[Event] Thiết kế LOGO cho GameVN - Thảo luận tại đây

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi Dracula, 11/9/09.

1. B!G

B!G Youtube Master Race

Đây là bản chính thức logo của mình :D

favicon

bản 237x60

Preview

Đây là bản Beta của Banner (sau này)

Chúc mọi người may mắn!! ;)

2. slientkid

slientkid Thành viên cấp 69

Topic kia có lão nào ghép logo thật khủng khiếp, máy bay, khí cầu, xe tăng đều mang mác gamevn hết :))

3. QuanIsHere

QuanIsHere T.E.T.Я.I.S

Cái đó người ta gọi là vô đối. :))

4. ☺☺☺☺☺☺

☺☺☺☺☺☺ Youtube Master Race

Tui nhìn thấy logo chả có gì ấn tượng, ấn tượng ở chỗ tác giả ghép hình đỉnh thôi =)). Không biết bác này dùng PS ghép hay dùng soft nào ghép nhỉ. Ghép hình pro ghê. Nếu có bác nào biết soft nào có chức năng này thì share em với nhé :P

5. slientkid

^ uhm, hình thức khá thôi chứ ý tưởng chưa được sâu cho lắm :-?

6. ☺☺☺☺☺☺

à quên còn khúc này:

Sao giống bác ấy tự sướng thế nhỉ =)). Post xong lập nick mới tự sướng =)) (nhìn ngày lập nick là tối nay biết liền =)). Có gì không phải bỏ qua cho nhe.:P

7. nt2boy88

nt2boy88 Youtube Master Race

LOGO THỨ 2 MỌI NGƯỜI GÓP Ý CÁI NÈO ! LÂU RÙI KO VÔ ĐÂY NHỚ QUÁ :D !! MỌI NGƯỜI GIỜ SAO RÙI ??? KHỎE HEM ^^~

RÚT KINH NGHIỆM LOGO TRƯỚC CHẮC LOGO NÀY CŨNG ĐẠT TIÊU CHUẨN RÙI NHỈ :D

XIN PHÉP BÌNH LOẠN 1 VÀI LOGO NHÉ ^^~

LOGO BÁC NÀY RẤT DỄ HIỂU LẦM SANG LĨNH VỰC KHÁC ; BÁC CHO THÊM MẤY CÁI TẤM POSTER ĐÓ LÀM EM CỨ TƯỞNG BÁC QUẢNG CÁO " HÃNG HÀNG KHÔNG NÀO Ở VIỆT NAM " CHỨ KO PHẢI LOGO GAME

Logo bác này làm rất dễ hiểu lầm sang lĩnh vực khác ; chưa nói lên đc cái chính của gamevn ; ví du : bác để mấy cái quảng cáo là cái kinh khí cầu thì người ta cứ tưởng logo đó là logo của 1 " hãng hàng không sắp có ở VIỆT NAM " ! góp ý chân thành đấy

điểm + cho mấy bức quảng cáo : tay nghề bác cao quá ; em đầu hàng :D
    điểm - cho giao diện 4rum : 4rum đã nêu ra gam màu chủ đạo đặc trưng của 4rum gamevn ; đồng ý là góp ý giao diện thui nhưng cái banner và game màu đen bác làm em liên tưởng giao diện trang 4rum của AS :D

logo khá ! nhưng ưu ý ! nó hơi giống logo cửa sổ của window và của web clip.vn nếu tách chữ " gamevn" ra ! mình chỉ nói giống thui chứ ko có ý gì đâu nha ^^~

8. nt2boy88

khổ thiệt ! ko edit đc bài >"< !!

gửi link logo của mình nha

http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=13003805&postcount=292

Ý nghĩa logo

---- 2 tay cầm cách điêu đối lập nhau :

+ cách điệu đơn giản nhưng phá cách màu xanh ; người ngoài nhìn vô sẽ liên tưởng đến sự kết nối ; sự đối lập bên trong .

+ cách điệu thành chữ " N " trong game"VN"

+ gam màu xanh biểu tượng của 4rum cho vô theo tiêu chí 4rum đề ra ; đây ko mang ý nghĩa về màu sắc ; nó chỉ thể hiện lên màu sắc chủ đạo của 4rum

--- B]4 vòng tròn xung quanh [/b]

+ là cách điệu 4 nút bấm của máy gamepad ; 4 nút này nằm ngoài gamebad mà ko nằm trong phần gamepad ngột ngạt ý nói lên tính chất mở rộng thêm ; vươn xa ra thế giới bên ngoài ;

+ nút bên trái đc cách điệu to hơn và màu đậm hơn ; mọi người tin ý 1 chút sẽ thấy đc điểm nhấn giữa chấm tròn với cái gamepad ! đó là điểm nối liên tưởng sẽ cho chúng ta ra chữ " V " trong chữ " vn "

+ vị trí và màu sắc : 4 nút bấm đc đặc ở vị trí đặc biệt khi kết hợp với gamepad ta sẽ thấy đc biểu tượng ngôi sao 5 cánh của nước việt nam ; màu vàng ở đây nhằm nhấn mạnh cho hình tượng đó

ƯU ĐIỂM CỦA LOGO :

+ LOGO cách điệu đơn giản và bao hàm ý thay thế hoàn toàn được chữ GAMEVN ! người đọc có thể chỉ cần nhìn và hiểu qua hình ảnh ! khi cho tên miền vô có thể dùng hình ảnh để thay thế chữ ( đã được trình bày trên hình )

+ LOGO chỉ dùng hình tượng đơn giản ; ko cầu kì màu mè ; gam màu sử dụng 2 màu vàng và xanh nhẹ ; nên ko gây chói ; ko màu mè .

+ Các bộ ấn phỏng văn phòng ; đồng phục ; trang trí web nếu BQT yêu cầu sẽ bổ xung sau ;

VÌ KO CÓ NHÌU THỜI GIAN NÊN CHỈ TRÌNH BÀY BẤY NHIU ! ICON 16X16 NẾU CÒN THỜI GIAN VÀ BQT CHO PHÉP SẼ BỔ XUNG SAU LUN ! THÂN !

P/s : hình như các bạn khác kết cách trình bày của bác lắm :D ! nhưng bác đặc nặng vấn đề trình bày quá ; thiết kế logo của bác cũng tốt ; nói chung tay nghề bác rất cao nhưng bác lại làm logo có biểu tượng ngôi sao và chữ G cách điệu thì thật sự mà nói logo của bác chung chung quá ( LOGO PHẢI MANG 1 ĐẶT ĐIỂM NÀO CỦA CÁI MÀ NÓ THỂ HIÊN ; TẤT CẢ 4RUM ĐC THU GỌN LẠI TRONG CÁI LOGO MÀ BÁC ) VỀ KHOẢNG Ý NGHĨA LOGO THÌ BÁC THẬT SỰ LOGO VẪN CHƯA ĐC :( ; vẫn chưa nói lên đặc điểm của 4rum mình ; ý tưởng logo vẫn còn chưa đc !!

kết luận : ý nghĩa logo vẫn chung chung ; nhưng trình bày rất tốt
    bác cố thêm 1 tí gì liên quan tới 4rum ta rùi gắn vô logo sao cho nó hài hòa thì sẽ tốt hơn

em chỉ góp ý 1 cách khách quan ; ko có ác ý gì đâu ; bác tiếp thu đc thì cố gắng hoàn thiện thêm ; còn ko thì cứ bỏ ngoài tai cũng đc ^^~

9. michaelowenk

michaelowenk Donkey Kong

Tớ thấy cái ngôi sao đó được đấy chứ. Vote=((

10. lORl

lORl Fire in the hole!

Tự nhiên càng về cuối event càng giảm nhiệt thì phải, ai còn giữ hàng thì show off hết đi :D

11. nt2boy88

thì mình đã nói rùi mà ! bạn ấy kĩ thuật cao tay , nhìn vô thấy đẹp rùi ;cái đó miễn bàn :D vì sự thật là ko có gì để mà chê

mình chỉ góp ý là phần ý nghĩa logo cơ ; thi logo hơn nhau chỗ ý tưởng ; chứ kĩ thuật thì bỏ thời gian ra ai cũng có thể làm được ! logo ngôi sao đó vẫn chưa chỉ là thể hiện chung chung ; chưa nói lên được tính năng ; phong cách diễn đàn

theo như ý của chủ logo ; thì cái nào là đặc điểm chung của diễn đàn ??
    bạn thấy là chưa có gì nói lên điều đó
    - ngôi sao năm cánh của việt nam
    - chữ G cách điệu
    2 yếu tố đó thôi vẫn chưa đủ !

nói vậy bạn chưa hiểu phải ko ? ví dụ nha thí dụ logo của game4v.vn ( so sánh đối thủ lun cho lành )

logo của họ là tay cầm gamepad với màu đỏ chủ đạo và sao vàng 5 cánh ở giữa ! 1 logo đơn giản nhưng đầy đủ ý !

bạn nhìn vô là biết là web của game việt nam rùi :)) khỏi chối cãi ^^~ ! logo đó bạn đem qua lãnh vực khác có đc ko ?? chắc chắn ko đc

còn logo sao vàng 5 cánh của bạn trên ; như mình nói ở trên logo của bạn ấy mình bỏ chữ gamevn ra và để logo ấy riêng ; nếu bạn ko bít bạn có nghĩ đó là logo của web game ko ?? khi áp lên kinh khí cầu chẳng hạn ; bạn sẽ hiểu lầm là logo của 1 hãng hàng ko nào đó !!

đây là phân tích riêng của mình thôi ! ai thích thì cứ vote ! chủ logo 5 sao đã đầu tư xứng đáng cho bài thi của mình !! nên mọi người cũng nên ủng hộ bạn ấy ^^~ !! đây là cuộc thi logo nghiệp dư mà ; cái nào vừa mắt bạn thì bạn cứ vote nhiệt tình ! ^O^

12. michaelowenk

michaelowenk Donkey Kong

Thực sự là nt2boy88 đánh giá với góc độ của người trong nghề, chứ với tớ Logo dễ nhớ + dễ ghép vào các sản phẩm khác : Banner, áo phông,.. thế là đẹp, chứ xem logo ai thừa hơi mà đoán ý nghĩa của nó.

Ở điểm này bạn kia rất biết đánh vào tâm lí người xem ^__^

13. kysirongthieng

kysirongthieng T.E.T.Я.I.S

Có soft ghép đó , chỉ cần cài vào PTS , rồi chọn đối tượng ghép click vào đối tượng muốn ghép là nó chạy vào , vị trí nào ánh sáng cũng ok hết ;))

14. ☺☺☺☺☺☺

Phục bác ấy ở chỗ ghép hình chuyên nghiệp, còn LoGo thì ... chữ G mà tui nhìn tưởng chữ Q không à =)).
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Cho tui xin cái soft ghép đó đi pác ơi, nhớ trong ngày hôm nay nha =))

15. nt2boy88

^^~ như bạn ấy thì coi như thi trang phục logo rùi ; đâu còn là thi logo :)) !!

- logo tất nhiên là phải đơn giản dễ nhìn rùi :D ; cách điệu ko khéo nó thành họa tiết hoa văn rùi he he he !! vì nó đơn giản tất nhiên cũng dễ nhớ nốt ; quan trọng là nhớ xong vẽ đc lại ko kìa :-" ( vẽ lại để nhớ mai mốt còn lấy ra lấy ý tưởng hô hô ) !!

- logo bít là ko ai thừa hơi đoán ý nghĩa nó ; chỉ có mấy ông tuyển chọn logo ; giáo viên phản biện ; giám đốc gì ấy ; mấy ổng hỏi ý nghĩa logo đó thui :) ; mình thiết kế logo đó mà ko nói đc ý của logo đó thì ...........tiêu đời với mấy ổng

Nhưng nói đi nói lại thì logo cũng phải có ý nghĩa mà nó thể hiện ; ko thì đâu ai nói " design khó nhất là logo " ; dễ thì đâu có cuộc thi này cho bạn design đúng hem nè
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    mà nè ! :( ! bình phẩm logo của mình đi chớ :-" ! ko ai chê sao :(

nó nè

ý nghĩa
    ---- 2 tay cầm cách điêu đối lập nhau :

+ cách điệu đơn giản nhưng phá cách màu xanh ; người ngoài nhìn vô sẽ liên tưởng đến sự kết nối ; sự đối lập bên trong .

+ cách điệu thành chữ " N " trong game"VN"

+ gam màu xanh biểu tượng của 4rum cho vô theo tiêu chí 4rum đề ra ; đây ko mang ý nghĩa về màu sắc ; nó chỉ thể hiện lên màu sắc chủ đạo của 4rum

--- B]4 vòng tròn xung quanh [/b]

+ là cách điệu 4 nút bấm của máy gamepad ; 4 nút này nằm ngoài gamebad mà ko nằm trong phần gamepad ngột ngạt ý nói lên tính chất mở rộng thêm ; vươn xa ra thế giới bên ngoài ;

+ nút bên trái đc cách điệu to hơn và màu đậm hơn ; mọi người tin ý 1 chút sẽ thấy đc điểm nhấn giữa chấm tròn với cái gamepad ! đó là điểm nối liên tưởng sẽ cho chúng ta ra chữ " V " trong chữ " vn "

+ vị trí và màu sắc : 4 nút bấm đc đặc ở vị trí đặc biệt khi kết hợp với gamepad ta sẽ thấy đc biểu tượng ngôi sao 5 cánh của nước việt nam ; màu vàng ở đây nhằm nhấn mạnh cho hình tượng đó

16. Tommy_VC

Tommy_VC Battlefield Veteran

^ Xấu ! Một cái gamepad bị hỏng ? :|

17. ☺☺☺☺☺☺

Nhìn không ổn lắm bạn à, gamepad cũng không ra game pad, mà chữ N cũng không ra chữ N. Nói chung ban nói ý đồ của bạn ra rồi nhưng mình vẫn chưa thấy ý đồ là chữ N và cái game pad.

Logo đầu tiên sử dụng toàn bộ màu là màu của diễn đàn, đáp ứng đủ 3 yêu cầu: đơn giản, màu sắc nhẹ nhàng và dễ nhớ. Một đối thủ nặng ký ah nhe :D => http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=13007583&postcount=292

18. hiepvq2008

hiepvq2008 Donkey Kong

Ủa bác này trước đang là rep- sao tự nhiên thành rep + hồi nào vậy trời b-(

19. Messivn

Messivn Youtube Master Race

Trộm vía FAV là ai vào xác nhận giùm cái??? ( muốn biết chính xác có phải tự sướng thì xem IP)
    Vì là ko phải như thế nên bỏ quá cho bạn.[-X

20. slientkid

Logo chính:

+ Dễ dàng chuyển đổi sang âm - dương bản :

+ Đôi điều về logo:
    - Nét chính là cái gamepad - một sự liên tưởng tốt nhất đến game. Ở đây đã được cách điệu đôi chút thành hình tượng 2 con người đang nắm tay nhau, hơi cúi vào nhau rất thân thiết, gắn bó. Một forum, một cộng đồng game thủ thắt chặt tình bằng hữu - đó là gamevn.
    - Màu xanh chủ đạo của diễn đàn. Một màu xanh nhẹ nhàng, nhìn vào chúng ta sẽ cảm thấy được sự thoải mái, phóng khoáng, thanh thoát.
    - Dòng text rõ ràng, bo mềm ở các cạnh, thể hiện rất rõ ràng được tên miền + slogan.
    - Logo có thể bỏ bóng xám ở dưới cái gamepad đi, cái đó chỉ như 1 hiệu ứng trang trí thêm cho logo.

Đây là 1 diễn đàn về game phi lợi nhuận nên logo cần thiết là đơn giản, dễ nhìn, dễ gợi về diễn đàn. Điều này được đáp ứng đầy đủ !

+ Một số vd:

Còn đây là 1 số logo phụ làm thêm, nếu được đánh giá cao thì sẽ cung cấp đầy đủ hơn :