Cửu Đại Phái trong TLBB. Giới thiệu, đánh giá và hướng dẫn build

Thảo luận trong 'Thiên Long Bát Bộ' bắt đầu bởi ThanhQuynh, 26/3/08.

1. thangvx102

thangvx102 C O N T R A Lão Làng GVN

Sẵn đây cho mình hỏi luôn cách build đồ Tinh túc 9x ::(

2. ThanhQuynh

ThanhQuynh TLong Đệ Nhất Thiện Nhân

Các phổ biến nhất: Full TT 9x + full VD 9x.

Full TT gồm: Vũ Khí (thần khí) + áo + hộ uyển + giày + thắt lưng + hạng liên.

Và full VD: Bao tay + Nhẫn + Hộ Phù + Mũ.

Còn 1 nhẫn 1 hộ phù 1 vá hộ kiên bạn có thể đi theo 2 đường sau:

1- Hộ Kiên + Nhẫn TT 8x lấy thêm 32 thể lực.

2- Nhẫn + Hộ Phù NM 9x lấy thêm dòng Nội Thủ và 1 lượng khí ko nhỏ để bớt phải xài Kinh Mạch Nghịch Hành.

Đường 1 phổ biến hơn.

3. windrunned

windrunned Youtube Master Race

Mình góp tí ý kiến cho phái tiêu dao nhé , bản thân wind đã từng chơi 3 acc tiêu dao , ở 3 sv , đây là ý kiến dành cho PK 1 đối 1 có cắn máu và dùng pet , tí nữa tính đến PK hội đồng sau nhé

Mình thấy mọi ng dùng pet , ít ai dùng skill AOE theo môn phái cả , vd : Thiên Sơn lợi hại cái tàng hình , sao ko dùng pet cao ngụy trang , tàng hình đánh úp , pet trung trực , cao nội lực , cao thế sát , cao phá triền , và cái còn lại nên là cao thuấn ảnh hoặc cao thức phá <= đây là ý kiến riêng , lấn sân phái thiên sơn 1 tí.Còn phái tiêu dao , đã xác nhận là sống nhờ hiệu ứng skill , và điểm mạnh là bẫy , tại sao ko dùng pet cao phụ thân , có 2 lý do : một là có thời gian bẫy và hồi skill kinh khủng nhất của tiêu dao " khê sơn hành lữ " nếu hit đầu tiên ko có hiệu ứng double dame , hạn chế dùng họa vị địa lao , vì nó làm miễn dịch đối thủ và mất hết hiệu ứng mình dày công " trù ếm " .... hai nữa là có thời gian mà vù đi nếu ko đánh lại , hoặc chí ít là để ăn máu #28

Còn về ngọc ngà châu báu , wind đồng ý với chủ topic về cách ép ngọc , nhưng đừng nên chú trọng quá về thể lực , có 3 lý do , 1 là phải tranh thủ hiệu ứng của " khê sơn hành lữ " mà kết thúc đối thủ => nên có tí dame , 2 là vấn đề mana để spam skill , bí tịch , tâm pháp 70 , nhai chẵn 1k mana , nếu chú trọng quá về độ trâu thì mana núi cũng ko đủ cho spam skill và lăng ba ( dùng nhiều nhất trong quá trình PK , hơn cả khê sơn hành lữ ) , còn 3 , đã chơi tiêu dao là phải chấp nhận chạy khi gần die ( trừ trường hợp câu đao ) , phái nội thì khó lòng chạy đc trong phạm vi gò bó của hội trường tỉ võ hoặc 1 map nào đó ( dĩ nhiên là với tùy phái đối thủ ) , còn phái ngoại , đã là tiêu dao pro thì ko bị đánh nhiều hit lắm đâu , cắn máu 1k8 cho 1 hit đánh là vô tư rồi.

Về đồ của tiêu dao , hiện giờ có 3 lựa chọn , 1 là mặc tinh túc , 2 là mặc đồ võ đang ( hiếm ng mặc tiêu dao , vì mặc vào quá mềm , ko đủ sức trụ lại khi đập với phái nội ) , 3 là mặc đồ đúc ... vấn đề này cũng có nhiều cái bất cập , đồ tinh túc thì lại thành tiêu dao trâu , ko giống với 1 tiêu dao lãng tử , PK trí tuệ , biết đánh biết lùi , lúc này chỉ còn biết tank . Đồ võ đang đc cái dame to , thân pháp nhiều => né tránh và chính xác cao theo , nhưng máu ít đi 1 tí , dựa vào hên xui ( khá giống với bản thân phái tiêu dao , đơn giản vì : đối thủ trúng khê sơn = khả năng win tăng lên 40 => 70% nếu 2 ng đều nhau về đồ và khả năng ) . Cuối cùng còn đồ đúc , đó là đồ đa dạng về mọi mặt , rất khủng hoảng về tinh thần cắn cạp chạy , nhưng muốn kiếm 1 bộ đồ chế ngon thì có 2 cách , 1 là ngốn 1 nùi thời gian vào mà ịt cái mớ nghề ngỗng , 2 là ngốn 1 nùi tiền vào mà dùng nguyên liệu để đúc , theo như kinh nghiệm nghe kể lại , thì muốn có 1 món đồ đúc vip , khoảng 5 => 7 sao , có 2 cách , 1 là hack , và bị pan nick như 1 số đồng chí chơi khôn để đc nổi tiếng , cách thứ 2 là thu gom nguyên liệu = vàng hoặc mở âm kim bảo sương ( đánh bài với admin ) cách thứ 1 , phí công cho 1 vài tuần nổi tiếng , cách thứ 2 vứt tiền vào mà ko chắc khả năng thành công cao lắm , căn bản là dùng nguyên liệu cấp cao , nhưng chưa chắc option đã như ý :)

P/S : đây chỉ là vài ý kiến của wind mà thôi , nếu có sai mong các bác chỉ bảo cho , hôm khác wind sẽ nói về các phái wind đã từng có acc và từng chơi , từng PK , từng tìm hiểu.... chính xác hơn sẽ là các phái : Thiên Sơn , Minh Giáo , Thiếu Lâm , Nga My , Võ Đang , Tinh Túc , Thiên Long và Cái Bang . Mong là đóng góp đc 1 tí cho anh em bà con cô bác và các đồng chí :)

4. o0nature0o

o0nature0o Mr & Ms Pac-Man

Mình đang thắc mắc về thông tin của ttptc. Cụ thể là những thông tin sau:

- ttptc là skill buff nhóm hay buff solo
    - nếu là buff nhóm thì range của ttptc là bao nhiêu m

Có 2 thông tin như vậy về ttptc mà mình thắc mắc. Nhờ anh em chỉ giúp hén. Vì ko có điều kiện nên mình post lên đây hỏi mong anh em thông cảm:D

5. DeNhjMong

DeNhjMong Youtube Master Race

TTPTC là skill buff 45 của NM khi bạn lên 45 bạn mua ở những người bán hàng hoặc đi săn hình như là con bos bên Thương Sơn ý
    -TTPTC là 1 skill buff làm nên tên tuổi cho NM cũng như hiệu ứng của nó với cái phái khác
    - TTPTC buff cho 1 mục tiêu bạn và dc tính theo tâm pháp quyển bí tịch bạn bao nhiu ( Ví dụ như tâm pháp quyển BT bạn là 65 thí bạn sẽ buf dc 9 % )

6. kophaithienthan

kophaithienthan TLong Đệ Tứ Thiện Nhân

Người nhà cả nên mình chỉnh chút xíu nha , :x:x:x
    Thanh tâm phổ thiện chú ko có hiệu ứng . Nếu có thì là hiệu ứng với Nm đang buff ( Thường bị người ta tìm ra và tiêu diệt trước , kèm theo câu chửii : Nhục, đứng buff hoài _Nm ko cho buff sống?)

Vấn đề thứ 2 : bạn hòan tòan đúng , mình bổ sung 1 tý tâm pháp của nm riêng thanh tâm phổ thiện chú, up lưng chừng thui, ko up số tròn . Ví dụ nha : với quyển 1 bạn phải up max tp hoặc bằng lv để đánh cờ và độ chính xác cao ) ví dụ lv của bạn 90 nha, bạn up lên 95 ko vấn đề gì. Riêng quyể thanh tâm bạn up làng nhàng tám mươi mấy thui , vì chủ số buf của nó

NGoài ra vần đề mana cũng là vấn đề mình quan tâm. TTPTC cát 1 s nhưng mana cũng hao tốn kinh khủng lém. Pé pet của mình mỗi lần bùf cho mình 16 000 mana nhưng khi war thì cũng chật vật dữ lắm . Vì chỉ số buff của TTPTC là phần trăm dựa vào máu người được buff . Nên khi train , wả, hay q mình phân đồng đội sang 2 dạng trên 40k máu và dưới 40k máu. Với dưới 40 k máu mình thường dùng hương xung , buff hơi lâu và phải tránh bị đánh. THỉnh thỏang xài kim châm độ kiếp, và thưồng xuyên dùng phãt quang

7. chickenegg

chickenegg Youtube Master Race

=(( mõi lần Q cùng pt có người máu 19-20k (8x) mình xài XHDK chúng nó bảo" NM cùi mày không có BT à nghèo thế chơi Nm làm gì"::( tp 85 buf dc 10% buf cho họ bằng TTPTC chỉ dc 1k9-2k máu mà tốn những 655mana trong khi buff bằng XHDK dc 3k5 máu mà tốn mân ít hơn hìn như 500 mấy thì phải. chả ai hiểu cho nổi khổ của NM.::(

8. tuanhuong38

tuanhuong38 Youtube Master Race

cho mình hoi tý mình là 1Mg 9x build theo đường thân pháp ,mặc 1 bộ tlam9x với 2 cái nhân phù cũng của thiếu lâm nữa, yêu dai và giày cái bang 9x, hạng liên và hộ uyển thiên long 9x,mình muốn full ngoc c4, đồ phòng thủ mình đã ép xogn, còn đồ tấn công với cái hang lien thi đang ko biết làm sao minh sẽ ép 7 vien hỏa công điêu trác, con 14 viên con dang băn khoăn, có người bao minh là ép 7 ngoại công vói 6 chính xác ko ép hội công trong khi đó phiên bản này chính xác và ne tránh la mờ mịt=((,va 1 nguời nữa bảo ép 5 ngoại công 2 chính xác và 6 hội công , gio minh không biết làm thế nào cả:((, Thanh Quỳnh và moi người gop ý cho mình để trở thanh MG Pk ,:),ah với cho mình hỏi nữa , mg dùng pét chiến hay pét hỗ trợ dame nên dùng thú ngoại hay pét nội là tốt nhất

9. ThanhQuynh

...Đồ mặc lung tung thế hơi kỳ nhưng cũng ko tệ. Muốn tham khảo ý kiến về đồ thì mình khuyên thế này:

Set Tlam 9x (Áo - Hộ Phù - Nhẫn - Bao Tay (hộ thủ) - Mũ - VK (hoặc thần khí thì tốt hơn) + 4 món Tlong 9x (Yêu đái - Hộ Uyển - Hạng Liên - Giày)

Còn dư 1 nhẫn + 1 hộ phù thì nên chọn TS là hiệu quả cao nhất. Hộ Kiên thì xài hàng chế.

Về khảm ngọc Công (vũ khí, hộ phù, nhẫn, hộ thủ) thì nên ép: Ngoại Công - Chính Xác - Thuộc Tính (đây là Hỏa Công la ổn nhất)

Còn vệ hội công ko nên ép vì bản thân cách mặc đồ trên đã magn lại 1 lượng hội công ko nhỏ chưa kể càng lên cao hội công càng giảm hiệu quả.

10. windrunned

thật ra , nói chính xác thì hội công rất cần thiết , nhưng căn bản là ko nên ép , lý do :
    1 - có tất cả 7 món ép đc hội công , trong đó có hạng liên , 6 món còn lại , theo cách gọi của Wind là đồ công : vũ khí , hộ uyển , 2 nhẫn và 2 hộ fù . Hạng liên , trc đây thì nên ép : nội ( ngoại ) công , thể lực , né tránh ( hoặc chính xác ) - với fiên bản có ngọc thuộc tính thuần tịnh thì theo Wind , nên ép ngọc thuộc tính . 6 món đồ công thì nên ép : nội ( ngoại ) công , dame thuộc tính ( băng hỏa độc huyền , dĩ nhiên là thuần tịnh ) , chính xác .

2 - Bản thân việc ép hội công sẽ đem đến cho bạn 1 sự " lỗ lã " khá là trầm trọng . lý do đơn giản là thay = ngọc thuộc tính sẽ bảo đảm 1 dame căn bản khá là to , và ko fụ thuộc vào sự hên xui của Crittical .

3 - Thường thì khi build điểm tiềm năng , 80% các fái sẽ build max thân fáp , còn lại là max thể lực hoặc " con lai " . Nếu build max thân fáp , các bạn cũng đã có 1 lượng hội công khá là kinh .

P/S : điển hình là acc tiu dao của Wind , lv 78 ko có ngọc thân fáp or hội công , nhưng hội công của Wind đã là 57 ( chưa buff gì hết ) tức là sêm sêm cái bang 9x hơi cùi chùi ~.~!

11. tranhung123

tranhung123 Youtube Master Race

Hjx hjx mình khuyên bạn đừng ép ngọc hội công nhé ,ép vào là 1 sai lầm đấy . Vì bây h người ta dùng pet trung thực trác việt ,toàn mỹ rất nhiều .Trong lôi đài thì mình không biết chứ đánh nhau ở ngoài pet TT hấp thụ hết ,càng hội công cao nó hấp thụ càng điên . Trước mình cũng chơi MG rồi , theo mình nên ép ưu tiên Hỏa công , Ngoại công ,chính xác ,né tránh ,ngoại nội thủ cho tốt . ^^ còn về pet thì mình thấy MG nên chơi các loại pet sau :
    1) Pet train thì nên dùng pet nội . Trước mình cũng định chơi pet train ngoại nhưng mình tính điểm dame không cao bằng pet train nội nếu cùng tư chất .
    2) Về pet dũng mãnh thì nên làm 1 con ngựa trác việt hay toàn mỹ dũng mãnh ép CMK,CPT,CLK,CTH,Man Lực ... là tốt nhất tùy theo cách xếp kill và thứ tự xếp skill của bạn.
    3) Pet Trung Thực Ngoại tốt nhất nên làm 1 con pet Toàn Mỹ . Có các skill CNT, CTS,CNL..^^
    4) 1 pet huyết tế bình thường không cần cao lắm đủ buff mana là đủ rồi
    5) 1 pet CCS càng ngon càng tốt =))=)) .
    Ngoài ra bạn có thể thêm 1 chú pet Cẩn thận ( nội ) và pet nhát gan ( nội ) tùy điều kiện ;;);;);;);;) . Những cái trên là mình tham khảo thui ,tùy mỗi nhà mỗi cảnh mà

12. ghostlonely

ghostlonely Mario & Luigi

-- TD 78 max thân pháp mà hội công lên 57 ah?:-o thật sự ngạc nhiên, tôi sẽ hỏi lại về vấn đề này

13. bỉnhed

bỉnhed Youtube Master Race

skill cà sa phục ma công của thiếu lâm dùng để làm gì

14. tranhung123

Cà Sa Phục Ma Công : Tuyệt kỹ hàng đầu của Thiếu Lâm, là công phu đắc ý của Huyền Từ phương trượng. Sau khi sử dụng có thể gỡ bỏ trạng thái không tốt của mục tiêu bạn.
    Skill Ca sa phuc ma cong dùng gỡ bỏ trạng thái không tốt của mục tiêu giống như hành vi tẩu nhục của Nm gỡ bỏ trạng thái điểm huyệt đó .Đây là giả độc ,dính mù ...

15. ThanhQuynh

1 Thiên Sơn mặc Ngự Tứ 7x lv 72 Hội công cũng chỉ tầm 48-50 thôi gì mà khiếp thế??

16. bỉnhed

bỉnhed Youtube Master Race

làm thế nào để up ảnh lên diễn đàn các anh chj ơi
    :((:((:((

17. windrunned

Thật ra chỉ số hội công của Wind cao cũng ko có gì là lạ , Wind mặc 1 set , 13 món đồ chế cấp 8 ít nhất là 3 sao , và nhiều nhất là 6 sao ( lv 72 => 78 tùy món ) . Món nào cũng có thân pháp , hội công .... Các món trên đều là đúc dạng truyền thống , ít nhất cũng là cái yêu đái 4 sao , 5 opt , còn lại toàn bộ là 6 và 7 opt ( 6 opt hơi bị hiếm ^^ ) .
    Chỉ số của nhân vật còn phụ thuộc vào đồ mặc và tâm pháp nữa . Tâm pháp các quyển của Wind , cả bí tịch : 83 83 83 83 83 83 78

18. tranhung123

Có cái dòng chèn ảnh ở phần nội dung mục trả lời nhanh đó ,cứ chép đường dẫn ảnh vào đó là được .Ảnh của bạn có thể lấy ở trang web nào đó hoặc photobucket của bạn chẳng hạn

19. ghostlonely

ghostlonely Mario & Luigi

-- xin thưa đây là TD chứ ko phải TS
    -- :-ss tại hạ bái phục, đồ thế này thì vip quá, chế đồ truyền thống mà ra thế này chắc mất nhiều thời gian lắm
    -- 1 món 7x 3 sao có dòng hội công chắc cũng tầm 3,4 d nhỉ?
    -- tưởng mặc full hoặc đồ linh tinh mà thế thì thua, chứ đồ chế vip thế thì ^:)^

20. tranhung123

Nhiều khi chế đồ theo cách truyền thống vừa rẻ lại vừa ngon chả thua gì đồ chế bằng tinh thiết ,vải bông ấy chứ .Hì ,mua vải bông cấp 3-4 vừa đắt mà chế chưa chắc đã theo đúng ý mình ,chưa chắc đã phải là đồ ngon .Còn vải bông cấp 1 mình thử thì toàn hàng lởm .Dòng cũng nhìu nhưng 2 sao ,cùi vãi .Thà chế theo cách thông thường nhanh hơn ,hì hì:-*