CỜ QUÂN ĐỘI-cờ mới của người việt

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi Leo Trozki, 30/8/10.

1. Bá Kiến

Bá Kiến Youtube Master Race

Cách chơi ? và luật chơi ? Mới nhìn qua thấy hơi phức tạp về quân .

2. HanuHero9x

HanuHero9x Youtube Master Race

Mình có 1 ý kiến nho nhỏ là như thế này:
    1- Sao ta ko tạo nhiều loại map có các đặc điểm địa hình cao thấp, sống núi. Như vậy người đặt quân sẽ có nhiều cách phân bố quân với nhiều chiến thuật khác nhau.
    2- Mỗi loại quân nên có 1 khả năng nào đặc biệt nhất định và ko dc quân cờ nào là mạnh nhất, bem dc hết các quân khác (tính cân bằng cao!)
    3- Quân đại tướng có lẽ nên cho nó vai trò Hero to lớn hơn 1 chút (vd như có khả năng gọi viện trợ, hồi quân hay sao đó và có cooldown trong vài lượt chẳng hạn). Như vậy ta có thể phát triển nhiều loại tướng soái để hỗ trợ quân của mình.

Có thể những yếu tố này hơi lai với game e-sport nhưng mình cũng có 1 mong muốn tạo ra 1 loại game hội tụ dc tính chiến thuật + item&skill. Theo mọi ng liệu có thể tạo ra dc 1 loại cờ mang màu sắc hấp dẫn như vậy ko. Mình thấy Cờ Quân Đội và Cờ Vệ Quốc đã phần nào mang dc yếu tố game hiện đại. Nếu ai từng chơi qua cờ quái vật, xúc xắc 3D và vô số trò chơi trong truyện YugiOh thì chắc cũng hiểu điều mình đang hướng tới là j. Mong bác chủ thớt sớm phát triển dc loại cờ của mình, hi vọng nó sẽ tạo nên sức hút mạnh mẽ và trở thành 1 bộ môn giải trí cũng như thi đấu nổi tiếng :D

3. Nighter

Nighter

bạn đang miêu tả cờ qái vật trong yugi-oh à :-?

4. HanuHero9x

Thực ra mình mô tả hơi giống các loại board game vì thực sự các loại game chơi-trên-bàn-kẻ-ô cũng dc phát triển từ Cờ mà ra cả. Ví như Wow Miniature hay Cờ quái vật của Yugioh. Ở các loại cờ này, mỗi bên đều có 1 Boss và nếu mất Boss là thua. Đây la thông tin về Wow Board Game: http://en.wikipedia.org/wiki/World_of_Warcraft:_The_Board_Game và video: http://www.youtube.com/watch?v=RtzHjUeaf0M.
    Chơi trên Zing game cũng có trò Cờ thú có đặc điểm hơi khác 1 tí là: quân cờ là các con vật, con cấp cao đánh chết con cấp thấp nhưng con Chuột (lev thấp nhất) lại kill dc con Voi (to nhất) và game này ko có Boss.
    Vì bác chủ thớt mún phát triển 1 loại cờ dễ chơi dễ nhớ quân nhưng lại còn phải đảm bảo yếu tố bí mật của nước cờ thì điều này hơi khó khăn cho thiết kế quân cờ. Yếu tố bí mật theo mình chỉ phù hợp cho các lá bài (2 mặt lật và úp, mật và lộ) còn quân cờ luôn luôn ko thể giấu dc. Mình thấy chúng ta chỉ giấu dc những yếu tố bên ngoài quân cờ ví dụ như: lá bài hỗ trợ, xúc xắc ngẫu nhiên (mà những cái này chỉ phù hợp với game bàn cờ lai tạp khác). Vì mình là 9x nên từ bé chỉ quen với các loại như Cờ Vua, Cờ Tướng sau thì là các game chơi trên bàn như Bài YugiOh trên PC, PS nên sở thích thiết kế của mình nó hơi khác. Kết lại là mình rất rất mún dc chơi 1 loại BOARD GAME có các yếu tố: 1-Quân cờ thường: quân này khắc chế quân kia và đa dạng hơn về chủng loại cho ... hợp thời (ví máy bay tàng hình, bom nguyên tử, tên lửa đối ko đối đất...)
    2-Quân Boss: có khả năng đặc biệt nào đó (ví dụ chuyên hỗ trợ cho 1 loại binh chủng chuyên biệt...) quân này mà chết là thua. =))
    3-Bàn cờ: có thể thay đổi thiết kế tùy người chơi để tăng các chiến thuật chơi.
    4-Yếu tố phụ: để làm tăng hứng thú, ng chơi có thể dùng Bản đồ lớn giống như các Tướng hay dùng để vạch chiến lược, các trận cờ cụ thể sẽ là các chiến trường mà ở đó chỉ hạn chế 1 số loại quân nhất định. Vd: Bản đồ chiến tranh Việt Nam chia ra 3 chiến trường lớn: Đông Bắc - Tây Nguyên - Nam Bộ và 3 chiến trường này là 3 loại địa hình bàn cờ khác nhau, ai thắng 2/3 chiến dịch là ng thắng.

Nói hơi dài những mình cực thik ý tưởng của bác Cờ Quân Đội. Phát huy bác nhá=))

5. jackychun

jackychun Mega Man

Loại cờ này thì có gì gọi là mới lạ nhỉ? Hơn nữa nó không có nguồn gốc từ Việt Nam, mà bắt nguồn từ 1 môn cờ của Trung Quốc có tên là Dou Shou Qi, sau được phát triển thành Stratego và đã có giải đấu liên quan đến bộ môn này, thông tin ở đây: http://en.wikipedia.org/wiki/Stratego
    Game trên PC cũng có 1 trò tương tự tên là Reveal your rank.

6. HanuHero9x

7. tinhyeu@

tinhyeu@ Youtube Master Race

em vào mà chẳng hiểu chơi ntn, ai biêt chỉ dùm em thanks, chơi khó quá... huhuhuhu... e cũng thích chơi cờ....

8. HanuHero9x

Đây là 1 số hình ảnh về cờ Stratego:

1- Cờ Stratego phiên bản gốc:
    2-Phiên bản dành cho 4 người chơi:
    3- Các loại cờ ăn theo phim ảnh, truyện tranh, trò chơi điện tử:

9. HanuHero9x

Bổ sung thêm là dù cờ của chủ thớt đã đăng kí bản quyền ở VN thì vẫn phải xin phép Stratego về quyền phát hành và logo Stratego nếu mún dc xuất ra nc ngoài. Stratego có hẳn 1 hội bảo vệ quyền tác giả trên toàn thế giới về logo, luật chơi và các phiên bản khác nhau đã dc đăng kí từ năm 1960 ở Hà Lan và phát hành bộ đầu tiên năm 1961(nguồn http://www.gamesinfodepot.com/games/board/stratego/history/). Các loại cờ ăn theo đều phải mua bản quyền cái logo Stratego này:

Có lẽ ta lên làm tên cờ là: Stratego: Vietnam War chăng =)) (đừng chém e nhá)

10. Kentsfield

Kentsfield snake, snake, snaaaake

Ớ ợ, đầu #1 thì bảo là của Việt Nam thuần 100%, giờ lại ra nguồn gốc là Stratego 8-}

11. Pink Floyd

Pink Floyd Wasted Youth Of A Nati

Vô cùng bất ngờ khi thấy lại loại cờ này.

Hồi nhỏ tí đã từng chơi cái này rồi :|

Nhưng sao cái title lại là "cờ mới" !? Rõ ràng nó có lâu rồi mà !?

12. dancuibapkg

dancuibapkg Youtube Master Race

Cờ này luật chơi sao vậy? :)

13. ninhkhang91

ninhkhang91 Youtube Master Race

cờ quân sự ji, cờ này gọi là cờ xí
    lâu rồi không chơi, mình nhớ ngày xưa bố làm cho cả bàn cờ với quân cờ chơi với mấy đứa trong xóm :)) cũng khá vui

14. Lê Văn On

Lê Văn On Mr & Ms Pac-Man

Cờ này trông cũng khá hấp dẫn, nhưng luật chơi cụ thể thế nào vậy, ai biết chỉ với...

15. thanhdh

thanhdh Samus Aran the Bounty Hunter

có bản java cho di động ko bạn /////

16. HanuHero9x

Loại cờ này có luật rất cơ bản như sau: mỗi bên sẽ có số quân cờ bằng nhau và cấp độ các quân cờ chia từ cao xuống thấp, cụ thể khái quát như sau:

Lev quân cờ: Chủng quân Số lượng Khả năng đặc biệt
    10 (ngang 1) Nguyên Soái 1
    9 (ngang 2) Đại Tướng 1
    8 (ngang 3) Đại Tá 2
    7 (ngang4) Thiếu Tá 3
    6 (ngang 5) Đại Úy 4
    5 (ngang 6) Trung Úy 4
    4 (ngang 7) Trung Sỹ 4
    3 (ngang 8) Dân Quân 5 Chuyên phá Bom
    2 (ngang 9) Bộ Binh 8 Di chuyển đến tất cả các ô trên 1 đường thẳng dọc, ngang
    S Gián Điệp 1 Có thể giết chết dc Nguyên Soái đối phương
    B Bom 6 Nổ và giết mọi quân cờ của đối phương trừ dân quân
    F Cờ 1 Ko thể di chuyển, bị đối phương cướp mất là thua.

II-Luật ăn quân cơ bản:

- Quân cấp cao hơn ăn quân cắp thấp hơn, quân có lev thấp hơn ko thể kill quân cấp cao hơn mình trừ trường hợp đặc biệt.
    - Trường hợp ăn đặc biệt 1: quân S (gián điệp) là quân thấp nhất, con nào cũng kill dc nhưng lại có thể kill dc Nguyên Soái.
    - Trường hợp ăn đặc biệt 2: theo như phần trên, 10 ngang 1 tức là quân số 10 và số 1 có thể kill dc lẫn nhau => số 10 kill dc từ số 2 đến số 9 nhưng riêng với quân 1, ai đánh trc ng ấy thắng. tương tự 9 ngang 2 tức là 9 kill dc từ quân số 1 đến số 8, trừ quân 2 (đánh trc là thắng) và quân 10 (cấp thấp hơn, ko kill dc).
    - Trường hợp đặc biệt 3: quân B (bom) giết dc mọi quân cờ trên bàn cờ trừ Dân quân (do e này biết dò mìn)
    - Thắng thua quyết định bởi việc bên nào cướp dc quân F (cờ) của đối phương trc, sử dụng bất kì quân cờ nào di chuyển dc đánh vào vị trí đặt quân F của đối phương là thắng.

III-Nhận xét về sự cân bằng trong cờ:

Thứ tự sức mạnh dc phân chia từ cao xuống thấp, quân cấp cao tất nhiên sẽ mạnh hơn quân cấp thấp nhưng mọi quân cờ đều có điểm mạnh và điểm yếu riêng, luôn có ít nhất 1 quân khắc chế dc nó, ko hoàn toàn thì cũng ngang ngửa, ko có quân cờ nào là vô đối như quân Hậu trong cờ vua. Quân số 10 là quân cao cấp, kill dc nhiều quân nhưng lại có thể bị quân S ám toán hoàn toàn bất kì lúc nào nếu sơ sảy, bên cạnh đó lại dễ dàng bị quân 1 đánh bại nếu ko chủ động đánh trc. Tuy vậy quân S và quân lev 1 lại dễ bị các quân cấp cao, từ lev 2 kill nhanh gọn. Điều này chứng mình Stratego là 1 môn cờ có sự hoàn hảo gần như tuyệt đối.

Chúc mọi ng sớm tạo dc 1 bàn cờ Stratego cho riêng mình và trải nghiệm!!! Enjoy :D
    (nguồn: http://en.wikipedia.org/wiki/Stratego)

---------- Post added at 21:54 ---------- Previous post was at 21:50 ----------

Link download game Stratego cho PC: http://www.abandonia.com/en/downloadgame/188

17. quantaitu

quantaitu Mario & Luigi

đâu fải của VN :| có ra thì cũng chỉ là tên các con cờ
    giống kiểu cờ vây 90% mọi ng` nghĩ là của Khựa, nhưng thực chất là xuất fát từ Ấn Độ =;

18. HanuHero9x

Giống làm sao dc cờ vây hả bạn, cờ vây thì quân nào cũng ngang nhau mà. Ở đây Stratego viết tắt của Strategy-Go (Cờ Chiến Thuật); mỗi quân có 1 công dụng khác nhau hoàn toàn, cái này khắc chế cái kia. Còn nếu có nguồn gốc Ấn Độ thì t chịu, cờ Vua còn chả biết gốc gác ở đâu cơ mà, cứ chơi 4 fun thôi :))

19. Quả đấm thép

Quả đấm thép Hồng nhan bạc mệnh

Hồi nhỏ cũng hay vẽ 1 mớ vũ khí ra giấy đua với thằng bạn, nhưng thực tế là thằng nào cũng lo vẽ cho nhiều hơn nên chả chơi dc gì cả :)). Để down cái của bác kia về thử,

20. FiretrUCK

FiretrUCK Mayor of SimCity Lão Làng GVN Sorcerer

Thì ra trên thế giới cũng có môn cờ tuơng tự à :)
    Thế mà đến giờ mới biết