Game made in ViệtNam_Bao giờ giấc mơ mới thành hiện thực...?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi misteryo, 19/1/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Nói tới đâu rồi các bác, định đem chuyện ra ngoài chợ bến thành hả.
    Các bác không làm thì thôi, không nhóm nữa, tự làm là OK nhất.
    Hiện giờ tui đã đủ nội lực. Và định là game với Dark Basic Pro (món quà của ba tui) + 3DMAX + Maya + JTEdit + Maker sound + Studio Sound.

Tiếc quá....

2. m47

m47 Dragon Quest

Bác định làm Game gì !!! Mình có một vấn đề khó có thể nói ra đây được !! Bác thông cảm !!!:D

3. Motonori

Motonori Legend of Zelda

A hah, thế thì xin lỗi Dmaster nhá, thiếu tên ông!:D
    2M47, tini_lam: mở mail ra đi, ta có gửi cho các chú mi 1 file kịch bản đó ta cũng gửi cho a ter84 để ảnh chỉ giáo, còn DMaster thì làm ơn cho tui cái mail, pác spark nữa, hi vọng bác sẽ giúp 1 tay (1 chân cũng OK)

4. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Bí mật gì thế ông m47.

Mấy ông định làm game bằng gì thế.

Hê hê, xin lỗi nhe, tối đó hơn bị bực nên nói thế, nhưng mình vẫn muốn dùng DBP để làm game, còn opengl cao quá.

5. So_No_Mi

So_No_Mi Follow_Your_Heart

Chẳng qua đó là mấy cái gamẻ vớ vẫn như xếp hình gì đó thôi,chứ trình độ đâu mà đòi làm mấy game khác chứ:))

6. dntnguyen

dntnguyen Mario & Luigi

Đệ là thành thành viên mới mà sao vào đây toàn thấy tâm trạng ão não không vậy.
    Về chuyện GAME IN VN thì chớ có bi ai.Tôi đây dự đoán chừng 8-10năm nữa sẽ có thôi.Chắc mà :cool: :cool:

7. m47

m47 Dragon Quest

À bí mật của tôi liên wan đến chuyện tiền nong !!! !! Thật ra tôi đâu có biêt design bằng MAX KHông biết render !1 Cho nên không thể sử dung DBP được...

8. Dragonmaster

Dragonmaster Legend of Zelda

To Mono : bộ các bạn đang viết kịch bản game hả,cho tui tham gia với,trong đầu tui đang có một story cực hay đây,có ai muốn nghe ko^^

9. So_No_Mi

Này nhé...các game lớn như Counter Strike,GTA,War.....đều là do các hãng nổi tiếng xuất bản...và từ ngày xuất bản thì dĩ nhiên là nó được khắp thế giới,và được những tay chơi game đón chào.....
    Và để làm 1 game hay như thế thì người ta (hãng phát triển game) đã phải tốn rất nhiều thời gian,tiền bạc và công sức....
    Đưa ra 1 ví dụ là Game bắn súng Counter Strike nhé.....Chỉ mỗi tiếng bước chân thôi mà người ta đã thu lại tất các các trạng thái bước chân như chạy,nhảy..đi chầm chậm,đi trên cỏ.đi trên thùng phi...hay 1 cái gì đó như đi trong nhà...thì tiếng bước chân hoàn toàn khác....
    Và thêm cái này nữa....rất rất nhiều tiếng động cho mỗi map...ví dụ như tiếng máy bay,tiếng đi trên tuyết,tiếng chó sói tru...tiếng chim hót,tiếng nước chảy....tiếng lựu đạn...tiếng súng nỗ...mà súng thì có nhiều loại..mỗi súng có 1 tiếng kêu đặc trưng khác nhau...aui rành thì chỉ nghe là biết cây đó là cây gì...
    Còn về map,model,skin,tool...thì còn phải bàn...không thể nói 1 game là đơn giản khi tạo ra nó được...cái này nói nhiều cũng không hết...
    Nhưng mà nếu game Việt Nam mà như thế thì hay thật nhỉ!

10. ken10

ken10 Programmer

Sound thì không cần lo nhìu ,vì nếu làm một game để giới thiệu trước thì chỉ cần tìm trên các Web có cho sẵn sound .hầu như đây đủ.Nhưng cần có thời gian.Sau đó game chúng ta có tên tuổi thì mới tính đến các sound độc lập riêng .Không chừng lúc đó có người taì trợ cho chúng ta cũng nên/ :D.Good luck !!!!

11. tini_lam

tini_lam Legend of Zelda

Làm game đây nhất thiết phải biết vẽ MAX và Maya, chỉ cần bác biết lập trình thôi, vẽ đã có các bác "pro" lo rồi. Chỉ cần họ vẽ xong, đưa và là có chứ gì, lập trình bằng DBP rất dễ. Mình có địa chỉ tutorial nè, bác lấy không ??

12. Dragonmaster

Này nhé...các game lớn như Counter Strike,GTA,War.....đều là do các hãng nổi tiếng xuất bản...và từ ngày xuất bản thì dĩ nhiên là nó được khắp thế giới,và được những tay chơi game đón chào.....
    Và để làm 1 game hay như thế thì người ta (hãng phát triển game) đã phải tốn rất nhiều thời gian,tiền bạc và công sức....
    Đưa ra 1 ví dụ là Game bắn súng Counter Strike nhé.....Chỉ mỗi tiếng bước chân thôi mà người ta đã thu lại tất các các trạng thái bước chân như chạy,nhảy..đi chầm chậm,đi trên cỏ.đi trên thùng phi...hay 1 cái gì đó như đi trong nhà...thì tiếng bước chân hoàn toàn khác....
    Và thêm cái này nữa....rất rất nhiều tiếng động cho mỗi map...ví dụ như tiếng máy bay,tiếng đi trên tuyết,tiếng chó sói tru...tiếng chim hót,tiếng nước chảy....tiếng lựu đạn...tiếng súng nỗ...mà súng thì có nhiều loại..mỗi súng có 1 tiếng kêu đặc trưng khác nhau...aui rành thì chỉ nghe là biết cây đó là cây gì...
    Còn về map,model,skin,tool...thì còn phải bàn...không thể nói 1 game là đơn giản khi tạo ra nó được...cái này nói nhiều cũng không hết...
    Nhưng mà nếu game Việt Nam mà như thế thì hay thật nhỉ!

Những điều cậu nói thì chúng tôi đĩa dự liệu từ lâu rồi,phần âm thanh là phần tối quan trọng trong một game mà,đâu thể lơ là.Nhưng phần lkhó nhất vẫn là phần hiệu ứng ánh sáng và cử động nhân vật,game tôi đang dự định làm có nhiều cảnh đánh nhau trong các đoạn movie nên rất khó làm cho giống thật+_+.
    Sound thì không cần lo nhìu ,vì nếu làm một game để giới thiệu trước thì chỉ cần tìm trên các Web có cho sẵn sound .hầu như đây đủ.Nhưng cần có thời gian.Sau đó game chúng ta có tên tuổi thì mới tính đến các sound độc lập riêng .Không chừng lúc đó có người taì trợ cho chúng ta cũng nên/ .Good luck !!!!
    hy vọng sau này sẽ có nhà phát tểin cho các soft game của Vn ta^^

13. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Bó tay với bác Dragon luôn ,bác nói làm gì tới vụ Vn ta tạo ra game nổi tiếng TG, việc nổi tiếng thế giới đối với gmae VN đây giờ là ko thể - ít ra là ở thời điểm này .Muốn có khả năng đưa game lên đến mức độ đó thì theo như bác nói còn cần có cả money , kĩ thuật và thời gian + công sức ,mọi cái đó ở VN giờ đều thiếu ,khi mà chẳng có công ty tin học nào có lăn tăn 1 chút ý nghĩ gọi là : "Mình có nên đầu tư làm game ko nhỉ ? Thui ! lỗ là cái chắc , cứ ...chờ đã ..." =)) ==>Phải tự thân vận động thui chứ bít sao !

14. Dragonmaster

Bó tay với bác Dragon luôn ,bác nói làm gì tới vụ Vn ta tạo ra game nổi tiếng TG, việc nổi tiếng thế giới đối với gmae VN đây giờ là ko thể - ít ra là ở thời điểm này .Muốn có khả năng đưa game lên đến mức độ đó thì theo như bác nói còn cần có cả money , kĩ thuật và thời gian + công sức ,mọi cái đó ở VN giờ đều thiếu ,khi mà chẳng có công ty tin học nào có lăn tăn 1 chút ý nghĩ gọi là : "Mình có nên đầu tư làm game ko nhỉ ? Thui ! lỗ là cái chắc , cứ ...chờ đã ..." ==>Phải tự thân vận động thui chứ bít sao !
    Kekekeke,tui nghe mấy câu này quen rồi bạn ơi,bạn cứ nói nữa đi,ko sao đâu.Tui nói game vn nổi tiếng thế giới bao giờ thế,bây giờ thì chắc chắn ko có rồi nhưng mai sau khi tôi tốt nghiệp đại học thì đềiu này tôi quyết làm cho được.Hơn nữa đâu chỉ mình tôi muốn mà còn rất nhiều gamer klhác như Tini,m47,mono,termi.........còn thêm một số bạn bè ngoài đời nữa,bao nbiêu đó đã đủ để tui tự tin bước trên con đường làm game vinh quang rồi^^

15. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Nếu quả thực bác có đủ tự tin như thế thì quá tốt rùi , lại có nhiều người có khả năng giúp thì còn phải niói gì nữa ,cái quan trọng là thời gian sẽ nói lên tất cả nhưng x nỗ lực của bác ,được , tụi tui sẽ chờ xem 1 tương lai nào sẽ đến cho game made in Vn - nhưng tui sẽ ko ngồi yên mà chờ đâu ,chúng tui ( vM) cũng đang làm game đây ,nếu bác ko nhanh thì người phải chờ chính là ...bác đoá ! ^^Chúc bác thành công !-và chúc cả tui cũng thành công nữa ! ^^ Thân ! - ủa ,thân hồi nào ko bít !

16. So_No_Mi

Để hòan thành 1 game nào đó thì phải có rất nhiều công đoạn....cần nhiều người,cũng có khi chỉ vài người...
    Và điều quan trọng là phải có vốn để làm những game lớn và hay...game hay dựa vào sự chi tiết của nó...chi tiết về âm thanh,màu sắc....
    Game Việt Nam thì nếu có chẳng qua là mấy cái game nhỏ..giống như game flash ấy...nhưng nếu mà nước ta mà có các thể laọi game hay thì thật là tốt

17. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Sắp có rùi ,cố chờ đi ,cuối tháng này bản demo game Legend of Dark của bọn tui sẽ ra mắt ,mong bà con ủng hộ !^^

18. Dragonmaster

Tui bảo đảm trong vòng một thập kỷ tới đây trên thị trường VN sẽ có thêm ngành game,lúc đó thì tha hồ mà chơi game củq VN ta.Tui đã vạch ra một kế hoạch hẳn hoi để phát triển cho SOft của tôi sau này,tui hơi khó nhưng tui tin sẽ làm được^^

19. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Tốt, vậy chúng ta cùng phấn đấu , thế bác muốn phát triển về thể loạii game nào ? Có thể sau này chúng ta sẽ hợp tác với nhau cũng nên .

20. Motonori

Motonori Legend of Zelda

2 DMaster: cái kịch bản đó thì tui viết rồi và có gửi cho tini_lam, DM nhờ tini gửi cho DMaster dùm nha, thật tình thì dạo này Mo bận lắm, ko thường xuyên online như hồi hè nữa! À còn ý tưởng của Dmaster là gì, gửi cho tui, tui sẽ phù phép nó đi xa hơn:D Thân
    2 tất cả những ai thích làm game trong và ngoài 4um Gamevn: 1 câu cổ xưa nhưng vẫn hay tới giờ: Có chí thì nên (có rận thì.....)

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.