Cộng đồng StarCraft 2 của Việt Nam còn yếu?

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi IntoTh3Rainbow, 17/10/11.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. [CBT]Brian

[CBT]Brian Dragon Quest

Sai lầm là ko biết cái mình sai ở đâu đấy CB, việc mún phát triển sc2 + việc cậu cố gắng ai cũng biết, nhưng ở đây ko ai cần TTesport, TT nó cần PR, cần phổ biến sản phẩm của nhìu đối tác của nó để kiếm doanh thu từ đó===> nói chính xác hơn là nó cần cộng đồng SC2, dựa vào SC2 để quản bá sản phẩm, chứ ko phải cộng đồng này cần thiết TTesport, mà phải cắn răng đi mua cái j đó để đc vào tham gia even do TTesport tổ chức

Vs nhìu ng ở đây TTesport chả là cái j cả . Tụi mình nuôi nó ăn, chứ nó đếch cho ai miếng cơm nào, nên việc đi ngc lại điều đó thì ko ai chấp nhận đc, nên việc nó đưa ra những điều kiện mắc cười đó thì ai mà ko lên tiếng =), Đối vs sc2, có giải đấu thì vui, ko có cũng chả ảnh hưởng ai nên nếu thật sự tâm huyết vs SC2 thì hãy làm, còn việc ràng buộc thì miễn đi

2. __Fire_Silver__

__Fire_Silver__ C O N T R A

Thôi CB cũng bye mọi người rồi. Hãy để cậu ấy ra đi thanh thản.

3. Only_Pass

Only_Pass Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Nói chứ mình là mình thấy Squall có lỗi lắm í, ngày trước có giành giật bạn gái CB ko mà làm CB mất hết suy nghĩ, ko thèm để ý đến hình ảnh của mình của Cty TT Esport mà gọi là đang đại diện í, hix TT Esport mà đọc được mấy dòng phê phán cộng đồng rồi từ ngữ chợ búa rồi Banlist của ng gọi là đại diện thì sao nhỉ @_@

---------- Post added at 17:42 ---------- Previous post was at 17:36 ----------

Nói chứ nếu CB đọc bài viết của aMashi mà thấy chỗ nào flame ko thích đọc thì bôi đi rồi nghiên cứu kĩ bài viết sẽ có ích đấy :)

4. coldboy

coldboy Dragon Quest

các bạn còn ẢO lắm, thôi thì để xem các bạn làm được gì và đến đâu nhé :) đôi co với những người chưa đủ tầm nó mệt và mất thời gian lắm :)

GL

@ Brian: Ttesports không cần sc2 vn, mình làm với tư cách cá nhân và bỏ game sc2 vào danh sách vì thích thôi, nếu để marketing, pr, bán hàng SC2 chưa đủ độ để so với CF, CS, A.V.A, Dota, Lol, HoN, AOE,... đâu bạn ạ.

Giờ các bạn nói thử xem SC2 có giá trị gì để tài trợ? Gear mua được bao nhiêu %? Số lượng người chơi là bao nhiêu? sự thân thiện có bằng cs, a.v.a ko?

---------- Post added at 20:31 ---------- Previous post was at 20:00 ----------

Khác với những người bạn mà tôi gặp ngoài xã hội, môi trường sc2 ở đây quá khác, từ một suy nghĩ làm ttesports sẽ làm 1 giải đấu game và mình không cần suy nghĩ đã chọn SC2 và sau khi chọn và vận hành thì những gì phản hồi hoàn toàn khác so với những gì tôi nghĩ. Phản đối có, lăng mạ có, lôi vấn đề cá nhân có, lăng mạ nhãn hiệu có,... không còn gì để nói về cộng đồng các bạn. Trái ngược hoàn toàn với cộng đồng A.V.A, CS 1.6, Dota... họ cũng có nhiều sự ko thoải mái nhưng họ ngồi lại để cùng ttesports chọn phương án tốt nhất có lợi cho cả 2. cộng đồng sc2 thì khác, khi người khác ko chấp nhận yêu sách các bạn, các bạn lồng lộn lên phản đối đi đến chửi bới, lăng mạ và xúc phạm.

Cộng đồng SC2 ở GVN thật sự để lại hình ảnh cực xấu trong con mắt tôi, tôi người kinh doanh, phát triển thị trường và nhãn hiệu của Ttesports tại Việt Nam. Với những ấn tượng đó, tôi thật sự thấy xấu hổ vì đã lỡ bước vào cộng đồng này.

Quan điểm của tôi là cộng đồng SC 2 ở GVN yếu, thiếu người đủ tâm và đủ tầm dẫn dắt và hoàn toàn không có giá trị quảng cáo đối với Ttesports.

Đây cũng là bài viết cuối cùng của tôi tại chủ đề này và chúc các bạn thành công với con đường và cách nghĩ của các bạn, chúng ta không thể hợp tác với nhau và tôi không hề hối tiếc vì điều này.

Trân trọng.

Chỉnh sửa cuối: 18/10/11
  5. badboy91

badboy91 C O N T R A

không ném đá không ăn tạ, quy luật nó là thế.
    h vào ném đá, dội nước CS Dota thì cũng gạch dép đá tạ bay ầm ầm mà thôi. Đã nói xấu cộng đồng đó thì chả bao h có cái gọi là sự thân thiện đâu :|

6. TheArbiter

TheArbiter T.E.T.Я.I.S

6~7 năm trước CB support sc1 dữ dội, host tournament tùm lum và nhờ đến CB mình mới biết tới PGtour và nhờ CB làm dùm luôn 1 account vì lúc đó mình gà :) nhưng bây giờ đến sc2 hầu như coldboy có vẽ là lợi dụng cộng đồng sc2 VN để mà mua bán sản phẩm của nhà tài trợ ttespsort. Củng như CB nói
    ttesport ko cần sc2 vn, nhưng mình thấy lối suy nghĩ của cb là như thế này: "còn game nào người VN mình chơi nhiều để mình quăng vào để có cơ hội quảng cáo thêm ko ta..... à.. có sc2 quăng nó vào đại.." rồi bác mở tournament ra để chỉ có mục đích là quảng cáo thêm chứ ko phải vì niềm yêu thích sc2.
    Kết quả ra sao? vâng chúng ta đều biết cái tournament thứ nhất của bác mở ra....mình ko cần nói nhiều. Xong rồi CB ko bỏ ý định rồi mở "tournament" mới với mục đích giống nhau.
    cộng đồng SC2 vn khác với mấy cộng đồng khác với cái gì? cộng đồng sc2 vn ko để các nhà tài trợ điều khiển này nọ. Ttesport là ai? ttesport là cái gì mà để họ "chọn phương án tốt nhất"? thí dụ như nếu MLG nó thông báo là tất cả players phải mua đồ của nó hoặc vào open tournment xem sao...? để xem số lượng người tham gia + người xem ra thế nào?
    Trong khi đó những community thực sự yêu thích sc2 và muốn sc2 lang rộng ra ở vn như teamvk, scvn v.v làm những event thực sự để promote sc2 ở vn. Nhìn vào vk open #1 #2 #3 và team league, prize thì họ tự bỏ tiền ra, thời gian + SEA account họ củng đầu tư với mục đích cho sc2 phổ biến ở vn...chưa nhắc đến mấy cái SF tournament của bac firesilver... mình thấy CB nên suy nghĩ lại trước khi làm gì để "mở rộng" community sc2 ở vn.. (hoặc là mở rộng nhà tài trợ TTesport của bác).

edit - đọc cái này của cb
    mình ko vote cho sc2, nhưng chắc lý do là như thế này:

ps - thật hân hạnh khi mình lọt vào "top master NA" list của squall trong khi chỉ chơi dc 2 game/1 tuần =))

Chỉnh sửa cuối: 19/10/11
    vicky.apcs.vn thích bài này.
  7. Cicada

Cicada Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Thích câu nói này của bác, tự nhiên cảm thấy có gì tự hào. Thực sự có cảm giác này chỉ có khi chơi các game offline hoặc SC này nọ, ko lệ thuộc vào các NPH thôi. Thực sự quá nản game online

8. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

-tranh luận thì ít mà cãi nhau thì nhiều :-??

-btw
    -nói thật với bác, trước nay mấy nhóm chơi cả 3 game này naz đều ko có được tí thiện cảm nào vì họ "nói chuyện lọt tai" quá xá =). Nhất là khi nói về game.

-nếu mà nhảy vào phe nào trong 2 phe đang cãi lộn lúc này thì đều ko hợp lí cả =).
    -post bài trung lập cho lành vậy =).

-naz thì thấy vầy.
    -SC2 đúng là loại esport "xịn", thuần túy là thể hiện khả năng luôn, mà ng` chơi SC2 tốt thì rõ ràng là chơi hầu hết các game khác ở nhiều thể loại cũng rất giỏi cái này naz thừa nhận.
    -cộng đồng SC2 của VN cũng xịn, bạn naz cũng toàn diamond với cả master 10 mấy ng` luôn.
    -nhưng các bác ko để ý 1 cái.
    --là SC2 đối với môi trường game ở VN là không thân thiện.
    --bên cạnh đó nếu muốn thực sự nếm trải được gaming experience của SC2, thì như WoW, người mới chơi cũng 1 thời kì dài "lên bờ xuống ruộng"; trong box mình với nhau thì ở đây ng` đã kinh wa RTS, ng` là Blizzfanboi (như naz chẳng hạn), trong số chúng ta được bao nhiêu ng` chơi SC2 từ con số 0 để mà hiểu được đối với newb game nó thế nào =). Naz thì nghe mấy thằng bạn nó kể rồi, thằng nào cũng nản rồi gãy gánh giữa đường.
    --mọi ng` chơi ở nhà, và chơi trong hội với nhau, quen nhau wa forum, cái này cũng ko biết dùng từ nào để diễn tả. Nhưng bác thử dạo 1 vòng các hàng net xem được nhiêu ng` chơi SC2. Cộng đồng SC2 ở VN là cộng đồng rất chất lượng, phải nói là trình độ của gamer VN chơi SC2 cao hơn nhiều bậc so với nhóm Dota hay CS các loại; nhưng số lượng thì mình nói thẳng là rất nghèo nàn =), các bác thử đi 1 vòng các phòng net, hoặc rảnh thì làm cái random survey xem có bao nhiêu % ng` chơi SC2.
    --mà quan trọng nhất là chơi SC2 hại não =)), hồi mình còn chơi chỉ có thể tập trung đánh được 2-3 trận là đầu óc mệt mỏi. Thử hỏi mấy bạn ngoài hàng net ng` ta vô giải trí thôi thì có chịu nhảy vô chơi ko :)).
    --và nhất là cái vụ 60$ tiền key. Nói thật là SC2 crack đánh LAN được thì chắc cũng đông ng` chơi lắm =)). VN mà, crack quen rồi =); trước naz có hỏi thằng bạn có thích SC2 ko, nó chắc miệng là rất thích, xong lại hỏi giờ ko crack được SC2 thì có mua key ko, trả lời "ngu sao mua"; rồi lại hỏi tiếp rồi chả lẽ ko chơi luôn? trả lời "2 năm ko crack được thì 5 năm sẽ crack được".
    -và nhất là SC2 gamer chuyên môn bị 1 cái tật "chỉ có đánh SC mới cho thấy được thế nào là kỹ năng, thằng pro khác thằng gà rõ rệt đến mức nào". Nói thiệt là chừng nào SC2 bá đạo ở esport trên mọi phương diện từ A -> Z như WoW làm vua của mmorpg thì còn phán vậy được =). Còn ở đây SC2 chưa được từng ng` chơi esport có đầu óc nào phán là vua, tệ hơn nữa ở VN lại ko thành môn esport thượng đỉnh, thì chừng nào các bác còn giữ suy nghĩ này, chừng đó cộng đồng ko khá lên được.

-đảm bảo trăm phần trăm đến khi SC2 thoái trào thì ở VN cũng ko có nhà tài trợ nào tổ chức giải đâu, đơn giản là game khó phổ cập - kém thân thiện, với mặt bằng các nước phương Tây thì ko khó, nhưng với mặt bằng của VN thì khó đó.

-về phần coldboy bác nói cộng đồng này ko mạnh là sai lầm, vì cả bọn Tây nó cũng bắt đầu biết tới tiếng của SC2 gamer rồi =).
    -nhưng nếu xét dưới khía cạnh là người kinh doanh thì có lẽ cộng đồng SC2 ko mạnh thật =), kiếm tiền thì quan trọng là kiếm nhiều hay ko thôi mà gamer chất lượng hay ko thì đâu cần quan tâm, bản thân mình thấy suy nghĩ này cũng đúng =)).
    -giống như 1 NPH game rất nổi tiếng ở VN, lúc đưa 1 game hiện đang mới nổi trong giới esport (vì là lính mới nhưng ẵm 1001 giải đủ loại) về VN lại có 1 chính sách cực kì chim lợn, nói thẳng ra là thiểu năng. Naz mới bỏ lên fb bức xúc là ko biết thằng não lợn nào chỉ đạo cái dự án đưa game về VN hay vậy. 1 ng` bạn của mình reply rất ngắn gọn: Không đề ra 1 kế hoạch não lợn ra thì sao đem game về cho đám lợn nó chơi được. (giấu tên game để tránh nảy ra 1 cái war khác thôi ạ). Và h sau 3 tháng về VN thì ngoài hàng net ng` ta chơi đầy ra =).
    -ko trách bác coldboy được vì ng` ta tổ chức giải đấu cái quan trọng hơn hết là lợi nhuận, trước nay lúc nào chả vậy.

9. HAPPYNEWYEAR2007

HAPPYNEWYEAR2007 Youtube Master Race

Chào các bạn, mình có ý kiến thế này:
    1. Cộng đồng SC2 Việt Nam theo mình nhận xét là rất yếu, nhìn đi nhìn lại có mấy người chơi như vậy, y hệt cộng đồng bên Warcraft 3 Melee vậy đó.
    - Số người chơi vui vẻ như đánh team, solo ở level thấp thì cũng đông đông thôi
    - Số người đánh khá khá thì quá ít, được khoảng mười mấy người mà đặc biệt mọi người để ý thì sẽ thấy đa số là mấy người chơi từ sc1 warcraft 3 là chủ yếu. Được vài em như Hunter CuongP hình như mới chơi
    Cộng đồng mà mấy chục người chơi thường xuyên hay 1-2-300 người chơi không thường xuyên như Mashix nói thì là quá yếu chứ gì nữa.

2. Chính vì lý do như vậy nên tổ chức giải đánh LAN ở HCM như Coldboy làm thất bại là chắc chắn. Quận 9 Gaming cũng đã tổ chức giải đánh LAN rồi, kết quả cũng rất chán, vài người tham dự rồi sau đó dẹp không tổ chức nữa. Vậy nên mọi người đừng có ở đó mà chê bai. Q9 có sẵn Bosser Hlove,... rồi còn làm không được. Mọi người nên thông cảm chứ đừng ở đó mà chỉ trích.

Ở đây mình thấy Squall tổ chức giải tốt, Coldboy tổ chức giải kém. Cái đó rõ ràng, nhưng cả 2 đều có ý tốt, tại sao Squall lại đi chỉ trích Coldboy, nó 1 thân 1 mình làm, sai sót là bình thường. Còn chuyện quảng cáo hay bắt ép mua đồ TT gì rõ ràng Coldboy nó đã giải thích đầy đủ. Ai hiểu biết cũng dễ dàng bỏ qua.

Riêng mình nếu Coldboy tổ chức giải mà mình tham gia được với các anh Hạnh còm hay Bosser gì thì mình sẵn sàng tham gia.

3. Squall tranh luận trên mạng mà đem chuyện cá nhân học hành của Coldboy ra nói là quá sức sai, mỗi người có một cách sống riêng, Squall đừng cho là mình là du học ở Anh, làm ở Sing lương mấy ngàn là Squall nói gì cũng được. Trong đám chơi game này mà đem học vấn của người ta ra sỉ nhục thì đúng là vãi đái.

4. Mục đích của Coldboy chỉ đơn giản: Quảng cáo TT + Tổ chức giải game SC2 nho nhỏ. Nó làm không tốt, mọi người phản ánh, nó đã xin lỗi rồi, tại sao cứ tiếp tục công kích nó. Giờ nó tổ chức giải lần 2, thích thì tham gia, không thì thôi. Vậy mà lại tiếp tục lôi nó ra chê bai. Hỏi coi nó có tức không, có vậy nó mới điên tiết nói cộng đồng yếu này kia, nó không cần cộng đồng.
    Một con chuột mua xải 4-5 năm, cộng đồng 300 người như Mashix nói có mấy chục người xài chuột 1 triệu? Mấy chục người đó mua rồi xài 4-5 năm thì thằng Coldboy nó bán cho ai? Mà nó nói vậy cũng tại tất cả bay vô ép nó thôi.

10. IntoTh3Rainbow

IntoTh3Rainbow ~vkRainbow~ Moderator

Hoanh nghênh ý kiến thẳng thắn của 1 người ngoài cuộc như bạn, tuy nhiên có 1 số vấn đề mình muốn làm rõ hơn:

Xin đọc kĩ lại phần 1 và phần 2 ở bài đầu của mình, cộng đồng War3 Melee cũng như SC2, nature của game chiến thuật là vậy, chưa kể SC2 mới ra dc 1 năm, và tiền bỏ ra để chơi ko phải là thấp, không thể kiếm nhiều người chơi như DotA hay CS1.6 được.

Nếu so sánh vào số lượng mà bảo cộng đồng chơi SC2 yếu là sai lầm, đơn cử chắc chắn 1 điều là cộng đồng SC2 ở VN mạnh ngang ngửa (hoặc thậm chí hơn) các nước trong khu vực như Singapore, Malaysia, Philippines hay Thái Lan.

Còn so sánh về chất lượng, bạn bảo số người chơi kha khá quá ít thì khá sai lầm. Đọc kĩ list #1 của mình, cộng đồng SC2 nội ở Gamevn và Teamvk có ít nhất 20 người top 2% của thế giới (chưa kể GrandMaster, tính ra chắc dc tầm 0.2%?), như vậy không thể xem là rất yếu hay chỉ "kha khá" như bạn nói được.
    Còn cá nhân, Thuốc Lào có lần hạ gục vô địch Singapore BO3 1 cách thuyết phục, bosser 2 lần vô địch SEA Community Open,squall có lần kill team Phillipines (trong đó có Zendex, Jabito - khoe tí :D) trong 1 trận clanwar với teamVK.
    Và Thuốc Lào mới đây bị hạ dễ dàng bởi Hunterxxx 2-0, Bosser thì thua iPawn dễ dàng 2-0, squall cũng chả hơn gì, thọt đơn giản trước Adios 2-0 trong giải vkopen#2 vừa rồi. Sơ sơ cũng đủ hiểu là VN hiện nay có rất nhiều cá nhân rất mạnh chứ ko phải "kha khá" như bạn nói.

Btw, SC2 là game nối dõi của SC1 và War3, cộng đồng ko từ 2 game kia lên chứ game gì :P, chả lẽ dân DotA hay CS1.6 nhảy qua :P. Thế giới cũng vậy thôi :)

Thứ nhất là Squall không hề đứng ra tổ chức 1 giải nào cả. Giải VKOpen là do 1 số người chủ chốt của TeamVK tổ chức, trong đó công to nhất thuộc về anh Mashix, Teexxx (DD), Cheeser, Adios, iPawn, NauT...
    Squall ko hề có 1 công cán gì trong này cả. Có thì dọn dẹp lại box SC2, đưa lên mục chú ý + góp ý kiến lung tung thôi.

Thứ hai là squall không hề chỉ trích Coldboy tổ chức giải kém. Cái vấn đề ở đây mọi ng đều thấy dc là thái độ không tôn trọng cộng đồng SC2 của Coldboy, 1 người chịu trách nhiệm của Tt Esport. Thái độ như thế nào thì mọi ng có thể thấy dc từ khâu tổ chức giải, điều lệ giải, đến cách nói chuyện ở đây. Cái này ai cũng thấy, đọc bất cứ bài nào cũng thấy mọi người nói. Xin phép ko cần phải nhắc lại hay dẫn chứng ra nữa.

Thứ ba, sai sót ai cũng có, nhưng biết nhận, biết sửa chữa mới là quan trọng. Hãy xem thái độ từ phía Tt Esport, 1 lần nữa, chắc ko cần quote lại cũng thấy dc là chẳng nhận bất cứ 1 sai sót gì, nhưng quay ra xem thường, chê trách cộng đồng SC2?

Cái này về vấn đề cá nhân rồi, nhưng cũng xin bàn thêm 1 lần để dc phép chốt luôn.
    Xin bạn vui lòng đọc kĩ lại từ đầu topic này xem lời lẽ squall thế nào, lời lẽ coldboy thế nào nhé:
    Xem từ trước bài này mình viết bài nói chuyện với coldboy có 1 câu sỉ nhục cá nhân nào không nhé :).
    Note: câu gần cuối là nói cả cộng đồng SC2 chứ ko phải mình squall :).
    Nếu tranh luận đàng hoàng mà có thể dùng những từ như "to mồm", "cấm như cấm chó", "não này não kia", "đầu chưa mở ra đủ khôn".. thì khác gì Chí Phèo / đầu đường xó chợ nhỉ?
    Chẳng lẽ mình không được phép trả lời lại bằng 1 cái sự thật là học vấn của Coldboy chưa đủ để có thể nói những điều đó với mình?

Đã trả lời ở #2. Mong câu trả lời của mình dc thỏa đáng.

PS: bạn biết khá nhiều về Squall cũng như 1 vài người ở đây, hi vọng dc biết bạn là ai, để xưng hô cho đúng :)

11. IntoTh3Rainbow

Chính xác là ở SEA có 141,938 game thủ tất cả, (số liệu: www.sc2ranks.com) trong đó VN mình đếm sơ sơ có ít nhất 5 game thủ trong top 100.
    Như vậy là có ít nhất 5 người đứng trong tổng số 0.07% số người chơi SC2 của SEA :).

Có 1 điều chắc chắn là số người trong GM của VN sẽ còn cao hơn nữa trong 1 vài season sau, khi mà nội trong TeamVK đã có những game thủ như vkAdios / vkMashix / vkNauT/ vkiPawn, có thể đánh bại low GM 1 cách dễ dàng :P

12. Longvn1987

Longvn1987 Legend of Zelda

Squall thôi cứ phải thanh minh làm gì, như naz nói là đúng, cộng đồng SC2 ở Việt Nam so mặt bằng chung các game esport khác phải nói là rất yếu.
    Cứ cho 1 số cá nhân nổi bật, team giỏi như Squall nói đi, nhưng liệu thành tích đó có được tiếp tục duy tri trong 5 hay 10 năm nữa hay không. Điều này phụ thuộc vào tính phổ cập của game đến cộng đồng game thủ, như vậy chả có ai chơi thì lấy đâu ra truyền nhân cho lớp game thủ bây giờ. Mà bản thân này cũng chẳng phải lỗi do squall, game SC2 vốn chẳng phải thân thiện, khó crack, giá game cao, dung lượng, cấu hình cài khủng (ngay cả mình kiến nghị hàng game caotoc cài cái LAN SC2 mà mấy ổng còn chần chừ không làm vì có mấy ai chơi đâu)
    Có thể cộng đồng mạnh bây giờ, nhưng ở VN 5 hay 10 năm nữa có ai nhớ tới SC2 khi mà tần suất phát hành game ở thị trường VN quá dày,
    Cái thời Long còn đứng xem người ta chơi SC1 1 cách say mê ở tiệm net đã qua rồi, bây giờ người ta có nhiều sự lựa chọn hơn, không thích cái này thì làm cái khác.
    Cộng đồng đã không lớn mà còn flame nhau làm gì ? Thêm 1 sân chơi thì càng hay, Long cũng chẳng có mong ước to lớn gì, nhưng nếu ở các giải esport VN xuất hiện bandroll SC2 thì thật sung sướng đến khóc.
    Còn mấy giải Squall đưa ra thực chất mang tính nội bộ, ai không chui vào cái box này thì đố mà biết sự hiện diện của giải. Nói thật đừng buồn.
    Còn về tinh thần hòa nhập của gamer SC2 thì thật các bạn không được thân thiện với các bạn ngoại đạo lắm, nhìn vào box hỏi đáp thì cảm nhân được ngay
    Long cũng có chơi SC2 bản chính gốc, cũng chả đánh HC như các bạn nhưng cũng ước mong ít ra có ngày chat channel thấy người Việt mình nhiều hơn.

13. hunterxx

hunterxx The Warrior of Light

Việc tổ chức giải của CB là tốt, nhưng CB làm giải chẳng đến đâu vào đâu cả mà lại đổ lỗi tại cộng đồng SC2. Thời chờ đợi dài cổ, xin năn nỉ nhà tổ chức được tổ chức giải cho đã xưa lắm rồi, cộng đồng SC2 đều là những người rất đam mê với SC nên mới bỏ ~$59 ( hoặc nhiều hơn với bản SEA ) để mua game. Chúng tôi muốn được tham gia giải được tổ chức một cách nghiêm túc. Hiện giờ giải trên mạng không thiếu; lên SC2SEA có rất nhiều tournaments hàng tuần và mở ra cho tất cả các players. Còn giải SF, vKOPen tổ chức cho người VN vẫn mở ra đều đặn.

Vì thế chúng tôi có nhiều lựa chọn hơn trong việc chọn giải đấu mà mình sẽ tham gia. Bạn coldboy thật sai lầm khi nghĩ cộng đồng SC2 còn yếu, và chẳng có lợi gì khi tổ chức giải cho SC2 - chứng tỏ bạn không nghiêm túc khi tổ chức giải SC2. Nói thẳng là giải thất bại là do bạn không biết tính kỹ lưỡng và không nghiêm túc, chứ cộng đồng SC2không thờ ơ với bạn. Cộng đồng SC2 mà tôi biết đều là những người hết sức lịch sự và vui tính, chứ không chửi bậy, hack lung tung rồi bad manner như nhiều game thủ GO của VN. Bạn tổ chức giải mà đổ tại cộng đồng, chứng tỏ công tác tổ chức của bạn là kém

Starcraft 2 là một game RẤT tiềm năng, khi tôi chơi SC mặc dù nhiều người bạn không biết gì nhưng họ rất tò mò và đến xem tôi chơi và thấy rất thú vị với các tình huống của game. Các mô hình BarCraft thu hút rất nhiều người tham gia trên thế giới chứng tỏ sức ảnh hưởng của SC 2 là cực kỳ lớn. Còn với game CS tuy nhiều người tham gia nhưng từ thời Napoleon cởi truồng rồi, còn Starcraft thì còn rất trẻ và sẽ thu hút nhiều người xem "Giải đấu Starcraft 2 đầu tiên tại TPHCM" (nếu có? ); và dĩ nhiên là Thermaltake sẽ có dịp trình diễn phần cứng nhiều hơn.

Nếu giải tổ chức một cách nghiêm túc và đàng hoàng chắc chắn cộng đồng SC chúng tôi sẽ ủng hộ nhiệt liệt. Bạn tổ chức giải sơ sài lại còn đụng chạm đến cả một tập thể thì chịu khó bị ném gạch vậy.

%-(
    Sc2ranks không nắm đủ số lượng player đâu, còn rất nhiều player mà Sc2ranks chưa thống kê được. Bác thử test thử search vkipawn xem :)

Fun một chút về cộng đồng Starcraft thế giới, vào đây xem những comments mới nhất =)
    https://www.facebook.com/nestea

14. [CBT]Brian

[CBT]Brian Dragon Quest

TTe nó ko cần, thì bên này cũng vậy, nói chung là ko ai cần ai đâu, những ng chơi SC2 ở đây vì thật sự yêu game chứ ko phải vì đông ng việt hay ko, cũng ko phải vì đất nc này mạnh hay yếu về phone trào game Sc2 này. Nên có yêu game thì làm, và làm cho đàng hoàng... làm kiểu đó làm j??
    Sc2 ko ít ng chơi đâu dù so vs các game khác nó có phần lép vế, nhưng về khả năng phát triển thì chưa chắc những game khác có tiềm tàng như nó. Thị trường này thế giới đang dần khai thác, nhưng ko phải là cái kiểu chụp giựt của thằng TTe này! nói đc câu này thì tôi cũng chả mún cãi j với bạn =) vì thật lòng bạn quá coi thường SC2 rồi.

15. Nazgul_blr

Nazgul_blr Baldur's Gate Lão Làng GVN

-các bác kia đừng xuyên tạc ý của naz như thế @.@...
    -naz nói là số lượng gamer thì ít hơn mấy game kia, nhưng mà trình độ thì ngon hơn hẳn :-?.
    -naz mạnh miệng nói thẳng là lượng ng` chơi tốt SC2 tại VN là trên 50%, tốt ở đây tức là vào diamond, mà diamond hình như là top 5% thì phải :-?.
    -trình độ ng` chơi rất cao, nhưng số lượng thì ko nhiều =). Nếu mà nói mạnh hay yếu thì khó xác định lắm, ví dụ như Dota, đó là 1 cộng đồng mạnh - ở VN, và là vùng trũng - so với thế giới.
    -cộng đồng SC2 ở VN? Rất có tiềm năng nhưng ko thể phát triển nổi với điều kiện và con ng` ở VN, ở đây naz nói chung cả những ng` không chơi SC2 VÀ có chơi SC2 đấy. Bên cạnh đó:
    -người đầu tư họ ko quan tâm vấn đề này bác ạ, hết thịnh thì ng` ta lôi game khác về =), bây giờ esport nhiều lắm ko hiếm như ngày xưa.

-cái này bác Long nói đúng =). Tổ chức giải nội bộ thì chưa gọi là phát triển được =).

-nhưng naz đã đưa ra dự đoán của mình :D, cho đến lúc SC2 thế giới thoái trào thì ở VN cũng ko có giải SC2 đâu, vì rất nhiều lí do mà mình đã nêu ra ^^.
    -dự đoán thì là vậy nhưng mà có bác nào làm được điều kì diệu hay ko thì mình ko biết ^^.

16. IntoTh3Rainbow

@Longvn1987: hình như bạn dùng từ ko hợp lý lắm, mình có phải thanh minh cái gì ở đây đâu nhỉ :P, thanh minh là cho tội phạm, người làm sai trái, phải ra pháp luật phải đứng trc tòa biện báo cho hành động sai trái của mình mà :)

Còn về cộng đồng SC2VN, 1 lần nữa các bạn ai cũng hiểu dc game SC2 thì ở đâu cũng thế, số ng chơi SC2 ko thể so dc với số ng chơi DotA cũng như CS1.6, cái đó ko có gì để bàn cãi. Tuy nhiên, cộng đồng SC2 có mạnh hay không thì xin trả lời hộ cho mình 1 vài ví dụ và câu hỏi ở dưới đây:

1) Số người chơi bóng đá ở Việt Nam chắc chắn nhiều hơn số người chơi bóng đá ở Anh Quốc. Số người yêu bóng đá ở VN cũng hơn nhiều số ng yêu bóng đá của Anh. Điều đó ko phải bàn cãi nhiều :P nhưng liên đoàn bóng đá VN có mạnh hơn Anh Quốc không?
    Giải bóng đá của VN có chất lượng hơn Anh Quốc không?
    Xin trả lời luôn là chắc chắn là không, đơn giản là mình ko chuyên nghiệp bằng, cá nhân mình ko bằng 1 góc cá nhân, cầu thủ nước họ. Các giải đấu quốc tế ko có 1 danh hiệu nào cả, chả là gì so với Anh cả.

2) 2 năm gần đây, CS1.6 hay DotA có được 1 danh hiệu quốc tế nào không? CS 1.6 DotA nước nhà 2 năm gần đây ra thi đấu có thắng dc đội nào ko?
    So với SC2 thì thế nào?
    Đừng bảo các giải đấu online, các giải đấu mình liệt kê ở trên là ko đáng nói vì ko ai biết đến. Bạn ko biết đến ko có nghĩa là nó nhỏ.
    Giải Tgx 2011 là sự kiên game lớn hàng đầu Singapore cũng như Đông Nam Á, VN có 2 game thi đấu, DotA và SC2, team DotA dc coi là mạnh nhất của VN thua hết tất cả các trận đấu, bị loại từ vòng bảng, trong khi Thuốc Lào đánh bại cả nhà vô địch WCG 2011 Singapore: Nirvana?
    http://teamvk.net/2011/09/12/thuoc-lao-danh-bai-nha-vo-dich-wcg-singapore-nirvana/
    2 lần vô địch SEA Community Open của Bosser là nhỏ? Phải nói thẳng là cả SEA số ng vô địch 2 lần Community Open là đếm trên đầu ngón tay nhé.

3) Số người chơi CS1.6 hay DotA chuyên nghiệp có được bao nhiêu, cả VN có dc bao nhiêu team DotA CS1.6 chuyên nghiệp? Có bao nhiêu team, có bao nhiêu cá nhân có thể tự tin vỗ ngực đứng trong top 5% của thế giới?
    Cộng đồng DotA cũng như CS1.6 mình hiểu hơn rất nhiều người, vì chính mình đã từng tham gia những cộng đồng ấy, chơi game 1 cách chuyên nghiệp, teamwork, bài bản. Mình biết là so với cái con số khổng lồ những người chơi CS1.6 hay DotA đấy, thì số người chơi chuyên nghiệp, training, teamwork đều đặn ko là bao nhiêu cả :). Vấn nạn public /wallhack / map hack /rage quit các thứ rồi chửi bới nó nhan nhản như thế nào thì ai cũng biết :P

4) Chuyện 5-10 năm sau không ai nói dc tương lai cả. Cũng chả có ý nghĩa gì ở đây. SC1 đã tồn tại rất lâu đời ở VN, chả có cái lý gì SC2 lại ko làm dc.
    Ngoài ra, CS1.6 đã đi xuống rất rất nhiều so với 2 năm trước đó rồi, mình ko tin 5 năm nữa sẽ còn có nhiều team CS chuyên nghiệp như bây h :)

Btw, nếu có thắc mắc gì, bạn thử vào teamVK.net đặt câu hỏi xem thế nào ;)

@hunterxxx: số liệu đúng đó =) search vkipawn ko ra là vì ko có nick đó, cầu thủ ipawn có nick là ipawn, do đã mất 1 lần đổi tên nên ko đổi lại dc nữa =))

17. IntoTh3Rainbow

Anyway, 1 số bạn nhận xét cộng đồng SC2 ko cần đến nhà tài trợ, mình ko đồng ý chuyện này. Nhưng mình cũng ko đồng ý chuyện cộng đồng SC2 phải tôn nhà tài trợ lên làm ... cha mẹ.

Dù cho cộng đồng hay nhà tài trợ to hay nhỏ đến đâu thì cả 2 cũng cần đến nhau. Điều đó ko thể chối cãi được.
    Nhà tài trợ ko bỏ tiền ra quảng cáo, tài trợ giải đấu, để mọi ng có thể biết đến, thì cộng đồng ko phát triển mạnh được. Và ngược lại, cộng đồng ko phát triển, ko ai mua hàng của nhà tài trợ thì nhà tài trợ cũng thất bại.

Nhưng cần đến nhau như thế nào mới là quan trọng. Đồng ý là có giải SC2 thì tốt hơn là ko có giải, cái đó con nít cũng biết. Nhưng giải đấu như thế nào? Nhà tài trợ có trách nhiệm gì?
    Thử hỏi, từ bé đến lớn, có bao h bạn thấy có 1 giải đấu game nào mà bạn thấy game thủ phải mua hàng của nhà tài trợ mới được đấu, thi đấu game phải xài gear của nhà tài trợ không?

Nói chuyện thời xưa 1 chút (cho những bạn muốn biết thêm về lịch sử nền SC ở VN:
    Cái thời 2004, cái thời SC mới phát triển ở VN đã có nhiều giải đấu ngon hơn giải TT esport tổ chức nhiều rồi, chưa nói là cách đây 7 năm trời thì cái nền công nghiệp game nó là hạt cát so với bây h.
    Cái thời đấy, SC có phát triển dc là nhờ những giải đấu online gamevn ban đầu, nhờ những người như anh Teddy Thành, có thể bỏ tiền túi, bỏ việc kinh doanh tiệm net Game Pro (Pro nhất thời bấy h) để tài trợ hoàn toàn cho clan DVN (bước đầu tiên của nền SC HCM), rồi sau đó là liên tục những giải Tèo vào Hạ, Tèo Mừng Xuân. Giải thưởng ko bao nhiêu cả, nhưng free sign up hoàn toàn, free tiền máy móc hoàn toàn từ đầu đến cuối với mục đích xây dựng nền SC ở VN.
    Tuy ít người, tuy những giải đấu rất nhỏ như thế, nhưng nhờ người làm giải, nhà tài trợ chân thành, tận tâm như thế thì cái nền SC mới phát triển dc. Nền SC có phát triền là nhờ những điều đó, chứ ko phải là nhờ những nhà tài trợ mà bắt game thủ mua sản phẩm của mình mới được đấu.

Cái này thì là vấn đề cá nhân:
    1 vài bạn còn pm hỏi mình: tại sao squall lại gay gắt phản đối ngay từ đầu như thế, có hiềm khích này nọ với Coldboy từ xưa à?

Xin thưa là:

1) Squall và Coldboy ngày xưa là 1 trong những người đi đầu của nền SC ở VN, cùng 3 ng bạn nữa lập ra clan DVN là clan SC đầu tiên ở VN thời bấy giờ. Gắn bó với nhau ở DVN nhiều năm liền. Hè vừa rồi về VN chơi thấy nhau vẫn chào và hỏi chuyện bình thường.

2) Squall chả có cái lợi lộc gì để khi gay gắt phản đối Coldboy cả.
    Giải teamVK ko phải do Squall làm ra, mình chỉ là thành viên teamVK. Và teamVK lập ra cũng chẳng có 1 cái lợi gì cả. Nếu ko muốn nói là tiền tổ chức giải, hosting, domain, giải thưởng đều là tiền túi của thành viên teamVK.

Cái vấn đề mà squall muốn nói là việc nhà tài trợ coi mình là cha mẹ, bề trên như thế là hoàn toàn sai.
    Chưa cần có nhà tài trợ, cộng đồng game thủ đã có khả năng tổ chức giải đấu tốt hơn nhà tài trợ đang tổ chức nhiều (ví dụ rõ ràng là giải VKOPEN #1, #2 so với "giải" tt esport lần 1?) Vì thế, chẳng việc gì mà SC gamer phải nhịn ăn nhịn đói mua hàng của nhà tài trợ để dc tham gia giải chính, rồi tham gia giải phải đánh bằng gear của nhà tài trợ (như bù nhìn quảng cáo không công?), hay dù có giải đấu shitty đến mấy cũng phải năn nỉ nhà tài trợ lập ra? Thử hỏi như thế thì có được lợi ích gì cho cộng đồng SC2?

Anyway, viết cũng nhiều rồi, xin dc chốt lại 1 câu cuối: cái mình muốn từ đầu đến cuối là nhà tài trợ phải biết tôn trọng cộng đồng, 1 điều mà rõ ràng TT esport chưa làm dc đối với cộng đồng SC2 VN :)

18. Longvn1987

Sorry Squall, mình nêu ý kiến có chút thiếu sót.
    Điều mình lo lắng là liệu có duy trì một cộng đồng SC2 ổn định và phát triển hay không.
    Tìm ra và đào tạo lớp sau mới là quan trọng, SC2 gặp sự cạnh tranh từ các game khác nên tính phổ biến không cao ở Việt Nam.
    SC2 thì tất nhiên là không chết nhưng ở Việt Nam thì chưa biết chắc, nhưng liệu 5 năm sẽ có cá nhân kiệt xuất như thuốc lào hay team VK liệu còn đủ tuổi, đam mê để duy trì ??
    Mặt khác dù có ladder, game thủ Việt có đạt thứ hạng cao, nhưng người bình thường mấy ai biết và quan tâm ? Trong khi điều cần thiết, động lực của game thủ còn là danh vọng và sự nổi tiếng. Nếu SC2 không vào esport VN thi đấu thì thành tích của các bạn khó được nhiều người biết đến, như vậy làm cho những người chuẩn bị bước vào con đường chuyên nghiệp cảm thấy nản lòng.
    Bản thân cũng share acc cho 1 người mình thấy rất tiềm năng chơi HC nhưng trong lòng vẫn lăn tăn...Mình thấy dự đoán của Naz là hợp lý.

19. IntoTh3Rainbow

điều bạn nói là đúng, nhưng cái chính là nó ko chỉ đúng với SC2, mà đúng với cả nền ESport VN. ESport ở VN là như vậy, ESport ko thể xem như 1 nền thể thao chuyên nghiệp được. Đã ESport ở VN là đồng nghĩa với việc: trừ mình ra ko ai biết đến mình cả. Giải DotA thì chỉ dân DotA biết đến, giải CS thì chỉ dân CS biết đến, giải VKOPEN thì chỉ dân StarCraft 2 biết đến :P.
    Ko đâu xa khác, nội gia đình mình vẫn cực kì ghét chuyện mình chơi game, xem nó như thứ vô bổ trẻ con.
    Thậm chí bạn Coldboy mang tiếng theo ESport bao năm rồi cũng có thể nhận xét mình suốt ngày rảnh rỗi chơi game còn gì. Ngay cả người làm về game mà cũng có thể nhận xét như thế thì mình ko hi vọng gì ở những người khác, ở VN này được.

SC hay SC2 hay CS1.6 hay DotA thì từ đầu dến cuối cũng chỉ là tự phát mà thôi. Go Pro thật sự cũng chỉ là Semi Pro, có thắng giải có dc ít tiền nhưng đó ko phải là nguồn thu nhập chính, nghề đó không được xã hội công nhận thì không bao h được gọi là game thủ chuyên nghiệp được.
    Nhưng mà dù sao đi nữa, dù nhỏ bé đến mấy thì chưa bao h mình thấy bất kì cộng đồng nào phải tôn "nhà tài trợ" lên làm cha mẹ, phải mua gear của nhà tài trợ, dùng gear của nhà tài trợ để đấu giải, chẳng khác gì làm ma-nơ-canh hay các em gái PR cho nhà tài trợ cả :)

20. Longvn1987

Uhm, thật sự thì cộng đồng esport mình cần phải có người như bác Kiên bên HN ACB, cái chính là tinh thần esport chứ không phải vì lệ thuộc này kia vào Nhà tài trợ.
    Đến lúc đó thì may ra esport không chỉ SC2 nói riêng mà các môn khác nói chung mới so sánh mới thế giới được. Mà như Long để ý thì esport dù gì VN dễ bắt kịp và đạt được thứ hạng cao trên TG hơn là những môn như bóng đá, bóng chuyền... vì không cần quy mô đầu tư quá khủng khiếp.
    Nhưng lúc này lại quay về quan điểm người VN về game như Squall nói "Ai rỗi hơi đầu tư cho mấy thằng ngồi chơi game =))"

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.