Đi tìm nhiều người cùng ý tưởng lớn để mua TS 1 lần nữa về VN

Thảo luận trong 'TS Online' bắt đầu bởi handsomevt, 21/9/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. conquest312

conquest312 Donkey Kong

Trước tiên, tôi xin ủng hộ về ý tưởng táo bạo và tuyệt vời của chủ topic. Vì tình yêu dành cho TS mà bạn đã nảy ra ý định mua TS về VN lần nữa và đã gửi thư cho CG.
    Về ý kiến của Chucnuxinh về game TS của CG khi CG bán cho nước khác thì thật sự có lẽ ông ấy đã nhằm. Lịch sử, văn hóa các nước trên thế giới có lẽ muốn biết cũng không khó lắm! Nhưng về ngôn ngữ thì không hề đơn giản. Tiếng Việt lại là 1 ngôn ngữ khó, các ngôn ngữ khác sẽ ra sao? Kêu CG dịch ra ngôn ngữ của mình rồi mới mua đó là điều hoàn toàn không có.
    Trước đây, khi còn là Mod của forumts, tôi có nghe 1 số thông tin về Version mới của TS khi nó được mua về Việt Nam. Chẳng hạn: khi mua 1 game về, AS sẽ tiến hành dịch thuật (có đội ngũ chuyên dịch thuật riêng, nếu bạn chơi nhiều game của AS thì bạn cũng sẽ dễ dàng nhận ra được phong cách của các dịch thuật viên này... :D), sau đó sẽ có 1 đội ngũ chuyên test 1 loại game tại server test (trước đây năng nỉ muốn chết mà tụi nó cũng không dám cho tham gia test :( ). Sau khi test hoàn chỉnh họ mới up version mới cho game. Do đó trước đây, TS thường xuyên bị lỗi (lỗi game: ngọc phúc lộc không bị hủy hoại,..., lỗi dịch thuật: Q xem xong không quên, có lẽ do gà dịch nên toàn là dấu chấm hỏi ????, NPC có tên "Lão" đều được dịch là "Lũo"...)
    Nói đến đây, chắc các bạn cũng hiểu sơ được phần nào về cách quản lý game: mua được game từ CG không phải là sử dụng được ngay mà cần phải dịch thuật (cần có đội ngũ dịch thuật chuẩn, nhưng nếu là TS, có lẽ sẽ có thể dựa theo bản dịch của AS để sử dụng chắc được), test game, cho vào hoạt động. Mặt khác cách thức quản lý như thế nào đó mới là điều quan trọng. Như TSOnline của AS thì chắc lịch sử cũng sẽ được lập lại. Như TSTW tương đối ổn, nhưng giá trị thật của game bị biến chất nhiều quá!
    Và nếu như theo cách của 1 số bạn thì ta nên thương lượng với nhà phát hành của TSTW, mở 1 chi nhánh nhỏ của TSTW, tạo ra 1 vài server cho người Việt (sử dụng data ngôn ngữ tiếng Việt, do người Việt quản lý, chỉnh sửa thêm 1 số điểm phù hợp với gamer TSVN,...) thì có lẽ điều này sẽ khả thi hơn. (Về nội dung cần chỉnh sửa để nó thật sự là TSOnline reborn, cách thức quản lý,... cần phải tính toán hợp lý hơn)
    Tôi thấy chủ topic nên chuyển sang TW thay vì chỉ chú ý đến CG vì CG đã không còn tha thiết gì với TS 1 nữa.

Chỉnh sửa cuối: 22/9/10
  2. sonhasl

sonhasl Youtube Master Race

Đc 1 vài sever của vn trên đất bạn cũng là hphuc lắm rồi,chẳng nhẽ lại đi tìm tsoffline :(

3. TocVangHoe221198

TocVangHoe221198 Mr & Ms Pac-Man

Tôi và ông khi đó quản lý box tsonline nhưng tôi nghĩ tôi không nhầm .Vì khi mua bản quyền phát hành chúng ta mua theo đơn đặt hàng , ví dụ shop cần có những gì ta yêu cầu phía cung làm , tương tự ngôn ngữ cũng vậy...Vì vậy mà tsvn khác ts thái lan khác ts mai lai...Ở rất nhiều khía cạnh Vì mỗi công ty khi đặt hàng có 1 yêu cầu riêng ...khi mua về có 1 team test , test xem nó đã đúng với đơn đặt hàng chưa và ngôn ngữ đã phù hợp chưa ( CG dich chỉ là tương đối ) Chính vì ko phù hợp mà tsvn xóa 1 phần của giao châu ...Cái tôi muốn nói phù hợp là ở chỗ đó....

4. sonhasl

Giao châu là việt....sao ?????????????????????????

5. conquest312

conquest312 Donkey Kong

Chính xác phải là khu vực Giao Chỉ (1 phần của Giao Châu) vì TS là của TQ mà ta và TQ thì thường hay ... Ta gọi TQ khác TQ gọi ta nên... TSVN cũng bị biến đổi.
    Chủ topic đâu mất rồi? Có ý kiến gì đi chứ?

6. Boy-hp

Boy-hp Persian Prince

bắt AS yêu cầu CG nó dịch cho thế nó móc đâu ra người việt mà dịch =.=,lên nhớ dịch thuật game không nhưng cần biết ngôn ngữ mà phải biết lập trình đấy.mà tôi thì chắc chắn 100% là chẳng có được mấy nhân viên lập trình người nào làm trong CG đâu :))

7. My_Angel

My_Angel Mr & Ms Pac-Man

nghe nói bộ ko cho các NPH game online nhập game về đến năm 2011 mà nhỉ ?

8. TocVangHoe221198

TocVangHoe221198 Mr & Ms Pac-Man

Nếu nói như em ở việt nam ko có người biết tiếng nhật cũng ko có người biết tiếng hàn hay tiếng thái =)))))))))) Trung quốc cũng có người biết tiếng việt nam nhất là khu vực biên giới...Dịch ko phải vấn đề roài .

Em nhầm rồi , nếu 2 người cùng làm : 1 người dịch trực tiếp cùng làm với 1 người lập trình thì có làm đc ko???
    CG dịch chỉ là tương đối về việt nam nó vẫn dịch lại tuy nhiên cũng ko thể nào tuyệt đối được .Đây là ví dụ để bạn hiểu rõ rằng ai là người dịch thuật CG hay VN :

Tên Q: chuẩn bị quân lương .
    Điều kiện nhiệm vụ: hoàn thành nhiệm vụ giải cứu Bao Tín.
    Địa điểm: Tư Đệ, Hổ Lao Quan, Quan Độ Đại Trại.
    Vật phẩm có được: không.
    Nhiệm vụ tiếp theo: tam hiệp chiến Lữ Bố.
    Quá trình nhiệm vụ:
    1. Trước khi vào Hổ Lao Quan( Hứa xương_lạc Dương), sẽ có Tiểu Binh thông báo cho bạn về Quan Độ Đại Trại tìm Lưu Bị.
    2. Ta về Quan Độ Đại Trại trong Dinh đối thoại với Lưu Bị, đồng ý giúp Kiều Mạo.
    3. Giúp tìm Bánh bột mì 5 cái( Quân áo giáp – Thôn Lâu Song), thịt lưng heo 4 cái(Nhà trọ Diệp Thành), nhị qua đầu 3 cái (Nhà trọ Bình Nguyên Thành), Quả lê 2 cái (đao sĩ khăn vàng - Phi Chi Lâm - U CHâu) đưa cho Lưu Đại là hoàn thành nv.

Tên Q: tam hiệp chiến Lữ Bố.
    Điều kiện nhiệm vụ: cần phải hoàn thành nhiệm vụ chuẩn bị quân lương.
    Địa điểm: bờ biển Hoàng Hà, Quan Độ Đại Trại.
    Vật phẩm có được: điểm số kĩ năng + 1
    Quá trình nhiệm vụ:
    1. Đến Quan Độ Đại Trại đối thoại với Lưu Bị, đồng ý đến Hổ Lao Quan.
    2. Đến Hổ Lao Quan xảy ra Tam Anh Chiến Lữ Bố.
    3. Ta vào chiến đấu với Lữ Bố, Cao Thuận, Lý Nhu, Đổng Văn, Ngưu Phụ, Đổng Hoàng.
    4. Thắng lợi thì hoàn thành nhiệm vụ.

Ai đã từng chơi từ đầu đến cuối sẽ hiểu ...Còn những người lơ lửng thì ko nói làm gì !

Chỉnh sửa cuối: 23/9/10
  9. LongRivervt

LongRivervt Youtube Master Race

hiện tại chủ topic đang trong thời gian hoàn thành bằng tốt nghiệp ở Singapore , thứ 7 này sẽ về việt nam , nên ít online .....

---------- Post added at 00:43 ---------- Previous post was at 00:40 ----------

vâng , a ấy là đại gia đấy , tiền bạc k thành vấn đề , bác k nói được gì thì đừng bàn ra nữa , peace :)

---------- Post added at 00:45 ---------- Previous post was at 00:43 ----------

vâng , a ấy là đại gia đấy , tiền bạc k thành vấn đề , bác k nói được gì thì đừng bàn ra nữa , peace :)

10. DevilQueen

DevilQueen Mr & Ms Pac-Man

tôi thích cái câu này của bạn:)):)):)) rất có chí khí :> Nói chung là mỗi người góp í 1 chút cho người ta hoàn thiện bản dự án của mình, còn ai không giúp đc gì hoặc chỉ chăm chăm nhảy vô phán mấy câu xanh rờn loãng toẹt câu bài thì tốt nhất là ko nói gì còn hơn;))

11. Metatron092

Metatron092 Mega Man Lão Làng GVN

Anh nhầm rồi , cái hướng dẫn Q là do gamer làm xong share ra chứ những bản hướng dẫn như thế nếu do chính CG làm ra thì nó update Q để làm gì .
    Mà nếu do gamer dịch thì khi ở bản hướng dẫn gốc , tên item sẽ đúng , chuẩn , chính xác . Khi dịch sang tiếng Việt , thì do ở người dịch chỉ dịch theo ý của họ hiểu nên mới nảy sinh tình trạng sai tên item .

12. Great Se7en

Great Se7en Dragon Quest

2 năm rồi mới quay về box TS thấy cái topic này hơi buồn cười. Thực ra rất vui khi có người muốn mở lại TS Online nhưng tính khả thi là không có. Việc này đâu phải như là làm Game mạng lan cho anh em chơi. Cần một hệ thống hoàn chỉnh chuyên nghiệp.
    Nghĩ chủ topic đã tốt nghiệp du học tại Singapore nhưng không biết học về ngành gì. Nghiêm túc muốn mở 1 game online chính thức. Điều đầu tiên bạn phải có 1 công ty đã thành lập cần có cổ đông, điều hành công ty và hệ thống nhân viên. Và sau đó mới nghĩ tới việc hỏi mua bản quyền game. Thành lập công ty cũng như quá trình đàm phán mua bản quyền game đều phải có bản kế hoạch chi tiết, thành phần công ty ra sao, mục đích kinh doanh và quan trọng nhất là phát hành game như thế nào.
    Bạn cứ nói ai có khả năng tài chính thì tham gia, nhưng bạn cần phải soạn thảo kế hoạch chi tiết, góp vốn bao nhiêu, hoạt động thế nào chứ đâu thề gói gọn nắm xôi tiền ko thành vẫn đề. Chi phí là 1 vấn đề rất là lớn đấy. Tiền mua game là 1, nhưng tiền hoạt động điều hành, marketing, lương nhân viên trụ sở là 3 là 4 cơ bạn à.

13. conquest312

conquest312 Donkey Kong

Great Se7en nói rất có lý. Vì đâu phải game nào hay là các công ty game đổ xô vào mua bản quyền đâu, nếu vậy chắc các công ty trong Nước phải đấu đá nhau, khi đó sẽ dẫn đến việc đấu giá để dành giật game cho mấy công ty Nước ngoài tạo ra game được hưởng lợi nhiều hơn... Tất cả chỉ vì tiền. Nếu game hay mà không có cách thu tiền để chi trả cho các chi phí về bản quyền, lương nhân viên,... thì nó sẽ không tồn tại được bao lâu đâu. Không ai dại gì để bỏ tiền ra làm những việc như thế. Đối với AS VN chắc các bạn cũng biết: TS1 là game thu lại không ít lợi nhuận, nhưng vì tương lai của nó mù mịt quá, trước sau gì cũng phải close, kéo dài lâu sẽ thêm phiền phức... vì thế họ đã không thu phí ở giai đoạn cuối. Nhưng các bạn thử nghĩ xem: các game khác khi chuẩn bị close thì họ đã khóa hẳn hệ thống nạp card rồi, nhưng TS thì không như thế...
    Nói tóm lại, việc mua bản quyền TS1 từ CG là điều khó thực hiện được. Tuy nhiên, nếu đã không thể thuyết phục được TW mở 1 vài sv cho người Việt chơi với phiên bản tiếng Việt thì tại sao chúng ta không thể dựa vào các công ty game khác trong Nước nhỉ? Nếu 1 ai đó (???) có thể thuyết phục được 1 Công ty gameonline của VN (khác AS) mua lại TS1 với 1 chiến lược khác AS và TW (học hỏi cách quản lý của TW nhiều hơn) thì tôi tin rằng việc thực hiện kế hoạch này sẽ đơn giản hơn nhiều. Đây cũng là cách được nhắc đến rất nhiều kể từ khi TSVN bị AS đóng cửa, và nó cũng đã rất thành công với các game khác, cụ thể là Hiệp Khách Gian Hồ.
    Nếu topic này chuyển chủ đề từ "ý tưởng mua lại TS 1 lần nữa" thành chủ đề "các ý kiến đề xuất về 1 TS 1 hoàn toàn mới tại VN" thì sẽ tốt hơn. Mục đích chính vẫn sẽ là không được cho TS1 mới bị đóng cửa lần nữa, phương hướng, kế hoạch phát triển, kinh nghiệm từ các công ty phát hành TS 1 trước, lợi nhuận sẽ kiếm được,... sau đó cần có 1 người hoặc nhóm người nào đó có quan hệ thân thiết với 1 công ty game online VN, tập hợp tất cả các ý kiến hợp lý lại, viết thành 1 văn bản hoàn chỉnh gửi cho họ. Khi đó TS 1 chắn chắn sẽ có thể được tiếp bước tại VN lần nữa như Hiệp Khách Giang Hồ hiện tại.
    Một ngày nào đó, nếu có các poster quảng cáo rằng "TS Online 1 đang chuẩn bị tái xuất tại VN", tôi tin rằng không chỉ là gamer TS tại TSTW sẽ trở về với nó, mà các gamer TS trước đây cũng sẽ có không ít người quay trở lại (vì đó là những kỷ niệm khó mà quên được), các gamer nhí (trẻ, nhỏ,...) chưa biết gì về TS, khi xem qua hình ảnh của TS chắc họ cũng sẽ như chúng ta trước đây và cũng sẽ tiếp bước con đường của chúng ta. Đây cũng chính là điều rất quan trọng mà các công ty game luôn quan tâm chú ý đến (nguồn lực gamer dồi dào :D)

14. conga12

conga12 Mr & Ms Pac-Man

thôi an phận mà chơi tstw đi thằng As nó còn chưa cầm về đc huấn chi chú

15. handsomevt

handsomevt Mr & Ms Pac-Man

Mình xin thành thật cám ơn tất cả các đóng góp của các bạn !!!
    Thứ 1: Mình lập topic này thứ nhất để tìm người có cùng ý tưởng và có khả năng để cùng nhau bàn bạc thành lập công ty để đem TS về VN 1 lần nữa chứ mình ko hề lập topic này để các bạn bàn ra bàn vào là có thể mua đc hay ko !! Và vấn đề có mua đc tiếp hay ko là 1 vấn đề khác mà mình sẽ bàn bạc với CG cùng với đối tác của mình .
    Thứ 2: Cách quản lý game the nào và để làm thế nào để tiếp tục phát triển game là 1 bí mật của tất cả các công ty. Mình đố bạn nào kiếm đc marketing plan + Plan hoạt động của 1 công ty đấy ( với điều kiện bạn ko phải là thành viên của công ty đấy nhé ! )
    Thứ 3: Hiện h mình khá bận rộn vì trong giai đoạn cuối lấy bằng tốt nghiệp về nc nên ko onl thường xuyên đc nên ko thể theo dõi thường xuyên đc và ai nghĩ mình có cùng đam mê có cùng yêu thích và có khả năng thì mình xin welcome liên lạc trực tiếp với mình wa Y!H : clark_bui ( chỉ liên lạc để hỏi về tính khả thi của dự án này thôi nhé và khi bạn thật sự có hứng thú đầu tư chứ đừng pm mình rồi hỏi mấy việc như mình bàn bạc với CG như thế nào rồi )
    Thứ 4: Mình cũng đã đọc và khá là ấn tượng với đóng góp của 1 bạn nào đó là xin mở sv tại CG và cung cấp riêng dịch vụ cho dân việt mình ! Mình sẽ consider theo hướng này nếu thật sự đến cuối cùng ko còn hướng giải quyết khác
    @Great Se7en : Mình cám ơn những đóng góp của bạn nhưng bạn nói vậy bạn có nghĩ gì ko ?
    Bạn nghĩ mình là 1 thằng con nít bộc phát lên cái đòi mua game về VN sao ?
    Nếu như bạn thật sự cần 1 bản viết hẳn hoi trình bày chi tiết về kế hoạch phát triển từng phần từng phần 1 kiểu như Bussiness plan thì ok thôi ! Mình sẽ sẵn sàng cung cấp cho bạn bất cứ lúc nào nếu như bạn là 1 người có đủ khả năng tham gia vào dự án này của mình !

Mình ko biết bạn bao nhiêu tuổi nhưng các xưng hô của bạn thật sự có vấn đề
    Mình tự hỏi ai cũng biết an phận nhưng bạn thì nước ta bao giờ mới phát triển bằng các nước khác và nước ta làm sao có đc nhưng người có tên tuổi như kiểu Hoàng Anh Gia Lai
    Một lần nữa xin chân thành cám ơn tất cả các ý kiến đóng góp của mọi người

16. sonhasl

Dù mình bjo là 1 hàng khủng của tstw.hì hì.Nhưng nếu tsvn có mở cửa trở lại mình sẽ tặng các bạn tw hết đồ và acc của mình để quay trở lại tsvn,dù đó là con sô 0.Ủng hộ bạn handsomevt,mình cũng học chỉnh sửa thiết kế ảnh,k biết có đc 1 slot k ta^^

17. hhpk1103

hhpk1103 Guest

thôi không có chuyện ts về lần nữa đâu đừng ủng hộ hay mơ tưởng nữa

18. tranghoang

tranghoang Dragon Quest Lão Làng GVN

Topic của người ta mục đích là tìm những người có thể hợp tác được.Các bác vào góp ý thì ok thôi nhưng đừng có quăng tạ hội nghị theo kiểu " về làm sao được,mơ đi".Tôn trọng chủ topic một chút đi.

19. hhpk1103

hhpk1103 Guest

nó từ chối thì làm gì đc nó không lẽ bạn gọi đội sang đài loan đánh nó à

20. quangtn

quangtn Mega Man Lão Làng GVN

^
    bạn không cùng chí hướng + ý tưởng thì xin mời lượn

P/s có biết đọc chữ k đấy, đọc hộ mình cái tên 2pic với

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.