Có nên đi theo ước mơ ?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi slientkid, 6/10/10.

1. slientkid

slientkid Thành viên cấp 69

^ Mình ở Vũng Tàu, cuối tuần thứ 7 nào dạo biển cũng thấy 2 show chụp ảnh cưới cùng lúc, chủ nhật và các ngày còn lại có không thì mình ko để ý. Vũng Tàu đâu có lớn, đc mấy studio đâu, studio lớn và chuyên nghiệp thì lại càng ít. Ý tưởng chụp cũng nghèo nàn, toàn kéo ra biển chụp, nhiều đến nỗi họ phải tự xây 1 căn nhà gỗ ven biển làm background mà chụp luôn. Anh họ mình làm trên Sài Gòn, cũng ít chụp chọe, ko có studio riêng, 1 tháng làm chừng 3 4 show người quen giới thiệu cho chụp, rồi kèm thêm mấy thứ như chụp ảnh cho model, bìa cho các báo teen mỗi tháng lười làm thì 20 - 30tr

Còn giá 1 album cưới fix là từ 10 -> 20. Dao động lên xuống tùy chất lượng và uy tín studio, trả 40% chi phí chụp như rửa ảnh, làm album, thuê địa điểm nếu cần, thuê make up, thuê đồ v.v...

Còn nhiếp ảnh gia quốc tế thì khác nhé, ví dụ Samuel Hoàng của VN chụp 1 năm 200.000 USD cơ :-ss

Chỉnh sửa cuối: 7/10/10
  2. yunavarikku

yunavarikku Donkey Kong

^ không phải chê cười mà thực tế hơn bạn ơi
    cậu phải lấy tấm gương như ông mai cồ Lang kìa , làm việc ra làm việc , ước mơ ra ước mơ , có tiền rồi ổng muốn hát hò nhảy nhót có ai xoắn gì đâu
    làm được tiền rồi ước mơ gì chả có , cậu làm dầu khí đi , cỡ được vốn là 1 tỉ thì tha hồ đầu tư vào ước mơ , giờ cậu mà trái lí ông bà già có khi 1 xu ổng cũng không cho lấy gì mà đầu tư mở studio , nhiều nghề thấy người ta dễ kiếm ăn chứ nhảy vô làm muốn rớt nước mắt đó cậu à

3. Jack Atlas

Jack Atlas Liu Kang, Champion of Earthrealm

Nên theo đam mê đi,cuộc đời là mình quyết định mà thôi

mình bây giờ học lớp tự nhiên mà lý toàn 5,6,toán hóa 8-9 gì đó,xã hội với anh lại giỏi nên chả biết sau làm gì cho phù hợp,cái gì cũng vừa vừa :| thích làm kinh doanh,học chỉ là để tìm hiểu nhưng chắc sau cũng cong lưng đi làm lấy quan hệ đã

4. galo

galo Donkey Kong

Dầu khí là quá ngon rồi còn gì bạn (nếu có quen biết). Làm 2 tuần nghỉ 2 tuần không lẽ không đủ thời gian cho bạn theo đuổi đam mê.

Lương và phúc lợi thì không đầu bằng. Mỗi tháng phúc lợi gần như ngang bằng lương!

Có ông gì của nhóm Microwave đấy, cũng làm dầu khí, thứ 7 và chủ nhật vẫn đánh rock ầm ầm :D

5. Cure All

Cure All Donkey Kong Lão Làng GVN

Nếu bạn thực sự yêu giấc mơ của mình thì hãy làm việc để có đc nó, đừng chạy theo nó để rồi mãi mất nó..
    Nếu bạn từ bỏ tất cả mù quáng chạy theo giấc mơ thì bạn chỉ là 1 kẻ hão huyền..Đây là VN bạn ạ!
    Ngay cả khi bạn già bạn vẫn có thể bắt đầu giấc mơ của mình, đó mới chính là niềm đam mê đích thực

6. camle312007

camle312007 Youtube Master Race

Con người ai cũng có ước mơ hoài bão nhưng để được điều kiện đủ để thực hiện ước mơ thì bạn phải sacrifice ước mơ ( điều kiện cần có thể bạn có ) . Tới khi có điều kiện đủ đã có rồi bạn hãy reborn ước mơ .

Qua mấy comment có vẻ như bạn chưa từng tìm hiểu qua QTKD thì phải , hok bik đúng không nữa

7. slientkid

^ Quản trị kinh doanh?
    Minh chưa tìm hiểu về chuyện này? Có gì bạn cứ góp ý :D

8. ruanho_boinhanh1

ruanho_boinhanh1 Youtube Master Race

Nếu có điều kiện và khả năng thấy ok thì cứ vào chỗ nào ngon và chiến thôi. Sau đỡ ân hận những mình đã làm

9. Senius

Senius Mr & Ms Pac-Man

Phải nói cái này là tùy vào bạn thân cậu , và tính nết của cậu thế nào :| , nếu cậu thực sự thích có đủ niềm tin là có thể theo đuổi được design thì hãy đăng ký , chẳng có gì phải xoắn này xoắn lọ về tương lai cả , nhưng nếu bản thân là người lêu lổng ngồi mài mông trên ghế 5-6 tiếng cho cái "ước mơ" của cậu thì mình nghĩ là nên suy nghĩ .
    Tezuka trước khi là ông tổ truyện tranh cũng từng trải qua giai đoạn này , giữa bác sĩ và mangaka , ở cái thời đấy mangaka không biết có đủ khả năng để nuôi sống bản thân không ? ông ấy hỏi bà mẹ , và cuối cùng ông ấy chọn mangaka .
    Đến khi gần hết chặng đường ông ấy có một câu nói " Rồi sẽ có lúc bạn phải chọn lựa con đường của mình , nếu bạn chọn được con đường mà bạn muốn đi thì bạn sẽ rất hạnh phúc "
    Nói năng nhăng thế thôi , thực tế là khuyên bạn chọn 1 ... , không mấy người có được cơ hội như cậu đâu .

10. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

Đã từng đc bạn này chỉ dẫn vẽ đường path trong PTS nên rất có cảm tình \:D/

Không biết nhiều về thẩm mĩ academic lắm nhưng thấy hình rất ổn, bố cục phối màu rất ổn \:D/

Đã vào tận vòng 2 thi BeeTeam mặc dù là dân không chuyên chứng tỏ rất có tiềm năng và nhất là trong điều kiện ở địa phương nhue ậy thì việc kinh doanh thành công Studio Ảnh là rất khả thi.

Thứ nữa thích người có ước mơ và có khả năng thực hiện ước mơ nên vote phuơng án 3 lấy tiền đi học design hay phôtgraph ở nước ngoài \:D/

11. HieGI

HieGI Persian Prince Lão Làng GVN

____em từng giống như bác chủ 2pic. giữa tương lai dc bảo đảm và ước mơ, em chọn tương lai và hiện h` đang hối hận. :-< cuộc sống cảm thấy vô vị, nhàm chán, ko có mục tiêu phấn đấu.
    ____khuyên chủ 2pic nên suy nghỉ thật kỹ. hãy làm điều mình thích. còn vào DH mỹ Thuật thì cũng ko khó lắm đâu bác, chịu khó ôn thi là được.

12. Moon Princess

Moon Princess Tứ Hải Huynh Đệ Lão Làng GVN

Mình đã chọn theo định hướng của gia đình, và bây giờ cũng đang thấy hối tiếc, rất chán mỗi khi đi học, vì ngành gia đình chọn mình không hề hứng thú.
    Mình chưa ra trường nên cũng chẳng biết nói sao, nhưng mà thôi tự cậu quyết định vậy, tương lai là của cậu mà.

13. virtualman

virtualman Trùm Design GVN

Ta cũng như mi vậy, phải vào ĐH mà mình ko hề thấy hứng thú. Chưa kể vì nó mà ta dính vào yêu :-w

14. slientkid

Vậy nếu đi theo nghệ thuật thì mình nên đi học trường nào? ĐH Mĩ thuật thì mình sợ ko thi được vì mình rất kém khoản vẽ vời, nghe bảo phải cày cả mấy năm mới qua nổi môn vẽ khối V huống gì còn chưa đầy 1 năm nữa :(

Em thì không cần vào học các trường về design như FPT Arena, Raffles, RMIT vì số tiền phải bỏ ra là quá lớn so với kiến thức nhận được (nghe người trong nghề bảo thế), muốn nâng cao trình độ thì học bên ngoài tốt hơn.

Thế nên em cần 1 trường nào đó học nhàn nhã 1 tí, khối A, kiến thức học được từ trường cũng dễ dùng sau này. Kinh tế chẳng hạn liệu có ổn ko :-??

15. baby_boy21c

baby_boy21c Mario & Luigi

Mấy cái trường như RMIT, FPT Arena hay đại loại thế đóng tiền nhiều và học cũng nhiều nữa chứ ko phải đùa đâu cậu. Bởi vì các thành phần xuất sắc ít ai vào các trường đó cả, nên cũng đừng nghe người này nói, người kia bảo thế này thế nọ.

Còn nếu muốn vừa theo đuổi đam mê, vừa theo việc học thì hãy chọn trường vừa sức. Trong lúc học thì dành thời gian nghiên cứu. Lưu ý nếu như muốn phát triển nghành học đam mê thì đừng đăng ký vào trường kỹ thuật nhé cậu. Học phê lòi ra đấy, và ko có thời gian theo đuổi đâu.

16. slientkid

^ Anh mình bảo vào đấy nó cũng chỉ dạy các kiến thức cơ bản cho thôi, các ngón ngành, kinh nghiệm thì chả ai truyền cho đâu, vì các thầy cũng phải giữ cái cần câu cơm cho các thầy chứ. Mà học cơ bản thì ra ngoài học cũng đc, cốt là chịu khó tìm thêm tư liệu, đi làm thêm lấy kinh nghiệm, đặc trưng ngành này nó thế. Mà Raffles hay RMIT học phí cũng tầm 500 triệu chứ ít gì. Số tiền ấy thừa sức sắm 1 bộ máy ảnh xịn và xây 1 studio (đèn đóm, phông màn gì thôi). Mà do cái thể loại này cũng ko cần bằng cấp gì cả, chủ yếu là khả năng của mình ra sao, người ta nhìn ảnh mình chứ đâu cần nhìn vào tấm bằng :D

Học ngành nào thì nhàn nhỉ, bạn mình khuyên nên học kinh tế, học nhàn mà sau này cần dùng đến :-/

17. sennie

sennie Dragon Quest

nên đi theo đam mê và niềm yêu thích của bạn.
    mình thấy làm công việc mình không thích thì dù có làm cũng chỉ lẹt đẹt.
    Nhà mình cũng cả nhà làm dầu khí,~~!!nhưng mình cũng kok theo ngành ấy!

mình thấy học raffle đc đấy. Nếu đã đam mê thì phải học hỏi đến tận cùng. Bạn đừng suy nghĩ chỉ cần tìm hiểu và lấy kinh nghiệm ở bên ngoài là đc. Có điều kiện thì cứ học của các thầy hẳn hỏi xem sao!!Đừng kiểu nước đôi, vừa học cái nào nhẹ nhẹ vừa làm việc mình thích. Bạn phải thật sự chú trong vào 1 cái thì mới đc, nói chung kok nên ôm đồm nhiều.Quý hồ tinh bất quý hồ đa.
    ^^
    cố lên

18. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

Bạn hỏi khó quá :))

Học nhàn mà sau này cần dùng đến chắc là chỉ có ngành ăn và chơi :))

Ngành nào mà học sâu thì đều phải cố gắng cả. Còn muốn nhàn thì cũng nhàn thôi, ra chẳng được cái gì cả.

Theo mình thấy học mà sau này ra dùng nhiều nhất là kỹ năng giao tiếp, tiếng anh và tin học (mình làm nv ở NH).

Nếu mà muốn học ngành nghề nào đó cho nhàn thì thà bạn đi học bên dầu khí cho nó có tương lai. Học kinh tế ở Vn muốn "dùng" được thì phải tự học, cty training nhiều chứ làng nhàng cũng ra trường nhưng cơ hội chẳng có mấy.

Căn bản là bạn đã quyết định theo hướng nào chưa ? Chuyên về mảng photograph hay là định làm tay trái thôi :-?

19. slientkid

Học nhàn tức là ko cần phải học chuyên sâu, tìm tòi ấy chứ ko phải là đăng kí vào rồi để đấy đâu. Tại mình cũng định phát triển thêm về Multimedia nên cũng muốn biết về cách quản lí

Phải tính hết các phương hướng đã, đề ra lối đi cho từng trường hợp rồi đợi 1 ngày thích hợp trình bày với cha mẹ. Họ mà quyết định ko cho thì cũng biết sao bây giờ, nội cái máy ảnh ngon ngon để chụp cũng bằng con SH chứ ít gì :))

Nói chung cho mình chọn lựa thì mình sẽ chọn theo design vì mình biết khả năng của mình. Bây giờ vật lộn với mớ bài tập Lý Hóa đã mệt phờ râu rồi nói gì sau này bắt đi học kĩ thuật =)) Còn ba mẹ mà vẫn bắt theo dầu khí thì ok thôi, design chuyển tay trái, sau này lỡ mà ko làm đc kĩ thuật thì lăn ra ăn vạ bố mẹ =))

20. Hoang_2209

Hoang_2209 Donkey Kong

Thế bạn học Marketing đi. Cũng nhàn không phải học quá chuyên sâu và tìm toi nhiều mà lại hợp với người thích sáng tạo.

Sau này kết hợp với tay nghề photograph thì thừa sức đi làm cho công ty truyền thông giải trí hoặc tự doanh.

Vừa nhàn vừa cần dùng nhé. Okie \:D/