Final Fantasy XI Opening Review Video

Thảo luận trong 'Phiên bản FF khác' bắt đầu bởi Guado, 4/10/02.

1. exigent007

exigent007 Mr & Ms Pac-Man

tui chịu thua , đầu hàng bác, chứ tui mà cãi tiếp nữa , chắc đến Tết Công -gô mới xongl. Để tui nghỉ mệt chút đã. Tìm information để cãi tiếp với bác. Bác đừng vội mừng nha. Đầu hàng của tui là chước 36 trong sach BINH PHÁP của KHỔNG MINH.Hẹn ngày tái ngộ để cãi lộn tiếp.

2. Guado

Guado Legend of Zelda

lên gameonline á. toàn bộ thông tin nằm trong đó hết trơn rùi.
    Và đó cũng là trang chính của FF11

3. exigent007

tui nghĩ mệt đủ rùi, bây giờ mời bác Secretcom ra đối chất với tui. Câu thứ 1 : tui nói là mấy trang web của Squaresoft, chứ không nói mất trang web game khác. Bác check trang web của SQUARESOFT bằng english thử xem trong đó có nói gì về FFXI. Địa chỉ đây : http://www.squaresoft.com. CÂu hỏi thứ 2 : bác nói nó ra FFXI chậm ở USA, Europe là vì server của nó chưa đủ. Cho là bác nói đúng đi, nhưng tại sao mấy FF trước, nó cũng phát hành chậm . Noi vi dụ điển hình nhất là FFVIII. Từ lúc bản tiếng Nhật ra cho PS, phải cả 1 năm, mới có bản english. Bác biện hộ làm sao đây.

4. Secretcom

Secretcom Hardware Enthusiast Moderator

-Thứ nhất: Tôi nói ra là để cung cấp những thông tin xác thực mà tôi được biết chứ không thèm "cãi" với bác làm gì, cứ cho rằng đây là một cuộc tranh luận đi, được chứ?
    -Thứ hai: Các trang Web của Squaresoft, nhưng điều đó đâu có nghĩa là nó bao gồm tất cả các info về FF, nó cũng chưa chắc đã là trang offical của FF, nói như thế là sai. Đâu phải những thông tin nào mới về FF thì Squaresoft nhất thiết phải có cụ thể trước. Đơn cử như các trường hợp của series FF, trên Squaresoft đôi khi còn không đầy đủ bằng các trang unofficial FF nữa kia, chẳng hạn như ffinsider, rpgplanet.....trong đó có hoàn toàn khá đầy đủ các thông tin về FF cũng như cách chơi làm sao, có tất, thử hỏi trên Square bác có tìm được tất cả những info đó không?
    -Thứ ba: Không phải tôi nói FFXI phát hành chậm là vì server, đó cũng có thể chỉ là một lí do, nhưng ngoài ra còn nhiều nguyên do khác nữa kia, tôi nghĩ điều này bác phải nhận biết chứ. Vì sao FF tại US lại phát hành chậm hơn Japan ư? Vậy thì chắc bác nghĩ thời gian để chuyển qua từ Japanese version qua English version đơn giản lắm à? Nếu như họ muốn phát hành liền để các fans tại US khỏi nóng lòng thì việc gì họ phải làm như vậy? Cái chính ở đây là thời gian, chỉ thế thôi, chuyển từ version này qua version khác đâu phải là chuyện đơn giản. Mà đâu phải những games FF, các bản như Metal Gear Solid, Resident Evil.....cũng phát hành tại Nhật trước vậy.
    Thế nhé, bác còn thắc mắc gì nữa, theo tôi biết là thế đấy.

5. exigent007

Tui chấp nhận lời giải thích của bác ví tui hết tìm ra câu hỏi nữa rồi. Coi nhu trận này bác thắng, nhưng trận sau thì tui sẽ không đầu hàng sớm vậy đâu. Tui thất tui với bác coi bộ cãi lộn hơn bị hợp đó. Bác ra 1 đề tài khác đi để tui tranh luận tiếp.

6. Secretcom

Tôi nhắc lại đây chỉ là tranh luận chứ không phải cãi cọ, nếu bác vẫn còn có tư tưởng đó thì hãy quên nó đi nhé.

7. exigent007

quên rùi, bác khỏi nhắc lại làm gì. À, bác nói là play FFXI không cần dia trên PS2. Vậy khi nào mình tải game xuong thì phải đóng tiền cho Squaresoft ( bao nhieu ? ), no cho mình password,, rùi mình tải xuống phải không ? Còn cái vụ tiền online nữa, bác có tin tức gì về nó chưa ? Bác có biết tụi Nhật trả tiền online bao nhiêu 1 tháng hông ?

8. Secretcom

Sau khi bác đã có đầy đủ các vật dụng cần thiết để playonline như Network Adapter, HDD, USB keyboard.........thì bác log on vào Internet, đưa Credit card cho nó nắm đầu trước và đăng kí một account. Sau khi có account rồi thì Square cho phép bác download và install game từ server của nó, mỗi lần chơi chỉ việc log vào và tải xuống thôi. Nhưng vấn đề ở đây là tốc độ tải xuống, có khi lên đến 2 tiếng đồng hồ mới vào game thì bỏ bu, do đó Square mới cân nhắc lại vấn đề này và đưa ra các patches như bác đã nói đấy.
    Về monthly fee, có lẽ sẽ dao động từ 10USD/month hoặc hơn một chút. Tụi Nhật chơi thì phải trả 1299 yen/month. Tính sơ sơ cho chi phí online tại Nhật khoảng 240 cho bước đầu để bắt đầu chơi, còn sau đó thì đóng fee hàng tháng. Hy vọng tại US sẽ giảm bớt giá.

9. exigent007

khi kết nối để chơi FFXI, mình dùng kết nối gì. Tui đoán bác đang dùng phone line để kết nối internet phải không. Tui dùng cable nên có lẽ không có bị ảnh hưởng bởi tốc độ. Bác nói cho tui nghe về Network Adapter, cái này có cổng để gắn cable hay không. Mà ổ cứng của PS2 bao nhêu GB, how much ?

10. Secretcom

Tôi đang dùng dial-up 56k cho Computer ở nhà vì ít khi xài, chỉ dùng để check mail hay đại loại something like that....Khi nào playonline được áp dụng rộng rãi tại US tôi mới tính đổi qua, 40-50 USD/tháng không phải là một món tiền nhỏ nếu chỉ để chơi online. Còn thường thì tôi xài máy trên sở làm nhanh hơn nhiều.
    Dùng cable hay broadband connection gì cũng có thể bị lâu cả, đâu phải chỉ một mình bác là xài cable, quan trọng là cái server của Square có chịu nổi hay không thôi.
    Bác ở đâu mà chưa thấy cái Network Adapter nó ra làm sao à? Dĩ nhiên là phải kết nối được với cable chứ.
    HDD thì chưa xuất hiện tại US nên tôi chưa biết chính xác được thông tin. Do đó bác hỏi how many GB thì chịu.

11. exigent007

tui ở canada, bang birtish columbia, tại tui cũng không có tiền mua PS2 nên tui hổng care đến cái network adapter làm gì. Tui nghĩ chắc cái server của Square cũng phải mạnh lắm, hôm kia tui đọc ở đâu trên net, thấy nó nói 1 ngày có tới gần 20.000 người truy cập cùng 1 lúc để chơi. Hầu hết các server của các công ty lớn như Microsoft, Gamespy, các website game khác, tui download tốc độ toàn từ 150kb/s trở lên. Tui thấy HD của PS2 có quảng cáo trên mạng rùi, coi riết rùi nhàm quá nên tui hổng thèm coi nữa. Tui nhớ mang máng là khoảng 50USD gì đó. Tui cũng không rõ. Bác nên check lại. Nói chung nếu chơi FFXI thì chắc tốn tiền quá, nên chắc tui hổng dám chơi.

12. Secretcom

Nếu ở Canada thì bác nên đặt mua 2 tạp chí PSM và GameInformer về mà đọc, ở US tôi đặt thì rẻ hơn, còn ở Canada khoảng 9 USD/issue. Hầu hết các thông tin đều khá đầy đủ cả.
    Còn HDD thì tôi thấy trên mạng cũng nhiều, hình của nó trên các website cũng đầy rẫy, giá nghe đâu khoảng 80 USD (chưa chắc chắn). Chơi FFXI thì đúng là có hơi tốn, nhưng vấn đề đó không quan trọng bằng thời gian, lỡ chơi một hồi mà ghiền thì sao học hành được.

13. exigent007

bên này tui thấy có nhiều loại báo về game , nhưng mà mắc quá, thà tui coi cọp cho rùi. Bỏ tiền ra , thấy tốn quá. TUi thấy bác nói đúng, nhào vô chơi xong là hết học hành gì được hết. Tui từng là nạn nhân của các bản FF trước rùi. Chơi cả ngày lẫn đêm, chẳng còn quan tam đến chuyện khác nữa. Nói vậy, bác có chơi không vậy ?

14. Secretcom

Thì khi nào cũng vậy cả, vì phần lớn là các tạp chí đó được phát hành tại US nên khi đưa qua Canada lúc nào cũng đắt cả, còn ở US thì rất rẻ. Như tôi đặt mua PSM mà 1 năm chỉ mất có 10 USD, còn GameInformer thì cho free vì tôi là member của Gamestop, một store chuyên bán games tại US.
    Vì lần trước quá mải mê FFX mà tôi bị kéo điểm xuống gần .3 nên mùa này phải tập trung vào học, nói thì thế chứ sắp ra cái GTA Vice City nữa thì chịu sao cho thấu. Còn FFXI được playonline vào quý 1 năm 2003, cùng lúc đó còn có Devil May Cry 2, khổ quá đi mất. Chơi thì chơi, nhưng cố gắng học để transfer lên Uni là được.

15. exigent007

Tui không hiểu được cái ngày phát hành của FFXI. Tui nghe nói nó phát hành ở NB vào tháng 5 năm 2002. Lịch phát hành cho bản english ở PC lẫn PS2 thì lộn xộn tùm lum. Có người bảo là 7/11 năm này. Có người lại nói là năm 2003. Tui chẳng hiểu nổi luôn. Bác biết tin chính xác không ? Coi bộ, chắc tui không mua PS2 quá, mua rùi thì cứ tối ngày chúi đầu vào là chắc rùi. Tui chơi Devil May Cry 1 là muốn phát điên vì nó rùi, làm sao chịu được nếu nó ra bản thứ 2. TUi cũng thích game Tam Quốc CHí 2,3. Con nhieu game nữa. Squaresoft cũng có nhiều game khác ngoài FF, nhưng tui chưa chơi thử bao giờ, nghe quảng cáo cũng giật gân lắm. NGoài FF ra, bác có chơi game nào của Squaresoft nữa không ?

16. Secretcom

Theo tin tức thì FFXI sẽ ra dời vào khoảng dầu nam 2003, thời gian vẫn chua chính xác vì kế hoạch playonline vẫn chua phổ biến lắm tại US. Devil May Cry 2 hứa hẹn sẽ nhiều hấp dẫn hon, choi bản 1 rồi không lẽ bỏ bản 2? Bây giờ tôi dang dợi cái GTA Vice City, tôi hỏi họ dến 2 tuần truớc khi game này release nhung họ bảo dã duợc dặt truớc sạch bách rồi. Trong ngày thứ nhất chỉ riêng một cửa hàng dã duợc dặt truớc dến 2000 bản copy, ngày thứ hai và tiếp theo cung hết veo, tôi dành phải dặt vào ngày thứ 4 vậy, chứ không khéo nó mà ra không biết kiếm chỗ nào mà mua nữa, cứ mua truớc, dể kết thúc semester choi cung duợc. Dân US dang phát diên lên vì GTA Vice City dây.

17. exigent007

GTA Vice City là game thuộc thể loại nào vậy ? Của hảng nào, Bao nhieu 1 dĩa. Mà nó có cái gì hay mà mấy bác lại nổi điên lên vì nó thế.

18. Secretcom

Hic....bác mù thông tin đến thế kia à, GTA đang rầm rộ thế mà bác vẫn lặng thinh, xem như chẳng có gì.
    GTA là thể loại game Adventure, có action ở trong đó nữa do hãng Rockstar sản xuất và phát hành. Trong phần trước, GTA 3 kể về một anh chàng tội phạm và lưu lạc trong Liberty City để làm thuê cho các bố già. Sở dĩ dân Mĩ khoái game này là vì nó có những cảnh bạo lực, chẳng hạn như cướp xe, tấn công dân thường, cảnh sát, sử dụng vũ khí tràn lan, thậm chí....có thể gọi gái để...[:D] Tuy lần trước GTA 3 được chuộng nhiều nhưng tôi vẫn không thích vì graphic không nổi bật cho lắm, hy vọng lần này sẽ khá hơn. Vậy thì bác biết tại sao dân US phát điên lên rồi chứ, trong phiên bản Vice City sẽ có rất nhiều biến đổi, tăng thêm các loại vũ khí mới và xe, tàu, máy bay...các loại phương tiện bác có thể sử dụng. Cứ thử tưởng tượng bác có thể làm bất cứ những gì bác muốn trong một thành phố đi, ăn cắp xe, giết chóc......thế thì ai mà không muốn thử cho biết.
    Còn game PS2 thì có game nào 2 đĩa đâu.

19. exigent007

cám ơn thông tin của bác, tui chơi thử GTA3 rùi, thấy cũng được, phải nói là thể loại game này khác xa với các thể loại khác. Độc nhất vô nhị. thấy cũng hay hay. Bây giờ tui đã hiểu tại sao mấy thằng USA lại pphải chết vì nó. Ngoài GTA mới ra, còn game nào hay nữa không ?

20. Secretcom

Nếu choi GTA 3 rồi thì không nên bỏ qua Vice City, tôi mới mua hôm vừa release và choi thử một doạn hôm qua, hình ảnh lần này có khá hon trong GTA 3 một chút, còn gameplay thì khỏi chê. Nên mua GTA Vice City mà choi hon là GTA 3.
    Ngoài GTA ra thì dến thời diểm này chua game nào hay ra cả, nếu muốn choi thì TimeSplitter 2 choi cung khá hay dấy, kiểu First Persion Shooter. Mấy hôm nay bài vở nhiều quá nên ít choi lắm, mua Kingdom hearts và mới dây là Vice City mà có choi duợc gì dâu.