Dịch map tiếng Việt - ko spam trong này

Thảo luận trong 'DotA' bắt đầu bởi tranvanhieu2, 4/2/10.

1. gaunho91

gaunho91 Mega Man

Đồng ý vì những điều trên rất phù hợp với bạn :-j

Có những thứ ko phải phổ cập toàn thể, newbie tiếp cận DotA chứ ko phải DotA tiếp cận nó, nếu từ lúc ban đầu nói rõ ra là chỉnh Việt hóa những công dụng item, skill và 1 số thứ cần thiết thì bố ai xoắn này nọ. Hiểu chứ [-X

Về cái việc Việt hóa thế là mỗi lần Update map lại phải bắt đầu Việt hóa tiếp :-?. Trong khi cái việc tốn nhìu công sức thì thay vào đó, bỏ 1 chút thời gian tìm hiểu tiếng Anh, nhìn vào là biết (chưa kể trình độ Ngoại ngũ của 1 người quyết định rất nhiều đến cuộc sống sau này và sự nghiệp của ng đó). Bấy nhiêu cũng thấy đc 1 việc làm mất thời gian mà thu lợi rất ít. Các bô lão, các thanh niên, các chú, anh chị em blah blah.... thích thì cứ làm, éo ai ngăn cản. Nhưng éo phải là thiết thực, hiểu chứ :>

Và đã post bài trên GVN để hỏi ý kiến, thành viên ở đây cũng trả lời thẳng thắn, trước khi cho đó là chê bai thì.... đm tiếp thu ý kiến đó trước đi rồi tỏ ra nguy hiểm. OK !!!

P/s: Chủ topic có ý tốt, mình luôn ủng hộ. Ý kiến riêng của mình thì vẫn thích Eng.
    Còn các thành phần nguy hiểm khác thì nên hiểu xem co chuyện gì xảy ra rồi hay phát biểu, éo phải cứ nhảy ngang vô rồi tỏ ra ngang hàng phải lứa thì tiếng nói đếu có giá trị gì cả :-jđồ lót mỹ phẩm mỹ phẩm nam nước hoa đồ lót nam áo lót nam quần lót nam đồ lót nữ bộ đồ lót nữ áo lót nữ quần lót nữ đồ ngủ đồ lót sexy áo lót sexy quần lót sexy đồ ngủ sexy đồ lót cao cấp áo lót cao cấp quần lót cao cấp đồ ngủ cao cấp đồ lót hiệu đồ lót bon bon đồ lót triumph đồ lót winny đồ lót paltal đồ lót vera đồ lót annie quần áo quần áo nam quần áo nữ quần áo trẻ em đồ bơi đồ bơi nam đồ bơi nữ đồ bơi trẻ em

Chỉnh sửa cuối: 18/10/12
  2. death_clown_084

death_clown_084 Mario & Luigi

trên mấy topic stick có topic hỏi đáp , lập topic mới ra để rác cái box này ra ?
    có quăng tạ chỉ quăng mấy bố phát biểu linh tinh + sặc mùi virus và những thành phần tỏ nguy hiểm như cậu thôi ? :>
    cậu thử quote xem có ai hỏi han nói năng tử tế mà bị ăn tạ chưa ?

đ' phải newbie nào cũng ko biết Tiếng anh :-/

ủng hộ chủ topic :>mặc dù E của mình cũng tàm tạm =.=
    mà dịch ra thì map V có bị thay đổi so với map E ko vậy ? ( ví dụ : phải download khi vào game ? )

3. [Galaxy]F.you

[Galaxy]F.you Mr & Ms Pac-Man

đ' phải biết hay ko biết mà khó tiếp cận hay dễ tiếp cận :-/

4. [Galaxy]F.you

Cái tình trạng pub ở VN thì dc mấy đứa biết TA,vài thằng biết cũng chỉ bập bẹ vài từ :-j. Nói như thánh, giỏi đi hô hào chúng nó học tốt TA rồi đánh dota!
    chuẩn mực của ngang hàng và đ' ngang hàng đâu? chỉ ra cái nhỉ... Đây là cái 4rum CHUNGchứ đ' phải của riêng các bạn mà các bạn tự cao :|

5. Laiev Shadowsong

Laiev Shadowsong C O N T R A

>> mà dịch ra thì map V có bị thay đổi so với map E ko vậy ? ( ví dụ : phải download khi vào game ? )

Cái này là đương nhiên, vì DotA cũng chỉ là một map của Warcraft III, nên hem được hỗ trợ nhiều thứ tiếng trong cùng 1 gói đâu, còn muốn thì DotA phải tách khỏi Warcraft để thành 1 game riêng thôi ... =((

Thôi mình té! :|

6. Gonz

Gonz T.E.T.Я.I.S

dota 100 đứa đánh thì dễ thường cũng phải 90 bạn until mất side chứ chẳng chơi :))

7. [Galaxy]F.you

Tất nhiên là nghe "mấy lão yêu tinh" 8-}
    Nếu bạn ở vị trí newbie, nghe Mr.kiseki nhận xét bạn cũng tức lòi cả máu vì cái tính hợm hĩnh của hắn :| (tớ chưa war với kiki và cũng đã có một thời gian khá dài bắc ghế ở box này nên cũng hiểu dc ít nhiều)
    Xin lỗi chứ một ngày kiki pm bạn: "Cái thằng bm hôm qua vừa liếm @$$ con chó nhà tao đấy"
    và bạn pm lại :"Dạ vâng anh nói phải" :-/

8. MrKiseKi.

MrKiseKi. Mr & Ms Pac-Man

Chính vì tao là người ko bao h phát ngôn những câu ngu xuẩn như thế, cho nên mới có tao của ngày hôm nay :-"
    Còn hợm hĩnh hay ko thì xin lỗi, tôi chưa bao h có cái kiểu " Tôi pro vl " hay " tôi khôn bạn ngu nên bạn im mẹ đi", thế thì cái ji gọi là hợm hĩnh /:) Bạn ngu tôi nói là bạn ngu vl nghĩa là hợm hỉnh hả >:D<

9. Liệt Dương Cư Sĩ

Liệt Dương Cư Sĩ Donkey Kong

Bạn MrKiseki nói đúng rồi, bạn MrKiseki xin lỗi bạn kia đi /:)
    Bạn ấy chỉ ngu thôi mà bạn MrKiseki tâng lên đến ngu vl thì làm sao dc ? /:)

10. Marv

Marv Donkey Kong Lão Làng GVN

Dịch map TV cũng hay hay, giữ nguyên tên riêng là OK :D
    Ông nào sửa đc game để chat tiếng Việt có dấu trong War3 mới tài :>

11. moon_light_48

moon_light_48 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

bác chủ thớt làm bản beta để anh em thử chơi xem thế nào.mình vẫn chưa hình dung cái map đó sẽ thế nào:|
    liệt dương cư sĩ là clone của ai vào phá rối thế nhể

12. sega_s3000

sega_s3000 Sonic the Hedgehog

type có dấu để chửi nhau cho dễ hiểu hơn hả:-?....chưa kể có dấu = type mất time hơn.....ngồi type xong bị bọn nó móc lốp thọt bi lúc đấy lại khóc =))

13. Marv

Marv Donkey Kong Lão Làng GVN

Nếu làm được, thì đấy cũng là 1 cách thưởng thức game thôi mà ;;)

14. luong_y

luong_y Youtube Master Race

Mình thấy có một số thành phần tỏ ra khá là tự hào khi nhận thấy ta đây pro hơn người khi chơi và hiểu được cái map dota tiếng anh, còn phát ngôn rằng những người đòi chơi dota tiếng Việt là ngu và văn hóa lùn. Vì những thành phần này làm mình phì cười không biết bao lần nên có lẽ mình thôi, không bàn đến ở đây nữa.

Vấn đề là Ice Frog nó đã localize dota ra khá nhiều ngôn ngữ nên việc Việt hóa dota là một điều hoàn toàn dễ hiểu và là xu thế tất yếu nếu dota còn phát triển lớn mạnh ở Việt Nam, và cần được ủng hộ bởi những người thực sự tâm huyết, mong muốn dota trở nên phổ biến ở Việt Nam.

Thôi nói đơn giản là Yahoo, Google, Facebook hay cả GG (Garena bây giờ) Đều có đủ các thứ tiếng Anh, Pháp, Nhật, Nga... từ trước và khi internet phát triển mạnh ở Việt Nam, bắt đầu có thêm tiếng Việt ? Bởi vì đó là một điều hiển nhiên, nó bình thường như cân đường hộp sữa.

Quay trở lại với dota, tại sao gamer Việt lại ko đáng được Ice Frog dành cho riêng 1 ngôn ngữ Việt, trong khi gamer Nga, Bồ Đào Nha, Hà Lan, Séc, Trung Quốc, Pháp, Tây Ban Nha, Trung Quốc được đánh dota với ngôn ngữ của họ ?

Nếu Ice Frog làm 1 map tiếng Việt cho gamer Việt, điều đó chứng tỏ điều gì ? Điều đó chứng tỏ anh ta biết rằng ở Việt Nam có một cộng đồng rất lớn đang chơi và theo dõi dota từng ngày, anh ta coi trọng cộng đồng dota Việt này ngang bằng cộng đồng dota ở Nga, Bồ Đào Nha, Hà Lan, Séc, Trung Quốc, Pháp, Tây Ban Nha, Trung Quốc. Và cộng đồng thế giới cũng biết 1 điều rằng, à ở Việt Nam chúng nó đánh dota cũng nhiều lắm đấy, Ice Frog đã làm hẳn 1 ngôn ngữ cho chúng nó chơi cơ mà.

Các bạn muốn chúng ta, những người chơi dota Việt Nam được coi ngang hàng với những người chơi dota Nga, Bồ Đào Nha, Hà Lan.... hay muốn bọn họ nghĩ " à, cái bọn Việt Nam vớ vẩn ấy mà, cho chúng nó dùng map tiếng Anh mà đánh cũng được, mất công dịch map cho chúng nó làm gì ?"

Mình nhớ có lần một thằng tây đã nói với mình, đại loại là "có vẻ như tiếng Anh rất phổ biến ở Việt Nam đúng không, tao thấy máy tính của chúng mày, các phần mềm của chúng mày đều sử dụng tiếng Anh, tao thấy rất tiện lợi vì ở Trung Quốc tao chịu không dùng được máy tính của chúng nó"

Chủ topic đã mất công lập ra dự án này mình thấy rất đáng hoan nghênh và mong được đông đảo mọi người ủng hộ. Vì thực sự người ta dịch ra người ta có được lợi lộc gì đâu, chẳng hề được đồng tiền nào cũng chẳng được đẹp trai lên tý nào cả. Người ta làm vì niềm đam mê chung :) nên mình rất trân trọng và rất bất bình khi một số bạn tỏ thái độ rằng, cộng đồng pro rồi, cộng đồng không cần đâu, thừa hơi à..vv...buồn.

15. lucifekit

lucifekit The Warrior of Light

Sợ chủ topic còn ko biết cách cho tiếng Việt vào map như nào và vào chỗ nào:P

Nói chung là nếu mà làm cái này mà đc IceFrog nó gửi cho map gốc thì mình ủng hộ nhiệt tình =P~

Chỉnh sửa cuối: 8/2/10
  16. MrKiseKi.

MrKiseKi. Mr & Ms Pac-Man

VL thế mình vừa type chửi thằng lương y kia, nhưng nghĩ lại ở trên mình chửi nó mà nó vẫn cúp đuôi lờ đi. Dưới chửi thêm chắc cũng thế, rủ đánh độ, hỏi nó về văn hóa lịch sử nó cũng đe'o biết ji, xong lờ lờ đi. Nó mở mồm là người việt tự hào dùng tiếng việt, mở mồm chửi bọn lai căng xổ tiếng anh mà trong bài viết của nó vẫn "haizz", vẫn "online forum" thì đúng là làm ji có não mà chửi =) Tội nghiệp thật

Chỉnh sửa cuối: 8/2/10
  17. THE_LICH_KING_12

THE_LICH_KING_12 Youtube Master Race

thà em học giỏi TA còn hơn là chơi bản TV, dịch ra TV nó......nó nghe..."ngớ ngẩn"lắm
    nếu chủ thớt muốn thì cho em bản BETA chơi thử nhá=((=((=((

18. tob3onhatnha

tob3onhatnha Donkey Kong

* vậy rốt cuộc tình hình là mọi người có ủng hộ hay không ủng hộ :-/ Mà ủng hộ hay không ủng hộ gì thì nhóm này là 1 nhóm nghiêm túc, họ có vẻ đang làm rồi. Và chơi hay không chơi map DotA TV, thì đến lúc ra có vẻ sẽ có người chơi :)

19. tranvanhieu2

tranvanhieu2 Youtube Master Race

Chài, lại cãi nhau ghê gớm rồi :|. Mất cả tinh thần ban đầu của topic.
    Các bạn thích chính trị thì qua diễn đàn khác phang nhau nhé, lichsuvn.info chẳng hạn.
    Thôi tình hình là thế này mình cập nhật lại:
    1/Dự án đã tiến hành, hiện tại đã dịch 35%, số lượng người dịch 6. Dự định 1 tháng sau Tết sẽ xong và sẽ có map beta để test (nội bộ thôi cho nên bạn nào muốn có bản chính thức chắc phải qua gần tháng 4 :D ).
    2/Nội dung dịch là intro, tips,.... giữ nguyên tên heroes, skills và items. Sau này có thể sẽ dịch item, tất nhiên sẽ giữ nguyên những item có yếu tố nội tại, không phải danh từ chung (mjollnir chẳng hạn).
    3/Dự định sẽ không tuyển thêm người dịch vì sẽ rất khó quản lý cũng như kiểm tra kết quả nhưng các bạn có ý kiến hay vẫn có thể email mình, mình sẽ ghi nhận, cũng có thể sẽ có người bận nghỉ giữa chừng nữa thì bạn có thể thay thế.
    4/Các bạn phản đối thì có thể lập topic riêng mà bình lựng nhé, ko cần làm thế ở trong này.

Cuối cùng, cảm ơn tất cả những bạn đã ủng hộ dự án, nhiều người mắc nợ các bạn :)

20. Crystal*Liu

Crystal*Liu Legend of Zelda

ủng hộ nhưng không giúp gì được :>

còn mấy chú kia không thích thì không xài thôi , cứ phải xoắn , đá đểu này nọ nhỉ ? :| . Tinh thần warcraft đúng là cao nhỉ ;))