Europa Universalis 3 : Divine Wind Hâm mộ europa vào thảo luận đi nào ^^

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi phung_tien9, 5/2/11.

1. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Vẫn có người ra vào mà :>

2. Ninja X

Ninja X T.E.T.Я.I.S

Bác nào có product key của EU3 cho em xin để down file đính kèm trong sub forum EU3 đi ợ \m/

3. nguyencao

nguyencao Legend of Zelda

Muốn coi tech Group mình thuộc loại nào thì nhấn F1+cái hình túi tiền mà coi:Châu mỹ là tech G New World chỉ được 10%,Việt Nam 40%,India(mấy nước thuộc ấn độ) 50%,Nam phi 20%, Bắc phi + Ả rập là Muslim 70% ...
    Cách chuyển tốt nhất tất nhiên là ráng lên Trade Tech 7 lấy National Ideals "Q of New World" mà ăn 1 tỉnh sát bên 1 nước thuộc tech G Western như Castille,Portugal, ... !!Trong đó Holland là 1 trong số những nước có tech G nhanh nhất vì nó chỉ có 2 tỉnh+buff HRE member(-3 revolt risk, -10% tech Cost) và 1 điểm quan trọng là Free trade của nó ban đầu là +4 nên trade rất tốt->giàu có
    Điều kiện chuyển từ Tech G thấp lên Muslim là
    + nước sát bên bạn có Tech G là Muslim-Ottomans-Orỉent-Western và có tổng cộng Tech của Goverment-Production-Trade-Land-Navy hơn của bạn là 25(hay 22 gì đó)
    + Vua của bạn có skill Admistratiom từ 6 trở lên(Việt Nam là nước yếu nên thường vua cùi ko à,bạn nên save load thật chăm chỉ vào để có vua tốt)
    + Centralisation từ -2 trở xuống(vua có Military 7 trở lên và Centralisation -2 trở xuống thì nên cho vua làm tướng mà ăn cái buff -1 Centralisation)
    + Innovative từ -3 trở xuống
    + Stability +3 (nên ăn trước cái National Ideal -33% Stability cost)
    Nếu bạn chơi 1 nước Châu mỹ thì ráng gom Điều kiện rồi chờ thời vì ko có thuyền,hay bạn lấy Holland mà ăn 1 tỉnh của bạn sau đó chuyển Tech mà xử nó
    Khi bạn chuyển Tech G len Muslim thì bạn bị dính debuff là +50% Stability Cost nên Stability hồi phục lâu hơn!!
    Sau khi bạn chuyển Tech G sang Muslim thì có thể chuyển Military Group sang Muslim luôn,hay chờ chuyển Tech G sang Western rồi chuyển 1 lần cũng được!!Nhưng lưu ý là khi chuyển Military G thì Centralisation sẽ +2 vì thế tùy bạn nhé ^^
    Điều kiện chuyển Military G là:
    + Vua có Admistration từ 7 trở lên
    + Centralisation -5
    + Stability +3
    + ko có buff Western Inflution(khi bạn chuyển Tech G thì dính nó ,cứ 10 năm bị dính 1 lần,chỉ khi chuyển Military G xong mới hết)
    Riêng các nước thuộc khối Japan có cái đặc biệt là khi bạn Exploer Châu Âu thì có National Decisions" Western Embassy" sau 10 năm thì bạn có thể gặp Event,lúc này có 1 cái bảng hiện ra cho bạn lựa :(cái này tui gặp 1 lần duy nhất,có lẽ khá hiếm nên tùy bạn)

1/Chuyển Tech G thẵng từ Chinese sang Western G mà ko bị dính debuff +50% Stablity Cost và event Western Inflution -2% Revolt Risk
    2/ 1 Tỉnh của bạn Chuyển tôn giáo từ Shinto(Phật giao,Khổng giáo ... tùy do bạn) sang Catholic!!
    Khi bạn là nước thuộc khối Japan mà có 1 tỉnh là Catholic thì trong Religious Decisions xuất hiện thêm 1 mục cho phép bạn chuyển từ Quốc giáo Shinto sang Catholic!!Điều kiện là số tỉnh là Catholic là nhiều nhất +Stability 2(3 gì đó)!!Chú ý là nếu bạn là Shinto mà có 1 tỉnh thưộc Catholic thì cái tỉnh đó hay bị event loạn đảng(chúng rất đông và hung hãn,có khi 1 phát loạn đảng ra Army đông hơn quân đội cả nước bạn ^^),và event biến tỉnh đó từ Catholic sang Shinto
    Quốc giáo là Catholic-Protestant-Reformed-Othoxdox thì có thể tranh cử chức HRE Emperor
    Riêng quốc giáo là Catholic thì còn tranh chức Carnival để trừ Infamy

PS :có théc méc gì về game này cứ hỏi ^^,game này tui chơi khá nhuyển rồi

Chỉnh sửa cuối: 20/10/11
  4. thien long chau

thien long chau Mr & Ms Pac-Man

Tớ thấy chỉnh file lại cho lẹ , cách nào cũng ăn gian thôi thì chọn cách đơn giản nhất ;;), chỉ mất chưa đầy 1 phút tớ chơi Đại Việt với tech latin , quốc giáo là catholic , mới vô từ đầu game bị Ming nó send warning , chưa được 1 năm nó war luôn ko cần lý do :-" . Có bác nào biết cách biến hình thành USA ko ? ( chơi từ đầu game ) , tớ chọn 1 nước thổ dân ở bắc mỹ với culture là american , quốc giáo là catholic , tech latin , khi vào chơi thì nó có event để trở thành Great Britain , nhưng chưa thấy có event trở thành USA , tớ vào mới được 10 năm à ! :D

5. nguyencao

chỉnh file thì tui hem bit ^^
    Chơi bình thường thì bác chuyển Tech G rồi chuyển Military mới thấy hấp dẫn ^^
    USA thì chơi bình thường thì hình như chọn History năm 17xx mới có,mà chơi nó thấy nản ghê,năm này mà Fort còn nhìu tỉnh chưa xây,lại đang war với Anh mới ghê chứ @@!

cái này thì tui cheat bằng cách lấy chơi ĐV rồi lấy Lan xang bán tỉnh sát ĐV giá 0 xu cho ĐV,rồi Holland Annex ĐV +rồi release Vassal ĐV,lúc này ĐV là Catholic-Fedaul Monarchy;lại mất tất cả Inflation và reset change Slider !!Sau đó thì chơi bình thường ko cheat
    Nếu chơi ko cheat thì cũng có cách đó là ráng chiếm Aztec-Maya-Inca...(các nước châu mỹ) càng sớm càng tốt,và chờ 50 năm có core mà Colonist Châu Mỹ-đồng thời war Timirud(Land tech ít nhất cũng phải 15 16,hay đợi nó hấp hối chứ phiên bản sau cùng nó mạnh lém)!!Ta vẫn có thể colonist gần 70% Châu mỹ!!Sau đó ăn "Q of New world" lúc này có Casu belli chỉ tốn 1 Infamy cho 1 tỉnh là thuộc địa(VD England có thủ đô London tức là Châu Âu,có 1 tỉnh sát ta mà ko phãi ở Châu ÂU) sát ta!!
    1 điểm thú vị là bạn có thể chuyển thủ đô để đổi Culture chính,VD:ĐV là vietnamese,chuyển sang Quảng Châu khi này trong National Decisions sẽ có thêm cái để đổi sang Culture Chihan với điều kiện chính là số tỉnh có Culture Chihan là đông nhất!!Dời thủ đô từ Á sang Âu có thể thêm 1 số National decisons như "Indian Company-công ti Đông Ấn" với đk chính là có 1 tỉnh Ấn độ,Navy tech gì đó
    nhưng ko vui bằng quốc giáo là Catholic ^^

PS: cách của bài Post trước kia tui nói có cheat đâu @@!

Chỉnh sửa cuối: 20/10/11
  6. cyberpk

cyberpk Mr & Ms Pac-Man

Cho tui hỏi cái Casu belli dịch sang tiếng việt nghĩa là gì vậy? Chơi game thì tui thấy chuyển 1 phát lên Western là tốt nhất. Lính Châu Âu mạnh gấp 2 lần lính Á.

7. nguyencao

Chắc là lí do!!
    Lính Châu Âu càng về sau thì càng mạnh hơn lính Châu Á ^^
    Khi war với mấy nước như Inca,Aztec,Mutapa có thể đòi tiền khá nhiều đấy!!Vì mấy nước này có mỏ vàng lại yếu ;))

8. contes

contes T.E.T.Я.I.S

tình hình là năm 1460 mới thống nhất nhật bản thì bị bọn tàu khựa + hàn qua thịt @@ . hơn 800 quân cả bộ + kỵ @@ . Định chặn đường bằng thuyền thì thua chổng vó với hạm đội gần 80 bộ công cụ lao động̉a bọn khựa @@ .
    P/s: vẫn chưa biết cách nào chuyển tech được @@ . có thử đưa tàu đi khai phá nhưng đến biển ấn độ thì 200 quân + 40 chiến thuyền bỏ mạng ...

9. thien long chau

Casu belli là lý do để tuyên chiến đấy !
    tớ đã biết cách lấy nước USA rồi ! Đầu tiên bạn lấy nước Iroquois ( hay bất cứ với nước nào nhưng tôi thích ở châu mỹ hơn ) với culture american , tôn giáo catholic , tech latin . Khi vào game 1399 , tất cả các tỉnh hiện có đều là culture iroquois , tôn giáo shamanis , do đó sẽ có event chuyển thành culture iroquois , dùng colonist lấy 1 tỉnh , tỉnh đó có culture american . sau đó chọn event để chọn culture iroquois , lúc này tỉnh vừa mới chiếm sẽ có revolt nationnalism , ta tạo revolt tại tỉnh đó sau release thành USA , chuyển sang chơi USA , save lại , thế là ta chơi được USA vào đầu game ( năm 1401 ) :D

Còn bác muốn có Dai Viet ( hay với bất cứ nước nào tùy thích ) với tech latin... , catholic... , thì chỉ việc sữa lại file là xong , đơn giản vô cùng . bác vào thư mục game chọn TM common , countries , vào file nước mà bạn muốn mở nó bằng notepad chỉnh graphical_culture = chinesegfx thành graphical_culture = latingfx để có unit cầm dáo thay vì kiếm , bác có thể thay màu nước tùy thích ở color = { 136 117 90 } , tớ thích màu đỏ hơn . Còn bây giờ bác trở lại TM chính chọn TM history , TM countries , mở file nước bạn cần và chỉnh lại thôi :

government = despotic_monarchy
    aristocracy_plutocracy = -2
    centralization_decentralization = 3
    innovative_narrowminded = 2
    mercantilism_freetrade = -4
    offensive_defensive = 0
    land_naval = 0
    quality_quantity = 3
    serfdom_freesubjects = -2
    primary_culture = vietnamese
    religion = buddhism --------- catholic
    technology_group = chinese---------latin
    capital = 613 # Hanoi

như vậy vào newgame , bác sẽ có tất cả thứ bác cần :D

10. cyberpk

cyberpk Mr & Ms Pac-Man

Cái game này bực cái là khi mua Kỵ Binh. Ở bản đồ lại xuất hiện hình thằng lính. Nản. Ko phân biệt gì hết. Và 1 điều nữa là chơi Japan thì ít nhất thằng lính phải là Samurai chứ. Vậy mà lính Japan cũng y như lính Trung Quốc. Pó tay.

11. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Tên game là Euroopa mà =))

12. nguyencao

USA release đó nếu ko cheat thì nó giống hệt mẫu quốc thì khổ nhỉ

13. thien long chau

USA release của tôi là culture america , religion catholic , tech latin , government feudal monarchy đấy :D, tôi vừa tự tạo nước Việt Nam cờ đỏ sao vàng , culture vietnamese , tech latin , regilion catholic ( để làm emperor ) , lập quốc ở bắc mỹ =)) , thủ đô Alaska =)) , chơi vui ra phết :D

14. Nils_LV

Nils_LV Mr & Ms Pac-Man

ai cho mình cái link down full đi.toàn link die.ko cách gì down được.cám ơn rất rất nhiều luôn
    @@.máy 1g ram .cpu 3g .card onboard.các bro cho hỏi chạy được trò này ko?

Chỉnh sửa cuối: 23/10/11
  15. cyberpk

cyberpk Mr & Ms Pac-Man

Cái game nay cần cấu hình cũng thấp. Nhưng tội cái là bắt buộc phải có pixel shader 2.0 (nghĩa là cần card màn hình) ^^! Rất tiếc phải chia buồn cùng bạn.

16. Ninja X

Ninja X T.E.T.Я.I.S

Chơi được nhưng map bị lag, up lên v5.1 rồi dùng Retextured Map, vào game chuyển dạng map từ terrain sang political... là hết lag \m/
    ^ Mình onboard vẫn chiến đc mà :-<

17. nguyencao

Sửa file nghiêm trọng thế cơ à!!
    Thế thì chọn nước Châu Âu chơi cho rồi @@!
    Châu Âu Colonist Châu Mĩ dễ mà
    Tính ra chỉ có các nước thuộc Nhật là có thể chuyển từ Shinto wa Catholic mà ko cần hack

18. cyberpk

cyberpk Mr & Ms Pac-Man

Cái Retextured Map có công dụng như thế nào vậy Ninja X

19. contes

contes T.E.T.Я.I.S

sau 1 ngày save + load + 1 tí cheat event => http://www.mediafire.com/?b1olz6lq01bff4f .
    Ps: ... vẫn chưa hiểu làm cách nào mà chuyển tech được @@ . thứ 2 là bọn nomad sao tui ko annex được nhỉ , cắt tỉnh cũng chả được .

20. Sarevok

Sarevok T.E.T.Я.I.S

Trước chơi chán chê rồi. Vẹo nào muốn giàu nhanh thì chơi holland, muốn có sớm thì cheat release vassal hoac sửa file. Holland mà sửa file mới có thể hốt 100 pt châu mỹ. Vẹo nào thích bem nhau hoành tráng thì chơi austria hoặc thống nhất nước đức, sẽ thâý cảnh huy động đồng thời tầm 200k quân đánh pháp, 300k quân đánh austria, ý và một đống lau nhau khác, luc đấy mới là khoảng gần 1600 thôi. Dạng ming sổ mũi cho là chết chứ đừng nói đv.