Game online Made in VN !!!

Thảo luận trong 'Tin tức - Giới thiệu - Thảo luận chung về game' bắt đầu bởi K†ng, 24/1/06.

1. tutukun

tutukun Mario & Luigi

Kô biết thì đừng có nói :P . Mấy game kiểu Onimusha thì game nào chẳng motion capturre? cái đó đâu có gì là khó? chỉ tốn tiền thiết bị thôi. Còn game online mọi người ai cũng nghĩ là dễ làm bởi vì đồ họa xấu, AI dễ =)). Hai điều nay tuy chỉ đúng với game online cũ, nhưng kô phải vậy mà game online cũ như MU là dễ làm :S . Cái khó thứ nhất là về kỹ thuật chống hack, phần mềm máy tính kô cái gì là kô hack đc. Game càng lớn thì bảo mật càng khó. Cái khó 2 của game online lớn nhất là ở chỗ nội dung của game phải sáng tạo thế nào để thu hút người chơi trong moọt thời gian dài, kô phải như game offline tầm 20h-40h là đc rồi.. Game như MU, PTV giải quyết vấn đề này = lvl cực chậm. Nhưng với sự cạnh tranh như hiện tại cách đó sẽ kô tồn tại đc bao lâu nữa. AI hay Graphic chỉ là bề nổi của một game, cái này thì là công nghệ sẵn có, ai có tiền mua engine xịn về cũng có thể làm đc, nhưng nội dung, sự sáng tạo của game mới là cái khó, nhiều tiền cũng khó làm ra đc. Hiểu chưa mấy ku, đùng có mở mồm ra kêu MMORPG dễ nữa nhé :P

2. NIKITA KABUTO

NIKITA KABUTO Sonic the Hedgehog

_Cái này offline cũng thế, đâu có riêng gì online. Mà đáng lẽ ra câu này nên đưa vào offline mới đúng. Trong offline thì ko biết bao nhiêu game cần nói câu nói trên, còn online ưh ? Ngoài Guild War, EVE, Wow ... thì còn có gì khác khác nữa ko hay là cái ý tưởng đều cũng như nhau ?

_Còn chuyện bị hack thì là do hacker nước ngoài người ta làm sẵn, dân VN thấy thế chép vào chứ có mấy chú VN ngồi tự hack được cái game ???

_Ko biết cái này đại ca đây là người trong nghề hay chỉ là nhìn mà nói nhỉ ? ;;) Dĩ nhiên tui ko nói gì, nhưng nghe câu "cái đó đâu có gì là khó" thì thấy nó sượng sượng sao áh.

_VN làm game online vào thời điểm này là do :
    * Chạy theo thị trường. Ra mấy tiệm game giờ thì tiệm nào mà chả online. Khi làm xong chắc chắn số lượng tiêu thụ sẽ cao. Mà đâu cần gì xa xôi hay ý tưởng lạ lẫm, chỉ cần game lạ lạ tí, hình đẹp đẹp tí và farm cực cực tí là đủ tiêu chuẩn để biết bao người bỏ time ra chơi rồi.
    * Đĩa lậu. Ai cũng biết vụ này rồi, ra offline thì đĩa lậu là niềm đau đầu của nhà sản xuất. Trong thời điểm hiện nay khi dĩa lậu còn tràn lan khắp nơi thì kêu gamer bỏ tiền ra mua dĩa gốc ( mặc dù được hưởng những cái lợi từ dĩa gốc ) thì cũng ít ai bỏ ra mà mua. Mà kêu nsx bảo vệ thì như đã nói, trình độ hack và trình độ bảo vệ việc chống sao chép của VN tới đâu ?

3. tutukun

tutukun Mario & Luigi

khác ở chỗ này
    Chơi chưa vậy? kô khác sao guild war chỉ có 1 triệu người chơi còn WoW thì 5.5 triệu?

Tôi kô bảo là kô khó bởi vì tôi làm đc mà là kô khó bởi vĩ kỹ thuật sẵn có, chỉ cần tiền + chuyên viên là có thể làm đc. Còn game MMORPG thì có 2 cái đó mà nội dung của game nhạt nhẽo, kô hấp dẫn đc người chơi trong vòng 3 tháng+ thì kô thể coi là thành công. Lần sau đọc kỹ, hiểu rõ rồi hãy trả lời nhé

cái này thì có liên wan gì kô? đây tôi đang nói chung về offline và online lôi VN vào làm gì?? đọc kỹ lại bài tôi đi =))

4. NIKITA KABUTO

_Thế có biết chủ đề của topic đang nói về game do ai làm ko ? =)) Đọc kĩ lại cái tên của topic đi. :))
    _Ko, em hỏi là ngoài Guild War, EVE, WoW, RF Online ... thì còn có những MMORPG nào khác mang ý tưởng mới mẻ, mới lạ, độc đáo mà anh giai đã nói ko thôi ? :)) Đừng có đánh trống lảng. :))

_Đọc kĩ là đọc kĩ thế nào ? Anh giai ghi thế thì người đọc hiểu thế, còn kĩ hơn nữa thì ...chịu. :)) Như đã nói, game offline mà chỉ có hình đẹp ... ( hay như 2 cái đó gì đó <== chả biết 2 cái đó là 2 cái gì nữa =)) ) và nội dung nhảm shit thì cũng chả ai chơi. Điển hình ? Driver 3.

_Hiểu được cái này, cái đó có nghĩa là làm game MMORPG là làm hoài và sáng tạo hoài chứ gì ? :)) Thế thử hỏi bác các game MMORPG mấy tuần thì nó ra bản expansion 1 lần ? Hay là 1 tháng ? Hay là 1 năm ? Hay là vài năm ? :))

5. water dragon

water dragon Mr & Ms Pac-Man

Hmmm....mãi rùi nước mình cũng làm được 1 game online ho thiên hạ.Nhưng sao tui thấy mất cảm tình khi nhìn vào cái trang web của trò này quá à.Ông nhân vật chính trông già khú đế đại vương ra,nhìn đã thấy chán rùi.Mà sao chỉ có hình nhân vật nam mà ko có hình nhân vật nữ????Còn phần mấy con quái vạt thì tạm ổn rùi đó=>chỉ có mỗi con quái vật là đc nhất!

6. tutukun

tutukun Mario & Luigi

Sáng tạo có nhiều cách của nó, sách tạo về nội dung và sáng tạo về cách thể hiện. Ví dụ 2 bức tranh cùng mộ chủ đề, 1 thằng bé vẽ một kiểu nhưng một ông họa sĩ lại thể hiện 1 kiểu khác tùy theo cách nhìn nhận+ sự sáng tạo của từng người, làm game cũng vậy thôi. Tôi dã bảo rồi, đọc kỹ bài tôi đi rồi hãy reply, cứ suy nghĩ 1 mặt thiển cận rồi reply thế này rác diễn đàn lắm.

ít nhất là 1 năm mới ra đc 1 expantion, nếu kô thì đã ko phải là khó. Game offline cũng tốn từng đấy thời gian, nhưng xong là xong. Còn gameonline thì khác, gameonline đc coi như là cái máy hút tiền, người ta muón tận dụng tối đa khả năng của nó-khả năng ở đây tôi muốn nói là sự sáng tạo có thể trong phạm vi nội dung của game. Thử hỏi xem có game online nào ra đc 1 năm là thôi rồi kô? hay điều đó chỉ đúng với game offline.

và chủ đề là gamevn nhưng bạn pttiger nói là làm game offline khó hơn online nên tôi đang giải thích thôi:

Mội lần nữ thành thật khuyên bạn hãy đọc kỹ trước khi reply nhé

PS: tôi đã lịch sự reply lại bạn dài dài, vậy nên bạn đừng reply cái kẻo bắt bẻ 1 dòng linh tinh nữa đc kô vì đó người ta gọi là lý sự cùn

7. NIKITA KABUTO

Nếu bác thích nói theo ý của bác và cho em là lí sự cùn thì em cũng chịu. Chả biết nói sao nữa, vì bác cứ giữ khư khư cái ý kiến của bác và cho người khác là "lí sự cùn". :D
    _Cái bác nói là khó ở MMORPG là sự sáng tạo. Nếu nhớ ko lầm thì là vậy. Đấy thì em hỏi rằng cái Guild War, EVE, RF ... thì những MMORPG khác có cái nào mang tính sáng tạo vượt bậc hay chỉ là tầm trung sàn sàn và đều na ná nhau ? Thật sự cái sáng tạo như trong MMORPG là ko có gì ghê gớm cả, dựa trên những quy luật chung của MMO và RPG, người ta đưa ra những phương thức mới và những cách chơi mới mà thôi. Đôi khi sự sáng tạo đó ko cần quá sâu sa hay thay đổi nhiều, nhiều khi chỉ cần quăng vào đó 1 cốt truyện mới, 1 thế giới mới là bác đã có 1 MMORPG. Vậy thì với cái lí do gì bác bảo trong MMORPG cần sáng tạo nhiều ?
    _Bác kêu rằng tui cần đọc lại bài của bác vì tui ko hiểu lời bác nói. Sao bác ko thử đọc lại bài của tui vì bác ko hiểu lời tui nói. Tui post bài 1 đằng thì bác trả lời 1 kiểu, và câu nào cũng chêm vào "đọc lại đi, đọc lại đi", sao ko dành thời gian đó thử suy nghĩ về câu hỏi của tôi thử ?

_Cái thứ hai là bác bảo sáng tạo nhiều vì MMORPG là game lâu dài ??? Xin thưa, trước khi làm gì thì tiền là vấn đề hàng đầu. Nếu game đó thất thu, bác có cắm đầu vô làm tiếp expansion cho nó ko ??? Nhà sản xuất luôn dành ra khoảng thời gian để xem xét game đó có nên xứng đáng đầu tư hay ko rồi mới tiếp tục ( chỉ nói trên online thôi, tuy nhiên là cũng có 1 số trường hợp ngoại lệ vì có những hãng giàu sẵn sàng đổ tiền vào sản phẩm đó ). Sau khi lo tiền nong xong, chỉ cần thêm 1 số tính năng mới là MMORPG đó lại có thể thu hút khách ( tăng tính PVP, thêm nhiều features mới .... ). Sau đó thì sao ??? 1-2 nữa trôi qua, khi game MMORPG đó ko còn thịnh hành về hình ảnh và lối chơi. Bản thứ hai ra đời để cải tiến mọi thứ và nhất là hình ảnh, dựa trên những nền tảng cũ sẵn có thì người ta lại tiếp tục phát triển những cái mới, cứ thế vòng tuần hoàn đó lại bắt đầu. Tôi ko nghĩ có gì là ghê gớm trong việc sáng tạo như bác nói cả.

_Xin đọc ở trên.
    _Sẵn nói luôn, game offline mà làm xong thì thôi thì em bó tay bác rồi. Xong cái 1, tại sao bác ko nghĩ đến cái thứ 2 nếu như bản 1 thành công ??? Thiếu gì game offline tuy xong nhưng đã xong đâu.

_Nói nữa, game online ngay từ đầu đã có cái lợi của nó. Nhà sản xuất có thể tung patch và bản sửa lỗi hàng ngày vì biết bao người chơi và cập nhật lỗi cho họ. Vì thế khi tung ra 1 game online nếu nó có bugs & glitchs thì bản beta đã đón đầu trước hết vấn đề này rồi. Còn như offline ư ? Chết dí 1 chỗ, tuy có tung ra patch nhưng số phận nó được các trang web và tạp chí đánh giá mất rồi. Có thể hãng đó sẽ phải phá sản nếu nghèo, còn giàu thì bắt buộc ra phần tiếp theo để sửa những cái lỗi đó ko thì dòng game đó đi vào mây khói luôn. Cái nào khó khăn hơn nhỉ ? Đó là chưa kể online bản beta cho người ta chơi free mà còn được fix bugs giùm, còn offline phải thuê testers mà đâu phải 1 lần thuê 1 người.
    _Bài trên giải thích câu này của bác luôn đó.

PS : tính tôi hay đùa, nếu bác thích lịch sự thì oke. Nhưng đọc bài người khác xong rồi chê này chê nọ, ra vẻ ta đây, kêu ku này ku nọ thì tôi ko ưa. Nếu thích bác có thể reply lại, ko thì thôi. Chứ cái kiểu vào nói mấy dòng kêu đọc lại bài của bác thì em chịu. Vấn đề của bác em đã giải tỏa rồi đấy, thích thì vào reply, còn nếu bác cho đó là "rác của diễn đàn" thì thôi, em cũng ko biết nói gì hơn.

8. RE horror

RE horror Mario & Luigi

Chà đã có war xảy ra rùi, hai "đấu sĩ" NIKITA và tutukun đang ra những đòn đánh liên tiếp, đòn nào cũng hiểm và...có điểm (+MP), họ đanh tranh đấu vì cái game online Made in VN mới này, để xem ai sẽ là người ...chết trước và ai sẽ là người tạt xô nước lạnh dập tắt trận chiến giữa hai gamer này đây !(Nhưng chắc chắn hổng phải là tui)

9. tutukun

tutukun Mario & Luigi

http://www.gamedev.net/community/forums/topic.asp?topic_id=370242

Thật sự tôi cũng kô có nhiều thời gian(đang kỳ thi mà) nên nếu kô phiền thì ta post lại 6 bài trên lên đấy. ở gamevn, hầu hết mọi người đều chưa có kinh nghiệm về làm game, bản thân tôi cũng mới chỉ là newbie, nên sẽ khó có ai phân sử đúng sai, cãi nhau vòng quanh thì sẽ kô đi đến đâu cả. Trên đó nhiều người đang hoạt động trong lĩnh vực game nên sẽ có nhận xét đúng và công bằng nhất về ý kiến của chúng ta, đỡ mất thời gian tranh cãi :)

10. NIKITA KABUTO

Nếu bác thích thì cứ post, tiếng anh của em có hạn, đâu dám tham gia vào mấy diễn đàn có tiếng Anh. ::) Xong rồi nhớ cho em cái kết quả nhé, cũng là newbie của newbie mà thôi. Và cũng nói bác luôn 1 điều, khi ko chắc chắn điều gì thì đừng lên giọng ta đây với người khác, vậy thôi.

11. tutukun

tutukun Mario & Luigi

12. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

yêu cầu 2 chiến sĩ quote lại nguyên bài rồi hẵng reply từng phần (gạch chân, mã màu đánh dấu chẳng hạn). Cắt từng miếng ra thế nhìn chẳng hiểu gì cả :| , mà lại dễ bóp méo sự thật khách quan ;))

13. Super_man_199

Super_man_199 T.E.T.Я.I.S

Có ai chơi được game này chưa vậy ?
    Thấy Nikata Kabuto và tutukun cãi nhau ghê quá ! Mà mình cũng chẳng hiểu 2 bạn cãi nhau về vấn đề gì nữa ! (Lười đọc mà ! ^_^)

VN mình chán thật ! Sao ko làm game Offline nhỉ ? Nếu quả thật là game do người Việt Nam mình làm thì dù đĩa xịn cũng có người mua mà !

Mong VN mình sớm gia nhập WTO để khi đó tất cả những cửa hàng bán đĩa lậu bị dẹp bỏ, và khi đó người VN mình sẽ tập được thói quen dùng bản quyền.

14. tutukun

tutukun Mario & Luigi

15. oladi_oladi

oladi_oladi "...Must Be Dreaming..." Lão Làng GVN

- Về cơ bản , game online và offline mỗi loại có 1 mảnh đất riêng , không đụng chạm đến nhau và cũng có cái khó riêng trong việc làm ra , thê nên đem ra so sánh là rất khó..
    >> còn VN ra gameonline là đúng thôi , bởi vì kể cả có làm ra được game offline đi nữa , thì liệu đến lúc tung ra thị trường có bao nhiêu người sẽ mua bản xịn , hay lại xài những bản " lậu " bán đầy rẫy trên thị trường với giá 25 k ( 1 DVD ) chả hặn...>>> Rồi cũng sẽ có người nghĩ rằng với 25k ý có thể mua được 1 đĩa game lậu hay hơn của thế giới ( VD : CoD 2 ) >> vậy thì chỉ có nước phá sản thôi..

>> Ra game online với cấu hình nhẹ , giao diện tiếng việt và dễ hiểu sẽ thu hút nhiều người chơi hơn ....không bít các bạn có để ý không chú ở nhiều vùng khác thậm chí ADSL còn không có , cả hàng chỉ xài kết nối qua điện thoại , mà cấu hình máy cũng yếu nữa ..khó chơi những game hay nhưng đòi hỏi cấu hình cao lắm ..

-
    >> vậy nếu bản quyền 1 game là 45$ ~ 700k bạn có dám bỏ xiền ra mua không ^^

16. Super_man_199

Super_man_199 T.E.T.Я.I.S

Bỏ chứ ! Nếu thực sự game đó đáng giá để người ta bỏ ra đến 700k mà mua. Nếu bạn nào ở nước ngoài chắc cũng biết rằng ở các nước đều có dịch vụ cho thuê đĩa về chơi. Phổ biến hơn nữa là việc mua lại đĩa của những người bạn của bạn đã chơi xong và bỏ xó (Mua kiểu này thường nó cho ko hay là mua lại chỉ với bằng nửa giá) hoặc là cả 1 hội góp tiền lại mua chung 1 cái đĩa. Chuyện này quá phổ biến với những Gamer VN mình ở xa xứ.

Nhưng oladi nói cũng đúng. VN mình chưa thực sự nghiêm về chuyện bản quyền. Nhưng họ có thể khắc phục chứ. VD như mỗi một đĩa đều có 1 Serria Number chỉ dùng để đăng kí 1 ACC để chơi duy nhất. Điều này sẽ khiến mọi người bắt buộc phải mua đĩa bản quyền về chơi. Hoặc cao hơn nữa thì dùng StarForce để bảo vệ ! (Just Kidding !)

Với lại VN mình mới chập chững làm game. Nếu có dùng thì cũng dùng các Engine (ko biết viết đúng ko) cũ (ko có tiền mua bản quyền các Engine mới). Vậy thì lo gì cấu hình máy. Với lại bây giờ, 1 ng công dân bình thường máy tối thiểu cũng phải P3 433Hz. Như thế chơi game yếu yếu nhòe ! ^_^

Trở lại với Topic : BẠn nào biết cho mình hỏi bao giờ thì game này ra để thử vậy ?

17. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

không :| Tội gì tôi phải làm thế. 700k đấy còn làm được nhiều việc hơn là mua mỗi cái đĩa game.

18. Genius_Ranza

Genius_Ranza Fried Chicken Lão Làng GVN

700k thì tớ dùng bittorent down chưa đến 3 ngày là xong,mà bao trọn gói net của Viettel là 600k,bòi lắm rồi đấy :-"...

19. BillGatesBoss

BillGatesBoss Godslayer Κράτος ⚔️ Dragon Knight ⚔️ Lão Làng GVN

Trời có cái game made in VN mà các bạn làm nhưng 3 cái topic lận

20. kirasue

kirasue Donkey Kong

tội nghiệp, sợ bị trừ 1 MP nên quote kiểu úc :))

thế thì có game phải tới hơn 1 triệu nữa đấy :)) (có cỡ 1 triệu thì dẫn nàng đi mút chỉ luôn ;)) ), 50.000 chắc gì thằng nào đã mua mà mình cũng phài là dân nghiện game đến thế, chỉ cần mua game mà mình thích, strategy chẳng hạn. Cái này là do dân mình quá nghèo :'>
    Ne ne có ai giới thiệu chút đỉnh về game chaos age 1 tí ;;)