[Dreamcast+Saturn]Hỏi đáp giả lập DreamCast và Saturn.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung & Trình giả lập' bắt đầu bởi ong_chu_net2, 26/10/05.

1. EvilDragon

EvilDragon Mr & Ms Pac-Man

tui mới vào nghề mà bạn nói thế sao tui hiểu được
    làm sao để coverter nó về dạng cdi được vậy :D
    chỉ luôn dùm đi::(

2. EvilDragon

với lại khi chạy chankast thì nó báo lại là:
    " can't read dc_bios.bin "
    là sao vậy?

3. ong_chu_net2

ong_chu_net2 Mario & Luigi

Hướng dẫn của mình mình nghĩ là đầy đủ quá rồi. Vì NullDC rất dễ dùng. Còn chankast thì mình ko hướng dẫn, mà chỉ là FAQ để các bạn tham khảo thôi.Vì chủ yếu bây giờ mọi người dùng NullDC chứ Chankast bi h đi vào dĩ vãng rồi.

Nhưng mình vẫn viết FAQ vì nó là cơ bản. Câu hỏi của bạn cũng nằm trong cái FAQ đó, mình trả lời câu hỏi này rất nhiều lần rồi. Nói xa xôi làm gì, ngay trang trước cũng đã trả lời luôn rồi. Bạn ko chịu đọc kĩ mà đã hỏi vậy thì ... :whew:

4. EvilDragon

Vậy nếu chơi bằng nullDC bác bảo là nếu là file donw từ mạng về thì thì cứ dùng luôn : mà tui down MKGold rồi giải nén ra thì nó cũng có 1 file ảnh( đuôi .imp)nhưng sao nó ko chạy mà đó cũng là file ISO mà
    hay tại link của tui có vấn đề? nhờ bác xem giúp vậy:
    "www.megaupload.com/?d=KFPORKZQ"

5. eternalloyalist

eternalloyalist Youtube Master Race

Cho mình hỏi là mình down bản Skies of Arcadia (Echelon Version) PAL-E ở snesorama về, mở nulldc lên chơi thì chỉ có tiếng tây ban nha thôi. mình dùng bios mà Kimhyodon up lên đấy.
    Làm sao chơi tiếng anh bây giờ?

6. ong_chu_net2

Bạn xem lại lúc chọn File --> Normal Boot ấy, nó sẽ hiện ra 1 bảng cho bạn chọn file ảnh cần chạy, đồng thời nó cũng hiện lên những file ảnh nó hỗ trợ luôn. Mình nhớ ko nhầm thì nó hỗ trợ 4 loại file ảnh, trong đó có: , nrg (nero đó), cdi, mds, và gdi (cái này mình ko biết).

Nếu file của bạn có đuôi lạ thì bạn nên mount nó vào 1 ổ ảo, sau đó dùng alcohol hay trình nào bạn biết để make image sang 1 trong 4 dạng trên.

Lúc đó bạn mới có thể run image trực tiếp được.

Dùng sai bios rồi bạn. Bạn phải down bios khác thôi.
    Hoặc thử cách này. Bạn mở 1 file text lên (chạy trong khi đang chạy game SOA nhé). Trong lúc chơi game, nếu gặp tiếng TBN thì nhấn alt+tab để nhảy sang Text, sau đó nhấn alt+tab lần nữa để quay lại game.

Nếu vẫn ko đc thì down bios khác nha bạn. :whew:

7. eternalloyalist

eternalloyalist Youtube Master Race

Cảm ơn ong_chu_net2, mình kiếm ra rồi, chịu khó ngồi đọc topic này từ đầu cũng kiếm ra được 1 cái bios xài được :)

8. LongStrife

LongStrife Donkey Kong

Pen III Ram 512,Card 32 có chơi được giả lập Dreamcast không vậy

9. haman

haman Mayor of SimCity Lão Làng GVN

mình nghĩ chủ topic đã nói rất rõ...P4 2Ghz trở lên...tác giả cũng nói là 2.66 ....bạn nên đổi PC ^^

10. Kimhyodon

Kimhyodon T.E.T.Я.I.S

bạn muốn chơi tiếng Anh thì hãy mở NullDC lên (không bỏ đĩa vào ổ ảo) => sau khi biểu tượng DC chạy xong sẽ hiện lên 4 cái biểu tượng nhảy múa => chọn biểu tượng cái đồng hồ (Setting) vào đó để chỉnh lại tiếng Anh

11. ong_chu_net2

Ko phải đâu bạn ah.
    Đây là lỗi do bios gây ra thôi, và him đã tìm đc bios thích hợp cho mình rồi.

Với lại cái bạn nói chỉ là setting cho BIOS thôi...và tất cả những setting cho bios chỉ lưu lại đc "1 lần", nghĩa là sau khi chỉnh xong, bạn tắt đi, bật lại... mọi thứ lại trở về như cũ. ::(

12. xiaoxiaoxiaoxiao

xiaoxiaoxiaoxiao Mr & Ms Pac-Man

có ai biết cách tạo memory card không , tôi chẳng thể hiểu nổi cái emu này nữa , bản 1.0 có lúc tôi vào thì tự động tạo card cho để save có lúc vào thì nó bảo " this memory card has not been formatted , formatted memory card from the file menu " tôi chẳng hiểu gì hết , bực quá chuyến sang 1.6 và chơi trò Shenmue , đến khi vào new game nó hiện ra dòng đấy , làm sao formatted card đây ??????? , mà cái file card là cái file nào vậy , có ai chỉ tôi cái , chơi mà không save được thì .. hohoho hohohohoho hohohohohoho

13. ong_chu_net2

Chạy NullDC --> Option --> Select Plugin.
    Nhìn xuống lựa chọn : "Mapple plugin -->Port A"
    Sẽ thấy đây là lựa chọn cho việc sử dụng Tay Cầm hay Bàn Phím.

Dưới lựa chọn Tay Cầm hay Bàn Phím sẽ là lựa chọn Card Nhớ.

Vì Card Nhớ của DreamCast cắm trực tiếp vào Tay Cầm chứ ko cắm vào Thân Máy như các hệ máy khác.

Do vậy, dưới lựa chọn Tay Cầm hay Bàn Phím, ở ô có chữ None, bạn chỉ cần chọn dấu Xổ Xuống, và chọn lựa chọn thứ 2 là đã có 1 Card Nhớ rồi.

Cách Format thì bạn chạy bằng cách chọn Normal Boot như bình thường, nhưng khi nó đưa ra hộp lựa chọn file image cần đưa vào thì thay vì nhấn OK để chọn, mình sẽ ấn Cancel.

Lúc này bạn sẽ được hỏi có boot từ ổ GDROM ko? Chọn YES, vậy là vào được màn hình setting, sau khi chỉnh ngày tháng (nhấn bừa đi) bạn sẽ vào được màn hình, nơi nhìn thấy biểu tượng SETTING của máy, vào đấy và tự làm nhé, quá đơn giản rồi ::)

14. xiaoxiaoxiaoxiao

cám ơn bạn , tôi hiểu rồi , tiện thể bạn cho tôi hỏi cái emu này có dùng được codes không , nên mạng thấy codes nhưng không biết nhập vào đâu cả

15. xiaoxiaoxiaoxiao

sao tôi dùng cái NullDC không chơi được Skies of Arcadia nhỉ , màn hình đen xì , chẳng chạy được game còn Legacy of Kain Soul Reaver thì không save được , cái emu này sao mà rắc rối thế

16. tuananhsboy019

tuananhsboy019 The Warrior of Light

Bản Skies of Arcadia của Echelon hả ? Bấm phím B trên gamepad của DreamCast để vào chơi :'>

17. xiaoxiaoxiaoxiao

đã bấm mọi phím cần bấm nhưng vẫn chẳng có gì thay đổi , khi bắt đầu game nó hiện ra bảng code cho mình chọn như vô vàn tiền , bất tử máu , v.v dù có chọn hay không thì khi ân enter thì màn hình trở nên đen và không thể tiếp tục được nữa

18. ong_chu_net2

Bản Echelon bạn phải patch mới chơi được.
    Cách patch mình đề cập lâu lắm rồi. Bạn thử tìm lại mấy trang trước xem
    Nếu ko tìm được thì mai mình post cách patch cho.
    Làm biếng quá.

19. xiaoxiaoxiaoxiao

bạn đã giúp thì giúp cho chót , có tới 31 trang , kiếm kiểu này thật quá mệt , cám ơn bạn nhiều

20. xiaoxiaoxiaoxiao

bạn ông chủ nét à , tôi lục mấy trang trước có thấy SOAPatcher 3.01 đây có phải là cái để patcher không ? tôi down về dùng nhưng chẳng thấy có tác dụng gì hết . trong phần hướng dẫn nói chờ 5 phút se xong nhưng tôi đợi gần 2 tiếng mà chả thấy xong , rom là tôi down ở http://snesorama.us , về giải nén và dùng DAEMON làm thành ổ ảo , rồi tôi chạy SOAPatcher 3.01 để patch , nó bảo tôi đợi nhưng gần 2 tiếng trôi qua mà chả thấy gì hết . lúc đầu tôi dùng daemon 4.10 sau đó chuyến sang bản 3.29 nhưng vẫn vậy , hay phải có cả cả disk 1 và 2 cùng patch mới được , tôi mới down disk 1 về mà thôi , bạn hướng dẫn cho tôi với