Có ai thích đánh protoss hok ?

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi thtq_721, 8/4/07.

1. archimede

archimede Red, Pokémon champion Lão Làng GVN

Sorry mọi người, em nhầm.Ko phải charon boost mà là leg enchantment.

2. Lord World

Lord World Youtube Master Race

Quân Prosstos tôi thấy mạnh ở chỗ là đánh nhanh thắng nhanh , lúc đầu có khoảng 8 con dân rồi đem wa nhà đối phương xây bóng đèn và cannon bảo đảm terran thua chắc vì chỉ có dân sao thủ nhà mà cannon xây nhanh còn ai cẩn thận thì xây kịp nhà cannon bên Zerg . Dạo này tôi luyện cho speed cao hơn nên chỉ khoảng 6 con dân là wa rồi

3. Solid_Vulture

Solid_Vulture Legend of Zelda

lạy chúa tôi , ông chưa gặp ai biết chơi bao giờ hả ?

4. archimede

Bóng đèn chắc ý bác nói là pylon há. Đánh vậy chỉ áp dụng chơi với máy đc thôi.

5. proA.SirTY

proA.SirTY Legend of Zelda

Chơi với máy gặp 4 pool là cũng văng =))

6. Lord World

Lord World Youtube Master Race

Vậy mà tôi áp dụng đc với đánh người rồi .Lại áp dụng ngay cả thằng cũng ghê lắm . Áp dụng với máy tôi thấy mới khó ,còn ông kia sao gà thế đợi Zerg lên 4 poor có mà đi đời . Tôi vừa tạo Cannon vừa xây lính choọc , kiếm tiền cũng nhanh thôi mà , 6 con là quá đủ

7. proA.SirTY

proA.SirTY Legend of Zelda

Gosu ^^ tớ cử 1 bạn gái noob nhất gaming tớ ra đánh với cái chiến thuật này của cậu cũng thắng .

8. archimede

Lord World nói mod proA.SirTY gà là hơi bị sai lầm rồi đó.
    Hông hiểu "thằng cũng ghê lắm" của bác chơi thế nào. Cho dân ra đánh cannon lúc đang xây cũng đủ tiêu tức khắc rồi, mà đợi đến lúc có cannon mà anh đó chưa có quân thì noob quá^^

9. Solid_Vulture

mang 4 scv ra chích cannon đang xây , 1 scv dí con probe , bác làm thế nào đây ? :D

10. zanynda

zanynda Mr & Ms Pac-Man

chiến thuật quá, tuy em chơi zerg nhưng cũng phải công nhận là bác Lord World đánh chiến thuật ác ^^ bác có 6 probe, em có 6 drone, bác mang dân sang tới nhà em, em có 9 drone, bác xây pylon xong, em gần xong cái nhà Pool, bác bắt đầu xây canon, em vác 3 drone ra xịt, kệ cho probe bác mún làm gì thì làm, đến lúc có zerglings thì bác gg là cái chắc ... chiến thuật này của bác đem ra áp dụng với Terran còn thua nữa ^^

11. archimede

Trên Blizzard nó cũng có cái chiến thuật kiểu đó đó nhưng áp dụng với bunker của terran là loại sửa được, còn photon cannon vừa ít máu hơn (100 plasma +100hp < 350 hp của bunker) vừa không sửa được, tự hồi kém. Hơn nữa bunker có thể xây trên bất kỳ chỗ đất nào, không phụ thuộc như cannon phải mất công xây pylon.

12. thtq_721

thtq_721 Youtube Master Race

cũng ko phải là ko dùng dc. cách bo BC .
    các bạn nói zay. là hơi oan cho í rùi,này nhé : cách bo BC đăc. biệt có tác dụng khi P vs P đấy (còn các P vs các quân # thì khó lắm). Đầu tiên , bạn xây pylon + BF ở cổng (trong lúc BF hiện ra thì chắc bạn tìm dc. nhà họ rùi chứ !) ,và cho con nông dân chui vào sau khe kim cương ấy , xây 2 cái pylon bịt 2 đầu (nông dân "xit." tẹt , pylon ra nhanh mà) , rùi sau đó bác xây BC ở trong (có mà khóc thét) . Vả lại , khi đó nhà họ lấy đâu ra quân. Mặt khác mình xây BC ở cổng + nhà quân => vừa có thể phỏng thủ đê exp sớm lại có thể cơ động dùng Z tấn công nhà họ nhanh chóng khi trò bo BC có tác dụng.
    Tuy nhiên cách đánh này dòi hỏi mic+mac cao,và bên trong nhà hơi yếu lúc đầu . Do đó bạn phải xây cả BC trong nhà(để đề phòng đối phương ko đánh ngoài cổng mà chạy thẳng vào , nhưng vào đc. trong nhà mình quân họ cũng gần chít rùi) , và không có nhìu quân lúc đầu.Nhưng có thể dẫn đến kết thúc trận đấu nếu bạn thành công.Nếu ko thành công thì cố gắng đỡ lại họ đánh trả lúc đầu , đỡ xong thì mình có lợi về kinh tế hơn nhiều(vì mình exp sớm mà) .Nhưng phải nhớ , khi mình bo BC thì phải phát triển cả ở nhà nữa để mà có quân để chống khi ko thành công chứ. Tôi xin hết thưa các bạn ,xin mọi người chỉ bảo .!:wink: (mà tui cũng hok hay dùng cách này vì tui thích đánh thắng bằng quân hơn :wink: ) TB : đồng thời tui cũng tìm đc. tự tin rùi ,lần đầu tiên thì như các bạn thấy đấy(cái bài đầu tiên í),còn bi giờ thì tui có thể tự tin mà chiến đấu đc. rùi !!!::)

13. archimede

Mình có cái này thắc mắc bạn thtq_721 :Khi bạn xây được thế thì làm sao mà lại không có quân ? Thề với bạn lúc đó tui có ít nhất 2 zealot rùi, probe của bạn có mà chạy mất dép. Kết hợp 2 zealot và 10 probe đủ đốt pylon đang xây ,với lại theo tui, khó có thể xây liên tục các forge và pylon, phải đợi một thời gian đủ mineral, lúc đó thì địch có độ 4 zealot ,trò cannon chỉ phí tiền thui^^. Xây xong đống pylon tốn kém ấy lại đợi đủ mineral mới có zealot--> Không hiệu quả -->lãng phí !!!

14. Solid_Vulture

PvP hiếm khi rush canon kiểu như thế , PvZ với PvT có nhiều hơn , tất nhiên không củ chuối như bác Lord World post mà cần sự tính toán , sắp xếp , micro nhiều hơn (kết hợp zealot + probe) .

15. b0rln9

b0rln9 Youtube Master Race

Công nhận cái bác chúa tể của thế giới j` đó có chiến thuật hay,boxer mà gặp bác thì cũng đến phải gg mất(vi` buồn cười wa' ko đánh đc nữa)^^

16. archimede

Tốt nhất, protoss với thế mạnh chất lượng hơn số lượng, nên tập trung đầu tư cho zealot và dragoon hơn là phí thời gian + tiền bạc những phút đầu. Sau đó mass zealot, mass dragoon, fast observer, fast arbiter ,reaver rush ,... gì cũng được.GL

17. snoppyhi111

snoppyhi111 Youtube Master Race

cái trò này là cái trò vớ vẩn, phá xong thì bên kia gg thôi,cho dân chụm vào đống vàng rồi ấn S là sẽ có mấy con dân chui đc vào trong thôi

18. archimede

Có bác nào dạy em cách dùng zealot và dragoon chống được siege tank ko ,cứ có 3 con tank trở lên là em thôi rồi ,bị bọn tank + marine + firebat xơi gần hết quân huhu. Đã vậy nó còn chơi cả vulture chống sao bi giờ

19. thtq_721

thtq_721 Youtube Master Race

Tưởng 30 con chứ 3 con tank thì chống dễ . chủ yếu là khả năng mic quân . Mà thường thì chả ai T vs P mà len marine hay firebat cả , họ chỉ đánh Tank + Vulture (+ Goliat) thui . Ban. cố gắng mic quân , để D đừng đứng tụm vào nhau , còn Z thì phi thẳng vô (vừa có thể oanh' Tank vừa có thể lôi mìn zô vào wân nó (nếu Z đi nhanh rùi , D bắn xa rùi thì thắng càng dễ ) . nhưng đó là địch có ít Tank và quân , nếu họ có wá đông Tank thì nên sử dụng Z là chính + teample "xịt" sét + D hỗ trợ + mic quân (tỉ lệ thắng ko cao lắm , tùy thuộc người chơi 2 bên ) , nếu lúc đó bạn lên đc. "ruồi" thì tỉ lệ chiến thắng cao hơn rất nhiều . và còn nhìu điều nữa nhưng tui phải out rùi , lúc khác nói típ nha ! Còn bây giờ , xin mời các bạn góp ý !!!:D

20. art_of_protoss

art_of_protoss ¶«Ïng•(¯¬äm€

Nếu trc khi đánh nói chiến thuật này ra thì kiểu gì chả thắngX( (cách đánh này có cái hay của nó là làm đối phương bị bất ngờ) trong 1 trận đánh còn nhiều yếu tố quyết định đến thắng thua đâu phải chỉ mỗi chiến thuật