Fire Emblem 4 - Tiếng Việt - đã dịch xong phần 1

Thảo luận trong 'Fire Emblem - Mộc đế' bắt đầu bởi Anti Justice, 8/10/10.

1. asm65816

asm65816 Mega Man

2. VVinterSnow

VVinterSnow Mr & Ms Pac-Man

có khi serisu là tên con hoang :-?

bác trans tới chương nào rùi? up tạm lên cho a,e vừa chơi vừa test lun đi :D

3. VVinterSnow

mấy hum rét ở nhà chỉ mong bản FE của bác Asm mà lâu qué =,.= Bác up đỡ bản đang làm dở cho a,e thử test lun đỡ bùn đi :D

4. truongluongnt

truongluongnt Mr & Ms Pac-Man

Nếu bạn đã chơi và đam mê FE4,không hack hiết gì hết mà có thể tạo ra con hoang cho Sĩ Gù thì mình xin kêu bạn bằng ba đến trọn đời....

Nếu bạn không biết gì thì out đi cho tiện

Celice dịch từ Jap -> Eng

Bác này chắc dịch từ Jap -> Vni nên ghi theo cách đọc

5. VVinterSnow

Thì tui đang nói bác ý hack để có con hoang chứ có kêu ko hack đâu :| Ai chả biết bản gốc map 2 vừa ra đc 1 turn là sigurl và diadora thành vợ chồng ngay. Bác đọc đc có 1 từ con hoang đã hiểu ý ng ta là gì chưa mà lồng lên như ngựa đẻ vậy :-? Nếu bác kêu hack mà vẫn ko ra đc con hoang thì hãy phát biểu. Mấy bro trans lang này chuyên hack lung tung game để nghịch n~ điều mới lạ nhất và lồng ngôn ngữ tùy hứng hài hước vào mưh. Ngay cả mấy gamer bt h cũng edit lại thoải mái đc chứ đừng nói mấy bác dịch này.
    Serisu chắc đúng là tên phiên âm bản jap thật, tại nó ko đc dùng phổ biến nên tui đoán là tên con hoang cũng hợp lý chứ vấn đề gì đâu. :-"

---------- Post added at 16:15 ---------- Previous post was at 16:05 ----------

ah quên, theo tui đoán thì chắc Tết này hk ra mắt kịp bản fe4vn full rùi, bi h bác asm vẫn chưa dịch đến chap cuối thì làm sao Tết hoàn thiện đc =,.=
    Bác ý cho tui xin 1 bản dịch đúng bằng n~ gì bác ý up ảnh lên :D còn thiếu sót tùm lum nhưng kết hợp với bản dịch cốt truyện của NTNV thì cũng chơi đc hết chap 6. Bản này khác với bản của bác AJ, Sigurl promote lên thành paladin đc :)) Hy vọng các bác ý sớm hoàn thiện nốt phần 2 cho a,e thưởng thức :x

6. truongluongnt

con hoang của Sĩ Gù vẫn là Celice nha trẻ trâu.....

chỉ có điều có thể thành màu đỏ không dk được..hoặc màu xanh nhưng máu thánh nhảy lung tung.

Nhìn trẻ trâu mới join đây chắc chưa chơi FE trên 10 lần đâu nhỉ ????

7. asm65816

asm65816 Mega Man

FE4 có 2 kiểu nhân vật là cố định và biến động. Các nv đời con (chính thống) là kiểu biến động, phụ thuộc người chơi. Các nv đời cha+ Serisu+con hoang là kiểu cố định, chỉ phụ thuộc vào...nhà sản xuất và hacker.
    Bạn có thể hack cho Sĩ Gù yêu ai đó, ai đó yêu Sĩ Gù nhưng game vẫn luôn coi thằng Serisu là con của Sĩ Gù+Diadra.

8. yoona210

yoona210 Youtube Master Race

Cho mình hỏi FE 4 chơi trên giả lập nào vậy . Hồi trước mình mới chơi FE6 và FE7 trên GBA khá nghiện :D

9. tvquoc

tvquoc Youtube Master Race

Chơi FE4 trên giả lập snex đó bạn.

10. Fenris

Fenris C O N T R A Lão Làng GVN

chơi xong màn 1 đọc lời thoại hài ghê , cám ơn các bạn đã bỏ công sức ra dịch , ngày xưa chơi tiếng nhật mù tịt lời thoại .
    Hy vọng xong trước tết để có game chơi mấy ngày tết .

11. VVinterSnow

Vẫn là celice thì siresu là tên phiên âm, có sao đâu, vì tui chưa hack cho celice là con hoang bao h nên nghĩ nó có tên khác như n~ đứa con hoang khác. Mà ở đây tui ghi rõ ràng là "có khi" chứ có khẳng định đâu mà ngựa đẻ nhảy chồm chỗm vào tksọng ng khác thế ? ;))
    Đây chơi fe4 từ hùi năm 98 trên đầu Alma, UFO tính đến nay chắc cũng đc hơn chục lần tí :-j và vào cái 4rum này từ năm 05 hay 06 gì đó nhưng mới đổi nick. Túm lại chơi bn lần + join từ bh chả liên quan đek gì đến việc đoán tên, việc siguld sinh con hoang thì các topic nói đầy ra, nhưng chưa thấy ai nhắc tên nên nhìn tên lạ thì ai chả đoán đấy là con hoang, bác chỉ đc cái spam nhảm.:-s

tks thông tin of bác ! ng gần nhà văn hóa ăn nói dễ nghe hơn hẳn phường gần nhà vệ sinh :))

12. HoàngBắcHải

HoàngBắcHải Youtube Master Race

Mình thấy bạn WinterSnow đúng đấy.Lúc đầu bạn ấy có khẳng định "chắc chắn" là như thế đâu. Bạn ấy chỉ nêu ý nghĩ của mình thôi mà. Không chắc chắn là nó đúng.
    Thế nên đừng cãi nhau nữa. End ở đây được rồi ;))

13. truongluongnt

vãi.....

chứ tôi 1 chữ tiếng nhật bẻ đôi cũng không biết nhưng nhìn Serisu là biết Celice liền.......

Tại vì tôi yêu FE 4 và tìm hiểu hết mọi thứ về nó....

Đời nào có chuyện Celice,Leaf và Athena còn có 1 team khác thay thế..........

Chỉ có mấy thằng ngu hoặc trẻ trâu mới có thể nói Celice,Leaf và Athena mới có thêm 1 team con hoang khác thay thế =))

Quên nửa, còn cái vụ join date nữa,tính chi máy cái acc bay,acc : amuro của tui từ năm 2003 lúc mới có topic kết nghĩa vườn đào thì quên mất pass.

Ý mình ở cái nick không phải liên quan đến forum gamevn : mình chỉ muốn nói 1 điều: time chơi game của bạn còn quá tuổi tôm,đi so với mấy đứa 9x còn được =))

Chỉnh sửa cuối: 9/1/12
  14. tvquoc

tvquoc Youtube Master Race

Thôi mấy bạn tạm ngưng tranh luận về vấn đề này đi. Để sau này bác asm up full FE4 tiếng việt lên có sai sót thì các bạn đóng góp luôn 1 lần. Ai cũng đang đợi bác asm từng ngày hết.
    Chỉ còn 2 tuần nữa là tết rồi, mau thật.
    Tết này là tết khô tết héo!
    Tết này là tết không có FE4 chơi rồi! :D

15. witfox

witfox Khoái ăn nho tím Lão Làng GVN

Chuyện sinh con đẻ cái liên quan gì tới mấy đứa trai, chỉ mấy nhỏ gái thôi mà...Sigurd yêu Lechesis vì Delmud có thể cầm Tyrfing đau liên quan đến Celis...Selis do Diadora sinh ra, nếu không cho Diadora yêu Sigurd có thể hack cho yêu đại Cuan (=^o^=)(=^o^=)(=^o^=) Celice sẽ có máu sáng Noba (Fox chưa thử...nhưng sure vậy vì Selice có mẹ có cha sẽ lấy máu của cha mà xài he he)

Cho bạn nào than hỏng biết tiếng Nhật. Fox giúp cho đọc tên tiếng nhật, cũng dễ (Fox hướng dẫn rồi, kiếm bài của Fox về katakana sẽ thấy, Fox post cả hình lên luôn đó)
    Nhật nó nhìn cái phiên âm của từ tiếng Anh mà ra cái chữ Katakana ví dụ
    Runan phiên âm ra có ru na n thì nó ra chữ |L t `) (ルナン)
    Samson thì phiên âm có sa m so n thì nó có chữ saサ muム soソ nン
    Thomas thì thành To ma suトーマス hoặc トマス (ー là chỉ âm kéo dài như a: thì thành アー ví dụ Narga là na: ga thành ナーガ)
    Thomus thì thaành to mu su トムス

Thường thì mấy chữ su zu mu ru nu gu nó phát âm nhanh thành dạng phiên âm s z m r n g
    Mà nó thì không giỏi phân biệt R và L nên các chữ phát âm là r có thể dùng thay thế các âm phiên âm cả r và l
    Như trên kia có Runan thấy không, nó xài chữ ru ル, nhưng nó cũng xài cho cả Luna ルナ

Vì việc chữ Katakana bọn nhật dùng dịch từ phiên âm nên khi mình dịch chữ của nó cũng áp dụng y vậy.
    セリス phiên âm katakana là Se ri su
    Ce đứng đầu hay Ce cũng phiên âm đọc ra se
    Ri là ri hoặc li (リリス lilith nè)
    Su thì áp dụng âm rút gọn thành phiên âm s. ce hoặc s hoặc se cũng tận cùng đọc thành s nên mình có thể áp dụng và dịch thành
    Selis
    Selice
    Selise
    Celis
    Celice
    Celise
    Seris
    Serice
    Serise
    Ceris
    Cerice
    Cerise

Từ đây loại các từ phiên âm ra tiếng Anh không tương tự phiên âm từ Nhật ra...còn lại thì chọn cái nào mình thích hoặc hơn là thông dụng với phương thức đặt tên tiếng Anh. (mới biết, tại coi how i met your mother, có 1 tập phim thằng Ted cười vì có tên Cook Pu, đọc Pu tương tự Poo, là từ chỉ tên của cái tên thái thiếu PHÂN, cook là nấu rồi, nó hiểu vậy đó. Nó kêu là đặt tên không đúng với phương thức đăt tên)

Còn nhiều cái nữa, coi phần dịch rồi tự dịch như Fox, sau 1 tháng là rành rành, 2 tháng coi như rành rồi đó!

Khuyến mãi cái hình nè

Chỉnh sửa cuối: 10/1/12
  16. emsợvợ

emsợvợ Youtube Master Race

sắp có tiếng việt chưa bác asm mong tin bác quá cứ mỗi ngày lên coi có gì mới ko :D

17. asm65816

asm65816 Mega Man

Đến Tết Âm lịch thì sẽ không kịp, nhưng sẽ up bản demo cho anh em xài thử trước Tết.

Dự kiến khi hoàn thành, bản này còn có thêm mấy cái nữa:

1. Có class ẩn
    2. Class ẩn cực kỳ... và cực kỳ... nhưng lại cực kỳ....
    3. Làm sao để có class ẩn thì các bạn tự tìm hiểu
    4. Class ẩn rơi vào nhân vật nào thì còn chờ... xem thằng nghịch thích ai đã...
    5. Các nhân vật đời sau sẽ không còn sợ vụ...không cầm được đồ do cha mẹ để lại.

o|^_^|oo|^_^|oo|^_^|o

18. VVinterSnow

Vâng, bác 1 chữ Nhật bẻ đôi ko biết mà còn biết đó là tiếng phiên âm, tui thì nửa chữ bẻ đôi còn chả biết thì làm sao dám sóng sánh với bác ;)) 1 chữ chưa biết mà bác đã ra vẻ thế, ko biết bác mà biết hết chữ nhật thì bác còn đi bới móc, chê bai ng khác thế nào.
    Đg nhiên 3 nv đó ở game gốc đc nhà phát hành cố định nhưng bác lấy gì chắc chắn là nó sẽ ko đc thay thế, biến đổi khi hack đc. Chẳng hạn như trg hợp Celice thành con hoang, ai mà lí giải hay ngờ trc đc nó sẽ bị thành quân đỏ hay thay đổi máu thánh liên tục. Như tui đoán thì nó còn mơ hồ về n~ điều mới lạ, chứ cao siêu như bác chắc chỉ dập khuôn nghĩ đc rằng n~ nv đó bất di bất dịch, phải luôn như cũ.
    Bác vô đây mục đích chắc chỉ để chọc gậy bánh xe, khoe mẽ time chơi fe4 của mình dày hơn ng khác, đáng tự hào quá đi =)) Tui chả ưa cãi vã nhưng ghét cái kiểu ăn nói của n~ kẻ ko biết điều, chả biết đã hơn đc mấy ng mà đã ngỗ ngược thế nên phải nói cho mở mắt ra.

Bác nói chắc cho ai thuộc mặt chữ nhật rồi chứ dân đen tầm thường như em còn chưa phân biệt đâu là chữ nhật, đâu là chữ hoa đâu là chữ hàn thì làm sao hiểu :))
    Dựa vào kn chơi game trong hơn chục năm qua thì e đoán đc vài kí tự nó có nghĩa là gì thôi, chả hạn như chỉ số né tránh thì sẽ có chữ hình 2 ô vuông lồng nhau, độ chính xác thì có hình chữ nhật ngang sổ dọc ở giữa, giáp thì có kí hiệu beta giống chữ B đầu tiên, hoặc tấn công thì có I đầu tiên.v.v... hehe :))

Bản demo cũng good rùi bác ợ ! :x nghe quảng cáo đã thấy hấp dẫn, phê rùi :))

19. witfox

witfox Khoái ăn nho tím Lão Làng GVN

(=^.^=) Sorry! Fox quên mất. Để biết chữ phiên âm katakana bạn cài font simsun hoặc ms song hoặc Arial Unicode Ms là đủ nhất, kiếm chữ katakana xong ấn vô nó, nhìn xuống phía dưới nó có phiên âm cho mình. Fox nói Fox có up hình là cái hình có chữ và cả phiên âm của nó (lấy trong word ra đó!)

ASM! Có xài icon mới hong? Fox có up mấy cái rom chỉ chứa toàn icon và tools để chuyển icon của rom này qua rom game đó, xài để nhìn cho nó mới mới. Fox để file ở đâycách dùng

Bài trên kia Fox để cái hình rồi đó.
    Save về ngâm giấm (=O.^=)

Chỉnh sửa cuối: 10/1/12
  20. thief_fighter

thief_fighter Legend of Zelda Lão Làng GVN

Đề nghị cho class ẩn thief master, stat cao như sword master :D