Europa Universalis 3 : Divine Wind Hâm mộ europa vào thảo luận đi nào ^^

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi phung_tien9, 5/2/11.

1. thien long chau

thien long chau Mr & Ms Pac-Man

Tôi chơi bản 5.0 ko có update , giờ muốn xài nhưng ko biềt cái nào xài được nhất . Mấy cái theo ngày tháng có cần cài hay ko hay chỉ cài cái bản update 17/5 sau cùng ? Cái nào tốt nhất mà ko bị lỗi làm ơn chỉ dùm . thanks

2. Voi_Coi

Voi_Coi Youtube Master Race

Chơi thổ dân thì phải chịu vậy thôi, quan trọng là tech tree của nó không chỉ cùi mà còn lở nữa. Lính rất yếu. Chơi đường hoàng thì chịu khó mở rộng ra biển chờ bọn châu Âu tới để từ từ đổi tech sang western (thổ dân là mệt nhất phải đi hết cây tech mới lên đc western nhưng nếu có cheat thì quân eastern chắc cũng đủ để bá chủ châu Mỹ rồ). À, ngoài ra tribal cũng chỉ có 1 dạng government duy nhất nếu chưa chuyển tech. (trong đống cheat chỉ có 1 cheat đổi government là cheat france rebellation, dùng xong thì nước sẽ chuyện thành revolation republic, từ đó có thể lên rev. empire - hình như là event 6600 hay 6601 gì đó).

lời khuyên là mới chơi thì cứ chơi 5.0 vì đống beta bọn nó thử nghiệm nhiều thứ vả tạo ra 1 số bug nữa.

Chỉnh sửa cuối: 5/6/11
  3. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Mới vô mà chơi thổ dân thì đúng là X_X!

Xem hướng dẫn ở đây nếu bác đọc đc tiếng Anh nhé http://www.paradoxian.org/eu3wiki/Main_Page

Thổ dân có cả bộ binh lẫn kị binh mà >.<!

Muốn đổi quân thì bác vô hình cái nón sẽ thấy nút đổi quân

4. Voi_Coi

5. phung_tien9

phung_tien9 Donkey Kong

Bác nguyen cao sao bị game over vậy..Đang coment ngon mà hay là chửi bới chém gió nên vi phạm rồi..@@

6. thien long chau

Bác nào đó xin giúp dùm , pc có vấn đề nên restauration , mất tiêu cái game :(( , ko lưu lại phần gốc , nên down ở trang 15 lại ( link trang đầu die rồi ) , extrait nó ra ( EU3Complete-shib.part01-4 ) chả thấy setup đâu cả =(( , còn click vào cái game nó bảo thiếu cái này : d3dx9_41.dll . Bác nào làm ơn chỉ dùm đệ :D , thanks !

7. nhinhonhinho

EU3 ở đây extract xong là chơi luôn 0 cần cài

Còn file d3dx9_41.dll thì bạn cứ lên Google tìm chỗ download về extract rồi bỏ vô folder game là xong

8. thien long chau

Bạn có thể up cái d3dx9_41.dll trong cái game của bạn ko , mình làm theo chỉ dẩn của bạn , down nó về extrait ra rồi cho vào folder , load game , vào game được 1 lát nó đá văng ra , nó bảo cái direct X này bị lổi , chả hiểu . Bạn up lên giùm nhé hay send qua email cho mình cũng được . Thanks . parisvuong@yahoo.fr

---------- Post added at 14:50 ---------- Previous post was at 14:49 ----------

à mà cho hỏi , extrait ra có cần cho vào program file hay ko ?

9. Voi_Coi

Cách tốt nhất là down và cài directX9 và 10 bản mới nhất. File dll thiếu khi down về nên bỏ trong C:\Windows\system32

10. nhinhonhinho

Lỗi direct X 0 phải do cái file đó mà do direct X của bạn bị lỗi. Đề nghị tìm và down bản mới nhất directX9 là đc

Các file dll chỉ cần bỏ vào folder game là đc.

11. Voi_Coi

máy đã thiếu thì bỏ vô system32 luôn chứ gỡ game này cài game khác lại thiếu sao :D

12. nhinhonhinho

Thì cái bỏ vô system32 là cách thứ 2.

13. phung_tien9

phung_tien9 Donkey Kong

Thường thì file d3dx9... là bỏ vào system32 trong Window mà ta.Không thì nếu thiếu mà không có mạng down thì còn có 1 cách nữa.Trong System32 có các file d3dx9.dll đó coppy nó rồi chèn thêm tên vào cho nó giống file thiếu.Ví vụ thiếu file d3dx9_32.dll thì lấy file d3dx9.dll sửa tên thành d3dx9_32.dll rồi copy vào lại thư mục system.Mình gặp một số trường hợp như vậy nên làm theo kiểu điéc không sợ súng vây mà được.Vào được game tuốt như mình cài call of duty 4 bị thiếu file d3dx9_41.dll mình sữa lại vào được game luôn chơi chả bị lỗi^^

14. thien long chau

vẫn ko được , mình tải d3dx9_41.dll cho vào folder và system 32 luôn , load game vào game ( lúc trước thì ko vào được ) nhưng đang load được 1 lát nó đá văng ra bảo là : CreateVertexDeclaration Failed !! ( provinceVertexDecl ) , có ai biết tại sao ko . Mình lúc trước đang chơi cái game này , lở cho em bà con rồi ( mua đĩa game ở ngoài chứ ko tải trên mạng , cái tiệm bây giờ dẹp rồi , vậy có ai biết chổ nào bán cái game này xin chỉ dùm) . Tui đi tìm nhưng nó chỉ có cái EU 3 in nomine và rome thôi ko có cái Divine wind . Help me !:((thanks ! :P

15. Voi_Coi

vấn đề ko phải ở game mà là máy thiếu file, down và cài DirectX 9 và 10 bản mới nhất đi.

16. keraotinh

keraotinh Youtube Master Race

Cuộc chiến lập quốc kéo dài 60 năm của Phổ.

Năm 1532 , Polan thua áo và phải cắt 2 vùng ra , đó là lãnh thổ phổ đầu tiên ^^! tớ bắt đầu chơi .

Vừa vào . phổ là 1 nước chứ hầu của polan . nó liên tiếp gởi thư đòi liên mình , có ngu mới đồng ý . Có 2 tỉnh nên tớ chỉ tuyển mộ 8k lính . Và ngồi căng ra chờ thời . Chưa có nước nào cực như nước phổ lúc lập quốc . Xung quanh nó là liên mình thuộc polan .ko có cách nào mở rộng đc, đành ngồi luyện binh chờ thời .

Sau hơn 5 năm cuối cùng Áo cũng tuyên chiến với polan , chờ polan sắp thua tớ mới bỏ vass và tuyên chuyến . nhanh chóng đánh chiếm 2 tỉnh ( có core thuộc phổ ) . Cuối cùng Polan bại trận và chịu nhường tớ 2 tỉnh và hơn 300$ . Oh yeah !!!

3 tháng sau , do liên quân Polan mới bại trận và bị tan rã ,tớ cầm 12 ngàn tấn công vùng phía bắc lấy đc 1 tỉnh và 2 chư hầu . Lúc này tình hình trong nước có dấu hiệu phản loạn nên tớ tạm thời ngưng binh và phát triển .

Xuất hiện 1 event cho 1 core thuộc tỉnh của 1 thằng bên cạnh polan (nó liên mình với polan nhưng ko nhớ tên vì out ra ngoài nc ) Nhưng ko dám tuyên chiến vì biết chắc chỉ với 15.000 quân thì ko làm nên lịch sử .

5 năm sau Polan và đồng minh bên cạnh nó tuyên chuyến đòi lấy lại 2 tỉnh lúc trước .Lúc đầu có thắng có thua, sau đó tớ bại trận quyết định ở thủ đô , phải bỏ chạy với 3000 quân . Sắp thua tới nơi thì phép màu xuất hiện thằng Áo tấn công polan . Oh yeah tớ phản công và giành lấy thêm 1 tỉnh . :)) tình hình trở nên biến đồi polan bắt đầu yếu thế . Thế là tớ có 5 quận giàu có trong tay , trong đó có 1 quận sản xuất ra 10$ vàng 1 tháng . :))

Sau khi có tiền do polan bồi thường chiến tranh nên phát triển nhanh chóng liên minh với Áo, thu phục thêm 2 chư hầu nhỏ nữa .

3 năm sau Nga tuyên chiến , bấy giờ tớ đã phát triển súng . Và 1 điều may mắn lịch sử tạo nên 1 huyền thoại đó là amy tradition của tớ 98% . Thế là vị tướng thiên tài ra đời . Cầm 27k quân, chỉ thủ ở các quận chư hầu giáp nga , tuyệt vời các bác àh . sư đoàn nào của nga đến là tớ tiêu diệt hoàn toàn luôn .

( đi làm giấy tờ chút viết tiếp )

17. phung_tien9

phung_tien9 Donkey Kong

Phổ là tiền đề của nước Đức.Quân đội mạnh lắm nhất là bộ binh..Keke

18. nguyencao

nguyencao Legend of Zelda

Nhờ lấy Hà lan 2 lần war,Annex ĐV 3 tinh+1 tỉnh giáp ĐV phía Tây mà năm 1522 đã chuyển Tech và Military sang Western :))
    Timiruds 1 mình nó đã hơn 200k quân,và nó ăn tỉnh Chittagong ;thật là ...
    Cái này thì thấy rõ thằng Ai Cập đã tiêu

Cái này thì thật à vô đối nè,keke(đố bít vì sao):

Chỉnh sửa cuối: 18/6/11
  19. Voi_Coi

Đố mình à? Đố người thông báo changelog của bản patch thì đố làm gì? =))

p/s: Tir làm gì ở chittagong :| Pháp chiếm tỉnh cạnh chittagong, Anh cũng đang chiếm Ai Cập là đúng lịch sử rồi, chỉ lạ mỗi thằng Tir thôi :|

20. keraotinh

keraotinh Youtube Master Race

Chiến tranh châu âu lần thứ nhất !

Phổ + chư hầu liên minh Pháp >< Anh + TBN + BĐN + Áo + Polan + Nga + Đan Mạch ( thằng này đang làm vua của đế chế )

Tương quan lực lượng : 80.000 kỵ binh / 200 bộ binh / 20.000 pháo binh >< 280.000 kỵ binh / 300.000 bộ binh / 30.000 pháo binh

Ngân khố còn dư 30.000 rúp !!!

Quân chính quy của tớ có 120k.

Tình hình khá bi đát xung quanh toàn địch

Ottoman tuyên bố có thể sẽ tham chiến . Nếu ko kết thúc chiến tranh sớm thì thằng ottoman nhảy vào là chết chắc

Đây là link save bác nào cùng chơi với mình cho vui

http://www.mediafire.com/?bj4yrjrt61xhdj1