Đi tìm nhiều người cùng ý tưởng lớn để mua TS 1 lần nữa về VN

Thảo luận trong 'TS Online' bắt đầu bởi handsomevt, 21/9/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. DevilQueen

DevilQueen Mr & Ms Pac-Man

ừa nhưng ít nhất nó sẽ k còn bị fix tùm lum như tstw nữa okay men, những thứ bạn đưa ra bạn có thấy nó đã được đề cập đến ở những bài trước rồi ko nhỉ :-?? Thế mình hỏi đại loại 1 câu bạn có biết mình đang nói những gì ko nhỉ :-?? Hay góp ý thì ít mà nói ba cái gì đâu không, chả thấy có cái gì đáng xem và rút ra từ những cm của bạn, thôi thì mình khuyên bạn là nên nhìn đại đa số í kiến của các bạn hiện nay là đang rất nóng mắt vì kiểu văn chương của bạn mà rút ra khỏi top này miễn bàn luận nữa là đẹp nhà đẹp cửa và ko còn sợ bị ai sờ gáy nữa đâu, thật đấy;)) thề luôn cho chắc:-"

2. quangtn

quangtn Mega Man Lão Làng GVN

không chờ đợi gì đc vào trò quyên góp này đâu :))

không biết phải nói gì với bạn :|

3. hoahongtinhyeu

hoahongtinhyeu Cơn Gió Lạ-Mãi Bên Em

Không biết là dụng ý của chủ topic là như thế nào ?
    Đầu tiên : mình nghĩ chủ đang gây sự chú ý của các member Tsonline đã ,đang chơi và trong giai đoạn tìm hiểu game .
    Để thu hút sự quan tâm và thăm dò xem liệu sẽ thế nào Nếu Tsonline có thể mở cửa trở lại tại VN . Có thể có cơ hội làm ăn hay không ?Dựa vào cái đề tài mua bản quyền game từ phía CG để nhằm tìm ra cái hướng đi cho mình (or mấy mình )và cho TSONLINE VN nên đã dễ dàng thu hút được các con chiên ngoan đạo của game Tsonline quay trở lại tán phét là chính

Thứ hai : vấn đề tài chính và cổ đông ghóp vốn . Bạn thành công khi mà thu hút sự chú ý của những thành viên box Tsonline để thảo luận vấn đề mua lại bản quyền game Tsonline vào cái 2pic này , bạn nhận được nhiều ý kiến . Và cũng đủ hiểu trong một box Nhỏ của 1 cái diễn đàn lớn việc thu hút vốn đầu tư từ những cá nhân thì vô cùng khó khăn . Vì đại đa số gamer của Tsonline hiện đang là sv,hs nên việc trở thành cổ đông dường như không thể ,còn nếu dùng họ để cho kế hoạch dài sau này (nếu có ) thì mình nghĩ rất tốt. Còn xét về một vài cá nhân đơn lẻ họ có khả năng ,họ có thể đang quan tâm và rất tâm huyết với TS online thì mình nghĩ cậu chưa thuyết phục được họ . Vì dựa vào một cá nhân đơn lẻ ,nhỏ thì khó có thể tạo nên sự tin tưởng lớn đối với họ .
    Cậu nên tìm những cổ đông có khả năng về tài chính thực và họ có thể tin tưởng vào cái kế hoạch cậu đã ,đang ấp ủ , thay vì lên một diễn đàn để tìm đối tác , cổ đông xem ra rất phí thời gian .
    Nói đùa tí nhé nếu muốn chung tay tạo nên 1 thế giới Tsonline mới bằng số vốn của các thành viên box Tsonline , thì thiết nghĩ cậu nên là nhà cổ đông chính , đứng ra phát hành cổ phiếu ( có thể tin tưởng đc ) còn các thành viên sv,hs nhỏ lẻ thì nhịn sáng tích cóp để mua cổ phiểu của cty (của cậu ) rùi dùng số vốn đó để duy trì hoạt động , kiếm lời rùi .....

Thứ 3 : Về phía CG đã không còn hoạt động phát triển game TS bán bản quyền dường như rất khó khăn . Vì không giống như việc mua quả đu đủ bán củ su hào . Tsonline là đứa con đầu lòng bị bỏ rơi và game đầu tiên chuyên về đánh turn của CG nên việc bán cho một cty, đối tác hay cách khác là khi một cá nhân đề cập đến thì dường như không thể .
    Và lại cần thêm 1 đội ngũ phát triển , test ,dịch thuật các kiểu hầm bà lằng cho 1 game đã dừng phát triển .
    Sẽ bán như thế nào ? Cả cục từ pb 3.0 -->10.0 ;)) hay là từng pb 1 ? Dữ liệu cơ sở của các PB đã bán cho AS ,thiết nghĩ bên CG vẫn còn giữ .
    CG sẽ bán cái đó đi để rồi bị As đòi kiện vì mỗi điều khoản trong hợp đồng đều ghi khá rõ việc bản quyền ,sang nhượng . Hay CG sẽ tạo thêm 1 đội ngũ để duy trì và phát triển tiếp . Hoặc cuối cùng là không bán gì cả để TSONLINE đi theo cách của nó .

Thứ 4 : Sẽ phát triển như thế nào sau khi đã mua được bản quyền ?
    Có rất nhiều vấn đề phát sinh khi bắt tay làm cậu sẽ thấy, đơn cử như việc tuyển nv , kế hoạch marketing , văn phòng , chi phí phát triển sever . Số vốn mà cậu cho là đủ để chi phí trong 1 năm , mình nghĩ tốt thì 6 tháng không thì 3 không quá nửa .
    Hơn nữa đây là VN cậu cũng thừa biết là có nhiều cái loại luật oái ăm kì lạ do các bậc thánh nhân IQ cao phán ra lắm :-"
    Đơn cử như việc cấm trâu cày quá 5h/1 ngày , tiệt sản game có máu me ;)) , chém phang đầu mấy cái game bạo lực, hở hang \:D/

Còn nhiều thứ khác lắm , tớ sẽ liệt kê cho cậu thấy .

P.S : Dù sao cũng ủng hộ chủ 2pic , lâu lắm rồi box mới xôm như vậy :) . Tài chính thì eo hẹp , còn tài lanh thì cả mớ nên chủ 2pic lúc nào đó cần người phụ trách về mảng rao vặt , quảng cáo , phát bướm thì cứ kêu tớ nhé :-*

4. quanhuy

quanhuy C O N T R A

Chính xác, ông HHTY nói không sai. Theo ý kiến cá nhân tui, cho dù chủ topic có mua dc TS về VN thì tui cũng chả chơi đâu, chơi của CG an toàn hơn. Ko sợ bị thêm 1 vố như AS hồi đó. Vả lại, TSTW đã việt hóa nên đa phần cũng là tiếng việt, chả khác mấy so với TSVN. Vậy thì mua về mở server làm quái gì cho tốn tiền. Nếu có dư tiền rảnh rỗi thì nghĩ cách đầu tư vào những cái khác kiếm lời còn có lý hơn. Việc mở một entertainment company hoàn toàn ko đơn giản mà tui đọc hết cái topic này thì thấy có nhiều điều ko hợp lý lắm. Nói 1 câu khó nghe, chủ topic chỉ có vốn chứ ko có chiến lược kinh doanh hay kế hoạch rõ ràng. Kiểu này thì cho dù có open cái server thì die off chỉ là chuyện sooner or later thôi. Nói thật nhé, theo tui chiến lược thế này mới hợp lý:

1. TS1 bây giờ đang thoi thóp rồi vì ngày càng nhiều người chuyển qua TS2. Vậy tại sao ko mua TS2 mà lại mua cái TS1?
    2. Nếu muốn mở công ty thì tại sao ko mở ở Sing luôn chứ về việt nam làm gì. Ông có vốn, chỉ cần tìm đối tác làm ăn là vừa có thể phát hành game vừa lách được cái license với lăng nhăng những việc khác vừa tránh được cái bựa của bọn governor VN, lại có thể giảm gánh nặng nguồn vốn.
    3. Mở sever ở SIng làm TS 2 ngôn ngữ vừa VN vừa English thì ông sẽ có 2 nguồn thu từ 2 loại gamer khác nhau. Lời sẽ nhiều hơn. (giống như WOW có setting chuyển English sang Spanish và ngược lại)
    4. Bọn Sing professional hơn là những anh bựa trên GVN này (sorry, nói hơi khó nghe), làm ăn như thế thì lâu dài hơn. Chứ kêu gọi mem trên này thì đến khi họ chơi chán rồi bỏ thì server của cậu sập àh?
    5. Làm ăn tính đường dài chứ ko tính trước mắt như anh bạn, đọc hết cái topic tui chỉ thấy người ta vô đánh rồi ông đỡ chứ chưa thấy có cái gì gọi là chiến lược khả thi.

Nói thế thôi, ông muốn làm gì thì tùy.

Chỉnh sửa cuối: 24/9/10
  5. sonhasl

sonhasl Youtube Master Race

K chơi thì biến đê..........................................................

6. dorstvn

dorstvn Youtube Master Race

hoahongtinhyeu & quanhuy nói rất có lý.
    Rất chí lý:

7. zZTemujinZz

zZTemujinZz Donkey Kong

là đọc giả trung thành của topic này từ ngày đầu mới mở !
    mình cũng rất muốn chơi lại ts nếu nó được rb tại VN.
    còn bây giờ thì mình chỉ có thể đi theo từng bước của topic này với niềm hy vọng thôi !
    chúc topic đạt được hiệu quả như chủ topic này mong muốn !

8. Boy-hp

Boy-hp Persian Prince

-thấy cái gì sever free thì toàn dân vn fam thì nhiều mà nạp thẻ thì ít,nói thật dân vn nạp thẻ éo đủ để nó trả lương nhân viên đâu :)),còn sever thu phí ông đã ngó qua chứ,còn đúng 2 sever,lượng acc online lèo tèo vài trăm.event thì đã quá lâu chẳng có cái event nào ra hồn.dựa vào những cái này mà đòi lôi kéo gamer về TSTW à.

-còn lấy gì để khẳng định không lỗ à.mồm ông chẳng nói là doanh thu game TS của AS chẳng thua kém bất cứ game nào đó thôi,mà đấy là nó chẳng thèm PR quảng cáo gì đó.thử quảng cáo PR tùm lum như thằng võ lâm coi xem có full mười mấy sever không.một thằng bạn trong VNG nói với tôi tiền mở một sever 2-3k acc chỉ rơi vào tầm 30-35tr còn sau đó thì chỉ có phí duy trì và nhân công hàng tháng . vd sever 2k acc mỗi acc nạp thẻ tháng là 40k thì đã có 80tr một tháng ,rồi các khoản từ item shop,chưa kể vài anh đại gia đáp tiền làm hàng khủng nữa vậy theo ông thì liệu có lỗ không?

9. NXuanVu

NXuanVu Dragon Quest

Topic của người ta Là tìm người Cùng ý tưởng để làm hồi sinh lại 1 game mà họ đam mê
    Các bạn nào không cùng ý tưởng hay cùng 1 sở thích của người ta thì thôi cớ sao lại vào đây bàn ra bàn vô thế
    Các bạn không thích thì các bạn có quyền không chơi và đừng làm người khác buồn vì những câu nói của các bạn chứ

Starry Night thích bài này.
  10. Starry Night

Starry Night Legend of Zelda Lão Làng GVN

+1 đồng ý cách nói của bác :)

11. quanhuy

quanhuy C O N T R A

không khả thi thì nói không khả thi, thuốc đắng dã tật sự thật mất lòng. nói cho chủ thớt biết để khỏi mất tiền vô ích =))
    business mà, chứ có phải trò chơi con nít đâu mà muốn làm gì thì làm. bỏ vốn tiền triệu phải lấy về tiền tỉ chứ làm như ông chủ thớt thì die off là cái chắc. Đến lúc đó chỉ tội anh em gamer cày kéo cho đã rồi lại khóc ròng như vụ AS hồi đó =))

12. hoahongtinhyeu

hoahongtinhyeu Cơn Gió Lạ-Mãi Bên Em

Chào anh Vũ !
    Lâu quá em không thấy anh online , dạo này anh vẫn khỏe chứ ạ !
    Em thì quá ủng hộ chủ 2pic về việc mua lại bản quyền Tsonline và phát hành lại game ở VN . Nhưng ủng hộ bằng cách nào , im lặng và xem topic rùi khẽ khàng đưa tay lên rờ túi xem còn bao nhiêu tiền ,có đủ để ghóp vốn và làm cổ đông hay không ? Hay là cứ vào bàn tới bàn lui về việc làm thế nào để có vốn , sẽ thế nào để có lời khi mua được game về .
    Thiết nghĩ là chưa đến lúc phải tính đến chuyện xa xôi đó khi mà thực tại vốn dĩ chẳng có gì , thậm chí bằng 0 ấy .
    Em luôn sẵn sàng tham gia và làm việc cùng chủ 2pic nếu kế hoạch đưa ra ổn thỏa và có sức thuyết phục ! Ít ra là bằng sức , để phát triển game Ts về một mặt nào đó nếu Tsonline có thể về Việt Nam .
    Nhấn mạnh đến từ có thể , vì mục tiêu của chủ 2pic rất hay .Nhưng liệu có thành công được không ,khi vấn đề "thiên thời , địa lợi ý ,nhân hòa " nó chưa thỏa ?
    P.S : Xét cho kĩ , nghĩ cho sâu thì chủ topic nên dựa vào chính khả năng để huy động vốn của những người có khả năng , và thích kinh doanh . Chứ đừng tìm về những người có tâm huyết nhưng tài chính lại chẳng có là bao . Hẳn sẽ có người bảo , tìm người chung ý tưởng .
    Nhưng ý tưởng là một chuyện , còn làm việc hợp tác để cùng đưa ra giải pháp cho vấn đề nó hoàn toàn khác .
    @ chủ 2pic :Nhấn mạnh một lần nữa ! Đừng vào một box nhỏ của một cái forum to để huy động một cái vốn lớn .
    Tôi ủng hộ ý tưởng đó , sẽ luôn ủng hộ !Nhưng cách làm của ông thì không ổn , không hay một chút nào !

13. nhockpop

nhockpop Youtube Master Race

anh Hà nói đúng ai ko chơi thì biến đi *** kần phải nói này nói nọ đâu
    Ai cũng có thể hy vọng cũng có 1 đam mê chúng ta sẽ làm được niềm đam mê này và sẽ hy vọng ý tưởng lớn để đem TS sẽ về lại 1 lần nữa tất cả mọi người có thể và chúng ta cũng có thể.
    Luôn Luôn ủng hộ chủ Topic
    Ai ko ủng hộ thì đừng nói gì thêm nữa vì chúng tôi *** cần....

14. quanhuy

quanhuy C O N T R A

kinh doanh phải nói chuyện thực tế chứ ko nói chuyện trên mây =))
    ko phải là ko ủng hộ, mà việc này ko có tính khả thi. ngay cả cái việc mua dc game từ CG hay ko còn chưa biết. mà nó còn ko có ý bán.
    Nếu muốn mở server game thì mua cái TS2 còn có lý hơn. Giờ nhiều người chơi TS2 lắm rồi mà tụi CG đang có ý muốn sell game đó. VỚi lại game đang trên đà phát triển. Như thế thì có tính chiến lược hơn là tậu cái game sắp chết về.

15. hhpk1103

hhpk1103 Guest

cứ như xây công ty + mua game là dễ như mua thẻ game vậy

16. sonhasl

sonhasl Youtube Master Race

K có niềm tin thì việt nam mãi mãi đi sau các nước khác thôi.Ru rú ở cái máy tính thì biết cái gì....nói ai ng đó tự hiểu

17. nhockpop

nhockpop Youtube Master Race

CG ko phải nói là ko bán nó nói nó ko có bản dịch
    TS2 chưa chắc gì đc 1 phần của TS1 đâu TS1 đánh chiến lược hình ảnh đẹp chưa chắc game nào bằng nó
    còn hhpk1103 cứ thích quăng tạ thì B I Ế N M Ẹ đi Đ É O cần đâu bạn

18. nhoc19t

nhoc19t Youtube Master Race

Mình mới chỉ đọc tới trang 3, nhg đại ý mình có thể hiểu đc cả 16 trang này, các bạn có ý tưởng mua bản quyền phát hành game của họ, vậy tại sao ko thử nghĩ ra mua engine của họ mà tự phát triển nội dung game Việt?
    Hiện giờ mình đang vừa chơi TS vừa xem tam quốc 2010 ==> game tsonline thực sự là 1 thể loại game lịch sử cực hay, nó làm cho ko chỉ ng dân TQ mà tất cả các NPH khác phải nhớ đến những cái tên như Lữ bố, tào tháo, lưu bị ... những địa danh, những trận đánh kinh điển khác nữa.
    ==> Đã chịu bỏ vốn ra sao ko chịu bỏ vốn ra làm 1 cái game thuần Việt.Như 1 bạn ở trên 4rum đã từng giới thiệu cho chúng ta 1 game tsonline made in bạn ý ( ko biết là do bạn ý làm hay lấy ở đâu ra, nhg đấy là 1 ý tưởng rất đáng trân trọng.)
    Nếu các bác ko biết chọn thời kì nào, như TS chọn thời Tam Quốc, thì cứ lập 1 cái poll hoặc chọn thời kì nào dài nhất, ít biến đổi nhất.
    Mà đã là 1 dự án về lịch sử, game lịch sử như thế thì kêu gọi tài trợ , giúp đỡ sẽ dễ hơn rất rất nhiều.

Vài ý kiến vậy thôi Chúc bác chủ topic thành công :)

19. conga12

conga12 Mr & Ms Pac-Man

cái này phải tính mua 1 game khác nếu không mua đc game ts chứ
    lập ra không mua đc thì phải tìm 1 game khác thay thế

20. hhpk1103

hhpk1103 Guest

thôi không quan tâm nữa mình biết là sẽ không có chuyện trở lại đâu
    còn thằng kpop kia sủa ít thôi

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.