[FM 2009] Tactics-Training

Thảo luận trong 'Football Manager' bắt đầu bởi blackhunter0909, 19/11/08.

1. zellpro

zellpro Dragon Quest

cho mình hỏi làm sao để import training vào trong đc vậy

2. heoconbusua

heoconbusua One-winged Angel Lão Làng GVN

Vào phần Training~~> Edit Taining~~> Import~~> chọn file training, thế là xong.
    Chúc bạn thành công! :D.

3. chenriguang

chenriguang Youtube Master Race

4. dua_tre_ao_caro

dua_tre_ao_caro United's Manager

5. bboyallright123

bboyallright123 Youtube Master Race

The sao minh` an vao` import roi` ma no cha hien ra cai' gi` ca? den' buon`
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Bạn chắc có nhiều kinh nghiệm lắm. Thế cho mình hỏi tí. sau mỗi trận đấu mình xem feedback đều bị cảnh báo là khoảng cách giữa các tuyến là rộng. Vậy điều chỉnh thế nào cho hợp lí bay h. Mình chơi 442 tấn công.

6. dua_tre_ao_caro

Vấn đề là bạn không có cái gì để mà Import thì làm sao mà nó hiện ra cho bạn import đc
    Nếu bạn đã có file trainning rồi thì phải browse đường dẫn đến folder chứa file đó mới hiện ra cho import

7. bboyallright123

Mình có phải là thằng mới tập chơi đâu. IMport đến chỗ có file Training rồi mà nó có hiện ra đâu. Điên lên mất

8. dua_tre_ao_caro

Mình đã thử lại, kể cả file training của FM 2008 nó vẫn hiện lên, bạn kiểm tra lại đường dẫn xem đã chuẩn xác chưa vì file này nằm trong Folder Data chứ không nằm trong thư mục game

9. hungicp

hungicp Youtube Master Race

Sau khi import file, tên file sẽ hiện lên trên một bảng. Bạn chọn tên file rồi mới nhấn ok thì mới hoàn tất import. Nếu bạn không chọn tên trên bảng đó, sau khi ok nó sẽ không hiện ra.

Đội hình bạn bị cảnh báo khoảng cách rộng có thể do 2 lý do sau:

- Hàng tiền đạo bạn chọn Attack max, foward run max, trong khi hàng hậu vệ lại chọn attack min, foward run min thì sẽ xảy ra tình trạng trên.

- Trong phần chiến thuật chung của toàn đội, bạn chọn đội hình rộng để chơi bóng dài.

10. zellpro

zellpro Dragon Quest

thanhk bạn mình làm đc rồi, cho mình hỏi training của tug và darkstar cái nào hay hơn vậy và giảm ít chấn thương nhất

11. huysavi

huysavi Mr & Ms Pac-Man

Vấn đề này quá đơn giản, mình cũng đã nói qua 1 lần. Đấy là do cách chỉnh individual setting của các cầu thủ. Điều này khá ảnh hưởng tới thế trận, mặc dù mình ko thấy rõ, nhg ví dụ thế này. Nếu bị feedback là tuyến tiền vệ và tiền đạo quá rộng, đối phương tận dụng cầm bóng làm mình có ít % ở possession -> điều chỉnh lại, sẽ thấy possession tăng. Sau đây là cách làm biến mất cái feedback khoảng cách (mình đá mấy trận mùa đầu tiên thì toàn bị, nhg hiện đá đến mùa t3 rồi, chưa bao giờ bị khoản này cả, nếu có bị thì là do ý đồ chiến thuât)
    - Khoảng cách giữa HV và TV : thường thì theo thói quen + ý nghĩ là nếu là HV, mentality phải thấp -> mọi ng toàn chỉnh mentality cho các HV, đặc biệt là trung vệ, ở mức thấp hoặc rất thấp -> sẽ tạo nên khoảng cách giữa TV và HV. Để hình dung rõ hơn, bạn cứ giữ nguyên cách chỉnh của HV, chỉnh cho TV. Bạn dùng 2 MC hoặc 2DMC hoặc nói chung 2 thằng mà đá ngang bằng trong tactic, 1 thằng bạn chỉnh mentality ở mức 8, 1 thằng mức 10 hoặc 11 (ở chính giữa là 10, dịch sang phải 1 bước là thành 11, sang trái thành 9,8,7 ...) khi đá, nhìn 3D, lúc bị tấn công, sẽ thấy rất rõ thằng chỉnh ở mức 8 sẽ chạy về phòng ngự và luôn đá lùi hơn so với thằng ở mức 10 hoặc 11. Vậy đã là HV rồi, vị trí là trung vệ rồi, ko nhất thiết phải chỉnh mentality ở mức thấp hoặc cực thấp nữa, tốt nhất nên để ở mức 5 hoặc 6 trở lên. Nhg bạn lại băn khoăn vậy trung vệ đá cao quá thì sao. hmm, đã nói hậu vệ là ng đá thấp nhất trong đội hình rồi -> nó luôn có trách nhiệm phòng thủ. Muốn chỉnh thêm, đó là chỉ chỉnh sao cho nó ko ham lên tấn công. Lúc này thì dùng mũi tên. Mũi tên ở FM 09 ko phải là hướng chạy của cầu thủ lúc tấn công hay phòng thủ như mọi ng vẫn thường nghĩ ở các phiên bản trước (Mình cũng đã viết 1 bài về cái này), mà mũi tên biểu thị cho việc tần suất lên tham gia tấn công. -> cho trung vệ mũi tên lùi, thì nó sẽ chỉ chăm chăm ở nhà thôi (để ý = cách kéo mũi tên xuống, trong phần individual setting, mục Forward run sẽ tự động là rarely). Vậy là xong khoảng cách giữa HV và TV.
    - Về khoảng cách giữa TV và TD : tùy đội hình, mình đang dùng 4312 (3MC,AMC) thì nếu chỉnh mentality cho MC là nhỏ hơn 10, AMC + 2TD > 15 thì sẽ xảy ra feedback khoảng cách. nếu tăng MC > 10, giữ nguyên AMC,FW thì biến mất. Điều này đúng vì AMC đã là đá dâng cao, lại ở mức 15, MC đá thấp, lại bị chỉnh <10 -> có khoảng cách. Chiến thuật mình thì trong 3MC, 2MC đá hơi chếch biên sẽ dâng cao, tức mentality > 10, còn MC đá trung tâm thì <10 để kết hợp với HV. Nhiều lúc đá 4231 (2MC, AMR,AML,AMC) thì bị feedback là FW is outnumberred by opponent defensive line. Điều này ko quan trọng, vì mục đích mình đá 1 FW thôi, dùng AMR,AML dâng cao, miễn sao mình kiểm soát thế trận và tạo đc cơ hội. Nếu dùng 442, bị feedback về khoảng cách giữa TV và FW thì chỉnh mentality cho 1 MC lên, sau đó vẫn bị thì tăng MR,ML lên. Dần dần bạn sẽ tìm ra cách khắc phục vấn đề này vì mỗi ng đá 1 đội hình, mình ko thể nói hết, chỉ nói cách và ví dụ mà mình đã thấy.

12. bboyallright123

Thanks. Phần training thì mình đã làm đc rồi. Nhưng mình muốn hỏi thêm, giả sử mình đá Man Utd mà chơi passing short, để chế độ wide có đc ko. Và có nhất thiết đá short passing thì phải kết hợp với slow tempo ko. Mình muốn đá short passing mà lại đi kèm counter-attck có đc ko. Mong mọi người giúp đỡ
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    hehehe. Cám ơn bạn. Đã học hỏi đc rât nhiều điều. MÌnh sẽ nghiên cứu thêm

13. huysavi

huysavi Mr & Ms Pac-Man

Chiến thuật chung chơi rộng, bóng dài ko hề ảnh hưởng tới việc tạo nên khoảng cách hay ko. Khoảng cách mà assi manager đề cập là khả năng kết hợp hỗ trợ khi tấn công và phòng thủ, còn việc mình đá rộng, bóng dại thì đội hình tự co giãn theo khung (tactic frame) nên ko ảnh hưởng. Đá rộng bóng dài ảnh hưởng tới cách đá, thế trận và cơ hội thôi.

14. bboyallright123

Bạn huysavi giúp mình trả lời mấy câu về team tactic ở trên đi

15. hungicp

hungicp Youtube Master Race

Passing short, theo tôi hiểu, thì đội hình có thiên hướng chuyền bóng cho người gần nhất. Khi theo dõi trận đấu, mặc dù để passing short mà cự ly đội hình rộng thì nó gần giống với passing direct.

Việc chỉnh passing short kết hợp với high tempo cũng không sao. Theo FM08 thì kết hợp passing short với slow tempo cho hiệu quả cao hơn. FM 09 thì có vẻ hơi khác một chút. Theo cảm nhận của tôi, trong FM 09, slow tempo không giống với chơi bóng chậm. Khi kết hợp slow tempo với time wasting often, nó cho ra kết quả giống như stop play vậy. Khi kết hợp hai cái này, cộng thêm một số thứ lặt vặt, sẽ cho một Tacs đá khá giống ManU ngoài đời. Tấn công tốc độ cao, cực kỳ đa dạng và đẹp mắt, nhưng không kém phần thực dụng và hiệu quả.

Short passing đi với counter attck không ảnh hưởng gì, nhưng tôi nghĩ nó không hiệu quả. Short passing lấy tấn công đàn áp làm gốc thì cái counter attck ít khi được sử dụng. Counter attck chỉ hiệu quả khi bạn đá phòng ngự phản công, kết hợp bóng dài.

Đây là cách chỉnh của tôi. Lấy Tacs Croat chuyển thành 4-4-2, chỉnh sửa thêm một chút là ok (Thực ra tôi chỉ giữ lại phần đá phạt góc). Tôi mới sử dụng đựoc 4 mùa nhưng ít khi phải thay đổi lắm, chỉ cần làm theo hướng dẫn của Ass là thắng hoặc hòa.

16. huysavi

huysavi Mr & Ms Pac-Man

Nói về chiến thuật thì thế này, phải chia ra làm 3 chế độ, passing, tempo và width. Trong FM 09, cái team instruction gần như là ... vô dụng đối với passing, nên sử dụng individual setting vì mang lại hiệu quả trực tiếp. Có thể tham khảo bài viết của SI, mình tóm tắt ở đây về chế độ passing :
    Defensive
    Defend - direct
    Support - mixed
    Attack - short

Standard
    Defend - low direct
    Support - mixed
    Attack - low mixed

Attacking
    Defend - short
    Support - mixed
    Attack - direct

Bây giờ quay ra bàn về tốc độ. Tempo thì là chung cho cả đội, vì thế dù đá ngắn hay dài do chỉnh ở individual thì lối chơi chung vẫn đc phát huy. Đá nhanh thì phù hợp với lối chơi tấn công hơn, vì bạn nhận thấy là đá nhanh thì đối phương sẽ ít có thời gian để co về + chưa kịp phòng bị. Tất nhiên mặt hạn chế của đá nhanh sẽ là những quả chuyền sai địa chỉ và tỷ lệ cầm bóng giảm. Thế nên bạn có chỉnh chế độ short passing, high tempo cũng ko có vấn đề, đó chỉ là nhịp độ đá, còn chuyền ban ra sao thì do bóng đang ở tuyến nào thôi. Cái chính là muốn đá tấn công hay phòng thủ.

Nói nốt về width. Để tấn công và xuyên phá hàng phòng ngự, rõ ràng bạn phải đá rộng để kéo giãn đội hình đối phương. Nhg sẽ có mặt trái là mình đá rộng, khi bị đối phương phòng ngự phản công thì rất dễ dính đòn, đặt biệt nó chơi AMR, AML vì 2 bên sườn là điểm yếu của việc đá rộng.

Kết hợp các yếu tố (thực ra còn phải kết hợp với việc có bao nhiêu chú đá phòng ngự, bao chú đá tấn công, nhg hơi dài nên lc khác sẽ nói) theo 1 cách hợp lý, bạn sẽ có chiến thuật phòng ngự của phòng ngự, gọi là shut-up shop. Chiến thuật này chỉ tập trung về phòng ngự, gây nhiễu đối phương, câu giờ, câu thẻ, bỏ qua tấn công. Được áp dụng khi lượt đi thắng 1 hoặc 2 bàn, hoặc khi đang dẫn mà bị nó ép lại. Đối với các phiên bản FM trc ta sẽ ko thấy đc thế nào gọi là shut-up shop, nhg fm 09 cực kì hữu hiệu. Ví dụ hiệp 1 mình đá bình thường, xey chế độ highlight key, có ít nhất 8 tình huống gì đó và 1 bàn chẳng hạn. đầu hiệp 2, bị nó ép, đến phút 60, chuyển sang shup-up shop thi` từ lúc đó đến cuối trận 90% sẽ ko có 1 tình huống gì và ... hết giờ. Đối với chế độ chơi off line thì có vẻ ko tác dụng, vì save + load, nhg chơi online thì cực kì tuyệt. Phải tưởng tượng đá final CL, đang dẫn 1 quả, phút 87 bị gỡ, rồi thua ở hiệp phụ hoặc peno thì cực tức, hehe, thà mang tính hiệu quả còn hơn là thế, phải ko. Shut up shop đc mô tả như sau (triachs dẫn bài viết từ SI)
    * Mentality System: Defensive – Mid Normal (min 5 players on Defensive)
    * Player Roles: 5-6 Defend, 2-4 Support, 1-2 Attack
    * Closing Down: Low – Low Normal
    * Passing Pattern: Defend (very direct/long), Support (mixed), Attack (very short)
    * Tempo: Very Slow
    * Width: Narrow
    * Time Wasting: Very High
    * Tackling: Easy
    * Focus Passing: Through the Middle
    * Marking: Defend & Support (Tight/Man), Attack (Loose/Zonal)
    * Creative Freedom: Defend (Low), Support (Normal), Attack (High)
    * Free Roles: Attack (one)
    * Counter Attack: Yes
    * Play Offside: Optional
    plus : Defenders and support players will be looking to clear the ball, whereas Attackers will aim to maintain possession and draw fouls rather than make risky attacking passes

Còn rất nhiều điều khá thú vị, vì fm 09 có chế độ tactic khác biệt so với các phiên bản trước. Nhg tạm thời thế là đủ để hình dung để tạo cho bạn 1 chiến thuật theo ý : phòng ngự, thận trọng hay tấn công.

17. dua_tre_ao_caro

Anh Huy send em cái file Tactics của bọn SI cái, he he mình anh nói mỏi mồm lắm
    Ở phiên bán 09 Tactics và sự ăn ý trong đội hình đóng vai trò quan trọng
    Nhiều người tưởng rằng MU với hàng công siêu khủng sẽ ghi bàn đều đều, thậm chí đưa thêm mấy ông sao nữa về... Nhưng khi đọc feedback sẽ thấy ngay không phải có sao là có ngay chiến thắng
    Các cầu thủ khi mới về đội cần có thời gian để thích ứng với môi trường mới, với cách đá của CLB và vượt qua rào cản ngôn ngữ
    Ngoài ra, do mới vào HLV (là mình) nên các cầu thủ (cả cũ, cả mới) cũng chưa thể thích ứng ngay với cách chỉ đạo (vì thế sẽ có chuyện là Assis chỉ đạo hay hơn mình) vì cầu thủ sẽ khó khăn trong việc tuân thủ ý đồ chiến thuật...
    Sau nửa mùa, tình trạng này sẽ được khắc phục phần nào và việc ghi bàn cũng sẽ dễ dàng hơn.

18. huysavi

huysavi Mr & Ms Pac-Man

19. zellpro

zellpro Dragon Quest

cho em hỏi làm sao để khắc phục về việc bất đồng ngôn ngữ

20. dua_tre_ao_caro

Thời gian ...
    Mình đã sử dụng 4 tiền vệ người Bồ Đào Nha (thậm chí cùng xuất thân từ Sporting) là CR7, Nani, Veloso và Moutinho song cũng phải đến tháng 11 mới hạn chế được phần nào