Đóng góp ý kiến cho box

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Alexandera, 15/12/03.

1. don't like gameover

don't like gameover Mario & Luigi

Nếu mod la Kida thì...eo ơi tui hông dám nghĩ nữa!Theo tui Kid chưa đủ năng nỗ để làm mod đâu.Cố găng thêm nhiều nữa thì may ra được đấy!Còn tui thì khỏi nói ,tui ko năng nổ cộng ko nhiệt tình cho lắm nên ai làm mod cũng được miên là quan tân đến "dân' tí chút!

2. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

cái box này được đổi thành game chiến lược khi nào vậy cà
    ai lại có thể đổi một cái tên như vậy nhỉ thế nào là chiến lược thế nào là chiến thuật chắc mấy tên này ko biết một cái gì hết quá
    bảo đổi tên lại đi nhìn buồn cười quá .

3. Chiplucky

Chiplucky The Invisible Man

diễn đàn game chiến thuật chính thức đưọc đổi tên lại vào ngày thứ sáu đó alex. lúc đó, nhìn vô và ý nghĩa của nó thấy sao sao đó, không hay bằng để game chiến thuật. mà cái này, hình như là admin đổi thì phải.
    uh, nên đổi lại như cũ xem ra hay hơn hết,...

4. Soujirou Kaneyoshi

Soujirou Kaneyoshi V

ừ, tui cũng thấy đầu tiên Salamander nói là Game chiến thuật nhưng khi di chuyển nhanh thì thấy là Game chiến lược => có thể các admin thay đổi cách suy nghĩ chăng

5. runan

runan Thánh Chiến Hiệp Sĩ

Tạm biệt Alex, trong thời gian qua phải nói là alex là mod đầu tiên khiến runan nể phục cách điều hành hết sức tài năng, dẫn dắt box phát triển.Chúc Alex sẽ hạnh ph1uc hơn khi lập gia đình và lâu lâu ghé thăm đàn em nhé.

6. Salamander

Salamander Cool and Nihilistic

vâng, khó chịu quá, từ đầu là có tên Guo jia hắn ta post topic tiêu đề :Thắc mắc ko biết hỏi ai và ý như sau:
    "Về cái thể lọai game được mọi người gọi là chiến thuật,nhưng ở nhiều website họ gọi là strategy,từ này hình như chỉ có nghĩa là chiến lược,còn chiến thuật là tactic thì phải.
    Thế mà ở Việt Nam gọi là game chiến thuật,thế là sao hả mấy huynh?"
    bùm một phát ko hiểu vị admin nào mới đọc xong đã nhanh tay đổi luôn, hiện tại tui đang đề nghị các admin chuyển lại đây.

7. Soujirou Kaneyoshi

Soujirou Kaneyoshi V

đúng đó, nên đổi lại thì mới đúng hơn, theo như tạp chí PC Game thì phải là chiến thuật mới đúng, game chiến lược nghe thì có cảm giác như là quy mô nhỏ hơn so với chiến thuật

8. Squall!Riona

Squall!Riona Mario & Luigi

còn theo cách nghĩ của tui thì chiến lược khác xa một trời ới chiến thuật
    này nhé , chiến lược là để chỉ một hanghf động nào đó thôi , một mưu mô nào đó chẳng hạn , nó không có nghĩa rộng như chiến thuật
    còn chiến thuật không những để chỉ một mưu kê snào đó mà còn bao quát rộng hơn về cách dàn trận , xếp quân ( không chỉ trong trò chơi đâu ) , à nó bao gồm luôn cả chiến thuật --> tui thấy nên đổi lại
    to alex :
    tuy tui online thường xutyên nhưng mới đọc được mảnh tin của anh không lâu , vậy chúc anh sống hạnh phúc , ui ve , đầu bạc răng long bên ( trời , một năm nữa kia mà ) , không biết anh có nhớ tui không nhỉ

9. Steiner

Steiner Hội giang hồ GameVN

Steiner nghe mấy bạn là Mod của GVN nói trong Box Điều Hành , mấy vị Mod , Cmod , Smod , Admin đã bàn luận và đi tới kết luận là đổi tên Box Chiến Thuật thành Chiến Lược , nội dung bàn luận thì giống như bài viết số 46 của anh Salamander đó . Đã đổi rùi thì phải chịu chứ sao ===> pó tay rùi (V_V)

10. Salamander

11. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Lộn rùi bác. chiến lược bao hàm lun cả chiến thuật mới phải chứ.
    Mặc dù tui cũng thấy nó thế nào ấy vì đã quen gọi là game chiến thuật rùi, nhưng đúng ra thì gọi là game chiến lược đúng hơn. Thui cứ để 1 thời gian thì sẽ quen với tên mới này thui mà. Người ta hay nói là chuẩn bị một chiến lược dài lâu chứ ko ai nói là chuẩn bị 1 chiến thuật dài lâu cả. Như thế cũng đủ thấy cái nào bao hàm cái nào rùi.

Chiến thuậtk thường chỉ các cách quyết định của bác trong 1 trận đánh thui còn chiến lược là để chỉ chỉ những dự định về cách phát triển quân về, về mặt ngoại giao... nói chung là dùng từ chiến lược đúng hơn, Mặc dù sốn mắt lém nhưng ko cãi lại được đâu.Thui cố làm quen đi thì hơn.

12. Guo Jia

Guo Jia C O N T R A

Thôi,cũng vì em nhiều chuyện mà các bác khổ,xin lỗi các bác vậy hehe...
    Từ nay xin chừa,không ăn nói lung tung nữa...

13. Hung Long

Hung Long Silent Assassin Administrator

Sở dĩ tên Game Chiến lược thấy xốn mắt là vì bấy lâu nay đã làm quen với cái tên Game Chiến thuật rồi. Tuy nhiên, bây giờ thì sự thật đã rõ ràng. Không biết ai là người gọi Game Strategy là Game Chiến thuật đầu tiên nhưng kiểu gọi ấy đã là một việc hoàn toàn sai lầm. Nếu bây giờ đã phát hiện ra lỗi lầm ấy thì ắt phải sửa, mặc dù mình vốn đã quen kiểu gọi kia. Thời gian sẽ làm chúng ta quen với cách thay đổi mới. Biết sai mà không sửa thì mới có tội chứ biết sai mà sửa thì sao lại có tội, phải không nào?

Ví dụ: Sun Tzu's Strategy -> Tôn Tử Binh Pháp -> Chiếc lược của Tôn Tử chứ không phải Chiến thuật của Tôn Tử.

14. Thierry Nguyen

Thierry Nguyen T.E.T.Я.I.S

Dạ, át-min cho em ý kò thêm miếng nữa ở bên ni, nếu dịch từ tiếng Anh sang tiếng Việt thì câu trên đúng, nhưng tiếng Việt và Tiếng Việt thì câu trên........ chưa chắc đúng. Hix, để khỏi dài dòng, xon Át-min wá bộ wa kia ngó dùm em một miếng ạh, bởi như em đã trình bày bên đó, thì theo thiển nghĩ của em, gọi là game chiến thuật, nếu nhìn từ một phía nào đó thì chưa chắc là chiến lược sai lầm hay chiến thuật sai lầm

Theo thiển ý của em nữa ạh, xin các Át-min cho tụi em một cái bảng bầu chọn đặng tụi em nêu ý kiến là nên sửa lại thành chiến thuật hay là giữ nguyên là chiến lược.
    Dạạạạ, em xiiing hết ạhhhhh!

15. don't like gameover

don't like gameover Mario & Luigi

Ờ ,đúng đó nên có bảng để bỏ phiếu cho việc đổi tên box.Tui tán đồng cả 2 tay.Có box này mọ người có thể bỏ phiếu để xem tên chiến lược được nhiều người thích hơn hay tên chiên thuật hơn.Còn riêng tui tui sẽ bỏ cho chiến thuật bởi vì tên chiến lươc nghe ko hay bằng chiến thuật.Vả lại như ai đó đã nói,chiến lược khác xa hoan toàn so với chiến thuật.Chiến thuật mang ý nghĩa sát hơn,chiến lược mang nghĩa hẹp hơn.Vì vậy box này nên là "Game Chiến Thuật".

16. Hai_truongnguyen

Hai_truongnguyen Donkey Kong

*Theo nghĩa đúng của anh văn thì:
    Streategy có nghĩa là chiến lược còn Tactics mới có có nghĩa là chiến thuật

Nếu nói về cái đúng thì xin nói cho các bạn biết: chiến lược là đúng nhất.

Nhưng chúng ta đã qúa quen gọi là chiến thuật rồi.Nó đã thành một từ rất là thông dụng.Vượt qua cả từ mà có nghĩa chính xác nhất là chiến lược.

Vậy nói chung thì gọi tên nào cũng được hết.Dù có đổi tên cũng có được cái gì đâu ? :-/ Quan trọng là chất lượng của các trò đó.Nhưng nếu anh em đã muốn vậy thì các Admin nên lập ra một bảng vote đi ! Như vậy là tốt đẹp cả hai nhà !Đừng vì cái này mà tranh cãi nữa. >:-D<

Theo anh Hưng Long nói thì chúng ta nên đổi để vươn tới một cái chính xác hơn nữa.Đây cũng là một đều rất là chính xác.Không có gì là sai lầm hết khi đổi tên từ game chiến thuật sang game chiến lược.

Nhưng theo một cái khía cạnh có thể gọi là từ địa phương.Cái từ chiến thuật đã qúa quen thuộc với anh em trong giới chơi game.Có rất nhiều bạn rất là thích cái tên này dù lập ra một cái bảng vote thì game chiến thuật cũng chắc chắn là dành chiến thắng thôi.Vì vậy bây giờ các bạn có 2 cái để chọn mà thôi:

Một là đúng, chính xác. Hai là quen, ưa thích

Các bạn hãy chọn đi ! @};-

17. Salamander

box ta đã lấy lại được tên, mọi tranh cãi về chuyện này chấm dứt tại đây, or sẽ bị xoá bài cho dù có là ai đi nữa, nếu muốn tiếp tục thì qua topic bên tranh luận ý kiến đóng góp.

18. Thierry Nguyen

Thierry Nguyen T.E.T.Я.I.S

Ối trời ơi Mod mới đổi Avarta àh! Há há, giờ mới bít Mod cũng nghe rap giống em, nhưng mùh em thì hỏng khoái Khánh nhỏ lém. Hix, ko nói lan man nữa, post bài này là để nhờ Mod del bớt 2 cái topic tuyển Mod và bầu chọn Mod, vì Chip đc setmod rùi, 2 cái đó ko cần thiết nữa mà để đóa thì mí cái topic hơi cũ rớt xún trang 2 mỗi khi cóa 2 đóa tạo topic mới, Mod làm dùm nhá. Còn Mod cóa bài nào mới thì chia sẻ em nhá, hôm trước em down hết 600 bài trên đóa về, nghe và lọc lại còn đc cóa gần 100 bài, rap việt nhiều mà bài hay ít wé, đa số là chửi nhau ko àh! í lộn, lạc đề lan man gòi, em stop nhá. Sẵn tiện chúc mừng anh Chip lên Mod nhá, thực ra mí người tham gia ứng cử em chả wen ai cả, hix!

19. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

bõ dạo này chán quớ,hy vọng mod có nhiều cải tiến để box sôi động hơn

20. Chiplucky

Chiplucky The Invisible Man

thế ý kiến của cậu để cho box phát triển là như thế nào ? hiện tại, tôi có một số ý nhưng vẫn chưa thực hiện do còn nhiều chuyện vướng bận.