Cờ Caro Của Việt Nam Phát Triển Từ Gomoku (Không Còn Sure Win)

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi CaroVN, 22/3/07.

1. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

@anima:
    luật 5 chặn hai đầu đúng như Intro và happ đã nói không thể chặn được sw...
    thứ hai anh cũng không biết là ai đã nghĩ ra cái luật này nhưng theo anh thấy và cũng hỏi một số thằng bạn thì cảm nhận chung là luật này chỉ làm ván đấu kéo dài ra mà chẳng giải quyết được vấn đề gì...
    ở VN còn một luật nữa mà ở flyordie đang áp dụng đó là thắng bằng nước trên 5 .... luật này thì còn chấp nhận được.

2. songokou

songokou Giải Ba Cờ Tướng GVN Open II

Xin hỏi cậu cucngu,trong cờ tướng thì có những chiến thuật cơ bản dành cho người mới biết chơi,ví dụ như cách ra quân trong khai cuộc,rồi cách điều quân tân công,phòng thủ trong trung cuộc.Vậy thì mình cũng muốn có 1 số tài liệu nào đó về cách khai cuộc,trung cuộc trong cờ caro ko?

3. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Cờ gomoku khác với cờ tướng về đều này như là trong cờ tướng thì mỗi con cờ và nước cờ đều có 1 nhiệm vụ được sắp xếp sẵng không như trong thể loại gomoku. Nên cách khai cuộc thì người ta chỉ xếp vào 2 loại:
    1) Surewin opens - direct or indirect
    2) Challenge opens - strike within ranges.
    Và cách khai cuộc chỉ có 2 nước cờ đầu và sau đó là nhìn theo cách đánh của cờ đi sau mà phát triển, trừ ra Surewin opens thì có sách chỉ cách open nhưng cũng chỉ được có 5 nước đầu. Vì thế lại càng không có trung cuộc trong cờ gomoku. Cách quyết định ván cờ giữa hai đối thủ là cách "open" khi mới nhập cuộc cờ và từ những cách open đó sẽ dẫn tới những cái khai thông khác để tấn công. Cờ gomoku muốn thắng đối thủ là phải tấn công, nếu mà phòng thủ thì không bao giờ thắng được.

4. songokou

Cám ơn cậu Introduction,cậu làm ơn giải thích cho mình biết các thuật ngữ Surewin opens và Challenge Opens.Khi mới bắt đầu chơi caro thì cậu đã đọc và đã chơi như thế nào để bây giờ trở thành cao thủ vậy?Cậu hướng dẫn giúp mình với.Cám ớn.

5. happ_fogvn

happ_fogvn Gomoku rank 1 IV

Cách duy nhất để trở thành cao thủ là luyện tập qua thực tế, ghi nhận tư duy của đối phương. Rảnh ở nhà thì luyện với 1 số soft cao, đơn giản vậy thôi :D

6. songokou

Thế ngoài Gomoku ra còn có phần mềm nào khác ko?2 thuật ngữ phía trên mình viết có nghĩa gì vậy?Và Luật cờ caro như thế nào?

7. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

bạn là người mới tập chơi cờ caro thì nên năng lên mạng đánh ol mà học hỏi...không có gì bằng thực tế,chứ hỏi những câu như vậy thì bạn cũng chẳng khá hơn lên đâu :)

8. songokou

Xin lỗi,mình ko phải là người mới tập chơi cờ caro,mình chơi caro cũng khá lâu rồi và hiện giờ vẫn còn chơi.Chỉ có điều Luật cờ caro chính thức mình vẫn chưa rõ,ko biết nó có giống như Luật mà mình thường chơi với những người bạn ko?Còn nữa,ví dụ Surewin Opens và Challenge Opens có nghĩa là gì vậy?Cậu cucngu có thể cho mình biết Luật và ý nghĩa của những thuật ngữ này chứ?Cám ơn.

9. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Có lẽ tui không nên dùng những thuật ngữ như "Surewin Opens". Nếu bạn mới tham gia vào box hoặc chắc mới đánh trên net sau này thì có lẽ những cái đó bạn chưa hiểu được . Trong box vẫn còn mấy bài thảo luận của tui về Surewin bạn có thể đọc . Gomoku, hay còn gọi là caro do ng` việt mình gọi, thì luật rất đơn giản . Chỉ là có bạn có thể connect (nối kết) lại được 5 con cờ cùng 1 hàng (ngang, chéo, dọc), chỉ vậy thôi.
    Lúc mới lúc đầu chơi thì tui chơi 1 thể loại cờ gọi là Renju, một biến thể của gomoku và được 1 người hướng dẫn trong câu lạc bộ của trường. Họ tập luyện là giải các nước cờ đã được xếp sẵng, và mỗi ngày bỏ ra 2 tiếng sau giờ học để đánh với các bạn chung club và sau đó cứ mỗi tuần là đi đánh với các trường. Thời đó còn chưa có net nên không có thể đánh với các ng` khác trên mạng. Sau đó thì internet mới bắt đầu có từ năm 95 và tui lúc đó mới đánh với các cao thủ khác trên thế giới qua email sau đó là qua website (Playsite), và càng nhiều ng` biết tới Playsite qua gomoku và tui từ đó đã chơi gomoku (caro).
    Loại cờ gomoku này chủ yếu là đánh nhiều đánh hoài thì sẽ thấy rõ được bàn cờ và học hỏi cách thức đối thủ. Nhắc lại cái thành ngữ: Practice make perfect. Hiện tại bạn đừng nghĩ nhiều về làm sao mà mở đường hoặc những lời nói của ng` khác . Trong forum chủ yếu là bàn luận 1 điều gì đó, còn học hỏi là phải do bạn phải tự đi tìm hiểu để rồi có đủ hiểu biết về 1 điều mà forum đã bàn luận.
    Như câu hỏi surewin open là gì thì trả lời bạn ngắn ngọn là những nước mở cờ, thường do ng` đi trước, sẽ ép buộc đối thủ bị thua trong 1 ván đó, bất kể đối thủ là ai. Còn hỏi làm sao đánh surewin, thì cái đó tự bạn đi tìm hiểu, có ng` thì cho là đánh như thế này, đánh như thế kia, có ng` lại cho là không phải. Sau mấy năm nay tui lại hiểu ra 1 điều về surewin nữa.

10. VeryGood_SpamNo2

VeryGood_SpamNo2 Donkey Kong

Tưởng gì, cái SureWin này người ta biết cả chục năm rồi...

Bác mà có chơi caro/gomoku online trên các trang như VietSon thì thấy, quy định con thứ 2 của người đi trước phải cách con thứ nhất ít nhất 1 khoảng trắng (1 con).

11. happ_fogvn

Ở Vietson dạo này thường chơi là con thứ 2 cách con thứ 1 5 ô, chứ 1 ô cũng chả nhằm nhò gì ;;)

12. RON

RON Je t'aime

Trước vào playsite cũng thấy có nhiều thằng nói là đánh sure win. Nhưng có lẽ là nó chơi quen nên tập thành phản xạ thôi :D, vì đôi lúc vẫn thấy nó thua như thường ;)).
    Chơi 5 chặn 2 đầu ko block được sure win đâu ;)).
    Chơi bình thường ở ngoài hay trên lớp thì ko cần quan tâm đến sure win làm gì :D.

13. destruction

destruction Youtube Master Race

em là newbie nè. mọi người cho em biết web choi caro online đi mấy cái soft caro ở nhà em chơi thắng hết rồi mà ko biết chơi ở đâu hết. em cũng có thằng bạn chơi caro giỏi lắm, ma em choi với nó toàn huề ko hà vì hết giấy, với lại dài wa nen nản. mà hình như caro ko được coi là môn cờ chính thức nhỉ ?

14. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

bạn có thể vào một trong mấy trang này
    flyordie.com
    kurnik.org
    vietson.com
    vinagames.com
    chúc bạn chơi tốt:)

15. Shineangel 010

Shineangel 010 Youtube Master Race

Em ở miền trung nên cũng chơi luật chặn 2 đầu,nhưng chỗ em ko cần sát mà cách bao nhiêu ô cũng được,miễn là chặn cả 2 đầu.Cái này ko biết chặn sure được ko ??.

16. RON

RON Je t'aime

Ko đc đâu, vì sure win sẽ tạo ra nhiều đường ăn. Có chặn 2 đầu cách xa hay ko cũng vậy :D

17. TgomokuX

TgomokuX Youtube Master Race

Chào anh cucngu,theo em dc biết thì trang kurnik.org đang áp dụng luật double swap,vậy theo anh thì luật này có ưu/khuyết điểm gì,nó có chống dc surewin hay là ko.Theo wan điểm chủ quan của em thì trang kurnik là trang
    gomoku online tốt nhất hiện nay.Và cho em hỏi thêm là chừng nào mới có thể loại bỏ dc hoàn toàn surewin?Luật chặn 2 đầu rõ ràng ko ổn vì nó lòng thòng lắm,em nghĩ các anh nên thống nhất ra một luật chống triệt để surewin mà vẫn phát huy dc hết nghệ thuật của gomoku.
    Mong dc thảo luận với các anh nhiều hơn!!!!
    :hug:

18. happ_fogvn

Fog thấy chế độ swap của kurnik đã có thể chống được sw 90%. Nhưng lại nảy sinh 1 vấn đề khác, đó là matrix. Matrix là những thế cờ người đi đầu đánh ra mà những nước sau tạo thành 1 thế đã có tính toán rõ ràng, nếu time 1 ván đấu lâu thì ko có gì để nói, đa số cao thủ đều đánh 1min/game, như vậy rõ ràng ko thể đánh tốt bằng người lập nên các matrix đó :D

19. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

luật này có ưu điểm là có thể chống được sw và soft (khi người kia được chọn quân) bằng cách đánh 3 quân cờ đầu tiên gần sát mép bàn ..
    còn nhược điểm là nó chặn sw bằng cách hạn chế hướng phát triển của sw nhưng cũng hạn chế bàn cờ tức là ta luôn phải mất một phía bàn cờ ...
    luật chặn hai đầu thì chắc chắn là không thể chặn được sw rồi vì người đi trước luôn tạo được các nước ba và bốn trước nên khi ngươig đi sau muốn chặn được hai đầu thì phải tốn thêm một nước nữa và cái này thì lại hóa ra thành họ là người đi trước ... luật này sinh ra thì người đi trước càng có lợi ...vừa có thể công thoải mái bằng sw lại vừa có thể lui về thủ bằng chặn hai đầu nếu đi sai bài sw...
    cách chơi mới của anh thì có thể nói là ta chỉ cần mất một điểm chính giữa bàn cờ khác với cách swap là dùng một đường thẳng ...vì vậy không gian phát triển của các nước cờ rộng hơn cách swap ... đây là dựa trên quan sát của anh nên mọi người có thể về tự kiểm chứng lại .

@ vuongvi :bạn đọc cái này rồi tự mà làm theo
    http://gamevn.com/showpost.php?p=5410216&postcount=1

20. etos

etos Youtube Master Race

chào mọi người.Cuối cùng thì mình cũng tìm được những bạn cùng chí hướng :D.mình được 1 bạn bên ttvn giới thiệu sang đây
    k
    urnik trang này hay,nó áp dụng nhiều luật khác nhau.

Tiện thể giới thiệu cho các bạn 1 nơi.Nơi này thì chỉ chuyên chơi renju thôi.Nhưng cao thủ thì rất nhiều.Họ có thể coi là những kì thủ chuyên nghiệp,phần lớn từ nhật,hàn,trung.Đó là ORC center.Ở đây chống đc soft,cũng áp dụng DS.Chơi cũng hay phết :D những khó thắng