Đầu tư vào hệ máy nào để chơi game là hợp lý nhất hiện nay?

Thảo luận trong 'Đánh Giá | Cảm Nhận' bắt đầu bởi Leon Kenshin, 4/1/10.

?

Bạn sẽ đầu tư vào hệ máy nào nếu kinh phí cho phép?

1. Tiếp tục nâng cấp PC

32.6%
  2. Mua PC mới với cấu hình mạnh

31.5%
  3. X360 với disc game rẻ, phù hợp kinh phí

35.5%
  4. PS3, tuy game mắc nhưng mình thích hệ này vì quen từ PS2 rồi

28.6%
  5. PSP với đầu game phong phú và nhiều chức năng khác, giá cả hợp lý

13.3%
  6. Nintendo DS với cảm ứng và game nhẹ nhàng, chơi giải trí vui

5.5%
  7. Wii giá cả phải chăng, game rẻ, cảm ứng, chơi giải trí đông người rất thích hợp

5.7%
  8. PS2, mình chưa bao giờ có PS2 cả

4.2%
  9. iPhone, tiềm năng game hay sau này khá cao đây với chức năng cảm ứng đa điểm

6.0%
Multiple votes are allowed.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. S.W.A.T

S.W.A.T The Warrior of Light

game HOT trên console công nhận là nhiều thật, nhưng lại ko có mấy trò giữ chân người chơi lâu dc. DMC, NG, bayonetta, ACE COMBAT 6, god of war, những trò đại loại như vậy nhiều lắm là vài ngày là xong, có cố unlock bí mật cũng chẳng quá 1 tháng là ớn, dù rằng đó là những trò làm nên sự khác biệt giữa console và PC. Nhiều khi bật máy lên cũng chỉ biết bỏ FIFA, đánh nhau vô chơi chứ cũng chẳng muốn lôi mấy trò kể trên ra nhai lại. Dc có mấy trò rpg thì ngốn time người chơi nhiều nên cũng có thể rúc đầu vô đó lâu dài dc. Tui chơi trên console cũng mong muốn có 1 vài trò nào đó giữ chân mình lâu lâu dc, tiếc là...

phân tích ưu khuyết mà đưa cái lý do in đậm vô chi vậy trời =.=

2. Ice.Mage

Ice.Mage Mr & Ms Pac-Man

Con nhà nghèo nên chọn Xbox : X

3. voldemortanh

voldemortanh Youtube Master Race

nếu có tiền mình sẽ làm 1 bộ ps3. chỉ riêng seri GoW đã quá đủ làm lí do.

4. NaughtyEvil

NaughtyEvil Member vô giá trị GVN Dalit

Cả RE nữa bạn ơi :))

PS3 nổi đâu chỉ do mình cái GOW

5. anhtuan5

anhtuan5 Donkey Kong

Xbox 360,PS3 vì có nhiều game đỉnh,PC để chơi game online và làm những việc khác nhưng mình vẫn thích xbox nhất vì đỡ tốn kém.

6. c@rder.ver2

c@rder.ver2 Mr & Ms Pac-Man

Riêng cái khoản chơi game fps mà trên console thì em chịu.Chơi cứ như thằng bị cùi tay chơi game vậy.FPS chỉ có pc là trùm thôi:|

7. |-**Cutí**-|

|-**Cutí**-| Youtube Master Race

Đầu tư xbox và PC là hợp lý nhất, rẻ bền ngon, PC chuyên trị khoản RPG với FPS, Xbox thì action chặt chém phê lòi, và phiêư lưu nữa.

8. Lucifer1992

Lucifer1992 Youtube Master Race

Theo mình đầu tư xbox là hợp lý nhất , giá thành đĩa game cũng rẻ hơn rất nhiều so với ps3

9. Amon Amarth

Amon Amarth C O N T R A

Theo như tui hiểu ý của bạn là để giữ chân gamer lâu phải có Multi? Điều này thì các game console có đầy mà, như Halo nè, Uncharted 2 nè, Demon's Soul nè, Killzone 2 nè, MAG nè...

Ngoài ra còn cả mới game multi-plat dân console chơi online cũng rất đông như MW2, Bad Company 2... Đó là chưa kể hàng loạt game song đấu mà PC ko có như Tekken, DOA, Soul Calibur...

10. S.W.A.T

bạn nói cũng đúng, tuy nhiên ý mình lại ko phải vậy, mình ko đề cập đến multi.

ý mình muốn nói đến giá trị chơi lại ở mục chơi đơn( sorry, ghi ko rõ)

so sánh cái này ko biết là có hợp lý ko, nhưng mình thấy những game hash n slash như NG,GoW, DMC v.v.... công nhận rằng những trò đó là những kẻ chủ chốt đánh bóng cái mác console, nhưng thật sự thì nó cũng như nhạc thị trường, nghe 1 thời gian là ớn. Ko như những game như Diablog hay A-rpg, có rất rất rất nhiều bí mật cho người chơi khám phá.

ý mình là vậy.

Chỉnh sửa cuối: 20/4/10
  11. darktempler

darktempler Dragon Quest GameOver

trích "hình như xbox dù có xbox live nhưng ở VN ta ít ai chơi được phải không mấy anh ?? Vì toàn bản 25/dvd"
    ở VN có rất nhiều người chơi xbox live nhé,kể cả dùng đĩa hack(phải là đĩa burn chuẩn-25k như đĩa đúc thôi) lẫn đĩa gốc cũng có
    @theo mình nên đầu từ vào cả pc,ps3,xbox ;))

12. Amon Amarth

Amon Amarth C O N T R A

Bạn lại so sánh kỳ quặc nữa rồi, ai lại đi đem God of War, Ninja Gaiden, DMC... so sánh với Diablo bao giờ? 2 thể loại khác xa nhau mà?

Dòng game RPG thì đương nhiên độ lớn và số thứ cần khám phá nhiều gấp chục lần game hành động, và điều đó thì ko phân biệt hệ máy, game RPG ở đâu cũng vậy thôi. Mấy game JRPG chẳng hạn, có game nào mà thời lượng dưới 50-60 tiếng nếu mún khám phá hết side quest, side mission đâu.

Nói tóm lại, mục chơi đơn giữ chân người chơi lâu là do thể loại game và bản thân cái game ấy, chứ chả liên quan gì đến hệ máy cả.

13. akito1412

akito1412 T.E.T.Я.I.S

Bạn nói vậy là sai ròi, trên console game nhập vai là cực nhiều, chơi là ghiền ko dứt ra đc...nhất là mấy game của Nhật (trên PC ko bao giờ có những game này)
    Final Fantasy XIII, dòng Star Ocean, resonance of fate,Shin Megami Tensei: Persona (cái này có dating sim cực đỉnh),..... cực kỳ nhiều chơi hoài ko hết vì mới chơi xong game này đã ra game khác, trong khi mảng game này PC thì cực kỳ ít (ko nói đến mấy game online cùi bắp như võ lâm này nọ,...)
    CÒn mấy game A-rpg trên PC có thì Console cũng có hết như Dragon Age, Sacred 2, Risen.....

14. S.W.A.T

sao lại kì quặc nhỉ, mình chỉ đề cập đến việc những game h n sl(phổ biến trên console) so với những trò như Diablo(phổ biến trên PC) thì là giá trị chơi lại vd như bí mật game, hay thử thách, thậm chí là tính đến phần multi như bạn nói đi, thì là xanh ko bằng đỏ, chứ đâu phải mình lôi cái nào hay dở ra đâu mà kì quặc. =.=

với cả, mình cũng chỉ muốn nói tới những game HOT ở khoản chơi off thôi, bởi vậy mình mới nhắc đến những cái tên như DMC, NG, bayonetta, ACE COMBAT 6, god of war.

tóm lại, ý mình là, nếu như tính đến việc chôn chân vào 1 trò nào đó thật lâu, lâu ở đây ko phải là cỡ 2~3 tuần để fn 1 rpg nào đó, mà phải cỡ chừng gần 1 năm chẳng hạn( chỉ nói chơi off thôi nhé), thì mình sẽ để mắt đến PC, còn console, game ra thì chơi để thưởng thức, để biết dc hương vị mới chứ thật sự, ngồi từ ngày này tháng nọ trên console để chơi off chắc cũng chỉ có vài trò mình thích thôi thôi.

15. c@rder.ver2

c@rder.ver2 Mr & Ms Pac-Man

^thêm 1 cái nữa là pc dễ dùng cheat hơn=))

16. OAB

OAB Youtube Master Race

Yeah. PC 4 sure. Mấy hệ khác ghiền quá thì ra ngoài chơi. Không phải game nào mình cũng thích. ;;)

17. sasuke1212

sasuke1212 Samus Aran the Bounty Hunter

Hầu hết các game bác kể trên là J-RPG, thì thường trên console là chủ yếu, ít bao giờ trên PC (Nhưng giả lập PS2 trên PC dạo này khá ok rồi)
    Game RPG thì thường lúc nào cũng có sidequest, bí mật, và arc khác nữa để tăng giá trị chơi lại cả, vì thường ít bao giờ finish trong 1 lần đi như SMT: Persona thì ít bao giờ finish nguyên cả đống Social Link trong 1 lần đi cả ;))

Thậm chí có người chơi lại chỉ vì luyện lvl

Và W-RPG chứ chưa ai gọi là A-RPG cả :-??

Cheat thì game nào chả có, PC hay console cũng thế thôi

Mà chơi cheat thì còn gì hay nữa, trừ khi game quá khó như GTA thì ok

Cứ thử tưởng tượng chơi 1 trò gì như GOW III (lấy ví dụ thôi chứ ko có nhé) mà dùng cheat bất tử rồi đi từ đầu đến cuối game thì là vô đối chả còn thử thách, hứng thú gì nữa

Mình thì thật sự ko thích chơi game online, nhưng mà chữ cùi bắp thì ... nó chỉ là game online, đừng vơ cả nắm đũa như thế chứ

18. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

^: W-, J-, A- đều là các khái niệm phổ biến. Chưa nghe # không có, đừng chỉnh người khác nếu mình nắm vấn đề không chắc :))

Mà Cheat thì tôi cheat đầy ra, game nào bắt grind vớ vẩn cheat đựoc là dùng tuốt. Gần đây nhất có chú ME2, cheat tiền lên đỡ phải đi đào khoáng tốn tg =)

19. Amon Amarth

Amon Amarth C O N T R A

Game RPG cần 2,3 tuần để finish là game thuộc loại ngắn rồi đấy. Mà bạn nói thế nào chứ RPG trên console nhiều gấp mấy lần trên PC, PC chỉ đc 1 số game chặt chém ARPG như Diablo, Torchlight hay Titan Quest thôi, còn các RPG traditional như Dragon Age, Oblivion, Fallout 3, Mass Effect... đều có cả trên console. Đó là chưa kể cả mớ JRPG only-console nữa. Điển hình nhất hiện giờ là mọi người đang cày Resonance of Fate và FFXIII điên loạn, trong khi PC bữa giờ có game RPG nào ra hồn đâu, sau cái Dragon Age.

Hơn nữa console cũng ko hẳn là ko có game ARPG hay, điển hình như Demon's Soul với tính năng mạng rất độc đáo, dù chơi theo kiểu offline nhưng gamer có thể xen vào thế giới của nhau quậy nhau hay co-op tá lả.

20. Thật Tục Tĩu

Thật Tục Tĩu Donkey Kong Lão Làng GVN

Thực ra PC vẫn thích hơn, mình ko khoái tay cầm lắm :-? có Keyboard chơi cảm giác thích hơn ( trừ mỗi Pes và Fifa ra )

Mà sao mọi ng` quen chơi mấy trò bắn súng bằng tay cầm được nhỉ :-?

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.