Game thủ Việt Nam, các bạn hãy tự trọng ở server Global!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi GamePRO., 7/4/08.

1. GamePRO.

GamePRO. Persian Prince

Hồi đó khi anh chơi WOW, lập ra guild thuần Việt (Dragons of Viet). Khi mấy thằng nước ngoài xin vào guild đều phải chấp nhận quy luật trong guild là "phải chịu khó nghe tiếng Việt", không nghe thì biến, cái đó gọi là nhập gia tùy tục.

Trong guild anh không khuyến khích xài tiếng Anh, nhưng tuyệt đối thành viên ra ngoài public phải dùng tiếng Anh. Đó là tôn trọng cộng đồng chung quốc tế.

Còn ngoài ra ở ngoài cộng đồng, phải sử dụng tiếng Anh thôi. Khi nói chuyện bằng tiếng Việt, đối với mình thì thấy bình thường, nhưng đối với người nước ngoài (nhất là server đang trong khu vực của họ) là điều vô cùng khó chịu.

Thi thoảng vài câu bâng quơ thì châm chước, đằng này chiếm dụng luôn cái kênh thông tin mà chat bằng tiếng Việt thì bó hết chi.

2. Andy_koo

Andy_koo Donkey Kong

nói ng ta sao ko nhìn lại mày, tuananhBOY. Bộ mày sợ ngta ko biết mày bê đê sao mà phải để rõ là BOY, mà boy là tiếng gì thế nhỉ. QQ

3. ThanhQuynh

ThanhQuynh TLong Đệ Nhất Thiện Nhân

Sao lại lái ra chủ đề khác và mục tiêu khác thế???? Muốn phá thì chiều: Chú tuananhsboy019 mang nick ra đọ với tôi xem nick ai thuần việt hơn chơi ko :devil: :devil:

À Tố Hữu là quá khứ rồi giờ ko theo Tây thì đâu ra Công Nghệ Thông Tin (nói IT hay SC mắc tội sính ngoại thì khổ) để mấy chú ngồi crack Bot chùa ;;)

4. CyberDe4th

CyberDe4th Donkey Kong

Con người nói đi chẳng biết nghĩ lại =)), nên nhớ đây chỉ là cái "Nickname" người ta đặt tiếng Việt, tiếng Mán, Tiếng Irac gì mặc người ta, chỉ cần cái tên "Cha sinh mẹ đẻ" đặt cho là tiếng Việt thì đc rồi chứ gì =))

5. redie

redie Claude, S.A gang boss ⛨ Empire Gladiator ⛨ CHAMPION Lão Làng GVN

Kì này tớ đồng ý với tuananhboy, thực sự hoàn toàn có thể đi tìm đồng đội bằng tiếng Việt chứ sao ko, cộng đồng người Việt rất cần được xây dựng trên ngôn ngữ mẹ đẻ, đừng để âu hóa đến lúc VN vs VN bằng tiếng anh :-s
    Chuyện này thì ngay cả người nước ngoài đến VN họ có dùng tiếng việt nc với nhau đâu ? cộng đồng người việt ở các nước luôn tụ họp nhau lại để cho tiếng Việt ko bị mai một trong tâm trí!
    @ Chắc chắn là các bác sai rồi !

6. John Constantine

John Constantine C O N T R A

Rõ tào lao , đọc bài này ngứa mắt quá , có bị ngu không , biết tiếng Anh là ngôn ngữ quốc tế không , biết nó thông dụng nhất trên TG không , biết là Server Global nó cũng là quốc tế không . Sử dụng ngôn ngữ thông dụng như tiếng Anh thì làm sao , thế nào là mất bản sắc dân tộc . Cứ đi mà ôm khư khư cái bản sắc ấy không học hỏi cho tỉnh ra thì sau này làm sao mà phát triển , cạp đất mà ăn chắc .

7. GamePRO.

GamePRO. Persian Prince

Đàn bà thấy ớn, tớ thích gấu bông Teddy từ nhỏ, đặt tên giống nó không được à?

Vả lại hồi xưa khởi nghiệp làm với nước ngoài nhiều nên bắt họ quẹo lưỡi mỗi lần gọi tên "Thành", nên thôi đặt "Teddy" cho họ dễ đọc.

Chứ tớ không phải Việt kiều gì đâu bạn "Boy".

8. caramen

caramen Great Lord

uh tự hào dân tộc cao lắm bác ạ. Sao bác ko ôm cái tự hào đó về mà phổ biến cho cộng đồng của bác luôn đi. Vào Con đường buôn lậu mà đặt tên tiếng Việt nhá. Chú ý : phải thuần Việt 100% nhá, cấm vay mượn chữ Hán nhá, chống chỉ định xài từ Hán - Việt nhá =))

9. John Constantine

John Constantine C O N T R A

Thì có ai nói xây dựng trên tiếng mẹ đẻ là không tốt , có thể Lập Guild / Clan người Việt nhưng khi ra ngoài giao du với các Player ở nước khác thì nên dùng ngôn ngữ chung là tiếng Anh sẵn có thể luyện thêm tiếng Anh vậy có gì là không tốt

10. CyberDe4th

CyberDe4th Donkey Kong

Con người ta suốt ngày cứ SRO thả Bot thì lấy cái niềm tin gì để mà luyện thêm ngoại ngữ đây =))

11. hiepsihattao

hiepsihattao Mega Man

bạn này có vẻ nói mãi vẫn ko hiểu ,tiếng việt thì tìm người việt pm riêng nhờ giúp đỡ ,chắc biết pm chứ (đừng bảo ko ngại lắm)
    sv nước ngoài nhưng là sv chung ,chứ ko phải sv của Vn nên phải tôn trọng những điều quy định mặc dù ko ai bắt buộc ,tôn trọng cũng là 1 điều cần biết /
    ra nước ngoài mà cứ giữ thói quen Vn ( như kiểu ra ngoài đường vênh lên -ví dụ nhé) nó đánh cho tòe mỏ

12. Fuconker

Fuconker Donkey Kong

Thằng Nhật Bổn hồi xưa mà nó cứ khư khư giữ bản sắc dân tộc k jao thng với nc khác thì h nó cũng giống VN rồi =))

Trong guild or frnz list là VN thì cứ fang tiếng Việt thoải mái, ra public chịu khó thủ vài câu tiếng Anh mà xài chứ.

13. redie

redie Claude, S.A gang boss ⛨ Empire Gladiator ⛨ CHAMPION Lão Làng GVN

Đồng ý là vậy nhưng ko có nghĩa là Người Việt vs người việt cũng phải dùng tiếng anh như bác nào ở trên kia vừa nói vậy :whew:
    Kì thực tớ chơi GO nước ngoài cũng nhiều, cũng chẳng bao h đặt tên Vn nhưng vẫn luôn có giao tiếp với người Việt cùng chơi, cái nhìn thấy là thực sự thấy ý thức chơi game của nhiều người khá kém, thậm chí là rất bất lịch sự, có thể là người nước ko hiểu chúng ta chat gì bằng tiếng việt nhưng người việt cùng chơi sẽ thấy khó chịu :-s
    Dù sao thì cái topic này cũng ko mang nhiều ý nghĩa, chỉ là vài người thường xuyên ra vào 4rum đọc và abc với nhau :D muốn cải cách dân trí chắc phải có hẳn 1 chương trình giáo dục =))

14. CyberDe4th

CyberDe4th Donkey Kong

Thôi kệ ra ngoài biết đc câu nào thì ứng dụng tùy hoàn cảnh, còn không biết thì cứ im lặng làm như không thấy =))

15. Mạc Quân

Mạc Quân C O N T R A

Chứ ông đang đặt cái nick tên tiếng gì đó :| Campuchia chắc =)) :chicken:

HÌnh như cộng đồng việt bên Rohan đang phát triển. Tốt nhất là nên lịch sự hơn hạn chế nói chuyện = tiếng Việt trên kênh channel :D. Cái đó gọi là ko lịch sự ;).

Ví dụ: có 2 người nước ngoài nói tiếng nước ngoài nhìn mình và cười mà mình ko hiểu tiếng đó :-s thì mình có thấy ức chế không :|

16. viet86

viet86 Dragon Quest

Ko ức chế tý nào vì có hiểu quái gì đâu mà ức chế. Chỉ ức chế mấy thằng chat với nhau trên kênh All = TV thôi, ngứa mắt ko chịu đc.

17. nhungpa82

nhungpa82 Youtube Master Race

Làm ơn xem kỹ bài viết cũa tui dùm đi đai ca. Tui ko nhìn đc tên người chơi khác, làm sao biết ai là người việt mà pm hỏi!? Hết ngại chưa? Còn chuyện giữ thói quen VN thì cũng tùy trường hợp. Như trường hợp cũa tui nếu bạn đọc kỹ thì chắc cũng thông cảm đc mà, bởi tui bí nên mới hỏi và ko hề spam liên tục đến mức gây phản cảm, phải ko?vấn đề cuối cùng là có vẻ như bạn rất hiếu chiến và thiện chiến thì phải, sẵn sàng tấn công nhưng ai ra đường mà ko chịu cúi đầu xuống đất hay sao :D;;)
    À pà con cho hỏi, sẻver Rohan hiện có vào đc ko vậy? Sao tui ko đăng nhập dc

18. warrior01

warrior01 Mario & Luigi

Thằng TA đâu vào đây nói chuyện với tao nè nhóc, mày ra đg thấy người ta ăn đặc sản mày cũng ăn hả. Vậy những topic về Rohan lập ra trên đây để làm gì, để tìm kím những ng chung lý tưởng cùng chơi game, hẹn hò đi train, hỏi đáp....
    VN có mấy thằng như mày nên ko khá nổi. Giỏi gì mà lên đây khoe mình ngu tiếng Anh nên mới nói tiếng Việt. Mày tưởng những người chơi game nc ngoài trình độ AV chắc thuộc hàng khủng wá

19. z0znarutoz0z

z0znarutoz0z Donkey Kong

I agree! Cái vấn đề này tui nghĩ cũng 1 phần do nhà trường ở Vn chúng ta, dạy kô đến nơi đến chốn làm hs ngay cả mấy câu căn bản để nói với người nước ngoài cung còn khó. Nhưng cái quan trọng nhất vẫn là ý thức của mỗi cá nhân chúng ta. Có 1 giả dụ thế này: Bây h có 1 bộ phân gamer nước ngoài vào chơi game VN chúng ta và họ cũng sử dụng tiếng bản ngữ của họ và khi họ chủi chúng ta mà chúng ta kô hiểu họ nói j vậy có tức kô >_<. Chắc chắn 99% mọi người sẽ đồng ý với ý kiến này. Áp dụng lại với họ, họ cũng kô muốn vậy thì phải sử dụng tiếng Quốc tế để giao tiếp và giao dịch . Vậy tại sao chúng ta lại kô làm đc vậy???!!!

20. big chicken

big chicken C O N T R A

Nếu đã chơi kênh inter ( global hoặc NA hoặc EU) thì khi chat all hay giao tiếp thông thường nên dùng thứ tiếng mà người ta có thể hiểu được. Điều đó là lịch sự, tôn trọng người khác và cũng là chính mình.

Nhưng không phải vì thế mà ko được nói tiếng việt, nhưng rõ ràng là ko được chửi người khác = tiếng việt =)), bởi như thế là unfair, nó ko hiểu gì cả, ai chửi nấy nghe( ngu thế :D).

Tiếng việt nếu dùng thì chỉ giới hạn trong việc pm với người việt hoặc trong G của việt, hoặc khi pvp làm ám hiệu thôi :)).

Dùng tiếng Việt mà chửi bới người khác mà nó không hiểu thì người ta chỉ coi như chó sủa thôi .

Đừng sợ người ta chê cười nói tiếng Anh kém, kể cả nói kiểu bồi = cách ghép từ, miễn là diễn đạt được ý của mình, làm người khác hiểu mình muốn gì là ổn. Chả ai chê anh trình độ ngoại ngữ kém, mà sẽ chỉ chê anh dạng văn hóa lùn thôi, đã ko nói nổi ngoại ngữ lại xài thổ ngữ để chửi bậy. Chính những loại như thế mới là bôi bẩn sự trong sáng của tiếng việt.

Mà khổ lắm cơ, chơi game toàn giới hs, sv, cái giới mà thói quen chửi bậy nó thành bản sắc rồi cơ, chơi game trong nước còn nhục mạ nhau đến tổ đến tông, đồng bào mà còn thế thì xá gì mấy chú ngoại lai .

Chơi game nhiều lúc cũng phiền lòng bởi nhiều người mong muốn xây dựng 1 môi trường tốt đẹp nhưng chẳng thể xử lí nổi những kẻ phá đám.