Dragon Age Origins PC VERSION 2009

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi nguyenhoanh, 2/11/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. lay

lay Persian Prince

câu trả lời "để lấy Juggenaut Armor" có nói lên vị trí của cái mộ thứ 4 ko?

2. _Genta_

_Genta_ C O N T R A

Nó bảo đợi mình ở lâu đài Redcliff đó.

Đọc trong phần journal nó có nói cách làm đấy. Cụ thể thế nào thì không nhớ rõ, hình như là phải múc nước rồi để lên cái bệ thờ, quỳ lạy rồi uống 1 ngụm xong đổ nước trong bình xuống lại cái hồ là cửa mở. Bên trong là 1 mảnh của bộ giáp nữa, may là chỉ phải đập con Shade thôi.

3. honglong17

honglong17 Legend of Zelda

có ai chơi xong ozamar mà kiếm được 1 lựa chọn đặc biết nào khác lạ ko. CHứ nhìn cả 2 ứng cử viên mình thấy ... ghét cả 2 hết trơn á

4. dajk9x

dajk9x The Warrior of Light Lão Làng GVN

vừa finish, đánh đoạn cuối ác liệt thật :))
    tiếc em M, đẹp thế mà, ko biết có âm mưu gì đây, chờ phần 2 thôi

5. Ritter

Ritter Legend of Zelda

Cha longlatao nói tớ qua đây bình loạn với cái bác thay vì RPG vault :)),thôi thì tớ viết lại cảm nhận của minh về game này.

Đồ họa shit so với Mass Effect,voice acting trung bình-khá,gameplay có cảm giác quá giống so với MMORPG,từ combat system tới quest marked npcs,questing board.

Combat system bị dumbed down so với BG2 do dựa theo MMORPG style thay vì DnD,điều này cũng không hẳn là xấu vì thật tình cái dnd ruleset có thể vui khi chơi pnp nhưng khi chuyển sang video games rất khó chịu vì giới hạn sô hạn spells cast mỗi ngày cực ký nhảm nhí + round system + với cách điều khiển còn khó chịu hơn + unbelievably retarded AI + no queueu system khiến combat trong BG2 thường trở thành clusterf*cks.Combat system trong DA bỏ đi điều nà,nhưng vì thế mà game trở nên pathetically easy,ngay cả trên nightmare difficulty,trong combat thường chỉ việc blow cooldowns first come first serve như retardin trong WoW,potions spamming thoải mái vì cooldown rất ngằn + khi xài 1 loại potions thì chỉ có loại đó on cooldown,mấy loại khác không bị.

AI theo truyền thống của Bioware games : Unbelievably retarded.Máy không biết sử dụng tactic,khi gặp chỗ nào rộng thì tôi thường sử dụng tactic mà từng xài trong vanilla và BC wow : ranger ra pull từng con một rồi dụ nó chạy về làm thịt,thằng bồ đứng cách đó 5 mét cứ đứng trơ ra đợi tớ làm thịt = cách xài lại tactic đó.Và điều cản trở bạn nhất trong combat chính là.....party của chính mình.AI của teammate thường tự ý blow throught cooldowns và mana đến khi bạn cần thì hết sạch.Khi đánh nhau mày thường chạy vô AOE,hoạc nếu máy điều khiển AOEr thì nó thường mặc xác teammate chướng cho 1 phát ff cả đám chết hết = wipe.Cái bảng tactic trong game rắc rối và vô dụng,uhm,ít nhất là nó cũng cho mình tắt tactic,nhưng lại sinh thếm 1 vấn đề,vì game ko có queue action nên bạn không sắp đạt rotation được,cho nên khi tắt tactic bạn phải manually select skill + di chuyển rất khó chiu và bực mình.

Classes trong game cực kỳ unbalanced.Mage is godly overpowered,khiến độ khó của game vốn là 1 trò đùa trở thành.....,well,whatever.Warrior tàm tam.Rogue vô dụng,bạn phải chọn giữa range và pick lock,và game này la combat-oriented cho nên pick lock chẳng có tác dụng gì mấy ngoại trừ kiếm thêm ít đồ từ chests,và nếu nhớ không lầm thì ngoại trừ cái 1st part của city elf origin mấy cách cửa trong game chẳng có cái này cân pick lock để mở.
    Nội dung của game cũng theo truyền thống bioware game: 1 cliché-fest và copy/paste từ những bioware game trước.
    Nhưng nói gì thì nói,Dragon age vẫn là 1 game rất khá,tuy overhyped.Có thể nói là game hay nhất của bioware từ sau khi Baldur's gate 2 phat hành.
    Nếu bản thân tôi cho điểm tôi sẽ cho DA khoảng từ 7.5 - 8 điểm.
    ;;);;)
    Edit,sửa lại cho dễ đọc hơn.Còn vụ tiếng Anh xen lẫn tiếng việt,xin lỗi tớ quen viết post về game = tiếng anh rồi nên khi viết ra tiếng việt ko biết nên sử dụng từ ngữ thế nào ;)

6. A o i

A o i Mario & Luigi

Tiếng Anh Tiếng Viêt loạn xạ, sai chính tả tùm lum, đọc mệt óc quá.

7. Madness Hero

Madness Hero T.E.T.Я.I.S

/walloftext crits you for 9999 damage

Rant ít thôi, từ thread này qua thread kia, viết thì nửa Anh nửa Việt, ko ngắt đoạn, chính tả sai từa lưa.

Nói chung là chả có gì mới cả, nhạt quá :)

8. taxidriver

taxidriver Mr & Ms Pac-Man

@ritter: thanks vì bài viết, vài góp ý:

mình chưa dám đọc hết, lý do:

- trình bày quá tệ, bạn phân tích gameplay, plot, voice acting hay graphic thì ghi cái tô đậm cái heading từng cái dùm hoặc ít nhất thì cũng chia thành từng đoạn cho dễ đọc

- ngôn ngữ: nói thật việc dùng xen kẽ Tiếng anh và việt đọc rất nhức mắt, o phải ở đây o có ai biết đọc tiếng anh, mà vấn đề là trình bày, 1 cái nữa, nếu bạn muốn dùng metaphor trong tiếng anh kiểu như "clusterf*cks" thì làm ơn mở ngoặc ra dịch tiếng việt dùm vì nhiều ngừoi sẽ o hiểu bạn muốn nói gì

Hy vọng đây là một bài phân tích hay, mà trước hết làm ơn chỉnh lại trình bày, có thể mọi người sẽ chịu khó đọc và feedback cho bạn :)

9. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

walloftext crits you for 124125125125. You die.

Không thích blow hết CD thì tắt tactics đi, hoặc chỉ set nó attack target của tank thôi. Set luôn thành cautious hay gì đó nữa. Tắt hoàn toàn AI đi, ấn H bỏ luôn free move, manual mic từ đầu đến cuối. Phần đó dành cho người chơi kiểu zoom xuống 3rd person view từ sau lưng đánh real time thôi, đàng nào cũng pause bét nhè rồi, pause ít hay pause nhiều vẫn là pause.

Rogue phải chọn giữa pick lock và combat skills, nên tự dưng bị què quặt. Mà lại không có lựa chọn đập hòm của warr & mage > fail. Pick lock vào mấy cái room linh tinh ở phần sau game thôi, ko liên quan quest cũng chẳng plot related.

Mage OP, trước giờ bioware game nào chả vậy. Mà lolret giờ cũng bớt faceroll rồi. =)

10. Ritter

Ritter Legend of Zelda

Tớ đã giải thích,tớ thường tắt tactic lẫn ấn H để manually control,ko bao giờ tin tường để cho AI nó làm việc,nhưng vấn đề ở đây là không có queue actions,nên không thiết lập action list được nên tương đối khó chịu.

11. Kronpas1997

Khó chịu vl chứ ko phải tương đối. Nhưng mình ko can thiệp đc thì đành chịu thôi.

12. Ritter

Ritter Legend of Zelda

Nhạt?Game hay là post của tôi?

13. Madness Hero

Madness Hero T.E.T.Я.I.S

Cả hai.

Game của Bioware trừ BG ra có cái này gọi là "đậm đà" đâu. Chơi cho hết xong rồi thôi, DA có thêm tý níu kéo là làm hết mấy cái Achievements.

Post cũng nhạt vì có lẽ đây là post thứ 1212309048 chê DA rồi :))

14. longlatao

longlatao C O N T R A Lão Làng GVN

Thế những quan điểm kiểu :"phải áp dụng tatics MMO vào game DOA bên kia đâu rồi....?!Cậu nói làm cho tôi sợ cứ không chơi MMORPG nhiều là phải tạch ngay ấy chứ?!
    Mà combat system MMORPG nó khác với RPGOnhiều lắm hay sao mà phải so sánh?!=))
    Cậu chê Bioware's tatics combat systemgame,chả có vấn đề gì,tôi đâu có quan tâm cái đống dằng dặc ở trên.=))
    Còn phần Graphic thì vẫn đợi cậu reply ở trong RPGVaught.;))

15. KuKoTaYa

KuKoTaYa The Warrior of Light

Vừa đưa nàng lên giường. Khiếp các bác cứ dọa em, em có 72 tim mà em đã phệt đc morri rồi, cần gì 100 =;

16. phamngocbach2004

phamngocbach2004 Youtube Master Race

[spoil]vừa mới hoàn thành xong nhiệm vụ giết rồng rồi, chọn cách hy sinh cho vị vua mới ,cảnh cuối cùng nhân vật chính chết làm mình cảm động quá, game này đúng là một pho sử thi vĩ đại bao gồm cả tình cảm , lý trí, hành động, tình yêu, .....và ca ngợi các vị anh hùng, về nội dung vì kém tiếng anh nên không biết nhiều nhưng chắc chắn nó là một câu chuyện đầy cảm động ....đây chắc chắn là game đứng hàng số 1 trong năm nay đánh bật pes và call òduty , chỉ còn chờ assasin greed nữa thôi(nghe nói có tới hàng ngàn đối thoại trong assasin greed không biết đúng hay sai ):P[/spoil]

17. KuKoTaYa

KuKoTaYa The Warrior of Light

^
    Bạn thân mến, bây h trong gvn chúng ta có 1 cái tag rất hay như thế này bạn ạ
    [spoil] abc [/spoil]
    bạn làm ơn copy lại rồi cho cái mớ bạn vừa viết vào giữa đc ko, một ng chưa chơi xong game như mình xin chân thành cảm ơn trước.

18. phamngocbach2004

phamngocbach2004 Youtube Master Race

còn nói thêm bài hát nền trong game rất tha thiết nó làm cho mình có cảm giác luyến tiếc và xúc động trước sự đồ sộ của game
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    [spoil]ừ ,mình xin lối quên mất là còn có bạn chưa có chơi xong, nhưng mình chỉ muốn lưu lại thời khắc mình gắn bó với game mà kết thúc thôi, cũng vất vả lắm, nhát là nhân vật chính của mình qua đời cảm giác lắm, mà đó chỉ là lựa chọn của mình end thôi, chứ game này mở rộng nội dung bạn có thể kết thúc mà không bị ai chết cả mà, ....;))[/spoil]

19. Kronpas1997

Chân thành cảm ơn ban. Nhân tiện đm bạn một cái :) Gần xong game, để đó chuẩn bị đi làm tối về chiến nốt, ngu si sao bò qua forum đọc được cái dòng spoil của bạn, quí bạn vl. Đm phát nữa :) :) :)

anw, bỏ qua tình yêu ở trên, mới xớ được cái này

http://social.bioware.com/project/469/#details

mod dành cho người nào muốn respec char, reset stats & skill mà không muốn chơi lại từ đầu. Cài vào xong vào trong camp kiếm con quạ ở gốc cây, giữ tab hiện tên tìm cho dễ. Ko biết ở đâu thì xem screenshot, trong link luôn

20. Ritter

Ritter Legend of Zelda

Hmn,trong những game dnd ruleset mà bạn vừa kể có threat system?Nếu tôi nhớ không lầm thì DnD chỉ có crowd control,nhưng mà thường trong DnD mấy con mob mạnh nó hay resist mẹ rồi cho nên crowd control không có tác dụng lắm.
    Combat system của DA và DnD khác nhau lắm đấy.DnD là turn-based.Bác làm gì trong turn đó,đánh nhau,chưởng phép,hay ngoạm potion bác mất turn đó.Còn trong DA combat là real time,bác muốn làm gì thì làm không lo mất turn.
    Tại sao tôi có cảm giác là bác thèm muốn chơi MMORPG nhưng không có tiền,tôi chỉ nói có 1 câu là áp dụng những chiến thuật thường áp dụng trong MMORPG nhưng ko hiểu sao câu đó chọc trung weenie tự ái bác nên bác cứ bám theo tôi mãi.;))

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.