[depplus] 'Án tử' những ca khúc nghi án đạo nhạc của Sơn Tùng M-TP

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi hoangJK, 10/6/14.

1. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Bảo thằng này là sáng tạo trong giới underground thì hóa ra là sỉ nhục giới underground vãi.

2. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Xin lỗi chứ tầm Dương Khắc Linh, Nguyễn Hải Phong, Nguyễn Đình Thanh Tâm... người ta ở đẳng cấp cao hơn thằng này nhiều. GATO nghe nó... hài hài :))

3. ShukoSP

ShukoSP C O N T R A

Ô ố ồ ồ ô xích lô, a á à à a bánh đa, u ú ù ù u xích đu
    Xin hỏi bạn ca sĩ dc nhắc đến trong topic này đã nổi tiếng = Chaien chưa mà chúng tôi phải ganh tị ?

4. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

"Good artists copy great artists steal"

Cực giỏi là biến của người khác thành của mình, ko ai nhận ra(hoặc ít người nhận ra), còn giỏi là sao chép. Cả hai đều là một phần của việc sáng tạo, thằng mtp đã ko đủ trình như vế sau mà chỉ là vế trước trở xuống(mượn nguyên beat) thế thì sao ko chấp nhận việc đấy là bình thường? Người ta ko thể tạo ra 1 cái mới từ không gì cả, mà phải từ những cái có trước, bắt chước hay sao chép là 1 phần trong đó.

Tóm lại ngoại trừ việc nó ko xin phép ra thì phải đồng ý việc nó sao chép là bình thường đúng ko? Vì sao chép là 1 phần của sáng tạo, chưa có khả năng sáng tạo mới phải sao chép. Không riêng nhạc VN mà nhạc thế giới ko thiếu trường hợp sao chép/ bắt chước/ mượn beat hay giai điệu của nhau mà ko xin phép, và bài hát vẫn nổi tiếng.

Quan trọng là tính thực tiễn, là đầu ra sau cùng là người nghe có chấp nhận bài hát ko. Người nghe nhạc chẳng quan tâm nó đạo hay ko đạo, bài hát hay thì nghe ko phải quan tâm hộ tác giả bị đạo.

5. alpenlibe

alpenlibe Donkey Kong

ko cần phải GATO nhưng 1 khi đã có dịp thì phải dìm cho tới bến , nhưng với cai showbitch vn này thì càng dìm thì càng phản tác dụng =]

6. thang_lau_ca

thang_lau_ca Lao Công Gamevn Lão Làng GVN

tóm lại là ăn cắp vẫn là ăn cắp , nếu nó mượn thì HT việc đ' gì phải tháo xuống , bởi vì tao mượn mà tao có ăn cắp đâu , cây ngay ko sợ đứng !

người nghe nhạc chứ ko phải trâu nghe nhạc đâu ! so sánh vãi nồi !

7. ShukoSP

ShukoSP C O N T R A

8. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Sai hoàn toàn! Sai 100%! Lạy chúa tôi! Lạy thánh ala...đanh và cây xi lanh........ :2cool_after_boom: ko còn gì để giải thích.

9. rockycome

rockycome Trym chiên vừa giòn vừa mềm! (Rất ngầu)

- Giỏi theo kiểu siêu đạo chích à :2cool_sexy_girl:
    - Ăn cắp mà kêu là sáng tạo à :2cool_sexy_girl:

10. tuan_hope 2

tuan_hope 2 SPARTAN John-117

Chắc tầm Micheal Jackson, Mozart, Beethoven...toàn copy nhạc...=))

11. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

Thế nào là đúng thế?
    Tham khảo từ nhiều nguồn:
    [spoil]
    http://www.benshoemate.com/2012/08/02/what-does-it-mean-good-artists-copy-great-artists-steal/
    https://answers.yahoo.com/question/index?qid=20100123160859AASb4Sf
    http://naldzgraphics.net/design-2/drawing-the-line-inspiration-or-plagiarism/
    http://discuss.fogcreek.com/joelonsoftware5/default.asp?cmd=show&ixPost=160508[/spoil]

12. H@l0

H@l0 Fire in the hole!

Ưng Hoàng Phúc ngày xưa cả cái Vol 1 nổi lềnh bềnh vài năm chứ chả phải mấy tháng cơ mà =))

Nhưng mà lúc nào lên hát anh ý cũng chào mời ngay đây là bài hát nhạc sĩ xyz viết lời Việt được Phúc trình bày nên dek ai ghét :">

^: nói đơn giản cho dễ nghe nhé. Bây giờ cậu Việt hoá cái Photoshop ko xin phép xong đem bán xem có bị kiện chết mẹ ra ko, có được ai đánh giá là sáng tạo ko

Chỉnh sửa cuối: 11/6/14
  13. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Cực giỏi là biến của người khác thành của mình.. thêm câu ko ai nhận ra hoặc ít người nhận ra.. tức là vẫn mang hơi hướng ăn cắp nhưng ở trình độ cao hả? tư tưởng lệch lạc hoàn toàn.
    Về nghệ thuật thì nó hơi trừu tượng khó giải thích cho những người ngoại đạo.. chả biết nói thế nào cho cậu hiểu (hoặc cố tình ko hiểu)
    Trên kia tiện tên Tuấn hốp có nhắc tới Mozart và Beethoven. Mình đành nói luôn vậy.
    Âm nhạc của 2 lão đều là trường phải cổ điển viên (cả trường phái này có đúng 3 ông thôi). Mozart là tiền bối, Beethoven là hậu bối. Gọi beethoven là học trò của Mozart cũng ko sai. Beethoven học theo mozart nhưng tự phát triển được âm nhạc của mình, đưa cổ điển Viên lên "đỉnh" của nó. Cùng trường phái cả nhưng nhạc Beethoven là beethoven, Mozart là Mozart.. 2 phong cách khác nhau hoàn toàn. Ko có chuyện ông B chôm 1 câu của ông M mà ko ai biết hoặc ít người biết, ko có cái chuyện bài này của ông B giông giống đoạn kia của ông M. Cái đấy gọi là "biến của người ta thành của mình" đấy chứ ko phải đi chôm mà ko ai biết thì tức là "biến cái của người ta thành của mình" đâu.
    Trường hợp thằng Sơn Tùng, VD nó nghe beat Hàn hay thì nó có thể học tập... tự làm 1 cái beat tương tự có thể khác đi chút chút hoặc pha chút cá nhân của nó vào thì cũng gọi là bước đầu "học tập". Dần dần nó làm thế nhiều thì tự khắc phần "cá nhân" nó lớn dần.. phần "bắt chước" giảm dần... sau 1 thời gian thì sẽ làm ra những beat chẳng kém gì Hàn mà lại đậm phong cách cá nhân của nó, cái đó gọi là "biến cái người ta thành của mình"
    Còn đằng này nó giữ nguyên beat... thì là ĂN CẮP.

ý sau:
    "Còn giỏi là đi sao chép"???? Cái này là cậu tự nghĩ ra à? Mình thì nghĩ "ăn cắp là đi sao chép"

14. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

Lan man quá. Tóm lại:
    - Chưa cắt nghĩa dc câu của Picasso đúng ko?
    - Không có dẫn chứng tham khảo, vậy dựa vào đâu cho là mình đúng còn người khác là sai?
    - Trường hợp này ko nói riêng lĩnh vực nào cả mà bất cứ lĩnh vực cần sáng tạo và sao chép, chả liên quan gì mà áp đặt "nghệ thuật trừu tượng với người ngoại đạo"?? Picasso là họa sĩ chứ ko phải nhạc sĩ nhé
    Cho hỏi khác ý của mình ở chỗ nào thế? Hay đọc câu đầu rồi cmt luôn?
    Tóm lại phải thống nhất mấy ý sau:
    - Good artist: họa sĩ "giỏi", thợ lành nghề thì chỉ đủ khả năng sao chép bắt chước. Great artist: cực giỏi, nghĩa đen: ăn cắp, nghĩa bóng:biến cái của người khác thành của mình(ý tưởng). Take credit và ko ai nhận ra(hoặc ít ai nhận ra) ý tưởng này đã dc tham khảo cụ thể ở đâu.

- mtp nó ko phải là vế sau, nó chỉ là "thợ lành nghề" vế trc, nhưng sao chép bắt chước cũng là 1 công đoạn của sáng tạo. Không một ai có thể tạo ra 1 cái mới từ không gì cả, tất cả phải từ những cái có trước, qua nhiều hình thức khác nhau. Vậy ngoại trừ việc nó ko xin phép tác giả hay đề tên, thì gọi nó là thằng đạo nhạc, việc nó sao chép của người khác để sáng tạo có gì để lên án?

15. thang_lau_ca

thang_lau_ca Lao Công Gamevn Lão Làng GVN

^
    ^ thầy giáo hay quá , nói vậy mà nó ko hiểu thì thầy đúc đ*t nó đi thầy !

16. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

1. thứ nhất, hội họa là 1 môn nghệ thuật, tớ nói nghệ thuật trừu tượng chả sai đâu :))
    Tớ cũng dẫn chứng đầy đủ thế nào là "biến của người ta thành của mình" rồi đấy, cậu ko hiểu thì tớ chịu.
    Tiếp, việc dẫn chứng thằng Tùng, tớ đang nói riêng về phần BEAT nhé. Vì bản thân phần BEAT đó được coi như 1 tác phẩm hoàn chỉnh của người phối khí rồi.Về phần BEAT thì nó bê nguyên chứ có thêm bớt gì đâu mà bảo là "sáng tạo" hơn nữa, nó làm 1,2 bài xong thôi tự phát triển thì ok.. cũng coi như là học tập và tiến bộ. Đằng này bài nào cũng 1 kiểu chôm. SÁNG TẠO ở khoản nào?
    2. Cái vế sau của cậu ý, nên dành cho mấy họa sĩ ở phố Nguyễn Thái Học. Tức là người ta vẽ giỏi nhưng ko có đề tài hoặc ko có phong cách để bật hẳn lên nên đi copy tranh của người khác rồi bán (tất nhiên người ta đề rõ tranh gốc của ai). Người ta gọi đó là "thợ vẽ". Đấy! Đấy gọi là sao chép, bắt chước.
    Còn thằng họa sĩ vác nguyên 1 bức hình của người khác về, tẩy xóa bớt vài chỗ rồi mình vẽ đè lên xong tự nhận của mình tất thì gọi là ĂN CẮP.
    3. "Ko ai tạo ra 1 cái mới từ ko gì cả" câu này áp dụng cho 1 cái gì đó quá lớn lao thì nghe còn xuôi. Chứ nghe áp dụng cho việc sáng tác 1 bài hát thì hơi bị.. đao to búa lớn và sáo rỗng, ngụy biện.

Hàng ngàn ca khúc khác đều được sáng tác từ con số 0. Tức là từ đầu người nhạc sĩ, ra nốt nhạc, rồi ra lời, ra hòa âm... tạo thành 1 bản nhạc (sheet) từ đó mới tạo ra beat của bài hát đó... rồi từ beat mới thu âm ca sĩ hát thành 1 ca khúc hoàn chỉnh.
    VD như Con Cò của Lưu Hà An, cái gì có đầu tiên? đó là lời, melody do lão tự sáng tác ra... rồi mới đến beat lão ý tự phối. Đấy, nguyên lý sáng tác 1 bài là như thế. Vậy thì nó từ cái gì ra? từ tâm hồn, từ trình độ của lão ý mà ra chứ chả phải từ 1 cái beat ất ơ nào đó mà lão nghĩ ra lời, melody của bài con cò.
    làm gì có chuyện cứ sáng tác 1 bài hát là phải có cái gì dựa dẫm vào để sáng tác, mà cụ thể ở đây là beat.
    Đơn giản thế thôi!

17. zitan181

zitan181 T.E.T.Я.I.S

Ý của bạn HoangJK có lẽ là dù anh có đạo beat nhưng anh vẫn bỏ công, bỏ sức ra làm lyrics, melody (có nghĩa là có sáng tạo), ko như cái bọn đạo nhạc khác bê nguyên si cả, chỉ thêm chút lời. Hàng cao cấp hơn ?!

18. M.O Clone

M.O Clone Donkey Kong GameOver

bạn hoangJK đừng múa rìu qua mắt thợ
    "ĂN CẮP" và "MƯỢN" chưa bao giờ bản chất là ngang hàng với "THỪA KẾ", nếu nó thiếu sự "CHO PHÉP", đó là nguyên tắc của sáng tạo chuyên nghiệp, bạn KO CÓ QUYỀN THỪA KẾ, CÔNG KHAI HAY HƯỞNG THÀNH QUẢ CỦA BẤT CỨ CÁI GÌ KO PHẢI CỦA BẠN, cho dù đó là cứu rỗi nhân loại! Nếu bạn muốn chôm, hãy chôm những cái ko ai chứng minh dc là của họ hoặc hãy xài chúng trong bóng tối.

19. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

ý của bạn HoangJK mình nghĩ là
    Beat ko quan trọng, chỉ là 1 phần của bài hát. Lấy về rồi sáng tạo thêm lời, melody hay cũng là 1 cách học tập, 1 cách sáng tạo
    Còn ý mình là
    Beat bản thân sinh ra nó gắn liền với 1 tác phẩm duy nhất, bản thân nó cũng là 1 tác phẩm nghệ thuật hoàn chỉnh.. cứ lấy đó ra khỏi cả khúc của nó và chế lời khác vào thì đã là mang tội. Lấy đi ko xin phép, rồi còn tự nhận của mình thì là ăn cắp. Ko cần quan tâm đến việc nó chế cái gì vào cái beat đó.

20. M.O Clone

M.O Clone Donkey Kong GameOver

xin nói thêm là lấy beat rồi thêm thắt, hát cho khác đi rồi up lên youtube tự sướng thì có cả tỉ đứa, thậm chí hay hơn bản gốc rất nhiều cũng ko thiếu, nhưng gan lớn như ST đem đi biểu diễn như tác phẩm của mình thì rất hiếm
    Chúng tôi khuyến khích sáng tạo từ anh, chúng tôi cho phép anh mượn tác phẩm của tôi để sáng tạo, để tôi dc thơm lây (kiểu như nghệ sĩ và fan) chứ ko phải để tiền vào túi anh, nếu có 1 đồng nào vào túi anh thì làm ơn đưa phí tác quyền, bản chất là vậy, biết điều thì đừng hiểu sai đi.