Final Fantasy XIII sẽ là phiên bản cuối cùng của Final Fantasy???

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi BillGatesBoss, 7/1/10.

?

Bạn có tin Square Enix sẽ không phát triển 'sequel' cho Final Fantasy nữa không?

1. Có!! Tin chứ

26 phiếu
    17.8%
  2. Không!! Đợi đến FFXX rồi hẵng nói nhé

120 phiếu
    82.2%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

Làm phim CG như FF7 thì mất hay,vứt. Cái phim FF7 đó so với cái game mang phong cách game-điện ảnh như FF13 thì ko có cửa đâu. Mấy cái game xưa trừ khi ng chơi "giống gà" mới đi 1 lèo tới end boss mà ko mở mang bờ cõi (cho dù ko biết guide là gì). Riêng thằng FF13 này muốn mở mang trc khi end boss cũng ko đủ sức để mở đấy...;)). Vì sao? Vì FF13 nó thiết kế buộc phải end story trc mà...b-), thế mới nói nó độc đáo.

FF12 ko nhạt mà là do ng chơi ko thể hòa nhập vào dc style của game và chính cái style đó vẫn dg dc nhiều người đem đi so sánh với FF13 này. Còn opening của game thì cũng chả nói lên dc điều gì đừng cho là nó quan trọng quá :-". Ngay cả opening của FF13 cũng chẳng có gì hấp dẫn đâu.;)

2. nightrune

nightrune Mayor of SimCity

nhưng mà có 1 điều cậu bảo là do game tiếng nhật ít người chơi nhưng cứ nhìn cái FFX-2 ấy có ultimate hit của bản inter ko và kingdom heart 2 FM + có ultimate hit ko...-->cái bảng FFXII sang inter...nghề của các char loạn lên như là balthier thuộc hàng súng nhưng khi xài súng anh ấy là yếu nhất về chỉ số =_=..(đã chơi qua FFXII inter) rất đểu...

3. Bio_desolater

Bio_desolater Youtube Master Race

Ai bắt Balthier phải là hàng súng
    Và bạn có chắc bạn chọn engineer ?
    Bạn có biết là 1 job chỉ có 1 bản linsence ?
    Súng thì đứa nào dùng mà chẳng giống nhau =)
    Bạn cũng có 2 nhân vật cùng 1 job để so sánh ah :(
    Và bạn bảo là bạn chơi "qua" rồi thì bạn đừng đánh giá

Chỉnh sửa cuối: 16/1/10
  4. nightrune

dĩ nhiên là thế nhưng theo cốt truyện nó là hàng súng ::)
    Và cái đó tớ chỉ lấy ví dụ:...đại loại như 1 con nhỏ Fran theo cốt truyện nó dùng cung nhưng mà nếu chọn cho nó đi theo đường cung thì các chỉ số stt của nó là yếu nhất so với các đứa khác ::)...tớ chỉ lấy ví dụ ::)...

........cậu hiểu tớ nói gì ko..::) và hệ thống của FFXII inter hoàn toàn khác so với FFXII...-->và việc tại sao FFXII inter ko là ultimate hit như các bản khác thì có lẽ 1 phần người ta chơi bản FFXII eng hoặc jap thấy quá nhàm khi chuyển sang FFXII inter lại có những thay đổi ko hợp lí + phức tạp cho nên chán là phải ::)...

Tớ bảo chơi qua chứ ko chơi hết bảng FFXII inter vì chơi đc 1 hồi thì quá nản..thà chơi bảng Eng còn đỡ hơn...nản ko phải do ngôn ngữ mà là sự chỉnh sửa hệ thống ngôn ngữ cũng do 1 phần 2 thứ ấy cộng lại làm -->nản...nữa đường bỏ..::)..

Mà thôi trả về chủ đề FFXIII...::)

5. Kyuubi_RapOt*

Kyuubi_RapOt* Youtube Master Race

cho thấy FF 13 ở Nhật khá được ưa thích hơn cả New Super Mario

nguồn
    http://news.dengeki.com/elem/000/000/227/227461/

6. ba_con_gau

ba_con_gau Fire in the hole!

chà nhìn kìa, FFXIII đứng hạng 2 luôn hơi tự hào à nha vượt quá Per3P luôn, tales luôn máu quá. Cũng tò mò cái DQXI ghê nào giờ bên cạnh dòng FF cũng mê dòng này mà không có dịp đụng bản XI này thèm quá dân nhật sành sỏi game RPG thật trong cái list thì mấy game cỡ đẳng cấp Uncharted 2 mà phải nằm hạng 19 lận :).
    Nghe anh Ro nói FFXIII chơi end story chính xong mới làm được side quest hơi bị thú vị quá làm thằng em đây thèm thật. Anh Ro có thể chấm điểm của FFXIII theo cảm nhận 1 số cái làm anh ấn tượng hay không? :D.

7. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

Nói cái gì vậy cậu nightrune? FFXII INTER là một ULTIMATE HIT đấy nhá? Thông tin nào khiến cậu nói nó ko phải vậy trời? Thêm nữa khả năng chơi của cậu thật sự tệ khi chỉ mới chơi một chút đã nản thì làm sao dám tự hào nhận xét nó dở? :-w

Cậu đã từng chơi 1 nhân vật chạy hơn 6 job chưa? Đã từng dùng mỗi job đó để hoàn thành hết main plot và đấu arena tới Five Judgements chưa? Với một bản game mà ko có chút kinh nghiệm nào mà lại bảo là dở thì cái dở đó dành cho người chơi đấy! Hơn nữa game này đã UH từ lâu giờ nói nó ko phải UH thì ... potay thật!! Mà riêng việc cậu bảo FF12I có sự thay đổi ko hợp lý+phức tạp là đủ thấy cậu ko có trình để chơi độ khó của game rồi. Sự thay đổi của FF12I là một điều hợp lý+sáng tạo để cho ng chơi tùy biến và cảm nhận năng lực,chiến thuật của mỗi job trong những trận đánh lớn.

PS: Ko phải cứ nhìn CG nhân vật cầm thì main wea là cho như vậy đâu.FF12 ko quản chế vũ khí mà là free for all,còn FF12I là free for job... Hơn nữa là súng sức mạnh nó là như vậy nên bảo nó mạnh hơn mấy thứ khác là ko thể.còn Fran thì cho xài giáo là hợp nhất.

Tự chấm FF13 hể? Để xem:
    [spoil]Câu chuyện (9): Câu chuyện của FF13 hoàn toàn thích hợp cho những ai gọi nó là Final Fantasy... Bản thân ending game là một điều kỳ diệu, một phép mầu, một sự hy sinh to lớn để cứu lấy toàn thể nhân loại trong thế giới điêu tàn đang bị ảnh hưởng bởi cái thứ gọi là "Virus Cies" này.

Đồ họa (9): Môi trường trong game được thiết kế rất sáng tạo và chi tiết, vượt ngoài sức tưởng tượng. Và điều làm bạn kinh ngạc nhất là CGI! (Ai cũng muốn FF game phải có CGI thật dài và xuyên suốt.Thì đây, nó đây và nó được thể hiện như một cuốn phim điện ảnh mà bạn dg dc tham gia vào.)

Âm nhạc (8.5): Có nhiều bản nhạc rất đáng nhớ và du dương khiến bạn muốn dừng lại để nghe cho hết. Sử dụng nhạc nền có lời trong vài cảnh chơi và những bài này thật sự hay. Mặc dù có vài bản nhạc hơi nhạt nhưng nó vẫn thể hiện dc cái không gian mình đang ở trong đó. Ngay cả nhạc trận đánh cũng đa dạng, ko gói gọn chỉ trong 1 bản nhạc xài chung mà chia theo từng sự kiện xảy ra trong trò chơi. Phần lồng tiếng thể hiện dc tính cách của nhân vật ngay cả phe villians trong phiên bản tiếng Nhật, còn tiếng Anh thì chưa rõ lắm vì qua đoạn trailer ngắn vẫn chưa đủ để cảm hết các cung bậc tình cảm của nhân vật. Tuy nhiên cơ bản thì lồng tiếng ở bản US qua trailer mình thấy cũng dc ko đến nỗi tệ, ít ra 3/5 các nhân vật dc lồng tiếng tốt (trừ Vanille, Sera, Hope, Snow) nhưng cũng chỉ tính tới điểm của trailer.

Gameplay (9): Đây là 1 điểm mạnh chiếm vị trí quan trọng nhất trong game. Có thể sẽ có người ko đồng tình nhưng đại đại đa số người chơi đều phải công nhận điều này. Mặc dù thiếu vài yếu tố truyền thống của game RPG ko có nhưng những yếu tố mới của RPG cần nên có đã xuất hiện. Điều đáng quan tâm nhất chính là hệ thống chiến đấu của game, nó thể hiện dc sự nhanh nhẹn, tính chiến thuật và tính dữ dội của trận đánh (Điều mà các RPG cũ ko có được -> dễ bị nhàm chán). Hệ thống chiến đấu của game ko phụ thuộc vào năng lực của một người mà tập trung vào vai trò nhân vật luôn thay đổi mà bạn thiết lập trong trận đánh bằng Optima. Bạn phải luôn dùng chiến thuật khác nhau cho mỗi kẻ thù đơn và chiến thuật phối hợp cho nhóm kẻ thù. Đây ko chỉ là chuyện cỏn con mà bạn phải thể hiện được cấp độ,tính chiến thuật của mình trong trận đánh làm sao để đạt dc điểm tối ưu 5 Sao. Ko phải bạn mạnh hơn kẻ thù mà có thể lấy 5S dc và khi bạn càng mạnh thì đòi hỏi phải càng có chiến thuật và tốc độ đánh tại vị trí sức mạnh tổng thể của bạn. Nói về vấn đề này có lẽ rất dài -> làm biếng viết thêm do tính chất của "nói gọn" nên tạm dừng ở đây.

Độ khó (10): Đây là một game FF đầu tiên SE đã cho thấy độ khó trong game (sẽ có một số người thì thấy ko khó), mình đã chơi nhiều game rồi và cảm thấy FF13 này có một độ khó so với các RPG trc vì tính chiến thuật của nó. Ngay cả việc để đạt được 5 Sao cho 2 Trophy nữa (Bạn sẽ thấy có một Trophy đòi hỏi làm Mission từ 1-64 đều phải 5 Sao và 1 Trophy đòi hỏi giết final boss 3 lần đều phải 5 Sao).[/spoil]

Tóm điểm: 9.1/10
    FF13 là sự kết hợp của Xenosaga series và FF series, đây là một điều tốt đối với người vừa chơi vừa muốn thưởng thức CGI. Nó còn nâng cao được tính chiến thuật trong game mà phần lớn các game trc đây đều ko màng tới do chênh lệch sức mạnh nhân vật. Ngay cả việc muốn nâng cao sức mạnh trang bị đòi hỏi bạn phải "cày" vất vả để kiếm từng đồng một và làm sao đê cày thật nhanh nữa (phewww). Tổng thể thì game rất đánh chơi và có tính giải trí cao. Nếu bạn còn do dự thì có thể "mượn" từ ai đó hoặc tậu riêng cho mình để tận hương cảm giác thú vị nếu là một RPGer thật sự. Đừng ko chơi rồi ngồi đó lê đôi mách toàn những điều mình ko đích thân cảm nhận thì đó thật sự là một điều lố bịch.

Chỉnh sửa cuối: 18/1/10
  8. TrinhNhanKhuong

TrinhNhanKhuong Legend of Zelda

Ối, bác Rociel Spoil rồi, để trong câu lệnh đi bác.

Nhưng theo lời bác nói, end game phải.... vậy thì làm sao đi làm side quest ? :-o

Còn 2 tháng nữa là được thưởng thức siêu phẩm của năm nay :D

9. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

Thật ra vẫn có thể đi làm Dark Monument Stones được tại Chapter 11 (ở mức độ D,C) và sau khi đến Chapter 13 (dùng Warp Gate trở về Alchite Step).Tuy nhiên do chưa dc mở max Crystarium nên ko làm các Mission mức độ B,A dc. Vì vậy, cứ theo tuyến truyện hoàn thành game trc rồi sau đó max Crystarium để bắt đầu làm các Mission.

10. S.W.A.T

S.W.A.T The Warrior of Light

trời ơi, đọc cái spoil mà thấy nôn nao quá....
    bác Ro cho hỏi, khi đánh tay cầm PS3 có rung ko??? rung trong những trường hợp nào???

11. Bring Me To Life

Bring Me To Life Youtube Master Race

12. nightrune

Ultimate hit à =_=..tớ ko biết nhưng trên FAQS thì theo thông tin tớ thấy nó ko phải ultimate hit...còn nó nằm trong top game thì đúng !^__^....(tớ nói ultimate hit bản inter ấy chứ ko phải bản JP bản JP thì Ultimate hit rồi ^__^..ko tin cậu lên FAQS mà xem )
    Và tớ muốn nói cậu điều này...cậu đừng chụp mũ và phán khả năng chơi của tớ tệ...-->mà là tớ chỉ nói là nản bởi vì nó thay đổi khác khá là nhiều thêm nữa + tiếng nhật=mà tớ lại mù tiếng nhật !^__^..cho nên tớ ko thích chơi tiếp còn nếu chơi tiếp bỏ thời gian ra chưa chắc đã ko chơi đc tớ ko phải đứa con nít lớp 1 ok!...mà chỉ là tớ ko muốn chơi! vì dù sao cốt truyện tớ chơi bên bảng US cũng đủ còn nếu cậu bảo tớ tệ thì tớ tệ ngay cả khi ko chơi đc US...-->tóm lại là ko muốn chơi ::)...đừng có chụp mũ !^_^

Bởi vì FFXII và FFXII inter nó thay đổi khác quá nhiều ko như những bản FF khác có thay đổi cũng giữ lại cái cơ bản !^^ + vào tiếng nhật làm tớ nản..-->vì tớ ko có nhiều thời gian như cậu nếu để nó là bảng tiếng anh xem vì nếu là tiếng anh ít ra cũng hiểu đc là chơi cái gì các FF kia ra bảng inter tiếng nhật nhưng sự thay đổi ko nhiều nên ít ra tớ cũng hiểu mà ráng chơi !^^..

Còn việc Job tớ thích theo story hơn còn cậu thích lộn xộn thì tùy đó là tùy suy nghĩ mỗi người chơi )...

13. Rociel

Rociel シェンムー Ryo Hazuki

Đg nói UH là bản FF12 Inter đấy anh bạn trẻ ạ...nói trên thế vẫn ko hiểu. Cái mark UH thì phải mò lên trang web của Nhật xem đánh giá.:-w Ngay cả GF nó cũng đã cập nhật cái mark này từ lâu rồi. Còn FAQS là cái gì thì ko cần màn tới.

Và cũng đừng đổ thừa tại vì là FF12 Inter là tiếng JP nên ko biết nó nói cái gì. Mạng để làm gì? FF12 bản nguyên gốc nó làm gì? Cơ bản FF12 Inter nó chả thay đổi gì ảnh hưởng tới main plot cả nên đừng vịn vào cái lý do đó..cùn lắm! Với tất cả những ai say mê FF12 thì bây giờ họ vẫn chọn FF12 Inter làm cái mốc để chơi, dù là import (số lượng import hầu như rất nhiều ngay cả players đó ko biết gì về JPN đấy.). Bản thân tôi cũng chả biết JPN gì nhiều đâu và những anh em trên đây đều biết điều này.Nhưng tôi vẫn luôn tìm tòi, thu nhặt thông tin, kinh nghiệm để truyền tải cho những ai đang chơi bất kỳ game RPG nhật nào mà tôi cũng dg chơi cho mọi người. Thế nên đừng đổ thừa tại cái gì cả.

Vậy bạn đã bao giờ nghe câu "Đừng bao giờ đổ thừa vào người khác, sự việc hay hoàn cảnh mà hãy xem lại bản thân mình đã thật sự làm tốt hay chưa."? Nếu cậu chưa biết thì đây là lúc nên biết.

Còn việc Job thích theo story thì kệ cậu, cậu ko biết cách sử dụng Job đó thì lại là chuyện kinh khủng hơn nữa. Vì sao? Vì bất kỳ Job nào của nó cũng đều có tác dụng trong trận đánh cả, bản thân ng chơi ko biết phát huy lại đổ thừa nó yếu quá thì nên xem lại team xây dựng thế nào. Hơn nữa việc bỏ ngang xương là đủ để nói cậu ko thể nhận xét cả cục bộ lẫn tactics của game rồi. Vì vậy cậu nên lên cái trang FAQS gì đó của cậu để học hỏi kinh nghiệm từ các players trên đó sẽ giúp ích hơn và biết đâu sẽ thay đổi cách suy nghĩ thiển cận với FF12 INTER.

14. Blue Magic

Blue Magic Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Cái FFXII kén người chơi ghê, ai ko thích sẽ ko chơi mà còn chê dở, ai thích sẽ ghiền luôn, tôi lại nằm ở dạng ko thích nhưng thấy nó hay mới chết chứ :D

15. lê nguyên hùng

lê nguyên hùng Youtube Master Race

ko thích và hay là khác nhau chứ bác. FFXII ban đầu cũng ko thích lắm, sau chơi dần mãi cũng quen -> thấy nó hay :>

16. archimede

archimede Red, Pokémon champion Lão Làng GVN

Máy in tiền của Square Enix mà dừng :( FF đương nhiên sẽ trở thành serie dài nhất trong lịch sử...ít nhất đến FFXXI ;))

17. Kira_Shinigami

Kira_Shinigami The Pride of Hiigara Lão Làng GVN

FFXII thì lúc ấy cũng mua về chơi cho biết , sau rồi thì cứ chơi mãi , chơi mãi , mãi ...

18. minh345

minh345 Dragon Quest Lão Làng GVN

Ultimate hit của bạn đây ;))

19. nightrune

=_=....đầu hàng...xem ra cập nhật thông tin kém quá....tại mình cũng ko rảnh lắm...sorry !^__^...

Còn cậu bảo tớ khả năng chơi game tệ xin lỗi đừng phán lung tung vậy vì tớ bảo ko chơi hết cậu bảo tớ chơi dở ::)..nếu tớ có nhiều thời gian tớ ngồi chơi hiện giờ bảng hướng dẫn= english cũng đầy trên FAQS..biết tiếng anh lên đọc chịu khó ngồi mày mò là đc thôi chỉ cần ko bị thiểu não quá thì cũng chơi đc !^__^...game offine ko như game online phải cày nạp tiền v...v mới pro mà chỉ cần chịu bỏ thời gian ra tìm hiểu kiên nhẫn chơi +đọc hướng dẫn từ các nguồn thì ai cũng như ai đừng có phán 1 câu xanh rờn là cậu chưa chơi hết= chơi game tệ + dở...:)

Còn FFXII...thực sự tùy mỗi người chơi thôi ...tớ thực sự ko thấy nó hay và chỉ chơi ở bản FFXII thường ko chơi bạn inter chỉ thích chơi và chơi hết game + khám phá mọi bí mật ở bản US thường và cảm nhận nó hay ở battle và đánh quái rất thú vị mà thôi +với có nhiều vũ khí và vũ khí đẹp ko bị trùng lặp và thú vị nhất là đánh gilgalmesh thôi !^__^......ngoài ra cốt truyện và hệ thống skill (đại loại như overdriveFFX hay limit break FFVIII) thì thua xa+summon thì thua các bản trước (đây là nhận định của tớ còn các cậu khác thì tùy các cậu mỗi người có ý kiến riêng ) vậy nhé tùy mỗi người cảm nhận vì mỗi người mỗi sở thích khác nhau ko bàn nữa tớ trả topic về đúng chủ đề tự nhiên nói 1 hồi bay sang FFXII

20. LeeShin

LeeShin Donkey Kong

Chuyện này tùy sở thích của mỗi người, nên chắc cãi nhau thì đến Tết Ma roc chắc chưa xong.

Riêng cá nhân mình thì cũng nghĩ FF XII ko thật sự làm mình cảm thấy thích. Nói về hay, thì nó rất hay, gameplay có chiều sâu, có tính sáng tạo và rất dễ ghiền, đồ họa lại rất đẹp. Nhưng chơi xong thì cũng... xong. Ko có ấn tượng sâu sắc như các FF trước đó. Ko đọng lại 1 cảm xúc đặc biệt nào.

FF XIII thì chưa biết, sắp biết ^^ Nhưng coi trailer với info... thì rất đáng để mong đợi, có lẽ sẽ lại cảm nhận 1 cảm giác FF như xưa đây.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.