Fire Emblem: Light And Darkness

Thảo luận trong 'Fire Emblem - Mộc đế' bắt đầu bởi RobertFE, 13/4/14.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Let's Smile

Let's Smile Legend of Zelda Lão Làng GVN

có sẵn cốt truyện ko bạn?
    mình sợ ko đủ trình dich từ eng sang việt

2. RobertFE

RobertFE Mr & Ms Pac-Man GameOver Lão Làng GVN

mình có cốt truyện rồi ý mình là cần người giúp cho mấy đoạn hội thoại vào đầu map đó mà tại mình ko giỏi văn cho lắm.

3. zerorock1312

zerorock1312 Mr & Ms Pac-Man

Biết vậy bạn nói rõ ra thì mọi người mới hiểu được chứ . À tiện thể mình cũng xin lỗi vì không đóng góp được nhiều vì mình đang làm một dự án khác với bạn của mình nên không giúp nhiều được , nhưng bạn cứ gửi cốt truyện từng chap qua cho mình , có thể mình nhờ bạn mình giúp được

4. shenlong213

shenlong213 シェンムー Ryo Hazuki

Game vẫn còn phát triển cơ à ? Cố gắng lên

5. Hoursea

Hoursea Mayor of SimCity Lão Làng GVN

Với những ai đang không hiểu chuyện gì thì vào topic http://forum.gamevn.com/showthread.php?1154737-Fire-emblem-Death-or-glory/page4
    Nhưng nói thật với bạn nếu tôi là bạn thì nói ở đâu cũng được, quan trọng là đúng người, đúng tội.
    1. Cái gì thế? Tôi nói là tôi đã show hay tạo topic gì đâu? Chúng ta khác nhau chứ bạn, bạn chưa chắc dự án khả thi 100% mà đã tạo topic nói là ok hết, tuyển người, tôi âm thầm làm việc chẳng nói với ai hết bạn ơi. Đây là lần đầu tiên tôi nói do có vướng vấn đề ở đây.
    2. Nhóm ít người, đếm thấy ko đủ 10 ngón? Ủa tôi làm có một người này. Bác asm cũng làm 1 người này bạn. Và tôi cũng đang đi học này bạn. Tôi cũng đọc tài liệu hack nước ngoài mà. Chúng ta giống nhau hết không có ai thiệt thòi hơn ai đâu bạn đừng làm tôi buồn cười.
    3. Cãi bướng gì cơ? Nói đúng người, ở nơi không đúng lắm mà thôi. ( Mà điều này thực sự quan trọng hả?? Nói đâu chẳng được, quan trọng là đúng người đúng tội. )
    4. Bạn đừng ignore cái ý chính mà tôi muốn nói, tôi nói thẳng nhé, các bạn, như cộng mạng đã nói ko hề có dối trá gì ở đây hết, các bạn cũng như tôi, ý tưởng xuất phát từ tình yêu game, cái đó ai mà chẳng hoan nghênh. Nhưng chỉ vì thế mà ảo tưởng, mơ mộng quá trớn, tạo topic như đã đúng rồi thì lại biến thành cái tội, đó là vô tình lừa gạt những người yêu game (eliwood), và vô tình đùa giỡn với thứ mà hacker game (cộng mạng, tôi) xem như là ước mơ, là mục tiêu cao cả, vậy mà các bạn nói chuyện như những đứa con nít, đang nói về một dự án đòi hỏi cực kỳ nhiều chất xám trong việc hack game và bút mực của một nhà văn, nhà viết kịch bản.
    Tất nhiên, người mà tôi muốn chỉ trích nhất là Robert, nhưng không vì thế mà bạn không liên can, như tôi đã nói, bạn quá ngây thơ khi chưa gì đã tin bạn ấy, nhưng bạn vẫn phải chịu trách nhiệm, vì bạn là một trong những người trực tiếp nói rằng chúng tôi lo được dự án này.

Chỉnh sửa cuối: 24/9/14
  6. zerorock1312

1 . Thì bọn tôi cũng đã show ra bất kỳ cái gì đâu ? Ở ngoài #1 cũng chỉ ghi là tạo trước cái topic đặt gạch thôi mà
    2 . Vâng , một khi bạn đã pro rồi thì làm nhiều người chưa chắc đã hơn được so với làm 1 người . Bác ám làm một mình đấy , nhưng bác ấy cũng phải dựa vào phần dịch của một người khác chứ bạn , trong topic FE4 việt hóa bác ấy cũng nói rõ mà
    3 . Đồng ý nói đúng người , nhưng bạn lại không nói đúng ở cái nơi cần nói , đó mới là cái vấn đề
    4 . Cái ý dưới lại bợ đít cái ý trên . Rõ ràng chúng tôi chưa nhân mình là pro mà bạn , vì vậy chúng tôi vẫn chưa biết cái gì thực tiễn làm được và không làm được . Vậy nên chúng tôi mới đưa các ý tưởng ra , sau đó thì xem cái nào làm được thì xài , không làm được thì bỏ , chứ chẳng lẽ làm theo kiểu mì ăn liền có gì làm đó chắc . Bạn là hacker điều này cũng dễ hiểu mà đúng ko ? Bạn nói chúng tôi cần một nhà biên kịch và một nhà văn , bởi vậy chúng tôi mới đăng đàn để tuyển thêm người . Cốt truyện bọn tôi có sẵn rồi , chỉ có điều là không ai viết cho chúng tôi thôi . Còn về phần chúng tôi tuyên bố tự lo được , đó là chúng tôi nói với eliwood . Ban đầu khi chúng tôi đăng các ý tưởng , chính eliwood đã vào nói này nói nọ chúng tôi , nói là dự án này nên bỏ đi , rồi chê bai này nọ , nói rằng chúng tôi là tay mơ . Ừ thì là tay mơ nên chúng tôi mới cần hỗ trợ , chứ pro rồi tự bọn tôi làm cũng được . cái bọn tôi cần chính là sự trợ giúp , nhưng bản thân eliwood có giúp gì được cho bọn tôi chưa ? Chưa , toàn thấy vào nói này nọ thôi . Thay vì Eliwood có thể nói với chúng tôi cái nào thực tiễn làm được , cái nào nên vứt đi thì bạn ấy lại tỏ ý chê bai toàn bộ , nói rằng chúng tôi không ra gì , không chịu tiếp thu ý kiến . Xin hỏi bạn một câu nhé . Eliwood không đưa ra ý kiến thì chúng tôi phải tiếp thu cái gì ? Bạn ấy tự nhận là pro hơn chúng tôi , nhưng bạn ấy tỏ thái độ bố đời với chúng tôi , khong cho chúng tôi ý kiến của bạn ấy mà luôn chê bai , thậm chí còn nói chúng tôi nên dẹp bỏ dự án đi . Xin bạn thử đặt mình vào vị trí của chúng tôi . Nếu bạn đang làm một bản hack , tự dưng một thằng tự nhận pro hơn , vào với bạn , không cho bất kỳ ý kiến nào mà lại giở giọng chê bai bố đời này nọ thì bạn có hợp tác với kẻ đó không ? Trường hợp của chúng tôi và Eliwood là vậy đó . Câu ấy vào , tự nhận pro hơn , nhưng lại giở gióng bố đời ra . Thực tình chúng tôi cũng muốn bạn ấy giúp cho một tay , nhưng bạn ấy lại cứ vào phá rối . Chúng tôi cũng là con người , cũng có cái giới hạn chịu đựng của con người . Và giới hạn chịu đựng của chúng tôi chỉ tới đó thôi . Bạn Eliwood đã ko giúp mà lại còn phá chúng tôi thì việc gì chúng tôi lại cần bạn ấy nhỉ . Vậy nên hôm đó chúng tôi mới nói là chúng tôi tự lo được , không cần Eliwood nữa . Đó là toàn bộ sự thật đã xảy ra . Bạn nên xem lại từ tận topic cũ xem Eliwood đã nói những gì và làm những gì với chúng tôi . Vì bạn ấy như vậy , tỏ thái độ như vậy , khiến cho chúng tôi không muốn hợp tác nữa nên chúng tôi không cần bạn ấy nữa , vậy thôi chứ làm gì có việc chúng tôi tuyên bố với cả sever là chúng tôi tự làm được và không cần trợ giúp . Nếu như chúng tôi làm như vậy thì việc gì amy61 tháng nay tôi phải chạy ngược chạy xuôi sang các forum khác để nhờ trợ giúp chứ ?
    Mà bạn vừa nói là bác Cộng Mạng là người đã giúp Ams mà , vậy tại sao có thế nói Ams làm một mình nhỉ ?

7. Hoursea

1. Về vấn đề chính, những gì mình cần nói mình đã nói hết. Mình không còn gì để nói nữa. Mình chốt lại như sau: Dự án quá xa vời, nhưng các bạn đã xem nhẹ nó và nghĩ rằng có thể làm được, bạn chạy đôn chạy đáo tìm giúp đỡ nhưng xin nói với bạn cái mà bạn cần người khác giúp nó rất chi là lớn, mình nghĩ quyết định hơn 80% tính khả thi của dự án rồi. Cái đầu tiên là phải hình dung được mọi trở ngại trên đường đi, nhưng các ban không làm thế, suy nghĩ non nớt nhanh nhẩu đoảng rồi quyết định lập project, kèm theo project cần "giúp đỡ rất lớn" từ người khác (mà thế thì người khác làm chủ project sẽ hay hơn đấy). Hậu quả: topic vô tình lừa dối mọi người, mọi người đã đặt niềm tin vào, nhưng thứ họ nhận được lại là một topic chết. Xin lỗi thì mọi người chắc ko cần chỉ mong các bạn rút kinh nghiệm.
    2. Về chuyện eliwood và các bạn, mình ko tìm hiểu sâu sự tình, nhưng đọc qua thì eliwood chắc cũng nhận ra ngay từ đầu là dự án này rồi sẽ ko hoàn thành như các bạn đã đảm bảo, với tư cách là fan gạo cội, mình nghĩ bạn ấy đã đủ lý do để tức giận. Còn câu chuyện xa hơn thế nào thì mình xin phép không có ý kiến vì mình ko rõ.
    3. Asm làm một mình suốt 4 năm ròng với sự giúp đỡ theo hình thức tư vấn của các hacker trong và ngoài nước, cụ thể cộng mạng đóng vai trò biên tập, soát lỗi, test game, và chắc là cũng có hỗ trợ giải quyết vấn đề hacking. Credit đây bạn:

8. RobertFE

Nếu nói theo cách của bạn Hoursea thì mình quả thật có thể làm cả dự án này một mình, mình lên diễn đàn kêu gúp đỡ cốt ý là có nhiều người hợp tác trong một nhóm nó sẽ vui hơn khi mọi người phân công làm việc nhưng chỉ có Zero chịu làm nên mình thử gửi thêm trợ giúp không phải vì mình cần sự giúp đỡ mà mình cần sự cỗ vũ từ mọi người.Ngay từ đầu mình chưa từng có ý gì lừa dối mọi người, mình chỉ cố hết sức để có thể để hoàn thành dự án chứ mình không có ý tỏ vẻ.Ngay từ đầu mình nói là đặt gạch trước nên mình chỉ bàn thôi còn nếu các bạn muốn có hình ảnh chứcng thực thì chờ thêm vài ngày nữa sẽ có ảnh chứng thực cho các bạn xem rằng mình không hề lừa dối các bạn dù là lúc nào đi nữa.

9. zerorock1312

Về phần các ý tưởng mà các bạn cho là viễn vông ,ko thực hiện được thì mình xin thưa là phần mềm mới FEXAN từ seneresforest đã có thể làm được 1 phần rồi . Mình tin chắc việc hoàn thành 100% sẽ là chuyện ko mấy xa vời đâu
    P/s : khoảng tối nay mình gửi thoại nha Robert

10. Hoursea

Các bạn nói thế, mình rất vui. Vì ít nhất các bạn vẫn đang kiên nhẫn, miệt mài, nghiêm túc làm việc và đẩy dự án tiếp tục, chứ các bạn chưa bỏ (bỏ thì mọi người hoàn toàn có thể nói là một trò vớ vẩn, và cần các bạn rút kinh nghiệm).
    Mình cũng đã gặp vô số trở ngại muôn hình vạn trạng trong việc hack game, sau đó lủi thủi một mình tự dịch, cũng đã hơn 60% rồi. Chia sẻ với Robert, mặc dù có tool trên mạng, nhưng cái cần thiết của một hacker là không bị lệ thuộc vào tool, hiểu tường tận cái tool đó làm gì, cấu trúc game như nào, nếu biến hóa thêm thắt vào rom thì gặp trở ngại nào? (không chỗ trống, quá trình truy xuất bị sai địa chỉ, sửa lại code rất dễ gây lỗi khó hiểu,...) thậm chí với dự án lớn viết lại game dựa trên nguyên liệu sẵn có như này, bạn sẽ cần phải can thiệp sâu đến assembly (hợp ngữ) nữa đấy, mà assembly dễ hiểu cho máy nhưng lại cực kì khó hiểu cho người. Nói chung bạn phải làm chủ cái ROM, và không có gì trong cốt truyện mà bạn ko hiện thực hóa được. Được thế dự án mới có tính khả thi cao.
    Chúc các bạn may mắn, mong eliwood và mọi người không bàn lui nữa. Nhưng ít nhất là trong thời gian sắp tới các bạn nên post bằng chứng cho mọi người xem.
    PS: Quên trả lời ý Robert: Việc lập một topic như này là vấn đề nhạy cảm, xin lỗi bạn, bạn ko lập bừa được đâu, lập kiểu như: "Topic này là một dự án lớn, mình biết sẽ gây shock nhưng topic này cần cổ vũ, và nếu ko làm được thì cũng ko sao vì ngay từ đầu mình chưa nói là làm được gì." Nếu là thế, mình có thể nói bạn đã có ý đùa giỡn, cầm đèn chạy trước ô tô rồi đó. Thử tưởng tượng trong công ty bạn là người đề xướng dự án, mọi người đang lắng nghe bạn nói chi tiết quá trình thực hiện và đảm bảo tính khả thi, mà bạn lại nói đề xướng vậy thôi chứ chưa làm được gì, cần mọi người cổ vũ giúp sức. Thì e là...

Chỉnh sửa cuối: 25/9/14
  11. RobertFE

Mình sẽ rút kinh nghiệm và cảm ơn vì bạn đã urnh hộ mình. Mình sẽ cố làm sớm nhất có thể.

12. vinastarcons

vinastarcons Youtube Master Race

^^ mong tin của bác sớm , co dịp mời bác cf

13. Hoursea

Các bạn làm sau mỗi 1 đoạn dài thì nhớ upload lưu trữ trên mạng nhé. Laptop mình vừa mới hư đem sửa về nè. Nguy quá tí nữa là đi tong công sức 6 tháng trời và có thể phải bỏ luôn dự án. (Mặc dù mấy cái đó chỉ có dưới 100MB) :cuteonion50:

14. eliwood17

eliwood17 Mario & Luigi

Lần trước không để ý nên post lộn bài tình không vào đây nữa nhưng nghe những lời nói sặc mùi trẻ trâu của bạn Zero mình có mấy lời muốn góp ý ...

1.Dự án FE Light and Dark của các bạn công bố được gần 1/2 năm nhưng tất cả những gì các bạn làm được hình như chỉ là những lời nói sáo rỗng viễn tưởng mơ mộng của bạn Zero , thiếu trình độ , nhân lực , không chịu học hỏi tiếp nhận ý kiến của người khác nên mình có quyền nghi ngờ về tính hiện thực của dự án này và mình có nói nếu dự án thật sự tồn tại sao bạn không post vài tấm hình lên làm bằng chứng ...Và bạn Zero đã post lên 1 bản hack của 1 nhóm nước ngoài rồi còn mạnh miệng nói đó là những gì nhóm của bạn làm được ...Và còn nói sẽ không updated bản tiếp theo nếu như tôi và bạn Hoursea không chịu xin lỗi...Bạn còn buông những lời chửi bới xúc phạm chúng tôi nhưng chúng tôi là người lớn nên không chấp nhặt 1 kẻ trẻ trâu như bạn ...

Vậy cuối cùng bạn đã làm được gì mà lên tiếng chửi tôi ngoài việc vào trang hack game của nước ngoài Copy và Paste và đánh tiếng đó là công sức của mình ... Bạn không post thì cũng có người khác post không đem điều đó ra uy hiếp ae trong diễn đàn nhưng cái mà bạn nói cái dự án mà bạn đang làm đã thực hiện được tới đâu rồi hay chỉ là những tưởng tượng của bạn ... Trình độ không đủ , nhân lực càng thiếu , bất cẩn ( theo lời các bạn thanh minh rằng làm được 1 chút thì ổ cứng or máy tính bị hư mất dữ liệu làm lại từ đầu ) Vậy có gì là sai khi tôi nói dự án của bạn là viễn vông ảo tưởng ...Gạch đá xin nhận nhưng những điều dối trá và ảo tưởng nên chấm dứt vì 1 diễn đàn Fire Emblem trong sạch và phát triễn .

15. zerorock1312

@@ không hiểu bạn eliwood nhìn sao mà dám nói Dead ỏ Glory là do tôi làm nhỉ ? Tôi ã9 nói là tọi làm bản hack đó bao giờ chưa ? Tôi chỉ nói là tôi thấy bản đó hay , lạ nên tôi post về cho anh em chơi thôi . Bạn nói như vậy chẳng khác nào bạn nói tôi là thằng ăn cắp cả . Mà như vậy là bạn đang tố cáo tôi thì vui lòng đưa ra bằng chứng để chứng mình tôi ăn cắp . Topic đó là của tôi và tôi chưa hề đem con bỏ chợ , vậy bạn lấy lý do gì mà bạn vào bạn mắng chửi tôi như đúng rồi vậy ? Tôi giận là có cái lý do của tôi . Bạn vào nhà tôi , chửi tô rồi không có lấy một tiếng xin lỗi cho phải phép , bạn còn ngang nhiên lấy cái lời của tôi trong lúc đang nóng giận ra để làm cái cớ chửi tôi . Hoursea đã phân tích rõ ràng và mọi khuất mắc giữa tôi , Hoursea và Công Mạng đã chấm dứt , vì vậy tôi vẫn sẽ tiếp tục cập nhật topic đó như thường . Và còn nữa , rõ ràng tôi đã để lại trang nguồn của bản hack đó , nên tôi đấu có thể nào ăn cắp được . Vì đầu bài của tôi đã có ghi rõ Credits , bạn vui lòng đọc lại cho kỹ trước khi bạn phán tôi ăn cắp này nọ nhé Eliwood . Chuyện gì thì tôi còn có thể cho qua được nhưng bạn đổ tội cho tôi thì tôi không tha cho bạn được . Nếu cần tôi có thể kiện lên tận admin tôi bạn vu cáo tội danh không chứng cứ . Và bạn nên nhớ , tội này có trong luật phát Việt Nam ghi rõ hẳn hoi nhé bạn , cần không , tôi trích dẫn ra cho xem . Và còn nữa , bác Hoursea đã lên tiếng yêu cầu bạn không được vào bàn lui nữa nên có thể xem như đây là một hành động phá hoại nhé
    Còn đây là bằng chứng về topic của tôi nhé , có Credits đầy đủ và tôi chưa hề chỉnh sửa nó nhé , có ngày tháng đàng hoàng luôn nhé , nhìn chio kỷ trước khi phán

Các file đính kèm:

16. eliwood17

eliwood17 Mario & Luigi

Bạn đem bản Hack của người khác làm bẳng chứng à cái này là công sức của nửa năm bạn đặt gạch phiên bản Hack FE mà nhóm bạn đang làm à ....Cái tôi nói là bằng chứng về bản hack mà bạn đang thực hiện đó có hiểu tiếng Việt hay không vậy ? Còn Copy link của ROM hack FE nước ngoài rồi về diễn đàn lập Topic thì đứa em 6 tuổi của tôi cũng biết ... nói thiệt từ cách nói chuyện và suy nghĩ của bạn cho thấy bạn trẻ con quá không đáng để tôi đôi co với bạn nữa ...

17. BlackShadows

BlackShadows Donkey Kong

Là fan lâu năm và cũng đã từng nghiên cứu hack các dòng game Fire Emblem nên mình muốn nói thế này. eliwood cứ kệ cái topic này đi, đừng mất công cãi tới lui với zero nữa. Cá nhân mình đánh giá thì có thể project này sẽ còn kéo dài (vài năm?) nữa. Ra sớm thì sẽ được ủng hộ hơn, còn kéo dài thì mọi người sẽ lãng quên nó luôn. Mình đọc cái topic này ngay từ khi nó mới được lập ra, nhưng chỉ đọc vài post đầu là biết tỉ lệ thành công ko được cao rồi. Nên giờ việc ai nấy làm thôi, chủ topic và mấy bạn đã cố công theo đuổi được project này suốt 6 tháng thì cố gắng chứng minh cho mọi người thấy các bạn có thể làm được. Còn những người còn lại thì cứ im lặng quan sát xem tình hình có tiến triển ko. Ko nên cãi nhau như thế :D.

18. eliwood17

eliwood17 Mario & Luigi

Mình cũng chả ham gì mà vào tranh cãi với trẻ trâu làm gì nhưng đọc những lời này bức xúc quá nên phải vào nói

Nguyên văn câu nói của bạn Zero khi Post bài hack của người khác lên làm bằng chứng bắt mình im miệng đây : "Zero: Còn đây là trang nhà của bản hack nhé lũ chó hùa , vào đó xem rồi câm cái miêng của bọn mày lại đi " Trang nhà của người khác mà làm như của mình mạnh miệng thật... còn hăm dọa nếu tôi không xin lỗi bạn ngừng post bạn tiếp theo nữa thế ra anh em trên diễn đàn không biết vào trang đó down về hay sao mà phải chờ bạn up lên ..Google chắc đóng cửa ...

Lập Topic đánh tiếng trong topic nhưng không làm được gì cả người khác góp ý kiến còn chửi lại tôi sẽ mặc kệ không vào làm phiền cái dự án khoa học vô tưởng này nữa đâu...

19. 13aby14night

13aby14night Youtube Master Race

Mình theo dõi topic Fire eblem Death and Glory từ khi Zerorock mới đưa link giới thiệu cơ, mình đã nhiều lần comemnt trao đổi với bạn ấy về các thông tin ingame, mình thấy bạn ấy rõ ràng là muốn giới thiệu về một bản hack rất hay và đang trong quá trình hoàn thiện chứ ko hề có ý copy lại từ trang của nước ngoài rồi kêu là mình làm, mình nghĩ chắc eliwood có nhầm lẫn gì đó. Dù cho bản Fire eblem Light and Darkness của bạn ấy có đang trong quá trình hoạn thiện hay ko thì chúng ta cũng nên ủng hộ bạn ấy bởi vì trước hết bạn ấy cũng đã rất tâm huyết với Fire emblem rồi. Mình có vài dòng chia sẽ suy nghĩ cá nhân thôi, mong 2 bạn ko tranh cãi nhau nữa

20. RobertFE

Mình đã update thông tin ở đầu trang, mong mọi người cáo lỗi và tiếp tục urnh hộ cho Robert.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.