Game có bản quyền, tại sao lại cần?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi kazumareika, 2/11/07.

1. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

Thôi kệ mấy người này đi.nói nhiều phí nước bọt.mở mồm ra nói người ta là ăn cắp mà không biết bản thân có ăn cắp hay không nữa.Cái hạng chỉ biết nói người ta mà không nhìn lại mình thì xin miễn không ý kiến.

Nhàn cư vi bất tiện,ở không sẽ sinh chuyện.Bộ bạn tưởng là mình bạn kiềm chế đc thì toàn dân cả nước cũng vậy àh ?Bạn không nhận thấy là trước lúc có GO tình trạng tụ tập ngoài đường đi rong là rất nhiều sao?
    1 bàn tay cũng có ngón dài ngón ngắn chư nó có bằng nhau đâu mà áp dụng.
    cái này thì tui xin mạn phép hỏi kronpas vì sao có luật đó.Chứ bạn suy diễn ra cái lý do đó thì khá là hay đấy.
    giải trí bằng cách nào kể ví dụ ra đc không? sở thích của người ta mà bị hạn chế thì bản thân người đó không thấy khó chịu àh.Riêng cái câu in đậm là tui không thích nhất.Ích kỷ là từ duy nhất cho câu nói đó
    ai chén ép ai ? nếu luật này đc đưa ra thì bạn thống kê dùm mình coi bao nhiều người bị chén ép ?
    .Đạo đức kinh doanh của bạn ở đâu khi bán 1 món hàng quá đắt và món hàng này là bắt buộc bạn phải mua( không bàn về game lậu ở đây). .Sao giống cái thời kỳ bao cấp thế không biết.
    Và theo như hiểu biết nông cạn của tui thì dân IT nước mình làm những lĩnh vực khá là tách biệt với vấn đề bản quyền nên bạn cũng đừng có quá bức xúc ( tui cũng là SV IT )
    Nhà nước làm luật dựa vào nền tảng nào? Cái luật này chẳng khác j mấy so với cái vụ tăng học phí đâu nha bạn.80 triêu dân thì không biết có bao nhiêu cái máy tính xài Win lậu nữa.
    Nước ngoài nó gây sức ép .có thì có đó nhưng mà có ai thực hiện chưa ?Có ai ở cái đất nước này dám tự hào là không xài hàng lậu 100% không ??
    Bạn có biết là mỗi năm bao nhiêu SV phải vay tiền nhà nước để trang trải cho việc học không?rồi sau khi có cái luật này họ sẽ ra sao??? đặt biệt là dân IT, có rất nhiều Sv IT năm đầu không hề có máy tính đâu nha bạn,rồi khi các phần mềm đều đòi hỏi bản quyền thì bạn sẽ làm j nếu ở trường hợp họ???Dân IT năm đầu không cần máy tính cũng đc.Mấy năm sau mà không có máy vi tính thì nghĩ học cho rồi.
    Bạn chưa bao giờ đặt bản thân vào những trường hợp này cả.Đó là lý do mà bài trước tui nói cậu như là 1 người ở trên núi xuống.
    Xin lỗi bạn nha.tăng trưởng kinh tế nó không hề ảnh hưởng đến mức sống của dân nghèo đâu .Cái luật này chỉ làm cho họ thêm bế tắc khi mà mọi thứ đều cần bản quyền.
    câu in đậm của bạn nói hơi mơ hồ.Vậy bạn định nghĩa thế nào là đủ.

Lời cuối : tui không hề phê phán cũng như chỉ trích cái luật này.nếu như bạn có học qua quốc phòng thì bạn sẽ rõ.1 hiến pháp hay bộ luật chỉ phù hợp đó chính là lý do nước ta thay đổi hiến pháp mấy lần.cứ áp dụng cái luật 1 cách máy móc thì sẽ chẳng đạt đc kết quả nào cả..đó chính là làm việc 1 cách khoa học và bạn đang thiếu điều đó.
    những điều tui nói ra đều có cơ sở đàng hòang và đều dựa trên thực tế thưa bạn.Bạn cũng nên bước ra cuộc sống coi coi tình hình đất nước của mình ra sao chứ đừng có mà nghe mấy cái tin nhảm nhí về tăng trưởng kinh tế ở nước ta mà phán một 1 câu nước ta đang giàu lên.chỉ có 1 bộ phận thôi bạn.Tui không biết là bạn có biết tin vụ 3000 công nhân biểu tình chưa nhỉ?
    Lạm phát mạnh hơn tăng trưởng thì không biết dân ta giàu lên chỗ nào ?

2. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

Thấy cãi nhau nhiều vãi :))

Đơn giản hóa vấn đề nhé:

1-Tài sản trí tuệ (IP) được công nhận là có giá trị và được đối xử ngang bằng tài sản vật chât.

2-Từ điều 1 suy ra là 1 cái di động 400$ cũng bằng 1 cái phần mềm 400$

3-Vậy tại sao chúng ta lại 'ăn cắp' (nói thẳng là ăn cắp đi) 1 cái win 400$ mà
    lại ko ăn cắp 1 cái điện thoại 400$?

4-Có người sẽ ngụy biện rằng phần mềm copy được, còn vật chất ko copy được -> làm vậy chả hại ai cả.

5-Vậy có thật sự là ko làm hại ai ko?

-->a.Sở hữu trí tuệ đã được công nhận, nói gì thì nói, như vậy là vi phạm pháp luật

-->b.Gây thiệt hại đến người viết phần mềm đó, làm giảm doanh thu của họ

-->c. Quan trọng hơn, việc vi phạm bản quyền gần như đã bóp chết các phần mềm của VN khi ko cạnh tranh nổi với hàng crack vừa rẻ, vừa tốt, xét ra trình độ của VN giờ chỉ viết MTD EVA thôi 8-X

Túm lại là về , vi phạm bản quyền, dù là game hay là gì đều ko chấp nhận được.

Giờ về tình:
    1-Ai cũng biết là ở VN thì luật là 1 chuyện còn thực hiện là chuyện khác
    2-Vậy có nên ăn cắp bản quyền game hay ko nếu xét về tình?
    3-Giờ nhìn vào thực tế, liệu bạn có cần chơi game để sống, hay ko có game thì bạn bị què quặt gì ko?
    4-Không, không hề, game là 1 nhu cầu ko thiết yếu cho việc sống.
    5- Vậy rút ra 1 điều, tại sao chúng ta phải mang tiếng ăn cắp để lấy những thứ ko cần thiết cho cuộc sống của mình? Những người đói khát họ còn chưa dám ăn cắp để sống, vậy chúng ta no đủ mà còn ăn cắp là sao?

Túm lại về hay về tình thì việc mua game crack là khó chấp nhận được :)

Giờ xét thực tế nhé, tớ có nói thế chứ có nói nữa thì các bạn vẫn cứ xài đồ crack, thế nên tớ chỉ xin các cậu vài điều thôi:

1- Làm ơn đừng nói như việc xài hàng crack là "1 phần thiết yếu của cuộc sống" :D

2- Nhịn game crack dần đi, nhìn vào cái game hãy nghĩ trong đầu liệu nó có xứng cho mình vác thêm danh ăn cắp không.

3-Trong thời gian nhịn game, tốt nhất là đi học và chơi trò "real life" đi, về sau có $ thì tha hồ mua game.

(xài kiểu lập luận "tree" phiên bản 0.000.12.34a :D)

PS1: À nhắc đến bản quyền, hồi bé đúng là tớ có chơi 1 vài game không bản quyền. Giờ thấy game cũng buồn với cả nhiều việc khác đáng hơn nên chỉ chơi mấy cái game free hay abadon ware thôi. Software thì toàn xài đồ free cả, hơn nữa cũng đang chuyển dần sang linux (debian Etch). Thế nhé, đủ tư cách nói các cậu rồi đấy.

3. burin

burin Donkey Kong

Hê hê , đang định hỏi thế ông có dùng soft bản quyền kô thì đọc được ngay câu đánh chặn =))
    Hình như VN mình cũng có một số cửa hàng chuyên bán game bản quyền thì phải ? ( chắc cũng có mặt trong này rồi :D )

Còn chuyện bản quyền , tui thýa trước khi chặn đứng được game lậu thì nên chặn đứng đĩa lậu(ca nhạc ) đi đã . Toàn hàng trong nước mà còn chẳng chặn được nói đến game . :-s

4. baby_chocolate8

baby_chocolate8 Mario & Luigi

nếu bác nghĩ bọn sản xuất console nó ăn tiền từ tiền bán máy thì nhầm to nhé.Tiền chủ yếu là từ bản quyền game,còn hardware thì lãi rất ít hoặc ko lại hoặc còn phải bù lỗ như là ps3 ấy.Cho nên đừng nghĩ là bọn sony,microsoft,... nó thích game bị crack để bán được nhiều máy 8-}

5. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

Đĩa lậu, truyện tranh lậu (mà VN mình tham gia công ước berne rồi nhỉ?) Còn nhiều thứ lắm, nhưng mà làm được cái nào thì cứ làm đã :)

6. RavenOmega

RavenOmega Baldur's Gate GVN CHAMPION ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Lão Làng GVN

Nói chung là như thế này.
    Ai cũng muốn chơi game gốc, bản đẹp.
    Nhưng vì điều kiện tài chính nên game lậu lan tràn, Game gốc hiếm
    Mọi ngừoi chẳng tự hào gì khi xài đồ lậu, nhưng vì niềm đam mê game nên đành tạm thời chấp nhận.

Nói thế đựoc chưa cả nhà

7. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

nó là 1 phần thiết yếu của cái máy tính chứ không phải 1 phần của cuộc sống ;)).
    bạn không ăn cắp thì để người ta ăn cắp.Chứ bạn đừng có phê phán người ta là thằng ăn cắp là đc rồi.Kẻo mấy thằng ăn cắp đó nói bạn bị hâm đấy
    Real lìe là trò j thế.đú đởn ngoài đường đánh nhau,9x dắt tay vô nhà trọ hay là cùng đóng phim nóng để tung lên mạng ;))
    Tư cách của bạn cao quá mình thấp kém xin bạn thông cảm.Mai mốt có con chắc phải dạy nó học linux trước rồi mới học xài Win.
    Thân cám ơn bạn đã góp ý ::).chừng 10 năm nửa nếu kinh tế thay đổi tui cũng sẽ ủng hộ game bản quyền hết mình.

8. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Luật lệ box phần mềm do nhiều người tham gia đặt, nhưng mục cụ thể "không hoi crack soft việt" là sản phẩm của tôi. Lý do như đã phát biểu trong thread này: dùng hàng chùa là việc cực chẳng đã, bần cùng sinh đạo tặc. Nhưng phần mềm của Vn dạng như LacViet, hoặc mấy soft dạy ngoại ngữ đều khá rẻ, khó lấy lý do "không mua được" mà chống chế lắm. Ai làm trong ngành, thử tìm hiểu về trừong hợp của Lạc Việt và bộ từ điển của họ xem, sẽ thấy nhiều chi tiết hay ho đấy :)

9. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

Khổ, hơn 50% dân số thế giới ko dùng máy tính, thế nó là phần thiết yếu kiểu gì thế? Hay ấy bịa ra nghe nó hoành tráng ;))
    Ra đường thấy thằng ăn cắp thì kệ nó, ý cậu là thế nhỉ? Ừ, ngẫm cũng đúng, bởi vì nói nó là ăn cắp rồi nó lại ức chế đấm vỡ mặt mình kể cũng khổ? ;)) Bảo vậy tại sao cái vụ tra tấn người làm 10 năm mà chả ai nói gì? Vì một VN tốt đẹp hơn cậu nhỉ?

Úi, cái game real life của cậu content nó ít thế? Phiên bản Real Life được customized của tớ nó nhiều content hơn nhiều cậu ạ? Đã bảo dùng bản crack thì nó chỉ cho evaluation thôi, content xịn phải bỏ công ra mới được cơ :wink:

Thấp kém đến mức này thì tớ cũng đành thông cảm chứ còn sao nữa nhỉ? Bó tay rồi :P

Ừ, hy vọng 10 năm nữa tớ ko phải gào lại mấy câu này cho mấy thằng 0x :))

10. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

bác lấy con số này ở đâu ra mà bịa hay thế.hơn 50% 8-}
    cho hỏi là bác có ăn cắp hay không ?1 người ăn cắp ít nói 1 người ăn cắp nhiều cũng là đúng àh ;))
    tiếc là dân teen VN đa số không đc customized hoàn hảo như bác cho nên người ta mới không khuyến khích.Chứ ai cũng ngoan hiền con nhà đàng hoàng thì làm j có bộ luật hình sự.::)
    câu văn của mình là ý khuyên bạn nên khiêm tốn 1 chút chứ không có ý nào khác đâu ;)).Muốn khoe mình hiểu biết nhiều học hành giỏi giang hạnh kiểm cực tốt thì mời qua box tâm sự.Khu vực này hiện đang phức tạp nên mời bạn khi khác ghé lại .
    không ý kiến về câu này.Đơn giãn là bạn lại dùng từ ngữ xúc phạm người khác.

P/S:có nhiều người nhìn nhận sai lầm về cái luật này thì phải.Luật áp dụng cho toàn dân mà có nhiều người nghĩ luật này áp dụng cho vài cá nhân riêng lẽ :-/

edited: ở bài trước nữa của của bạn có nói là bạn chủ yếu xài phần mềm free.Thế cho hỏi công việc của bạn có liên quan nhiều đến máy tính không hay đơn giãn chỉ là tới mức Excel ?? Theo mình nhớ là mấy bộ công cụ lập trình( visual enterprise) hay đồ họa( chuyên ngành không kể photophop) nếu mua bản quyền thì tốn khối tiền đấy(mấy cái đó hình như không có bản free).Mà bạn lại biết xài linux 8-}.mấy điều này mâu thuẫn.
    Có 1 vài điều khúc mắc nếu không thấy phiền thì giải đáp giùm nhé :D

11. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

Để tớ nhớ xem nào, Bill Gate này, Donald Knuth, Dvorak, hình như mấy lão ấy đều ko chơi game nhỉ? :D Ấy cứ so thử đi, nếu 50% lượng người trên thế giới chơi game thì chắc nhân dân đổ xô đi viết game hết rồi. Để tí tớ kiếm số liệu của doanh thu kiếm từ game với máy tính nói chung nhé?

À, cứ nói thẳng ra là tớ đã từng ăn cắp, nhưng một thằng ăn cắp hoàn lương vẫn thừa tư cách nói thằng đang và sẽ ăn cắp cậu ạ, nếu ko người ta đã chả đẻ ra nhà tù làm gì rồi, vì phạm tội thì cứ bắn cho nhanh, có hoàn lương được quái đâu? :))

Tiếc nhỉ? Thế thì bọn em với các bạn của tớ cũng dùng phiên bản Real Life thế mà nó có làm mấy trò cậu bảo đâu nhỉ? Cậu nói đa số là sao nhỉ? Tớ qua mấy trường Kim Liên, Phan Đình Phùng, Việt Đức v.v... ở HN có thế đâu nhỉ? Đến thằng bạn tớ nó đổ đốn còn ko được như vậy. Hay là cậu coi vài trămg thằng đua xe, 1 thằng Viet Dart là đại diện cho đa số Teen VN? Nói thế chuối quá, bởi vậy nếu thế buổi tối ra đường chắc bị đua xe nó đâm chết rồi, còn YouTube chắc cũng chứa 3m cái phim kiểu "Nhật kí Vàng ươm" quá, dân Teen có hơn 3m mà ;)

Phức tạp là như thế nào nhỉ? Tớ cũng chả có ý gì đâu nhưng mà tớ thấy ấy vô đối quá? Ăn cắp cứ nói thẳng ra là ăn cắp đi, xấu nói hẳn ra là xấu đi còn viện lí này nọ :p Còn tớ nói chung là ko ưa cái kiểu Chí phèo: " Tôi ngu kệ tôi, ông thích giáo huấn ông phướn ra chỗ khác, kệ bọn tôi ngu với nhau, đúng là rỗi việc!" :p

Ừ, nhưng tớ chả thấy gì xúc phạm, nếu ấy thấy chữ "thằng" nó xúc phạm thì quả thật ấy "nhạy cảm" quá, thế mà sao ấy lại ko có cảm giác khi đi chôm đồ rồi la làng nhỉ? Hay dây thần kinh của ấy nó quấn nhầm vào nhau? :-/

Áp dụng cho cá nhân nào thế? :-/

Thôi, để cho mọi người vui vẻ tớ xin tâm sự offtopic 1 tí: trước giờ trong cuộc đời chinh chiến cãi nhau của tớ, tớ có ngại mấy loại flamer sau:

1-Thông mình + công lực cao: Loại này thì khỏi nói, có sai mình cũng chả thắng được. Được cái loại này tớ chả phải sờ vào mấy.

2-Ngu vô đối: Nói thế chứ nói nữa nó cũng ko hiểu :)) Đơn giản vì không hiểu nên mới bị coi là ngu.

3-Kiên định đến cùng: Loại này thì kiên định, quyết tâm ko chịu nhận mình sai vì háo thắng hay nhiều lí do khác.

4-"Trơ" dây thần kinh: Trái với kiểu số 2 là nói lí lẽ ko si nhê thì loại này nói
    "tình" lại không si nhê, loại này trả lời cứ ngang phè phè, chả có lí lẽ hay bằng chứng gì cả :))

5-Kết hợp của mấy loại kia :))

PS: À, tớ là dân Pure Hydrid, tớ chủ yếu lập trình với nghịch đồ họa 1 tí. Về lập trình tớ sử dụng 2 ngôn ngữ là C++ và Perl, C++ tớ dùng Dev-C++ với bộ wxWidget(http://www.wxwindows.org/) để viết Cross-Platform, với cả cái wxWidget nó cũng là framework luôn, đỡ phải dựa vào MFC, nếu thích nghịch .NET thì tớ dùng bản Visual Studio 2005 Express, còn lại Perl thì tớ dùng bản của ActiveState, IDE xài là VIM hoặc Notepad++. Đồ họa thì chỉ xài GIMP, đủ cho tớ dùng. Công nhận tớ ko phải dân "enterprise" nên tớ cũng không dùng hàng "enterprise" thật, nhưng mà đã làm cỡ đó mà ko đủ tiền sắm nổi bộ tool kiếm ăn cho mình thì tớ bó tay lắm :))

12. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

vậy bạn phải cần bao nhiêu thời gian đi làm để hoàn lương???Bạn cũng phải cho thời gian những người sinh viên như tui ra trường có việc làm ổn định để từ từ mà hoàn lương chứ bạn.bạn chỉ nhìn thấy 1 mặt mà không thấy mặt khác của vấn đề rồi.
    9X chạy trên 50cc ,dắt nhau vô phòng nghỉ lên báo dài dài kìa bạn.Luật đưa đc ra là để phòng ngừa là chính. ( phòng cháy hơn chữa cháy )
    Mình xin rút lại từ đa số vậy :'> sửa thành bộ phận nhá :D
    đã là thằng ăn cắp mà bạn còn đi cãi lý với nó àh =))
    thằng Ox bạn dịch ra là nghĩa j ??
    bác đi làm nhiều năm có nghĩa là xài hàng có Bản quyền dần dần.vậy thì tui cũng có quyền biện mình cho SV ngành IT là xài tạm hàng không có bản quyền đc không ???
    Tiền mua máy vi tính khá nhiều trường hợp là không có ( hoặc phải vay ngân hàng 3,4 triệu để mua hàng second hand) Nói chi tới mấy phần mềm chuyên dụng tính bằng $.
    Vậy cho nên bạn nếu đc thì hãy đừng gọi những sinh viên ngành IT hoặc có liên quan tới là ăn cắp nhé.

13. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

À, từ "hoàn lương" của tớ nó đơn giản lắm, ko đao to búa lớn đâu, nó chỉ đơn giản là "không bỏ 8k ra mua đĩa game thôi". Chắc nó cũng ko cần phải lao động cực khổ vài năm để thực hiện đâu nhỉ?

Ừ, nói 1 bộ phận nghe đúng hơn.

Nghe cũng có lí, mà tớ cũng đâu có "cãi lí" với nó, tớ chỉ "nói" với no vài điều thôi. Chẳng hạn như tớ thấy thằng ăn cắp cầm vertu đang cạy cửa, tớ hỏi "ăn cắp là xấu, tại sao cậu lại làm?" (nghe ngây thơ vãi), thế là nó lôi 1 tràng từ tiêu cực xã hội đến 9x ăn chơi ra ném vào mặt tớ nên tớ chỉ khuyên nó đừng có ném cái mớ tùm lum đó vào mặt tớ thôi :">

SV ngành IT hử? Thằng bạn tớ cũng SV IT BKHN mà tớ thấy giáo trình của nó đâu có dùng gì đến phần mềm vi phạm bản quyền nhỉ? Mà năm nay thấy CNTT BK cũng đâu có thêm mấy môn như "Học lập trình C# .NET trong 21 ngày, ý lộn, 5 học trình" nhỉ?

Ấy, tớ ko có ý nói rộng quá, tớ chỉ nói vấn đề game thôi, ấy đừng đá sang đào tạo SV IT của nước nhà mà làm tớ buồn, thế nhé, nhớ là nói về game đấy.

14. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

Cái vần đề về game thì hình như đã kết thúc rồi bác còn lôi ra làm j.mấy bài trước
    Nếu như cái luật này chỉ ảnh hưởng đến game thì bản thân tui cũng chả quan tâm.sinh viên năm đầu chủ yếu học đại cương thì làm j có dính tới mấy phần mềm có bản quyền :D.tui cũng là sinh viên năm nhất nè :D.
    Visual enterprise bên trong có luôn phần mềm C++ mà ta.
    Mà bạn có biết chương trình C# down ở đâu không?sắp học lập trình cơ bản c mà mấy anh bên hội sinh viên bán cái đĩa C++ mới đau 8-}.Bên trong không có C# luôn.làm mấy ngày nay bực bội :-w.

15. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

À, hồi năm ĐC thì tớ có học pascal... :p Còn thằng bạn kia của tớ đang năm thứ 4 rồi :)

Còn cái C# lên trên trang của M$ mà down bản Express, gọi là express chứ với SV cũng quá đủ rồi :) . http://msdn2.microsoft.com/en-us/express/aa975050.aspx

Mà trường gì lại học C# thay cho C, C++ vào năm ĐC nhỉ? Mấy trường cổ kiểu tớ thì vẫn pascal, còn trường của nước ngoài thì Java hết rồi.

16. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

Hiện tại bây giờ đang học lập trình C ( còn gọi là nhập môn lập trình) mà bản thân ông thầy còn chưa giới thiệu phần mềm đó tên j.chưa thực hành tiết nào( mới học đúng có 1 buổi do ông thấy bận liên tục:'>)còn C# là do mấy anh bên hội sinh viên nói là phải học trước khi học C++.
    Pascal thì nghe thầy nói là giờ hết xài rồi nên không học :D.
    P/S: tui là sinh viên KHTN TPHCM

17. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

Offtopic nốt phát cuối :p
    C thì chắc lại turbo C cho nó phổ cập chứ gì? :)) Còn sao lại học C# trước C++ nhỉ? C++ căn bản hơn nhiều, C# lại phải học thêm cái .NET của anh M$ nữa, C# nó có mấy cái tính năng mà C++ không có như reflective cơ mà? :-/

Pascal thì mấy trường kiểu cổ vẫn học, mà nghe bảo năm nay BKHN chuyển qua C rồi.

Thôi thế nhé, chúc học hành vui vẻ, giờ đi làm trò đây :)

18. pow

pow Let Us Cling Together

Cũng định phán mấy câu nhưng thấy đa số những câu mình định nói là nói lại có nói nữa thì mấy bài sau kiểu gì cũng nói lại vì thế nên ngừng để mọi người đỡ mệt mỏi :)

Mục đích của tôi là thuyết phục nhiều người hiểu rằng Việt Nam bây giờ đã sẵn sàng để thực hiện việc bảo vệ bản quyền một cách triệt để bởi vì một khi chúng ta đã gia nhập WTO thì chúng ta phải chơi theo luật của WTO và một trong những luật đó là luật sở hữu trí tuệ hay nói cách khác là công nhận trí tuệ (vô hình) cũng là một loại hình tư liệu sản xuất như những tư liệu sản xuất hữu hình khác. Có như vậy mới khuyến khích được sự phát triển của những ngành công nghiệp sử dụng chất xám là chủ yếu như phần mềm và Video Game. Như thế chúng ta mới có hy vọng một ngày không xa được chơi một game có chất lượng do chính người Việt Nam phát triển. Tôi hy vọng ngày càng nhiều người hiểu được điều đó.

Thế thôi, hết rồi đó, ai thấy từng đó chữ mấy ngày qua là chưa đủ đề nghị PM tớ :)

@newsboy: tôi thường xuyên đọc bài trên BBC nên mấy chuyện chính trị ấy tôi đều biết cả ;)

P/S: off topic, đang chơi Warhammer 40k, có ai muốn chơi mạng với tớ game này không nhỉ.

19. Nitrogen

Nitrogen Youtube Master Race

Gamevn là forum public như nhiều forum game khác nên việc suy nghĩ chủ quan và khách quan là hiển nhiên. Bà con, những ai biết rộng hơn thì thông cảm cho người biết hẹp hơn. Người nào thấy mình còn thiếu hụt kiến thức thì nên nghe người có kiến thức. Nếu không làm được việc đó thì không cần phải xem bài gà Nitro viết là được rồi, bỏ đi cho rảnh:D
    Trong việc trao đổi về bản quyền của game,sofware hay bất kì những thứ khác tại VN là một ví dụ hiển nhiên để làm sáng rõ những member trong gamevn đang làm gì, suy nghĩ ra sao và có hành động thế nào (ngoại trừ những người ko có ý tốt, ko có thực lòng với chủ đề này) đối với vấn đề bản quyền.::)
    Kết luận, Gà không sống ở VN cũng lâu nên không rõ về tình hình ở VN nhiều, tất nhiên là có xem trên báo chí online nhưng ko đủ vì đó là mặt trên của vấn đề, mặt dưới của vấn đề thì phải "ở trong chăn mới biết chăn có rận":p. Nhưng gà cũng thấy ngay ở trong chủ đề này đã có nhiều member gamevn có được suy nghĩ rộng, khách quan về vấn đề bản quyền. Một tín hiệu tốt nhỉ :x