4 thằng tướng chiếm mỏ qua lại với nó, (chết bỏ) tướng chính nằm cách xa thành mình 2turn, nó lớ xớ cướp thì nhào vào tiêu diệt nó. hô hô. đây gọi là đánh du kích, chứ nếu nó gôm quân lại 1 đống thì mình có nước ngồi khóc.

tóm lại chiến lược đang sử dụng: du kích làm tiêu hao sinh lực địch, để lên nhiều Titan thì bỏ thành chơi càng 1 trận biển người với nó. =)). dự tính tháng 5 dàn trận với nó, ko đc thì load lại tới tháng 7.=)) lúc viết bài này mới chơi ở tháng 3

2. nickgibaygio

nickgibaygio Samus Aran the Bounty Hunter

pain mirror hình như là phản lại dame nó đánh mình chứ không phải dame mình nhận được giống như nó đánh minh 1000 dame thi nhận 500 dame chứ hình như không phải qua giáp mình rồi mới tính dame:|. Lấy cái này chơi bài hi sinh chắc được quân nào yếu quá sắp chết hết rồi vướng quá cho nó cái pain mirror xong lao đánh quân cấp 4 nó rồi hi sinh cũng xin tí huyết:)).Cái này dùng phòng thũ thì cũng tốt, nó không dám đánh mình vì sợ phản dame:|.Muốn bớt thiệt hại thì thữ pain mirror + vampire touch xem sao:(,lượt nó nó ngại đánh mình vi sợ phản dame và phản đòn lại hút máu nó,đến lượt mình thì mình đánh mấy con yếu hút máu lại huề vốn:P.

3. yulong127

yulong127 Mr & Ms Pac-Man

Campaign của original tui nhớ tui chơi sạch rồi mà :( dễ nhất là cái half-death :D ko có ấn tượng gì mấy luôn :D còn cái campaign mà scene cuối phải bem lại thằng tướng mình nuôi từ bài 1 thì đúng là nhớ nhầm rồi, đó là camp Chaos (Pirates's daughter) vì nhớ bài cuối cho 1 đám mấy chục rồng đen lên 1 mình nó băm sạch =)) thế là phải restart chơi lại từ đầu, găm đông đông quân mới dám vào chiến nó :))
    À đúng rồi, có cái camp Order chưa chơi hết vì đi qua vài bài nó lại bắt luyện con hero mới nên hồi đó bực quá bỏ luôn :D chơi lại camp này phát :D

4. Cobber

Cobber Fire in the hole!

à có người chơi rồi,hehe tui tới màn 7 òy,còn 1 màn nữa thôi,cam đó luyện 2 tướng lận,ráng luyện tới màn 7 và 8 sẽ dc chơi thành quả mình đã luyện,2 con tướng đó liên minh đánh thằng kia

5. squallphu

theo cốt truyện thì hình như thằng kia là sư phụ của tướng thứ 2 genie. tướng này phản đối việc sư phụ nó luyện phép phá hoại thế giới nên tìm đến emilia cùng hợp lực chống nó. có 1 màn nào đó mà 1 người đi lồng đất, 1 người mặt đất là map truy tìm vũ khí ánh sáng để phá trùm. màn này khá hay đó. nhưng cũng dễ.

màn half death khó chứ ko dễ đâu, vì màn này vampire ko hút máu đc, toàn death đánh với death. hút máu đc thì cũng hên xui với quái ngoài đường. Prỉvate's daughter là khó nhất là đúng rồi, vì phải thủy chiến, luyện tướng kia mạnh quá nó phản lại thì phê lắm chứ không đùa. map cuối hơi dễ chơi 1 chút vì thành mình có cái cục gì mà cho 3000 gold 1 ngày + 50%growth +20%magic att. sướng lắm.

ohhh. pain miror + vampire tougth.... hô hô, thử xem chiêu này nó thế nào đã. nghe được đấy chứ, ko tệ:|.
    ông này nêu mấy cái kết hợp nghe sướng tai ghê.

quăng láo 1 cái hehehe: cái ông chaynhanhlenem biến đâu mất dạng 3 ngày nay rồi. hôm bữa thấy ổng quăng dữ lắm mà, còn đòi làm đàn anh của người ta, chỉ dạy kết hợp đủ thứ nữa? hay thấy cái hình hoàn thành Champion là gặp thứ dữ rồi nên ổng im lặng??? đau nhất là nghe ổng phán 1 câu: kết thúc cái map cùi của baron von takin mà mất 9 tháng thì .......

6. Cobber

Cobber Fire in the hole!

đang chơi màn đó nè,tui thấy chán chán sao ấy,7 thằng tướng 1 đội,còn thằng solym thì ở dưới đất,trên đất có cái thành mà nó quay cái đường vào wa chỗ khác,ko hồi sinh tướng dc nên 7 thằng mà có chết thì bỏ lun chứ chẳng làm gì dc,lần đầu đánh toàn tướng pó tay :D

7. magics123

magics123 Youtube Master Race

Chơi H5 đi bạn bây h hoặc chơi h3 hoặc H5 luôn chứ ít ai chơi H4 lắm

8. squallphu

đây là địa bàn của H4. ai vào đây bàn luận thì xem H3 như trò trẻ con thôi. hehehe. H5 chưa chơi dc bao nhiêu nên ko dám gáy.:(

dưới lòng đất có 1 đường đi àh, nên dễ đi lắm. phía trên mới quan trọng. tóm lại dòng này là dễ chơi nhất trong tất cả các dòng đó.:D

9. nickgibaygio

mấy cái kết hợp này chủ yếu là ý tưởng của tôi thôi chứ thực ra tôi cũng chưa thữ thực tế nhìu ông nào thấy cái nào hay thi test thữ xem có hữu dụng không.Mình chơi cả hero III,IV, và một ít hero V nên xem nhìu chiến thuật của mỗi loại.Nhân tiện có vài cái kết hợp vừa mới xem được trên mạng pót luôn cho moi người xem:D(cái nào sai hoặc cũ thì cũng đừng focus mình nha':()
    _ Bone Dra + vampiric touch -> vampire dragon:)):tốc độ cao,máu lì,đánh fear nên ko phản ,100% def khi gặp range nên với vampire touch bone dra càng thể hiện sự trâu chó (+ thêm first strike nữa thì:D,đụng nó nó fear + hút máu, lượt nó nó hút máu chùa;)))
    _ Teleport + Hydra(nếu có:D):đánh rộng ko phản nhưng quá chậm và to :(,teleport hydra vào chỗ đông ;))sẽ khiến đối phương bất ngờ dễ vỡ đội hình,kích thước to mà ỡ chỗ đông khiến lính đối phương dễ kẹt,không di chuyễn được nên nếu nó đánh mình sợ mình phản đòn vạ lây mấy đứa kia(+ first strike,vampire touch đều tốt)(tuy nhiên chỉ dùng vui cho ai muốn thay đỗi vì đòi tele và black dra vẫn cơ động hơn và đi map dễ hơn:|)
    _ Tận dụng và trị fire breath:vd một stack phoenix đứng với 1 stack wolf thì tấn công stack wolf rồi lan qua phoenix thì hiệu quả hơn vì nếu bị trả thì là wolf trã:D,còn khi đánh với black dra đễ ý xem hướng mình đánh có con gi phía sau không rồi đánh nó thì mình mất quân thì nó cũng ăn vạ;)).
    _ Fireball/ring là phép sát thủ?-?,cái này hồi trước tui cũng không để ý nhưng giờ mới biết,trong combat tất cả hero đều thường đứng sau quân mạnh để đc bảo kê và thường đứng chụm nhau nên khó tiếp cận và không thể cast các phép tấn công đơn thể hoặc bắn cung ,fireball/ring sẽ làm việc nhanh gọn(trị tướng phép yếu sinh lí và ko resist ngon)đặc biệt là với farrie dragon có spell dame,speed khá tốt, combat chia ra 1 đạo chừng 3,4 con rồi quăng tạ bên kìa thì vỡ mồm,mất tướng ngay dòng 1 thì dễ vỡ đội hình:D.
    _ Plague/poison: nếu team kia không có kháng phép,đánh lan, chống hút máu,fear(vd haven) thì thữ đễ hero vào góc rồi kẹp bỡi bone dra và vampire rồi cast hỗ trỡ và plague/poison liên tục cũng khũng, vam trâu + hút máu,bone fear(+first strike,vampire) thì khó mà thủng được:|.
    _ antimagic(chao ward,resist magic,..) +armagheon:cái này của hero III không biết còn hữu dụng không(bên hero III thì ko phải cast anti vì hero không trong combat,xài với black dra + phoenix mà chũ yếu là phoenix(vì đi đầu tiên,máu def tốt có rebirth),đem khoãng 2-3 stack phoe rồi che bạn lại rồi cát armagheon thoãi mái,nó mạnh tới đâu cũng tốn 2 lần đánh để diệt một đạo,cast đã đời nó xanh xao mà không chết thì chạy:)) thì nó tức ói máu,1 lần arma = tuần lính hơn mà tốn có 1,2 con phoe(black dra) thì tiếc gì:((dùng mỡ đường luyện lvl và câu quân nó tốt:().
    _quick sand + displace:cặp kết hợp đơn giản,dễ có nhưng mình nghĩ không tệ,cast quick sand gần nó rồi dùng displace đẫy vào giữa,ít thì cũng làm nó mất 1,2 lượt;)).

10. Cobber

Cobber Fire in the hole!

bạn này chắc mún bị quăng tạ,vào topic xem tên dùm con,đừng vào nói cái kiểu đó dể bị ăn tạ lắm,như tui hồi đó vào topic heart of iron chê cái game nhảm nhí bị tụi fan cho ăn tạ ngon lun,còn dc khuyến mãi 5 point của mod nữa =))

11. minhdao55

minhdao55 Youtube Master Race

mấy chiu kết hơp hay lắm, đã test va thấy có hiệu quả. trừ chiu arma+phoenix(phoenix kháng có 50% nên vẫn dính arma:-o)

@cobber: chơi tới map cuối chưa. map đó ko khó lắm, dễ hơn cả map 7 thằng tướng cùi nữa.:D
    @squallphu: hehehehehehehe, em qua đc camp deathmatch giống bác rồi( map cuối em đi hết 9 tháng:D) chiu của bác rất là hiệu quả.đc co 4k3 điểm mà hok bít làm sao post:D. lần thứ 2 win camp champion:D( lần đầu là camp cuối th gathering storm:D, 5k2 điêm, camp đó chắc ai cũng có thể win như mình thui:D=> ko tính;))). camp deathmatch trận cuối kinh dị quá, tướng nó lv47, 78angel, 80catapult+1 bầy legion lính lăng nhăng. đánh trận đó load 5-6 lần mới win:D

12. nickgibaygio

;))vừa tìm thêm một cặp combo bệnh hoạn Hypno + Martyr(life magic 2:khi cast lên đồng minh,tất cả dame đánh vào con target thứ 2 thì sẽ chuyển hết sang con nhận phép=))).Vd hypno môt stack hydra cast lên nó Martyr rồi chọn target thứ 2 là angel thì mọi dame con angel lãnh chuyễn qua con hydra:)),thế là được một con đánh free lại còn shield free nữa=)),đồng thời martyr lvl 2 life nên kiếm nó với order ko khó nên dễ dùng hơn hypno + sacry:P.Kết hợp thêm retribution,pain mirror( thi nó đánh angel ko mất máu mà còn phản dame nữa:|)
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    còn vụ phoenix + arma nếu phoenix ko được thì chơi black dragon đỡ thôi, dù sao cũng là quân thành chao đi với phép chao la đúng rồi:(.Không thi chiu khó cast anti mag len phoenix thoi:-w

13. ChayNhanhLênEm

ChayNhanhLênEm Donkey Kong

Chú có bị điên ko hả squa4`? Anh ko post tiếp đơn giản là vì anh thấy trình như chú thì đ éo có gì để anh phải post cả.
    "Hoàn thành champion thứ dữ" LOL, tỉnh ngủ đi em. Đây anh souvenir cho mấy cái map mà hồi trước bọn anh chơi và kết quả. Cái lâu nhất cũng mất chưa đến 1 tháng, cái nhanh nhất 7 ngày, đấy là còn làm full quest, không có save/load, combat phát nào ăn phát đấy.

Alive VS Undead
    http://forum.gamevn.com/attachment.php?attachmentid=12640&d=1099332676

World is not enough
    http://forum.gamevn.com/attachment.php?attachmentid=12641&d=1099332711

Taming the Brew
    http://forum.gamevn.com/attachment.php?attachmentid=14461&d=1102433795

Đấy đánh đi em giai, :-)

PS. À anh nhớ trang trước chú có post cái ss của 1 combat lên đánh angel và kêu là ko đánh được thì phải. Chú đưa file save ra đây anh chỉ cách đánh cho. Trừ phi tướng của chú lởm quá toàn lvl 1-2 chả có phép đ éo gì cũng như artifact thì đúng là đến anh cũng phải chịu thật, chứ anh đồ cái loại cầy 1 map 9 tháng như chú thì chắc heroes lvl chắc cũng phải lvl cao cỡ 15 rồi, đánh ngon cái trận đấy.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Matyr+hypno là combo hơi bị hay, dùng để giết những stack lớn của quái lvl cao, khó đánh như con sea monster chẳng hạn.
    Ví dụ như bên mình có 1 tướng order lvl 15 có đủ phép order, lvl2 phép life và lvl 1 phép nature (học trong thành chẳng hạn) với 10 con sprite, bên nó có 10000 con sea monster thì phải dùng cách này mà đánh chứ ko thì đến tết.

Còn đã cast matyr vào Angel rồi, thì 2nd target cast luôn vào người tướng cho nhanh. Angel def cao, mất ít máu, tướng Life lvl2 cứ đứng dưới mà tự heal là xong :)

14. squallphu

Hôm qua ko rãnh nên ko vào gamevn. hix, hôm nay vào trả lời từng bài cũng mệt ứ ự.
    hô hô. đây gọi là thần khẩu hại xác phàm. nhưng 1 người tốt như tui hok bao giờ cho mấy bạn đó ăn quả tạ cả. mà chỉ làm cho họ nhục nhã xấu hổ ôm mặt mà bỏ chạy thôi.
    thấy chưa, bây giờ tin là H4 dễ chơi hơn H3 rồi nhé. H4 có 1 điểm vô cùng thú vị là trường kỳ kháng chiến sẽ thắng. kết quả cuối đc ít điểm thì chịu thôi.
    oaa. gì mà địch tới 78angel ghê vậy? hix, đó là kết quả của 9 tháng ưh. ghê quá. map cuối mình đánh mất có 4 tháng àh, tại vì phép đầy đủ + tốt nên đánh dễ hơn map đầu lv1 ko có phép đầy đủ. (map đầu tiên tui tới 9 tháng luôn). legion là số lính lên đến hàng ngàn. hix, gấp 3 lần khi mình chơi. chắc trong quá trình chơi, bác chiếm thành của angel mà ko mua lính phá lính của nó nên nó tập trung đc 1 số lượng kinh khủng thế này.:| đây cũng là 1 kinh nghiệm hén:D
    chiêu này tốt, và ai chơi death cũng sẽ nghĩ đến nó đầu tiên. chiêu này thực sự ko có gì phá được ngoài dispel của order. 1 lần nữa khẳng định order là khắc tinh của death.
    chiêu này cũng là chiêu cơ bản, vì ai có tele cũng đều nghĩ đến nước đi này. nhưng lại khó thực hiện đc với lý do nếu lấy order thì ko có chaos, và ngược lại.
    yup. chiêu này cũng basic thôi, ai cũng biết. nhưng nếu bác ko nhắc thì có thể sẽ quên khi vào trận chiến với chục con black dragon.
    còn về armagedon's thì trên cơ bản ko thể dùng được. lý do là đi rush map hay đánh thành, ko có lính thì ko đc (nếu chơi khó). tìm mọi cách anti-magic thì may ra có thể nghĩ đến nó. sát thương của armagedon cũng ko cao (chừng 700 là quá đát).

ohhh. lại 1 chiêu hay và dễ làm. hehehe. ko biết khi hết hypno thì mytyr vẫn còn ko nhỉ? thử mới biết được:D

15. squallphu

@chaynhanh: hình megadragon khi kết thúc chứng tỏ là thứ dữ đấy. nhưng đáng tiếc là anh chơi scenarios, chơi custome map. chứ đâu phải campain. cũng chẳng có gì chứng minh anh ko làm trò multiplayer =)). tui thì ko thích scenarios rồi. nếu anh muốn thách tui thì thách tui cái campain ấy.

scenario là thế mạnh của anh thì sao tui bằng anh được. anh qua campain mà làm đi =)). hy vọng trình độ tin học của anh kém kém như tui, ko biết gì về chỉnh sửa hình ảnh như tui là tốt rồi=)). còn tui thì thách anh làm đc cái tui post bên kia =)). chỉ cần làm đc, ko cần save load thế nào =)). chỉ sợ anh ko chơi campain như tui ko chơi scenario.

và quan trọng nhất: ko gì chứng minh scenario là ko multiplayer. chỉ có campain chứng minh đc thôi. hahaha. hoặc anh dùng lý lẻ logic thuyết phục đi:D

còn anh post map lên thì làm gì? tui chả làm được như anh đâu.=)). nếu tui có đi scenario mà hoàn thành thì cũng ko đạt đc cái hình megadragon đâu.

còn về 120 con angel tui đánh ko đc. anh đánh đc kệ anh. nhưng báo trước là save bị đè lên rồi, mất rồi, ko có file save đó đâu. có file save của phần đi của order thôi.

16. Cobber

Cobber Fire in the hole!

campaign ko bít đường,nv ghi mậm mờ,ko đầy đủ,nếu ko chơi wa 1 lần thì mò thôi,và chỉ cần mò mẫm thì điểm chắc chắn ít,và tốn thời gian lắm,và cam lúc nào cũng 1 mình mình đánh 1 đống,từ 2->3,4 thằng máy,ông ko mất nhiều thời gian cũng lạ,đi mò làm nv,đi xây dựng quân đánh 3,4 thằng máy,chơi champion thì ôi thôi khó kinh

17. squallphu

nói vậy chưa đúng đâu bác ơi. thường là nhiệm vụ của 1 map bao giờ cũng là... eliminate đối phưong:D. đúng ko nào. diệt xong tụi nó rồi mới cho đi qua cửa này cửa kia và hoàn thành map.
    mà muốn diệt xong máy thì đâu có dễ. campain thì tướng chính của map đó luôn ở lv... max của map đó. ví dụ như là 15 của map đầu, 24 của map 2, 30 của map 3:D. và nhiều thành nữa, ko có khả năng nhớ đc vị trí của các thành đâu.

nhưng ko phủ nhận câu nói chơi qua 1 lần sẽ dễ chơi hơn lần đầu. đây là sự thật.
    tui đang chơi phần mongo (wind of war, campain của might barbarian). đang thật sự te tua=((. ko có phép thì lính mình chết nhiều quá:|. ghét nhất là lính berserker, làm loạn đội hình của mình hoài.

18. Cobber

Cobber Fire in the hole!

thằng đó mạnh mà chạy lung tung wá,tụi nó xung ba khía mà :))

19. nickgibaygio

cho hỏi hình như ông minhdao55 nói hypno và steal all enhenchment chỉ có 33% dính thôi à sao tôi chơi dính hoài vậy:|.Phép steal all ỗng chê dỡ thì tui chã biế phép nào xịn nữa.Vừa nạp lại test thữ thì plague có tác dụng giống poison nhưng tập thể và xuyên cã sanctury nên phãi xài plague+mass exorcism+sanctury(1 tướng max life 1 tướng lvl death là xài được rồi:-w):(.Quân nào không có giải phép (nature,chao,might,...)dính cái này thì xác định:(

20. squallphu

uh`. chiêu này hok có gì giải được hết áh. chỉ có là thuộc tính death thì ko dính chiêu này thôi.
    còn cái 33% ko phải là xác xuất dính, mà là xác xuất xuất hiện phép này trong nhà magic lv5. hiểu ko?