Europa Universalis 3 : Divine Wind Hâm mộ europa vào thảo luận đi nào ^^

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi phung_tien9, 5/2/11.

1. nguyencao

nguyencao Legend of Zelda

Chém nó tiếp đi anh Hugo ^^
    Byzatium chơi rất thú vị,nhưng do bản Up tụi nomad chiếm tỉnh 1 thời gian thì nó ăn tỉnh đó lun +very Hard-AI hiếu chín6 nên khó hơn trc' nhìu !!Nhưng cũng thú vị lắm,canh thằng Ottomans bị 2 chú Timiruds và Golden Horde bem chít hết quân thì tui cầm 12k quân(tui có khoảng 5 tỉnh thôi+Great Person + Land ForceLimit) đánh hôi,ai ngờ win sau đó ăn dc 7 tỉnh của Ottomans,nói chung là vui ^^

2. Voi_Coi

Voi_Coi Youtube Master Race

up vài cái hình đi bạn :)

@NguyenCao: mình chơi game thì mình sẽ biết ai nói xạo nói thật. Xạo vừa vừa thì cho qua cũng không sao. Để topic xôm tụ và tăng độ xác thực thì ai report về campaign của mình thêm mấy cái hình vô là đc :D

3. nguyencao

À trước tiên là tui chơi bản Update mà Nomad nó ăn đất khi qua 1 thời gian chiếm đc và chơi Very Hard+AI hiếu chiến->AI dc buff 50% Tax -1 Infamy/1 tháng nên 1 số nước sẽ rất lớn mạnh,ta bị trừ 10 Infamy limit và hình như AI dc buff Morale và War Exhaust của nó hình như rất dễ giảm xuống
    Đây là 1 số hình ảnh
    Đại Việt,tui chơi thì là 1 con quỉ chiến tranh,cứ thấy Infamy dc là xúc!!Tất nhiên là ko hack cheat,và hạn chế Save Load!!Giai đoạn 1700 thì Châu mỹ có Lousiana,Brazil ... rebel ^^!!!Giai đoạn Tech G ta dù là western mà mới 20 mà tụi Pháp tech 32-33(do tax nó +50%)nên tech nó lẹ và quân nó đông lắm là giai đoạn bị nó ép,ráng dùng hải quân chận nó,hải quân lúc này dù yếu Tech nhưng chỉ sợ England
    năm 1600 Pháp mạnh nhất->Castile->Anh->ĐV

Byzantium thì dễ do nó có thể chuyển sang Catholic,hix tụi Nomad bản 17thMay thật là vải hàng,mới vào mà nó 80-90k quân,trong khi ta lèo tèo 5-20k,sau 1 thời gian ngắn nó áp sát,cả thằng Golden Horde 85k-95k Timiruds 80-100k,cả 2 thằng nó war cùng lúc đánh ko lại,nên thường xuyên bị War Exhaust 6-12 cũng may do 1 lúc nhầm lẫn chịu thua thằng Timiruds mỗi tháng cống nạp nó 4,1gold sau thấy vậy tốt hơn là 5 năm nó củ hành ta 1 lần nên thôi!!Cũng mừng vì pay tribute thì nó ko war+khi ta giàu hơn thì tiền cống nạp cũng 4,1 đồng/ tháng!!!Còn thằng Golden Horde 1 lúc nó áp sát rồi war,1 lúc ta thua xiển niển thì tụi Muslim ùa vào hội đồng,lính ta 27k thương binh thì còn 15k mà 2 phe quân lực cộng lại 150k thật là vãi hàng!!Lúc này ráng chống cự thằng liên minh Algiers gần 2 năm thì nó White Peace!!Nhưng thằng Golden Horde vẫn 85k ai ngờ vua nó die-> revolt 10% thêm vào đó Bohemia chiếm 1 tỉnh giữa ta và nó nên ta yên thân ^^!!Và lúc này thằng Timiruds chuyển thành Mughal nên ta cũng yên thân mà chiếm HRE emperor(Byzantium thì save load hơi nhìu khi ta war mà bị hội đồng-Nomad wa mạnh)!!Nomad dù chiếm của ta 6-7 /14 tỉnh nhưng nhìu khi nó chỉ bắt ta cede Defeat tốn có 5% Prestige ^^
    Dù vậy năm 1500 Byzantium Lead Personal Castile + làm HRE Emperor,lúc này HRE wa mạnh->khi ta thống nhất HRE thì chẳng còn gì chơi hix

PS: đạo Hindu có cái Regilious Decisions -6% tech cost cũng ngon,và khi ta Đạo Phật làm 1 số Regiliou Decisions rồi chuyển sang Khổng Giáo,Hindu làm hết các Regilious Decisions(nó ko bị mất khi ta chuyển sang Đạo khác)!!Ngon lắm!!
    Nếu ta war liên tục trong 5-6 năm trở lên và 1 tỉnh nào đó thưộc Culture chính bị chiếm đóng thi sẽ có event Veteran'Home sớm
    Fanheros chắc nó nói xạo wa,nước nào 1-3 tỉnh mà gần nước lớn với Very Hard-AI hiếu chiến thì khó sống lắm

http://www.mediafire.com/?omc3t9o4wknohbx

Chỉnh sửa cuối: 31/5/11
  4. faneu3

faneu3 Youtube Master Race

trò này nó nerf thằng ming kinh , tàu khựa dân đông như kiến mà tax cùi haha , ở cái khu châu á , có thằng băng cốc tax 12 mới ghê , ông việt nam mình giàu phết thăng long tax 11 :)) , bắc kinh tàu khựa cũng 11 =)) , hình như bọn đông bắc á sống nhờ trade =))

lựa nước mà claim , mà có nước muốn claim cũng khó à nha , còn đồng minh thân cận nhất là bọn vass với mấy đứa claim của minh thôi , pt bọn mập chỉ là lợi dụng lẫn nhau là chính chứ sau nó mạnh hơn nó phá liên minh bem ngược mình ngay , phải liên tục vass và claim :))

mà ông bỏ đồng minh với nó là nó -100 relationship rồi , tốn 1 stabi thôi nhưng mà có thêm thằng claim khủng haha , cách vô địch sớm nhất là claim thron kết hợn vass triệt để , cháu nàod mạnh mạnh không đủ sức vass nó , không có cớ claim nó thì ép nó tách ra nước nho hơn , rồi các nước nhỏ đó nó sẽ lập vua mới mình kết hôn rồi đợi vài tháng là có thể claim , ví dụ bem thằng great brtine mình chơi nga ngố không tham chiến để thụy điển + đan mạnh rủ thêm hà lan 10 tỉnh , sax sô sy 7 tỉnh vào bem nhưng bọn gà không lên được đảo nó , nhưng nó lại có đất ở phía bắc đế chế thế là sau 4 5 năm bắt nó tách sờ cốt lân ra thế là mình có thằng đệ sờ cốt lân kìm kẹp nó :))

chơi thằng tuscany đê , sau áo bem mi lan bắt nó tách pisa với seina ra thì tấn công pisa ax nó và vass thằng seina , thằng tuscany dân nó cưới hỏi bọn đế chế dễ lắm , mà trong đế chế claim là vua chết về đất mình luôn , khỏe khỏe thì claim áo với bo hem thì trùm luôn chưa đầy 100 năm , chơi bọn trong đế chế có vua là dễ nhất :)) , chơi thử bác moskova gần thằng mông cổ đi =))

thằng này chơi chắc mệt lắm suốt ngày nhằm đất mông cổ bem rồi dẹp loạn =)) chắc tech đỏ lòm , năm 1500 lên chủ tịch , đúng 100 năm =)) , có phải là very hard không vậy , 25k quân mình đòi đánh 80k quân very hard =)) , nói thật chứ đánh 160k quân mình còn chưa chắc win nổi 6k quân nó , hoho nó 80k nó trả đập cho chết không kịp ngáp , năm 1500 lwwn chủ tịch mới tởm =))

sửa lại dùm 16k quân ghi thừa số 0

Last edited by a moderator: 1/6/11
  5. keraotinh

keraotinh Youtube Master Race

Ko biết sao thấy càng khó càng thích thú :( .

Năm 1959 tuyên chiến với Áo lần 2 , lần này mục tiêu chỉ xin 4 tỉnh phía nam ý của thằng Aragon . Tớ huy động 8 sư đoàn hơn 210k lính , có pháo binh và kỵ binh yểm trợ và 43k lính dự bị ( chỉ số manpower ) dùng để phục hồi quân lực các binh đoàn .

Các phe tham chiến gồm : Siena - Frank - Swithland xasory và 1 vài nước nhỏ >< Áo , Aragon , TBN , BĐN với 1 vài nước nhỏ .....
    lực lượng tương quan 2 bên : 47k - 256k - 32k >< 82k - 152k - 44k

Ta nhanh chóng tấn công tiêu diệt quân 1 sư đoàn Aragon tinh nhuệ.
    ( Các bác lưu ý tiêu diệt với đánh bại là khác nhau nhé )

Sau đó chỉ để 1 sư đoàn trấn giữ ở đó , còn lại tập trung lên phía bắc ,Rút kinh nghiệm lần 1 lần này ta chỉ để quân ở các tỉnh biên giới của ta lẫn swithland phòng thủ , chờ địch đến đánh, kế sách này tỏ ra rất hiệu quả .

6 sư đoàn thay phiên nhau tác chiến và phục hồi sức lực .liên tục đánh bật quân áo ra khỏi đất ,warsoure lên 27% . nhưng thằng Aragon ko chịu nhường 4 tỉnh phía nam ý .

Chiến sự bỗng thay đổi khi Pháp bị tấn công 2 mặt ,mặt trận phía nam do liên quân TBN tấn công và mặt trận phía đông Bắc do hoàng thân Áo đánh xuống,

Phía nam pháp bại trận liên tục

tớ đành tung 2 sư đoàn qua cứu vãn tình thế. đánh bật liên quân TBN ở phía nam , tưởng thế là yên , nó đổ bộ 2 sư đoàn gần 50k qua xasory phía nam nước pháp và cách nước tớ có 2 tỉnh , đành tung 1 sư đoàn cận vệ 15k ( sư đoàn này tớ dùng để bảo vệ thủ đô với trừ phản loạn ) kết hợp 1 sư đoàn chính quy ( nhưng bị tiêu hao quá nhiều chỉ còn có 17k lính. qua đánh cầm chân . chờ 1 sư đoàn từ mặt trận phía Tây Nam Pháp kéo về

1 tuần sau , 2 bên tập trung lực lượng chuẩn bị đánh trận quyết định ở xasory thì Pháp bất ngờ đầu hàng Áo , chấp nhận các yêu cầu của áo trong đó có việc cắc bỏ liên minh với siena .

Tức anh ách vì warsouce lên đến 38% mà vẫn ko bắt đc nó nhường 4 tỉnh phía nam và chả cho mình cầu hòa . nó bắt mình phải cống nó 1 tỉnh nữa mới ghê chứ

Tranh thủ quân Áo ở phía bắc đánh pháp chưa về, tớ liều mạng đành đồn quân tấn công chiếm 2 tỉnh biên giới của Áo ( tấn công chớp nhoáng , chiếm đất xong tấn công thành luôn chứ ko vây ) , rồi 4 sư đoàn tập trung gần 80k tấn công liên quân 3 nước TBN - Aragon - Bồ đang vây thủ đô xasory ,trận chiến kéo dài mà thấy con số nó cứ nhảy là sợ các bác àh .

Cuối cùng ta cũng chiến thắng vì hơn quân số , warsoure lên 43% thấy áo gởi thư đình chiến mừng hết lớn vì ko còn sức chiến tranh , toàn bộ các sư đoàn thiệt hại nghiêm trọng chỉ còn số lượng chưa đến 1/3 so với ban đầu . chưa kể nổi loạn 2 tỉnh ở trong nước . :(

Kết quả :

Pháp đầu hàng , ta mất đồng minh Pháp . Uy tín giảm , thiệt hại quân sự nghiêm trọng ko thể phục hồi trong thời gian ít nhất là 5 năm

Trận chiến này khẳng định 1 việc , ngày nào Aragorn còn liên minh với Áo thì ngày đó ko ăn đc 4 tỉnh của nó. :((

6. nguyencao

Đã bảo Byzantium chơi dễ bá chủ nhất mà lại
    Timiruds thì chịu Pay tribute nó sớm rồi tốn 4,1 vàng trên tháng ; Golden Horde thì hơi khó vì nó đòi 11,3-14 vàng/ tháng lận nhưng vì nó cũng sát mấy cường quốc nhưng Bohemia-Lithualia-Mucowy ... vả lại nó dù chiếm ta 6-7 tỉnh/ 14 tỉnh thì nó 3 lần chỉ đòi ta Cede Defeat ; thêm vào đó nếu vua nó die thì Rebel +10% nó sẽ tự rã thôi !!Năm 1460-1470 nó đánh ko lại Bohemia vì lúc này Bohemia đang làm HRE Emperor quân nó đông vô đối
    Còn vụ HRE Emperor thì 4 thằng electors tui vassal thì có 1 thằng chủ liên minh gồm nó-Bohemia-... nên vassal là xong,2 electors còn lại thì ally với 1 đứa khác ngoài HRE ta chỉ cần war đứa khác đó là xong,electors thứ tư thì quân lực ta cũng 60k dù đánh ko lại Bohemia nhưng do nó war thằng Golden Horde nên quân lực chia ra đánh 1 lúc vassal thằng electors thì ta chịu thua bằng cách cho tiền Bohemia là xong kaka

File Save của nó đây,kẻo lại bảo tui nói ko chứng cứ giống Fanhero3
    http://www.mediafire.com/?omc3t9o4wknohbx

Chỉnh sửa cuối: 1/6/11
  7. PerHapsYouSeen

PerHapsYouSeen Youtube Master Race

sau khi chuyển tech g len w thì có thêm cái trigger chuyển army g lên w lun :D
    có điều tại sao nó yêu cầu ruler có admin 7 trở lên ? đúng ra phải yêu cầu military chứ nhỉ :-?

mà cả 1 vùng Manchu, Ming, ĐNA bự chà bá za mà k0 đào đâu ra 1 tỉnh nào có vàng nhỉ :-w vô lí quá

phải công nhận tỉnh nào ở châu Á cũng to (trừ Japan), thời gian hành quân chiếm 4-5 tỉnh ở châu Á bằng ở châu Âu làm hết 1 mảng lun :P

8. faneu3

bạn phải đánh vào đất nhà nó , ví dụ thằng áo , cứ nhằm đất nào nó ghi là tộc áo thì bem hêt mấy tỉnh đó , 1 là tụ lại 100k bem hết quân chủ lực thằng áo , 2 là chia làm 2 đạo 50k bem thành nó không đánh gì hết mục tiêu phập chết thủ đô nó , xem nó bị nát ra trước hay mình nát trước , bạn 210k lính thì vô đối mẹ rồi ngán thằng nào nữa =)) , nói thật chơi cháu moskova đê cho nó tăng thêm kỹ năng , claim thorn thụy điển hay thằng lít thoa nó là cả 1 vấn đề chiến thuất chứ không phải vận may , còn chiến đấu với bọn mông cổ nữa =))

9. thien long chau

thien long chau Mr & Ms Pac-Man

Bác nào cho tớ hỏi 1 tí , chỉ số manpower của mình ví dụ 10000 thì mình có thể xây tối đa là bao nhiêu lính , bởi nếu xây nhiều quá thì lính tự nhiên giảm , 10k = 0 ;;) , lính đang trên lảnh thổ của mình . Nếu muốn xem thì xem ở chổ nào vậy ? thanks nhiều :D

---------- Post added at 09:55 ---------- Previous post was at 09:11 ----------

Bác nào cho tớ hỏi 1 tí , chỉ số manpower của mình ví dụ 10000 thì mình có thể xây tối đa là bao nhiêu lính , bởi nếu xây nhiều quá thì lính tự nhiên giảm :-o , 10k = 0 , lính đang trên lảnh thổ của mình . Nếu muốn xem thì xem ở chổ nào vậy ? thanks nhiều :D

10. nguyencao

Mỗi lần tạo quân sẽ tốn 1k manpower,và manpower dùng để hồi lại nếu lính bạn mất đi!!Manpower hồi phục theo thời gian
    Nhấn F1 rồi R,ngó chỗ Land sẽ có số Land Force limit và chi phí để duy trì quân lính

---------- Post added at 11:32 ---------- Previous post was at 11:11 ----------

Mỗi lần tạo quân sẽ tốn 1k manpower,và manpower dùng để hồi lại nếu lính bạn mất đi!!Manpower hồi phục theo thời gian
    Nhấn F1 rồi R,ngó chỗ Land sẽ có số Land Force limit và chi phí để duy trì quân lính

11. faneu3

chiếm thằng ốt tô man very hard thế nào vậy , =)) , còn bọn Golden Horde bước qua xác thằng gióc gi a mới đến được đất thổ nhé , thổ mà nó không đè được ti mu ah , trong 50 năm đầu tiên lính ốt tô man là khủng nhất =)) , móa nó lại very hard =)) , giả dụ úp xọt được hết đất nó 100% đất xem nó cắt cho mấy miếng =)) , còn vụ bạn đánh với bọn mông cô thì nhất rồi

cái quan trọng nhất là thằng by za ty zum của bạn úp gì mà giỏi thế ăn hết cả đất ốt tô man =)) , cứ cho bạn ăn 10 năm đầu rùa được 2 -3 tỉnh ở hi lạp đê , full thuế nuôi được 30k quân đê , bạn úp thằng ốt tô man giỏi thật =))

12. Osadar Mizutani

Osadar Mizutani mãi yêu cụ Lão Làng GVN

^ =)) dạo này nhiều chú chém vl thật byz mới vào có 2 tỉnh đòi up otoman =)) war 1 cái nó đập cho bẹp ruột ra chứ ngồi đấy mà sướng

13. nguyencao

@Osadar Mizutani:này ko đọc rõ thì đừng vội phán xét người khác nhé,tui có nói mới vào đã đánh thằng Ottomans đâu
    @Fan:Đánh Ottomans 3 lần:lần 1 canh nó bị Timiruds+Golden H củ hành còn 10k thương binh thì chiếm mấy tỉnh bờ Tây của nó,demand ăn 4 tỉnh Larissa-Kozani-Nis-Macedonia ; lần 2 chiếm gần hết các tỉnh còn lại của nó,demand tất cả trừ Yagod-thủ đô-Burgas-Silitria ;lần 3 Full Annex 4 tỉnh Yagod-thủ đô-Burgas-Silitria
    Ai bảo nó ăn Geogia mới đến đc Ottomans,Golden Horde nó ăn Moldavia 2 tỉnh - Wallachia 2 tỉnh,quân lực nó và Timiruds gần 180-190k,Ottomans cửa nào đánh lại 2 thằng cùng lúc!!
    Tui cầm Byzantium lúc này đã Annex Karaman,Candar,Ramazan,Achea,Janina(của Naples nó war tui thì bị thằng England war lại,bị tui ăn 1 tỉnh này)!!Khi này tui max Land Force limit là 10 +Great Person Army Organiser lv3 nên nuôi max đc 12k quân,đang ko bít làm gì thì thấy thằng Ottomans bị 2 thằng Golden H+Timiruds củ hành còn có khoảng 10k thương binh thôi;nhưng ở bờ Đông và bị thằng Timiruds đưổi đánh ko wa đc bờ Tây
    Lúc này tui ăn hôi Ottomans-Serbia đánh chiếm thủ đô Ottomans+Larissa-Kozani-Nis-Macedonia!!Timiruds đã ăn Mus,1 tỉnh Sivas của Ottomans!!Golden Horde thì đang chiếm 3 tỉnh Bulgalia-Silistria-Budgak của Ottomans!!Lúc này tui ko nhớ có tiến wa bờ Đông ko nhưng số điểm đủ Demand thằng Ottomans lấy đc 4 tỉnh Larissa-Kozani-Nis-Macedonia
    ->lúc này tui giáp Timiruds war ko lại nó bị nó Demand đòi 4,1 vàng/tháng,tui ok cho xong,nhưng nghĩ lại cũng tốt,sau đó khoảng năm 1470 Timiruds chuyển thành Mughal thì ko cần cống nạp nó nữa
    Lúc này Golden H nó ăn Moldavia 2 tỉnh - Wallachia 2 tỉnh ->tui giáp nó và sau đó nó củ hành tui 3 lần ăn hơn nửa số đất của tui nhưng chỉ bắt Cede Defeated,chắc do nó War liên tục với thằng Bohemia lúc này là HRE Emperor khi cả 2 đứa giáp nhau,cho tới khi Golden Horde bị xóa sổ hoàn toàn!!
    Bohemia phải nói là trâu g
    Lần thứ 4 thì Golden H cứ đòi 11-14 vàng/tháng thì tui po tay rùi,lúc này nó ăn mất 2 tỉnh của tui nên tui load lai ít năm thì đột ngột thằng vua nó wa đời nên nó tự loạn,ít năm sau tui colony Bulgaria,mấy tỉnh phía Tây của Golden H giáp tui thì tự loạn!!
    Cuối cùng thì Bohemia colony Budjak,nghĩa là từ đây tui ko giáp nó nữa,mấy tỉnh của nó phía Tây của tui thì nó bị Rebel chiếm rồi ;thế là tui rảnh nợ 2 thằng Golden H và Mughal
    hix bị nhìu đứa củ hành g,War Exhaution có khi 10-12% vl
    Mấy cái tỉnh thuộc bán đảo Italy màu giống Byzantium là của Naples nhé,mấy cái màu gần Ottomas là của Byzantium
    Nhìn file hình này thì thấy rõ tình hình nguy kịch thế nào nếu lúc này ko phải đang Pay Tribute cho Timiruds 4,1 vàng/tháng,nó sẽ ăn đất!!Golden Horde thì ăn cả mấy nước phía Tây Ottomas và chắc do nó war liên tục với Bohemia và mấy nước thuộc khối Russia và cả Timiruds nên 3 lần nó chỉ bắt tui Cede Defeated
    Và lúc này chuẩn bị Annex Ottomans rồi
    PS: Byzantium Very Hard-AI hiếu chiến và chỉ save load hơi nhìu tí,chứ ko có hack cheat chuyển sang nước khác đâu nhé ^^
    Ai ko tin cứ tự chơi thì rõ!!Byzantium tui chơi hình như chưa lần nào bị Ottomans nó war trước cả,toàn là tui war trước ko

Chỉnh sửa cuối: 2/6/11
  14. nguyencao

Trích dẫn từ faneu3:" chơi thằng tuscany đê , sau áo bem mi lan bắt nó tách pisa với seina ra thì tấn công pisa ax nó và vass thằng seina , thằng tuscany dân nó cưới hỏi bọn đế chế dễ lắm , mà trong đế chế claim là vua chết về đất mình luôn , khỏe khỏe thì claim áo với bo hem thì trùm luôn chưa đầy 100 năm , chơi bọn trong đế chế có vua là dễ nhất , chơi thử bác moskova gần thằng mông cổ đi"

->Chém gió hay sao mà tuscany có 1 tỉnh war members HRE mà thằng HRE emperor là Bohemia hay Bungurdy,chưa kể Ally của nó bem chít tươi chứ ở đó mà Annex đứa khác

15. faneu3

con gà , nó có đất ở pisa , nên có cớ war , thằng áo ép mi lan tách 2 nước pisa với seina , thằng áo có biển kẹc đâu mà bem , đã đeo biết gì còn xạo lol =))

---------- Post added at 07:50 ---------- Previous post was at 07:39 ----------

xao lol vừa thôi , mày chơi năm 1399 thì ốt nố không bem mày chứ chơi năm 1403 xem nó có thịt đầu tiên không

thằng by za ty um của mày là quân cùi bắp nhất thế giới lúc bấy giờ còn thằng ốt là khủng nhất , lại còn đòi úp nửa bờ tây

quân lực nó và Timiruds gần 180-190k,Ottomans cửa nào đánh lại 2 thằng cùng lúc!! , mày bị não hả , mày giải thích dùm tao thằng Golden Horde nó nhảy qua đất gióc gi a gặp thằng ốt thê nào

còn mày soi được quân của 2 thằng mông cổ kia , mày soi thằng ốt xem có có cái item gì , quân của nó như thế nào , tướng tá nó thế nào

nói thật mày đợi cái thằng 1 tỉnh ở hi lạp bem mày là hết có ***** được thêm tỉnh nào nữa , mày bem bọn hồi giáo hay ca lô thíc trước nó dã cho mày chết luôn

còn thằng gióc gi a thì tao éo có tin thằng ốt hay thằng gióc war nhau đâu

lại còn ăn hết tỉnh phía tây mới tởm =))

giả dụ 2 thằng mông cổ liên quân đạp thằng ốt mày nghĩ 2 thằng đó nó dồn toa về thằng ốt hả =))

Ai ko tin cứ tự chơi thì rõ!!Byzantium tui chơi hình như chưa lần nào bị Ottomans nó war trước cả,toàn là tui war trước ko >>> nó còn war ti mu rảnh ***** đâu mà war mày , đợi nó dẹp ti mu xong nó war đám nhỏ khác có phần đất của nó , vì mày chơi năm 1399 không có phần đất của nó nên nó war sau

---------- Post added at 08:04 ---------- Previous post was at 07:50 ----------

ử thì cứ cho là nó 1 mình cân 2 thằng mông cổ đê , nhưng mày phải biết thằng timu nó đánh không lại thằng ai cập , còn thằng lít thoa với ba lan thừa sức bóp chết thằng còn lại , ốt nó very hard thì siêu khủng luôn , mà tao chơi thì ***** bao giờ thấy ốt nó ax Wallachia , và mày thì đèo bao giờ đủ tuổi để ăn đất ốt hết ,khả năng thằng ốt như mày nói còn 10k quân thì thối không thể tả =)) bọn kia 180k quân lại còn thối nữa =))

---------- Post added at 08:15 ---------- Previous post was at 08:04 ----------

mày đừng có nói là thằng ốt holy war thằng moldova để đựoc gặp thằng Golden nhé :)) , còn thằng timu của mày thì tuổi ****** gì đồi đấu với ốt , tao cầm ốt very hard đập cho thằng ti mu chết không con thằng liinhs nào , máy very hard mà cầm thì nó cân cà 2 thằng ti mu nhà may luôn ấy chứ

16. nguyencao

@faneu3:
    Mày mới ngu đó,thằng Golden H nó ăn Moldavia 2 tỉnh là đã giáp Ottomans rồi,cần gì phải wa Georgia!!Sau khi Golden H và Timiruds giáp thằng Ottomans thì 2 đứa nó củ hành thằng Ottomans còn 10k thương binh ở bờ biển phía Đông của Ottomans và 10k này bị thằng Timiruds truy sát bên đó thì tao mới war Ottomans-Serbia với lí do Reconquest ;và xin thưa lí do này chỉ cần có 50% điểm win để ăn 1 tỉnh thôi nếu mày chưa lần nào thì tao chỉ lun!!Khi này chiếm 5 tỉnh gồm thủ đô-Larissa-Kozani-Nis-Macedonia là demand lấy 4 tỉnh đc rồi

"năm 1399 thì ốt nố không bem mày chứ chơi năm 1403"
    ->đã ngu còn ham chửi,năm 1403 thằng Ottomans tự động bị mất 2 tỉnh Larisa và Kozani về tay Byzantium,và 1 tỉnh Sivas về tay Ak Koyulu, 2 tỉnh Smyrna và Anatalya thì tự tách thành 2 nước;đã thế nó còn bị 2 Rebel loại Pretender(tự hồi quân nếu mất lính) 1 đạo 14k và 1 đạo 8k ; thằng Ottomans có 12k quân cửa nào vùng vẫy nữa hả

"Ai ko tin cứ tự chơi thì rõ!!Byzantium tui chơi hình như chưa lần nào bị Ottomans nó war trước cả,toàn là tui war trước ko >>> nó còn war ti mu rảnh ***** đâu mà war mày , đợi nó dẹp ti mu xong nó war đám nhỏ khác có phần đất của nó , vì mày chơi năm 1399 không có phần đất của nó nên nó war sau "
    ->Byzantium(chơi 3 lần rồi) tao đánh từ năm 1399 đến 1442 có thấy thằng Ottomans war lần nào đâu,mà đất Byzantium ngày càng nhìu trong khi thằng Ottomans ngày càng ít thì sợ gì nó

"giả dụ 2 thằng mông cổ liên quân đạp thằng ốt mày nghĩ 2 thằng đó nó dồn toa về thằng ốt hả"
    ->dồn toa nghĩa là gì ; mà mày mới học mẫu giáo hay sao mà ghi sai chính tả+những câu tối nghĩa nhìu kinh thế!!Đã thế toàn post bài với các tên nước ko chính xác!!Điều này chứng tỏ mày là người ko tôn trọng người khác và chính mày

"ử thì cứ cho là nó 1 mình cân 2 thằng mông cổ đê , nhưng mày phải biết thằng timu nó đánh không lại thằng ai cập , còn thằng lít thoa với ba lan thừa sức bóp chết thằng còn lại , ốt nó very hard thì siêu khủng luôn , mà tao chơi thì ***** bao giờ thấy ốt nó ax Wallachia , và mày thì đèo bao giờ đủ tuổi để ăn đất ốt hết ,khả năng thằng ốt như mày nói còn 10k quân thì thối không thể tả bọn kia 180k quân lại còn thối nữa "
    ->bản patch 17 tháng 5 là Nomads nó mà chiếm 1 tỉnh nào đó thì các Building trong đó sẽ bị hủy theo thời gian và khi ko còn cái nào thì bị Nomads ăn(defected) mất,nên lúc này thằng Golden H nó ăn mất Moldavia 2 tỉnh là giáp với Ottomans rồi!!Mày có bít Golden Horde mới vào binh lực là 67k(max là 72) và Timiruds là 77(max là 82) ko hả?Lúc tao nói thì Golden H chiếm 1 vài tỉnh nên nó thêm max lính vào và Timiruds thậm chí còn ăn đất gần đủ điều kiện chuyển thành Mughals rồi!!Nên 2 thằng cộng lại gần 180k có gì lạ đâu mà xoắn!!

"con gà , nó có đất ở pisa , nên có cớ war , thằng áo ép mi lan tách 2 nước pisa với seina , thằng áo có biển kẹc đâu mà bem , đã đeo biết gì còn xạo lol "
    ->Áo ép Milan tách Pisa với Seina ra tất nhiên là Áo nó mặc định Ally 2 thằng kia,Tuscany của mày 1 tỉnh tuổi gì war cả 3 thằng dù với lí do Reconquest!!Tao chơi Byzantium vừa vào Reconquest Naxos đang ally thằng Venice+Corfu bị 3 thằng nó đập vở mồm chứ ở đó mà Annex nó!!Vả lại tao chơi Very hard-AI hiếu chiến nên tiền AI nhìu quân nó đông hơn thường và AI nó đánh hôi ghê lắm,mày đang war với đứa nào mà quân lực mày chỉ tương đương máy là nó war ngay,ở đó mà tinh tướng

Với những lời mày nói đa số đều sai như thế thì thiết nghĩ mày chỉ mới tập tễnh vào chơi game này thôi,đừng ra vẻ ta đây với tao!!Tao thì game này chơi khá nhuyễn và hầu hết các vấn đề trong game này tao có thế trả lời rồi đấy

---------- Post added at 08:53 ---------- Previous post was at 08:35 ----------

Tao từng chơi wa cả Timiruds khi chưa có cái vụ Nomads nó ăn đất chiếm sau 1 thời gian chiếm đóng mà còn đủ điều kiện chuyển Timiruds sang Mughals kia kìa,1 điều mà tao tin chắc ít ai bít và làm đc nữa kia kìa
    Thế nên thằng faneu3 ngu xxx toàn viết sai tên các quốc gia trong EU3+sai chính tả+câu cú tối nghĩa thì đừng chửi này nọ

---------- Post added at 09:13 ---------- Previous post was at 08:53 ----------

Nhìn vào hình đi rồi nói cái câu ngu muội như Golden Horde phải wa Georgia mới giáp Ottomans,trong ảnh ta có thể thấy rất rõ là Golden H nó ăn mất Moldavia nên từ đó nó giáp Ottomans rồi
    Very Hard-AI hiếu chiến là AI đc buff thêm +50% tax -1 Infamy/tháng người chơi bị trừ 10 Infamy limit(và hình như AI Morale nó cao hơn thì phải,điều này tui ko chắc nhưng AI nó rất trâu)!!Nên tiền máy nhìu lắm,quân nó lúc nào cũng đông và nước nào mạnh thì AI nó sẽ bành trướng rất mau,ta mà ko cũng bành trướng mau thì nó úp sọt chít queo

17. Voi_Coi

10k thì xây đc 10 đạo nhưng sẽ hết lính để mà bù lại số lính chết khi đánh nhau vì vậy với 10k manpower chỉ nên xây 6 đạo thôi

@Ai đang chơi Đại Việt: dù là chơi có cheat nhưng ta đang chơi theo kiểu hiền hòa hơn, chủ động ally với tất cả, ai gây hấn trước mới war thôi và chủ động tách Tung Khựa làm các nước nhỏ:

Hậu quả của dùng spy:

Quân Ming, quân Wu và cả Ming rebel đều làm viêc cho Đại Việt:

Đại Việt Empire 13 năm sau ngày chuyển thành Noble Republic, 1 anh vua 9 sao dip và 7 sao military (economy chỉ 3 sao à :)))

18. Blac[K]²nights

Blac[K]²nights C O N T R A Lão Làng GVN

tui thấy annex mấy tỉnh không có core không có lợi nhiều ( ngoại trừ có CoT ) >> có nguy cơ nổi loạn cao >> tăng thêm quân >> tăng nhiều chi phí + đầu tư xây dựng>> income giảm >> ảnh hưởng tới nhiều mặt khác .mấy bác xử lý làm sao ??
    còn cái HRE làm sao để vào ?? vào thì được gì ??

19. nguyencao

Nếu nước bạn chơi wa ít số tỉnh thì ăn đc tỉnh nào cứ ăn,đừng kén chọn;nhưng nếu bạn wa mạnh thì lựa tỉnh nào có COT hay sản xuất ngon,tax khá thì ăn,nghĩa là trừ tỉnh nào sx Grain-Wool còn lại xơi tất!!Riêng tui thì tỉnh nào cũng xơi cả :)) sau này có cái công trình Post Office +1% National Trade Income Modifier thì sẽ kha khá,tất nhiên là nếu Infamy cho phép
    Ban đầu là thế nhưng ráng chiếm càng nhìu càng tốt vì nước bạn rộng thì quân bạn đông,máy nó ít chủ động war bạn hơn 1 tí;sau 50 năm sẽ có nhìu lợi ít!!
    Cái Post Office lợi hại lắm đấy,để ý xây nó nhé :D
    À nếu sợ nổi loạn thì nếu bạn chơi ĐV thì chọn Khổng giáo hay Phật giáo ý,2 cái này thì tỉnh có tôn giáo thuộc Heretic và Heathen nó ko bị trừ % tax và +% revolt,nghĩa là tiền nhìu hơn và ít rebel hơn
    Nếu bạn chơi tôn giáo thuộc Christian thì ráng Covert chứ sao vì Cạtholic đc tranh chứ Pope mà
    Muslim như Sunni,Shiite thì cũng ráng Covert
    Ngoài ra để giảm thiểu tác hại của việc các tỉnh ko thuộc tôn giáo chính bạn có thể thuê thằng High Judge,lấy National Ideals "Humanist Tolerance" "Ecumenism" "Bill of Right" "Liberte,Egalite,Fraternite"
    Còn cái vụ HRE thì dành cho cái nước thuộc tôn giáo Christian như Catholic,Oxthodox,Protestant,Reformed!!Nếu bạn làm đc HRE Emperor thì có thể tạo các reform cho HRE rất có lợi như tăng %Prestige,Tax,tăng số Magistrate ...Riêng cái reform kế cuối thì tất cả các nước thuộc HRE sẽ thành Vassal của HRE Emperor,reform cuối thì tất cả các nước thưộc HRE bị Emperor Annex(ko tốn Infamy)!!Nhưng để dc thế thì cần có Authority,muốn kiếm thì cách tốt nhất là bạn sát Nomads cứ 5 năm nó war bạn 1 lần tha hồ kiếm!!Chú ý tạo reform cần có Relation với đa số các nc(2 cái cuối thì 100%) thuộc HRE từ 150+

20. Voi_Coi

nếu đủ sức thì nên chiếm khoản 10 tỉnh rồi ráng đợi 50 năm để thành core rồi mới chiếm tiếp...