[FOnline]Character Build Guide

Thảo luận trong 'Fallout' bắt đầu bởi NDH1187, 22/12/09.

1. SilverLion

SilverLion Legend of Zelda Lão Làng GVN

oh vậy cụ thể hơn thì nếu dùng power mega fist thì dmg phụ thuộc
    vào chỉ số melee và unarmed skill phải không?
    ban đầu thấy nó dùng đạn năng lượng lại cứ nghĩ nó phụ thuộc cả vào energy weapon skill nữa :P
    mà mình thấy không ai dùng kick nhỉ :D
    lý do vì sao thế?
    mà khi punch thì có các loại găng tay
    vậy khi kick có thứ gì giúp tăng dmg không?
    ngoài ra lấy perk fast shot tuy giảm 1 ap cho các đòn atk nhưng mất khả năng ngắm
    liệu có nên không?
    mà bạn bảo dùng power mega fist thì lấy cả perk pentrate
    tác dụng của nó là gì vậy?

Chỉnh sửa cuối: 9/3/10
  2. Ceres12

Ceres12 C O N T R A

Dmg của Mega Power Fist chỉ phụ thuộc melee damage. Unarmed skill chỉ giúp oánh chính xác hơn.

Penetrate là weapon perk. Mỗi loại vũ khí sẽ cóa 1 perk riêng đi kèm. Tác dụng của Penetrate là oánh xuyên giáp, khi tính dmg thì DT+DR của giáp sẽ bị giảm khá nhìu trong lúc tính toán.

Kick ít xài vì ap tốn nhìu hơn => số hit sẽ ít hơn => tổng dmg ít hơn.

Tùy theo cách build sẽ quyết định cóa nên lấy Fast Shot. Thông thường dòng DC lấy Fast Shot dmg sẽ cao hơn dòng DC hem lấy Fast Shot, ngc lại dòng DC hem lấy Fast Shot sẽ gây đc nhìu effect hơn. 90% sẽ build theo dòng DC lấy Fast Shot, vì bản chất của dòng DC là damage dealer, nếu áp sát mà hem kill đc đối thủ thì die là cái chắc.

3. SilverLion

nhưng tớ tưởng ngắm thì dễ crit và o.h.k hơn chứ :|
    mà hơi bất công nhỉ đáng lẽ phải có đồ gì tăng dmg cho kick mới phải chứ
    hoặc làm phạm vi or range của kick lớn hơn có phải công bằng không :(
    hóa ra dùng mega power fist chỉ phụ thuộc melee skill :D

4. NDH1187

NDH1187 Donkey Kong

Penetrate : perk này khi tính damage bỏ qua toàn bộ DT (Damage Threshold), nếu có 20 trừ 20, có 10 trừ 10, nói chung là 0, còn lại ko ảnh hưởng DR.
    Hờ, công bằng gì, hiện nay melee char chẳng có cửa nào thắng ranged char trừ phi turn base vs Sniper. Game còn đang phát triển mà ^^.

5. Hidro_Hien

Hidro_Hien Mr & Ms Pac-Man

Có thể thắng nếu Sniper chui nhầm vô nhà có melee ^^

6. SilverLion

vậy build 1 con melee thì 1 con boxing
    1 con chơi melee weapon(dao,kiếm,...) thì con nào lợi hơn nhỉ
    ngoài ra bọn throw là chơi chọi bomb hay phi dao thế :|
    dealdame có mạnh không

7. Ceres12

Ceres12 C O N T R A

Hem xài doping thì biggun chỉ burst nổi 2 loạt chả kill nổi con DC ngay. Smallgun burster cũng chả mạnh. Sniper càng không thể 1hit kill đc. Với tầm di chuyển 16 ô+FA hợp lý thì trong turnbase con DC chả ngán bất cứ class nào cả.

Đấu doping càng cóa lợi. Biggun burst 3 loạt thì con DC cắn psycho cũng đủ trâu để chịu đòn. Tầm di chuyển lên 24 ô sau khi cắn doping+FA hợp lý thì con DC càng nguy hiểm.

Trong realtime thì khỏi mơ. Oánh đủ 10hit mất hơn 10s. Chả thằng nào ngu đứng yên 10s choa đứa khác boxing cả. Chính vì vậy mới phải kết hợp thêm throwing để chiến trong realtime.

Con Boxing ưu thế hơn con Melee Weapon 1 chút vì Mega Power Fist mạnh nhất trong đống range 1.
    Thrower lúc đầu phóng dao choa đỡ tốn kém, lv cao toàn ném lựu đạn. Nếu để thrower kịp ném 4-5 wả plasma grenade thì biggun max lv cũng chít.

Sau đợt wipe này với Fast Shot+Bonus Rate of Fire thì ném 1 wả plasma tốn 2ap. Oánh turnbase cắn 2jet+2cookie cóa thể đẩy lên 20ap, ném đc 10 wả plasma. Cóa điều đến h` vẫn chưa tìm ra nguồn hàng cookie số lượng lớn.

Chỉnh sửa cuối: 11/3/10
  8. Parky

Parky Youtube Master Race

Khi cả 2 ko dùng drug thì lúc áp sát 1 bust ko crit của avenger 2 brd đủ thổi bay biggun BA 2 toughness hp 226 (ko nhớ rõ phần máu âm nhưng tầm >30)và đối với DC thì việc áp sát là ko thể tránh, riêng sniper đúng là ko thể 1hit kill nhưng ko có nghĩa là sau hit đó con DC còn khả năng làm người khác bị thương.
    Nếu tính drug thì phải tính trường hợp đối phương cũng dùng, do ko có công thức tính damge cx nhưng có thể thấy là damage của con DC cũng bị - còn trừ nhiều hay ít thì w chịu, (ko có công thức, có living anatomy damage luôn lớn hơn 5) tuy nhiên chẳng có gì đảm bảo là sau 3 bust (có khi 2bust) áp sát con DC còn sống dù có pyscho tương tự cho biggun bên nào thắng còn phụ thuộc vào build, lượt đi, cách di chuyển.
    "Lập giả thuyết khi chưa có dữ kiện là một sai lầm" đúng dev có nói là perk đã fix và sẽ add vô sau khi wipe nhưng ko hề nói là perk sẽ hoạt động giống như f2, có thể có 1 số thay đổi mà cũng có thể ko => chẳng nói cứng đc.
    =======================================================================================================
    Con biggun của w có 2 brd cầm ls bust 1 thằng mặc BA cắn 2 pyscho damage trung bình là 30hp. LS bust từ xa đc 4 viên => 30/4= 7.5hp, áp sát dính trọn 10v => 7.5*10=75hp 3 bust = 225hp dó là LSW còn avenger chưa thử nên ko biết

9. TheArbiter

TheArbiter T.E.T.Я.I.S

đây là con biggun crafter/rocket supporter/doctor/repair chiến đây
    #JACK OF ALL TRADES
    STR 7
    PE 6
    END 10
    Char 1
    INT 10
    AG 6
    Luck 1
    traits - Small frame, Skilled
    Tag - biggun - 190% repair - 190% first aid 180% (200% with medic) , ko tag - science 80% doctor 80% (100% with medic) outdoor 40%
    Perks -
    Lvl 4 - stonewall
    lvl 8 - magnetic personality
    lvl 12 - life giver
    lvl 16 - life giver
    lvl 20 - medic (lấy khi FA 180% và doc 80%)
    WEAPON OF CHOICE - rocket launcher
    max level 246 hp, con này chơi hơi bị vui. lên level bằng cách học biggun lvl 2 rồi craft đạn rồi đi săn centaurs. 190% repair thì ko sợ bị fail khi repair + thêm super tool kit, 246 hp + BA + psycho + 200% fa thì ko sợ chết ngay lập tức, sniper aim gãy tay thì ta doc lại :D. Khi đi war con này support tốt, có perk magnetic personality thì đem theo 1 con merc rocket rồi chính mình củng có rocket rồi knockdown tụi nó để sniper + burster làm việc. Nói chung con này chơi hơi bị vui đấy, ít có khi nào log vào alt để sửa súng, FA, taxi, nó làm dc hết :D chắc sau khi wipe làm con này đi bụi với lão W và big quá =))=))

10. Ceres12

Ceres12 C O N T R A

Theo thông tin bên lề, rất cóa thể sẽ đc đưa vào sau khi wipe, đóa là trait Fast Shot sẽ đc chỉnh lại để cân bằng game. Đây cóa thể sẽ là thay đổi wan trọng ảnh hưởng đến toàn bộ class Biggun sau này.

Link
    Điều này dựa trên thực tế hiện h`, các trận chiến lớn lun do Biggun làm chủ tình hình, đặc biệt là bọn Biggun Addict, các class khác rất khó cự lại class Biggun.

Theo đúng bản chất của Trait, đc cái này sẽ mất cái kia. Lấy Fast Shot sẽ đc -1ap, bắn nhanh hơn nhưng mất khả năng aim. Với Biggun hem cóa chế độ aim thì lấy Fast Shot chả mất j`.

Đề nghị này đang đc dev cân nhắc, nếu đc đưa vào thì sẽ tạo thay đổi lớn: Fast Shot sẽ chỉ ảnh hưởng khi bắn single shot, sau khi lấy Fast Shot sẽ mất chế độ aim+mỗi phát single sẽ -1ap, hem giảm ap khi burst.

Điều này đồng nghĩa với việc lấy Fast Shot sẽ trở nên vô dụng với class Biggun. Như vậy class Biggun mún burst đc 2 phát sẽ phải đạt max lv+bỏ 1 perk Lifegiver để lấy 3 perk Bonus Rate of Fire+2 action boy, hoặc sẽ phải cắn jet dài dài.

11. NDH1187

NDH1187 Donkey Kong

Hahahahahahaha, thế thì quá tốt, Sniper sắp ngóc đầu dậy rồi, lí do rất đơn giản : muốn có Bonus Rate of Fire thì phải có PE 6 IN 6 AG 7, để có được những cái này, lại phải đủ Strength để cầm súng, thì hoặc EN giảm hoặc LK giảm, mà LK giảm thì ko có Perk ngon như BRD hoặc Toughness, EN giảm thì HP thấp, kháng Knockdown thấp ;)).
    Trường hợp nó kéo ST xuống + Small Frame, xài Perk Weaponhandling thì lại thiếu Perk level 12 trở lên, hoặc là phải bỏ Life Giver 15, hoặc là bỏ Action Boy, đã vậy Carry chỉ còn 38. Hehe, good good.
    Có lẽ sắp tới build Sniper Laser Rifle sẽ thành thời thượng, lí do : vốn Laser Rifle đã tốn ít hơn Sniper Rifle 1 AP, giờ lấy thêm 1 Perk thì aim eye chỉ tốn 6 AP 1 hit, chỉ cần Coka và Cookie là 2 hit 1 turn, nếu cắn Jet thì 3 hit. Damage thì tuy hên xui (nếu bypass thì dc damage khá, còn ko rất bèo), nhưng với 2-3 hit liền như thế + 80% crit thì effect rất dễ ra, chỉ cần blinded hoặc knockout là xong.

Chỉnh sửa cuối: 14/3/10
  12. SilverLion

cho mình hỏi 1 số vấn đề ngoài lề 1 chút
    mình đang chơi lại fo2 bản off
    bọn npc của mình chả lên lvl gì cả
    mình đánh bọn quái gần chết rồi cho bọn nó kết thúc
    mà chả thấy bọn nó được exp
    mà con đệ deathclaw có cách gì để nó theo mình mãi mãi không

13. NDH1187

NDH1187 Donkey Kong

Đầu tiên là bạn nên cẩn thận, vì post bài sai topic rất dễ bị mod chém.
    Trả lời : sau khi NPC tích luỹ đủ exp, thì cứ mỗi lần trước khi kết thúc combat, bạn save lại, sau khi CMBT end combat nếu không có đứa nào level up thì load lại rồi end combat. Làm cho đến khi nào có đứa lên level thì thôi, đôi khi hên thì sẽ dc 2-3 đứa lên luôn. Quan trọng là kiên nhẫn. Con đệ Deathclaw đó nó chạy về Vault 13 thôi chứ chả đi đâu xa, cứ về đó đón nó, từ đó về sau nó sẽ theo mãi mãi.

14. SilverLion

thì mình hỏi cách build npc mà :))
    nhưng khi kết thúc combat thấy nó báo là mình(you) được thêm exp
    chứ không thấy báo là npc được exp mặc dù là bọn nó finish :|
    ngoài ra không có npc nào có skill energy weapon nhỉ
    mình đang đem theo thằng trọc ở vault city,thằng muntalt,con skynet(não vi tính),và con deathclaw
    theo mấy bạn thì nên build đồ và set combat mode cho bọn nó thế nào
    và nếu lấy thêm 1 thằng đệ nữa thì nên lấy ai :D

15. NDH1187

NDH1187 Donkey Kong

Ôi trời, tiếc cái nick 390 posts thì qua topic hỏi đáp đi, lần quần ở đây mod chém đấy =.=
    Không phải chuyện tụi nó finish hay không, kể cả mình giết nó vẫn dc exp, mình làm Q nó cũng dc luôn, quan trọng là cái lúc end combat mà mình lên level thì sẽ có % cho NPC lên theo. Bất kể khi nào mình lên level thì hễ nó tích đủ exp nó sẽ có cơ hội lên theo, thế nên mới bảo là trước khi end combat hoặc trả Q (sau khi end hoặc trả Q mình lên level) thì save lại, khi mình lên level mà nó ko lên theo thì load. Sr bài trước nói ko kĩ.
    NPC quý nhất là Cassidy, sau đó là Sulik hạng 2, Vic và Skynet đồng hạng 3, Vic về late ngon hơn do mang dc APA, con DC thì hơi yếu vì armor nó thấp, gặp party đông khá dễ chết.

16. SilverLion

có thấy 2p hỏi đáp fo2 đâu mà hỏi
    với cả mình đang hỏi cách build npc thì nó cũng là 1 dạng character mà :D
    con sulik mà mạnh vậy sao
    vậy mình cho nó cầm vk gì bây giờ
    nếu vác được 5 con thig chọn 5 con nào
    chỉ mình build vk và combat mode luôn nhé

17. NDH1187

NDH1187 Donkey Kong

Tất cả NPC chọn custom hết. 5 tay chọn lọc : Cassidy, Sulik, Skynet, Vic, Marcus nếu bạn chơi ranger, còn nếu bạn melee thì mang 5 tay sau : Cassidy, Skynet, Vic, Marcus, Lenny/Goris.
    Sulik : trùm melee và unarmed, bodyguard chính hiệu, cho Sulik cầm Super Sledge, chỉnh Stand close to me và attack who attacking me, chọn weapon là Melee. Nhiều người thích cho nó mang Mega Power Fist vì damage cao hơn nhưng Super Sledge có knockback rất tốt, 1 hit không crit đánh văng 2-3 hex, 1 hit crit văng hơn 4 hex có khi lên tới 7-8 hex, giúp con ranger của mình an toàn, đã vậy Super Sledge còn range 2, Sulik ko cần phải đứng sát mới đánh dc, giúp con của mình có điều kiện burst an toàn hơn.
    Cassidy : chọn lựa miễn bàn cãi, skill smallgun tốt nhất game, HP ngon, sau này mặc APA và cầm Guass Rifle bắn rất ác, đặc biệt nó burst rất gọn, ít khi vãi đạn. Set stand on your own và Attack the Weakest.
    Skynet : tuy ko có armor nhưng dc cái HP tốt, mang dc Gauss Rifle, skill ngon nếu như đủ Science lấy cái Cybernetic Brain (121% Science), ko xài dc stimpack nhưng tự repair dc, tuy nhiên, con này về sau khi các trận chiến quá lớn sẽ khó sống hơn Vic vì Vic xài Stimpack và mặc APA được. Set như Cassidy.
    Vic : skill tốt, HP tạm, nói chung là cần 1 ranger thì Vic ổn. Set như Cassidy.
    Marcus : trùm biggun và Energy (thật ra cũng chỉ có mình nó nên trùm :)) ), nếu chơi melee thì cho nó cầm khẩu Pulse Rifle, nếu ranger thì Pulse Rifle hoặc Vindicator Minigun, cho nó cầm minigun thì hơi nguy hiểm vì con Marcus này rất trứ danh với màn burst banh xác đồng đội (như bác Big nhà ta ý ;)) ). Nếu cho nó cầm Minigun thì Set nó là Charge và attack the Strongest, nếu cầm Pulse Rifle thì set như Cassidy.
    Lenny : Doctor for team :D, nó chỉ xài dc Pistol, cho nó cầm Gauss Pistol, dc cái nó có HP rất vãi càng, max level là 200+ HP, cho nó mặc giáp vào thì rất khó chết. Set nó như cassidy hoặc nếu HP của mình thấp thì cho nó Charge và attack the Strongest, làm tanker :)).
    Goris : như Sulik, về sau melee damage là 5-49, đánh ít đau hơn Sulik như đánh nhiều phát hơn (AP con này khá lắm), Armor không cao vì không mang dc armor xịn, con này về late thua Sulik nhưng nếu đánh đám armor thấp thì damage con này rất khá, Set như Sulik nếu dẫn con này theo, khi chơi char melee không chọn Sulik mà chọn con này vì lí do ... đỡ nhàm, 2 con nhào vào đấm đá thì chán lắm (Sulik ko nên cầm Super Sledge trường hợp này vì mình cũng melee, mất công chạy lại), con Goris vui hơn vì cái màn ... "lột đồ" và cào cấu ^^.

Chỉnh sửa cuối: 23/3/10
  18. SilverLion

mình thấy con lenny cầm smg được cơ mà nhỉ
    thế nếu để cho dùng súng thì nó với thằng sulik con nào lợi hơn
    ngoài ra trong fo2 off thì build char của mình kiểu gì thì sẽ có dmg to nhất nhỉ?

Chỉnh sửa cuối: 28/3/10
  19. Cybernetic

Cybernetic Youtube Master Race

Mình cũng thuốc dạng dân ghiền FO nhưng tới hôm nay mới phát hiện Fonline 2238 chơi thử mấy hôm thấy ok nên quyết định del chơi cẩn thận lại :)). Các bác cho mình biết kênh radio recruit của Faction mình nhé để có gì tham gia.
    P/s mình sẽ theo dòng En weapon với mục tiêu là em turbo plasma ;))

20. Chimcò_vn

Chimcò_vn Chim Non Moderator Lão Làng GVN

open lại cái threat này nhé !