[DS] Rune Factory 3

Thảo luận trong 'Harvest Moon' bắt đầu bởi romrumrira, 3/7/09.

1. buomtataxoa

buomtataxoa Donkey Kong

Ái chà RF3 mình thấy đẹp hơn đấy chứ :D, nhưng tiếc là không có DS để chơi :( Mà bao h nó mới ra bản tiếng Anh hã anh ?

2. billhainh

billhainh Persian Prince

=.='''' Bản tiếng anh thì chưa biết bao giờ ra nhưng sẽ vào khoảng tháng 8 ~ 9 =.='''

3. romrumrira

romrumrira Harvest Moon Moderator ♞ Blade Knight ♞

Bạn có thể chơi trò này qua giả lập, mấy bản RF trước chạy rất mượt trên giả lập DS :))

4. buomtataxoa

buomtataxoa Donkey Kong

Nhưng mà anh ơi, mấy bản trước em chơi nó save không có được, nản lắm :-w

5. sephiroth2007

sephiroth2007 The Warrior of Light

Đây là 2 tấm scan mới

[​IMG][​IMG]

6. ~DarkCloud~

~DarkCloud~ Donkey Kong

thế đeo cái vòng biến vào chỉ biến dc mỗi 1 con quái thôi à

7. Tehmango

Tehmango .:♫♥

Ngày 22/10 sẽ ra Rune factory 3 bản tiếng Nhật :|

8. ~DarkCloud~

~DarkCloud~ Donkey Kong

vậy nhanh nhất chắc cũng tháng 10 11 mới có chương trình cho PC chơi nhỉ. Oh HM I love you and I'm waiting for you!

mình chơi 2 bản này khỏi chỉnh gì tất, chơi rất mượt save cũng tốt, cái này mình lấy bên yega.game4v.vn
    dành cho rune factory2 http://www.mediafire.com/?jjqxh2m2mvt
    còn cái này để chơi rune factory1 http://www.mediafire.com/?qui0nhmzzym

Down load rune factory 3 http://www.roms43.com/download/8877/Rune_Factory_3/

9. cowboyha

cowboyha Unofficial Tactician Moderator

[​IMG]Thế game này có công bố chừng nào tính ra English vậy mấy bạn? Mình chơi 2 bản RF rồi nên cũng mong chờ cái này lắm.

10. ~DarkCloud~

~DarkCloud~ Donkey Kong

Cái này, thì chưa có thông tin ngày mấy sẽ ra bản English nhưng theo những phiên bản trước thì đều gần một năm cả -> buồn một phút :(. Trong thời gian ấy có khi nên đi học một khóa cấp tốc Japanese cho xong.

11. cowboyha

[​IMG]Bạn cũng có lí, thật ra mình cũng đang học tiếng Nhật nhưng trình độ thì chưa tự tin. Thôi được, mình để cuốn từ điển kế bên vậy.

12. Zeusdon

Zeusdon Donkey Kong

Mình không biết tiếng Nhật nhưng qua thời gian mày mò, mình đã hiểu một số điều nho nhỏ, mong giúp ích được các bạn:

I) QUESTS: mình chỉ mới biết vài quest thôi
    - Quest đầu của Shia (nhân vật nữ người đầy hoa lá): Đi gặp gỡ dân làng, sau đó cô ta sẽ cho 3 bịch Pink Turnip.
    - Sau đó check hộp mail ở nhà mình sẽ thấy quest đầu của ông của Shia: Ông ta nhờ mình đi nói cái gì đó với bà phù thủy già (bà của cô bé phù thủy bán sách phép). Trả quest hình như ông ta cho mình bịch hạt giống hoa thì phải.
    - Quest đầu của bà nhà giàu (nhìn như con mèo tham ăn): bà ta cho mình cây rìu, nhờ chặt giùm bà ta 9 khúc gỗ. chặt xong đem trả quest sẽ dc thêm tiền.
    - Quest đầu của thằng thợ rèn cho mình vũ khí ban đầu: Nó cho mình cây búa, nhờ đi đập giùm 1 cục Iron. Trả quest nó sẽ mừng húm và ngất xỉu (+.+!)
    Mình chỉ bik thế thôi.

II) CÁC HANG ĐỘNG:

1) Quái vật rương:
    - Quái vật rương là quái vật có hình cái rương (nói thế mà cũng nói). Con quái vật này mấy bản trước hay nhảy ra cạp cạp bạn. Nhưng bản này, nó là một money-source.
    -Rất hiếm khi bạn gặp nó, nhưng khi gặp, cứ đường hoàng đứng trước mặt nó và nhấn A, sẽ có đồ random cho bạn nhặt, ban đầu cách này kiếm tiền khá tốt nhưng mất thời gian, vì tần suất nó xuất hiện rất thấp.
    2) Có thể cho quái vật ăn: bằng cách đứng trước mặt nó, cầm thức ăn và ném thẳng vào mặt nó. Tùy mỗi con mà thik một thứ khác nhau (mình ko bik con nào thk cái nào cả)
    3) Con cừu ở khu rừng mùa xuân: là một thứ kiếm tiền ban đầu. Giết nó để lấy Clipper hoặc mua ở chỗ thợ rèn, khi gặp nó, hãy đừng gần nó mà cắt long. Một ngày sẽ cắt dc vô số long đấy.
    4) Đồ vật for free: Đôi khi bạn vào một hang động, bạn đứng vào một góc nào đó bỗng thấy nó xuất hiện kí hiệu hình thoi màu xanh xanh đỏ đỏ thì lại đó, nhấn phím A và sẽ tìm thấy đồ vật. Có thể sẽ tìm thấy từng loại crop theo mùa của hang, hoặc thậm chí là thức ăn.
    5) Vào một ngày đẹp trời: khi bạn đi tới khu rừng mùa xuân, mình không bik đã đạt dc gì, thì thấy ông của Shia đến, nói gì đó ko hỉu. Khi ấy, tiến vào hang mùa xuân. Hang chia làm 2 ngã rẽ, cuối mỗi ngã bạn đều thấy hai bức tượng (một con gấu, một mặt người, ở giữa chúng là 1 hình vuông).
    - Xoay hai bức tượng ở ngã rẽ phía trên sao cho chúng quay mặt xuống dưới.
    - Xoay hai bức tượng ở ngã rẽ dưới sao cho chúng xoay mặt lên trên
     Ô vuông giữa hai bức tượng mở ra thành một đường hầm, xuống đó, bạn sẽ không thể vào dc do cây cầu nối hai bên bị gãy.
    6) Hang mùa đông: là hang ko nên vào từ lúc đầu, vì quái ở đây khá mạnh, có thể giết bạn trong vòng 1 hit. Mà mùa đông cũng chả có gì để kiếm chác cả.
    7) Hang mùa thu: có thể nói là khá đông quái vật vì tỉ lệ “quái vật/đơn vị điện tích” là nhỏ. Vì thế cực nguy hiểm, nếu vào cuối hang bạn có thể thấy một boss nấm khổng lồ.
    8) Hang mùa hè: khá khó lúc đầu, nhưng dễ thở hơn vào lúc level khoảng 14 trở lên. Ở đây có Monster Village, tuy nhiên cần phải có phép biến hình thành quái vật nó mới cho vào. Hang này nên chú ý những em quái ném dao, rất đau đấy. Ngoài ra những em troll to lớn có chiêu đập mạnh tay xuống đất sẽ làm bạn mất máu nếu đứng trong khoảng cách gần.
    9) Hang mùa xuân: Dễ từ ban đầu nếu cứ chăm đánh bọn quái hình cừu và quả táo. Tuy nhiên, phải chú ý bọn nhện, thấy tụi nó quăng cục tơ là né đi, dính vô vừa mất máu vừa rơi bào trạng thái Paralyzed tạm thời đó.
    10) Nấm tìm dc trong hang giúp bạn hồi phục 100 hp nếu ăn chúng.

III) VILLAGE:

1) Thời gian mở cửa: Hầu hết đầu ghi là từ 9h đến 18h, nhưng đôi khi, mình vào sớm vẫn thầy nó đứng bàn rồi.
    2) Bath house: Phục hồi HP và RP cho bạn nhưng với giá cắt cổ: 300G/ lần.
    Ở đây có hai quầy bán hang:
    - Quầy 1: Vừa cho tắm (lựa chọn 2), vừa bán các skill của kiếm.
    - Quầy 2: bán random các thứ rơi từ quái.
    Ở đây, mình ko chắc lắm, nhưng hình như vào đầu tuần sẽ có Yue và Mei (bản RF2) xuất hiện. Yue bàn cho bạn đủ thứ linh tinh, random theo từng tuần.
    3) Cửa hàng bán hoa:
    - Bán hạt giống hoa.
    - Bán hoa
    - Bán active seed (hạt giống mọc ra con quái vật đi theo mình): chỉ có hai loại là cái cây leo và quả bí ngô. Khuyên bạn nên dùng quả bí ngô. Hình như sau này có bàn thêm hat giống mọc ra chiếc là giúp ta lướt đi trên mặt nước và hạt giống mọc ra một bồn phun nước đi theo trong khi mình tưới cây.
    4) Cửa hàng bán hạt giống: bên trái hàng bán hoa: bán hạt giống theo mùa và bán thức ăn cơ bản như cơm, rượu socola, bột mì…
    5) Nhà hàng: nói thế cho sang chứ thực ra là một quán ăn nhỏ. Chủ quán bán bánh mì (khoảng 4,5 loại); và bán dụng cụ làm bếp.
    Sau khi mua hết dụng cụ là bếp nơi đây, bạn có thể nâng cấp tủ lạnh với giá 30k.
    6) Cửa hàng pháp thuật: Do hai bà cháu phù thủy quản lý, bán magic rod, phép lửa, nước và hồi máu (đừng nên mua phép hồi máu từ đầu, tốn RP mà hồi ko dc bao nhiêu, nên mua phép lửa, khá có ích). Ngoài ra còn bán thuốc cảm, paragone, antidote, cỏ các màu.
    7) Cửa hàng rèn: bán vũ khí và một số vật dụng thường ngày như búa, cần câu, liềm… (đừng nên mua chúng vội vì trong các quest sẽ cho bạn dần dần, nếu bạn cần gấp thì mua cũng dc!)
    8) Cửa hang may mặc: mở cửa lúc 12g, nằm ngay trong nhà của bà nhà giàu “mèo mập”. của hàng do cô gái có con khỉ trên vai quản lý. Sau khi mua đồ ở đâ, bạn có thể thay quần áo bằng cách nhấn A khi đứng trước cái tủ đầu giường (giữa cái diary và giường của bạn). Chú ý, nhân vật có thể mặc chiếc quần bơi màu đỏ và OMG, skinny boy…
    9) Một số nơi nho nhỏ: trong nhà một số nhân vật, bạn có thề tìm dc một số thứ có ích ban đầu:
    - Ở nhà cô bé gần khu rừng mùa xuân, search ở gần giường sẽ thầy 1 đãi thức ăn  bán.
    - Ở quán ăn, search xung quanh sẽ thấy rơi ra 1 chai rượu  bán
    - Ở nhà Shia, search dãy bong ngay gần cửa, phía tay trái sẽ thấy 1 bịch hạt giống Toyherb trồng
    10) Cửa hàng câu cá: Do 1 thằng ăn mặc rách rưới hoặc em của nó quản lí. Bạn có thể trả tiền để vào trong câu cá với xác suất câu cao hơn và cá đa dạng hơn.

IV) THỜI TIẾT:
    - Mưa nắng rất thất thường, ko có vụ mưa cả ngày như các bản trước. Mưa có thể kéo dài nửa ngày hoặc tạnh ngay trong vòng một tiếng.
    - Trời có thể trở nên âm u, ko có mưa, nhưng sẽ làm mọi vật trở nên tối bớt đi.
    - Mưa mà kí hiệu của nó chỗ dòng ghi ngày tháng kí hiệu hình đám mây, dưới đám mây có hình mưa  khá khó chịu, có thể là mất cây của bạn đấy.
    - Bão thì mình chưa gặp nhưng khi trời có bão (như trong hang mùa đông) bạn vẫn đi dc bình thường, ko lo ko ra ngoài dc.

V) YOUR FARM:

1) Bạn có thể vừa tưới vừa di chuyển, như trong Welcome to the Wind’s Bazaar.
    2) Khi nhổ một số cây cỏ, có thể xuất hiện hạt giống của cây hoặc 1 cục rune, đôi khi là con gì đó như trong rune frontier. Hạt giống xuất hiện khi nhổ cỏ có thể diễn ran gay trong hang động, hạt giống tuỳ theo mùa.
    3) Bạn có thể gồng mình lên để tung hạt cho cả 9 ô, nhưng 1 bịch hạt giống chỉ tung dc 1 ô.
    4) Cỏ sau khi cắt sẽ luôn cho ra 1 bịch hạt giống và sẽ cho 1 fodder nằm ngay trên đất.
    5) Hạt giống hoặc rune xuất hiện sau khi nhổ 1 cây nào đó hoạc thu hoạch sẽ mất đi trong 1 khoảng thời gian ngắn nếu bạn ko lấy chúng.
    6) Chặt gốc cây cần 12 nhát mới bể, đập đá hình như khoảng 8,9 nhát.
    7) Bạn có thể “kill” cái thùng shipping nhà mình mà không sợ nó cắn. Sau khi nó biến mất có thể cho bạn vài khúc gỗ, đi ra ngoài và đi vào lại sẽ thấy nó xuất hiện lại. Điều này cũng xảy ra cho cục save trước các hang động.
    8) Măng ko thể nhổ bằng tay ko dc mà phải cuốc hoặc cắt nó sau đó mới lấy dc.

Mình chỉ biết thế thôi, có gì xin các bạn góp ý.

13. ~DarkCloud~

~DarkCloud~ Donkey Kong

Thank bạn Zeusdon nhiều lắm toàn cái đang cần. Thế cho mình hỏi trong cái hình này nó nói là phải có cái gì đó (chữ xanh dương) thì mới cho vào đánh trùm dungeon 3. Mình thua! không biết lấy một chữ tiếng Nhật làm sao tiếp giờ? Nếu online thường xuyên thì Zeusdon gửi nick chat của bạn qua tin nhắn cho mình nhá có gì tiện bề cùng mò!
    Mà này cái hang Dungeon 1 ấy (mùa xuân) Bạn kiếm Dahila nói chuyện với nhỏ -> nó xây cầu cho mà qua! rùi giết trùm lấy viên ngọc lúc đó có thể hóa thành Mokomoko rùi đấy!

@ bạn Cowboyha này! Bạn biết tiếng Nhật thì chỉ giúp cái hình trên nó nói cái gì vậy?

14. Zeusdon

Zeusdon Donkey Kong

UHm, thanks dark cloud, mình giết con trùm hang mùa xuân rồi, 10s... :D . À, còn cái quét thứ hai của bà già nhà giàu là cho bả 1 thanh socola, bả cho mình 15k. Còn cái ảnh bạn pót lên thì thực chất mình chưa tới nên ko giúp dc, thông cảm nha.
    À, mình đang tìm hiểu về các lễ hội, để mình post sau.
    Cho mình hỏi, cái quest đầu của con nhỏ cửa hàng câu cá là gì mà sao mỗi lần nói chuyện với nó là nói đánh mình 2 cái vậy?

15. ~DarkCloud~

~DarkCloud~ Donkey Kong

Cái quest đó nó cho bạn cái cần câu rùi vào dungeon mùa xuân ấy câu đại 1 con về đem cho nó, sao đó nó cho bạn một con cá khác (huề vốn)
    Còn cái quest con Dahila tronh thùng thư đi chặt cho nó 3 khúc gỗ về cho nó, nó cho cục Iron.
    Quest con Sia trong hộp thư luôn nó đi theo bạn đến dungeon 1 qua trái đến cánh đồng hoa nói chuyện.
    Quest con Toona trên bảng bán hàng dùm nó (nhỏ bệnh) nhớ ghi ra giấy giá tiền từng món mà bán nhé. Xong nó cho Bronze.
    Quest Persian (người cá) trên bảng, nó trả lới 3 câu chả biết trả lời đại thui. Nó cho Cái cốc nước ép.
    Còn nữa mà làm nhiều quá quên hết trơn rùi. Chữ Nhật nữa mới ác chứ!
    Còn cái mình hỏi ở trên mình biết rùi cái đó là món cá nướng khổ nỗi đủ nguyên liệu rùi mà ko đủ skills.

16. cowboyha

[​IMG]Hì, mình vừa mới lên bạn đã kiếm được câu trả lời. Mà mình mới sơ nhập tiếng Nhật thôi, cho nên rất tiếc là mình không giúp được nhiều.
    Mà nhìn hình bạn post thấy nó khá giống RF2 quá. Mà mình cũng nể các bạn thật, mò mẫm vẫn ra được nhiều thứ. Mình là phải hiểu mới mò nên game này mình còn chưa dám chơi.

17. Zeusdon

Zeusdon Donkey Kong

À, mình mới phát hiện thêm một số điều:
    1) Khi cho quái vật ăn, nếu trên đầu nó hiện lên trái tim, trái tim đó lớn dần lên rồi tỏa ra hai ba trái tim nhỏ là mình đã bắt dc nó rồi đấy. Nếu nó đang xuất hiện trái tim mà chuyển thành đầu lâu xương chéo thì nó sẽ tấn công bạn ngay tức khắc. Tuy nhiên cứ tiếp tục cho nó ăn đế khi nào bắt dc thôi nhé.
    2) Mỗi quái vật thích 1 loại thức ăn khác nhau. Mình mới phát hiện ra con Mokomoko thích bánh bán ở tiệm thợ rèn. Thợ rèn bán bánh? Mình ko biết nhưng khi nói chuyện với thợ rèn, nó xuất hiện thêm 1 lựa chọn khác, mình chọn và nó bán cho mình 9 cái bánh mì. Vì thế mình đã bắt dc 4 em Mokomoko. Nếu ko thì hãy thử mua bánh từ chỗ quán ăn thử xem.
    3) Sau khi biến thành dc quái vật, nhà bạn sẽ có thêm 1 gác. Nơi đây dùng để rèn vũ khí, làm thuốc và làm accessories.
    Muốn có lò rèn và chỗ làm accessories hãy nhờ cửa hàng rèn làm giúp.
    Muốn có chỗ luyện thuốc hãy nhờ cửa hàng phù thủy xây giúp.
    Hãy chuẩn bị khoảng 500 gỗ và một ít tiền để làm.
    4) Lễ hội mình thấy hay nhất là lễ hội trao đổi quà vào ngày 19 mùa hè. Trong lễ hội, bạn sẽ cần chuẩn bị rất nhiều tiền để mua quà từ dân làng. Một số tuy có ích nhưng bên cạnh đó lại là một số vớ vẩn không đáng 1 xu.
    - Bà chủ cửa hàng bán hạt giống bán cho mình hạt giống turnip và cabbage vàng với giá cực bèo, ngoài ra bà ta còn bán pumpkin và cabbage vàng.
    - Chủ lò rèn (male) bán cho mình các thứ sau theo thứ tự giá tăng dần: Sắt, Đồng, Bạc, Vàng, Bạch kim. Với bạch kim là thứ có giá cao nhất và hiếm nhất thì chỉ có 375 đồng.
    - Cô bé đứng ở quầy thứ hai trong nhà tắm (hay mặc kimono và thắt tóc hai bên như Asari) thì đừng nên mua gì của nhỏ. Ba thứ món ăn do nhỏ ấy làm ra với giá trên 1000/món, món cao nhất là 10000 đều là flop dish.
    - Chủ lò rèn (female, cô bé tóc đỏ, hay quay mặt đi): bán cho bạn sun pendant, mũ len,…
    - Cậu bé cửa hàng bán bánh (giúp việc) thì bán bánh cake cho bạn, mắc hơn bình thường.
    Vân vân và vân vân.
    5) Khi biến thành quái vật, bạn có khả năng nhấc những em quái nhẹ lên và đập xuống đất với sức sát thương cao.
    6) Phép thuật mình nhận xét là mạnh nhất có phép tạo xung quanh mình một vòng trò tím khoảng 2 hay 3 giây. Tuy nhiên phép này có thuộc tính Dark (mình nghĩ thế) nên không giết dc bọn Dark Slime trong hang mùa đông mà còn hồi 400 Hp cho bọn chúng. Dùng phép này trong hang mùa hè khá tốt.
    Và cho mình hỏi, làm sao để đánh dc trùm hang mùa hè bây giờ?

18. ~DarkCloud~

~DarkCloud~ Donkey Kong

Lễ hội 19 mùa hè quả là hay nhất! ngoài việc mua những thứ hiếm để tích trữ thì mua đồ ăn (kể cả của thằng bé phụ việc bạn nói) mà bán lại thì lời khẳm.
    vụ dugeon 2 này biến thành Mokomoko mới vào làng Zeze, oldolfan ... được. sau đó nói chuyện hết với tụi nó. sau đó nói chuyện với Zeze chọn cái đầu tiên cho nó đi theo đánh phụ ấy mà và có nó mới coi event được. Sau khi nó chụi đi theo thì đi xuống tận cùng bên phải bạn sẽ thấy bộ xương khủng long. Lấy cái đầu của nó mang về cho nhỏ có sừng trong làng Zeze ấy. Sau đó lại kéo thằng Zeze đi chuyến nữa. Lần này xuống tận cùng bên trái thấy cái cây xương rồng to nhất thì lấy cái hoa. rùi quay về làng đi lên trên vào oánh boss con boss này thì đánh cho nó rụng hết xương lòi ra cài hình vuông thì oánh nó mới mất máu. Oánh xong xuống đưa cái hoa xương rồng cho nhỏ con gái đó tiếp. lên trên chỗ oánh boss khúc trên có cái cửa mở vào đó lấy quả cầu thứ 2. Oải nhiều quá.
    Mới nhớ thêm 1 cái quest nữa của con Sakuya trong hộp thư lấy cho nó 1 cây măng (mùa xuân cái mà dùng cuốc mới lấy dc ấy) xong nó cho .... ko nhớ nó cho cái gì cả!

19. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Để chỉnh lại thông tin 1 chút:

Cái này không chính xác, mấy cái rương xuất hiện Random trên đường không phải quái vật. Trong bản này có quái vật rương (Mimic) hẳn hoi, xuất hiện lần đầu là tại sa mạc. Tới gần nó cắn cho biết. 8-}

Vả lại rương đồ tần suất xuất hiện cũng không phải là rất thấp (1 ngày tui gặp 3-4 lần), cũng tùy thôi nhưng ban đêm sẽ dễ gặp và dễ lấy được đồ hiếm hơn, hình như có 3 loại rương, xanh lá là loại thường cho món ăn, 1 loại nữa màu gì không nhớ thường cho trang bị, loại quý nhất màu tím đen thường cho phép.

Cái này là sau khi xây được chuồng quái vật, cho quái vật ăn để bắt nó, bình thường không cho ăn kiểu này (trừ khi mang nó theo đánh có thể cho nó ăn đồ để hồi phục). Không phải mỗi con mỗi sở thích mà hoàn toàn Random, ví dụ trong cùng 1 vùng có 3 con Mokomoko thì có thể thích và ghét 3 kiểu khác nhau, cũng không cần cho ăn cái gì sang cả, nhặt đại mấy cái Grass hoặc Herb mà quăng cho nó cũng bắt được. Lưu ý là nếu cho 1 con ăn Red Grass mà nó không thích (hiện đầu lâu) thì đừng cho ăn Red Grass nữa mà chuyển qua thử Green Grass, Yellow Grass...nói chung là 1 loại nào đó khác.

Quái vật sau khi bắt về tự động tưới vườn cho mình. 8-}

Nấm giúp hồi phục 100% HP và 50% RP, kèm theo ngẫu nhiên trạng thái ngủ (có thể có cả các trạng thái khác, do toàn đem bán nên cũng không rõ).

Cái con gì đó gọi là gì thì không biết, nhưng ăn nó sẽ giúp tăng chỉ số. :D

Hừ hừ, hiện đang kẹt ở ngày 8, Lv15, đánh không lại con Boss ở hang mùa Hè. :|

To ~DarkCloud~: Mún đánh trùm Dungeon 3 thì đi câu cá, câu con Char (không bết là con gì thì giở lại mấy hướng dẫn của phiên bản trước), xong rùi đem chiên lên (cần có chảo). Xong rùi mang nó tới chỗ đó đó. ;))

20. Zeusdon

Zeusdon Donkey Kong

uhm, giờ mình mới thấy mấy cái rương kia đi ngang qua vẫn cạp.
    Mà boss mùa hè mình lên level 28 mới đi giết nó. hehehe.
    Mà mấy con gì đó khi nhổ cỏ nếu nó cười là giúp tăng chỉ số, nếu nó mếu là giảm chỉ số thì phải.