Gentoo & LinuxFromScratch

Thảo luận trong 'Linux and More' bắt đầu bởi ipridian_elf, 12/11/09.

1. ipridian_elf

ipridian_elf Voyage perdu GVN Veteran

Giới thiệu

Bạn nghĩ rằng bạn đã hiểu hết về Linux sau khi cài và dùng Ubuntu 1-2 tháng?

Bạn muốn tìm hiểu thêm về Linux, cách hoạt động cũng như sâu thẳm trong "bộ máy" cốt lõi của Linux?

Bạn cần 1 Linux để làm những việc như tạo dựng server riêng? Bạn cần tìm hiểu cách điều hành 1 dedicated server chạy Linux?

Vậy thì bạn hãy gỡ bỏ cái bloated distro Ubuntu ra, và xắn tay áo lên để cài Gentoo hoặc LFS. Đảm bảo sẽ có nhiều điều làm bạn hứng thú hơn với hệ điều hành mang mascot con chim cánh cụt này :;)

Đôi điều về mục đích của topic này

Phần lớn những ai đã sử dụng Linux đều cho rằng nó chỉ là 1 hệ điều hành "mới mẻ", mang tính cách "khác" so với Windows "bình dân". Họ cần 1 thứ khác người, nhưng Mac thì đắt quá không kham nổi, sửa theme Windows XP thì nhàm quá rồi, Vista hay Windows 7 mới ra thì buggy. Nghe nói có chú "Ubuntu" có vẻ có giao diện bắt mắt & đủ cool để phô trương được, cho nên thử qua..

Có thể bạn đã yêu ngay Ubuntu từ lần sử dụng đầu tiên. Nó có khác Windows nhưng không phải khó mò lắm, 4-5 ngày sau là quen. Hơn nữa, có 1 đống tool như Blender, GIMP, etc chạy trên Linux/Ubuntu cho nên nếu bạn không phải hardcore PC gamer, thì bạn vẫn bỏ qua được Win 1 thời gian.

Nhưng đừng phạm sai lầm nhiều người mắc phải! Ubuntu chỉ là 1 distro Linux, và nó thực sự là để thu hút beginner, những người chỉ muốn thử qua thứ mới mẻ chứ không có ý muốn tìm hiểu sâu. Phần lớn các distro Linux khác cũng theo xu hướng này - openSUSE, Freespire, etc...

Linux thực ra ẩn chứa 1 tiềm năng mạnh hơn Windows rất nhiều trong cốt lõi của nó, và bạn cần phải dùng 1 distro cho phép bạn xây dựng hệ điều hành Linux từ gốc đi lên mới hiểu hết được cách sử dụng Linux thành thạo. Phần lớn sức mạnh này nằm trong Terminal & bash (phần gõ lệnh của Linux) và các "nền tảng" của 1 hệ thống Linux: glibc, gcc, baselayout, initrd, sysklogd/syslog-ng, make, etc và dĩ nhiên không thể thiếu phần lõi kernel của linux.

Mình lập ra topic này mong những ai muốn khám phá sẽ đi sâu hơn vào trong các ngóc ngách của Linux nói chung, mò mẫm tới các phần gây thích thú, và cuối cùng bước ra khỏi cuộc hành trình với 1 kho kiến thức rộng hơn sâu hơn về Linux.

Vì sao Gentoo/LFS?

Hai distro này có 1 đặc điểm chung, đấy là khi cài nó, bạn không có sự giúp đỡ của 1 trình GUI (graphical user interface) nào hết, mà bạn phải gõ lệnh từ 1 LiveCD (tức là cài Linux từ 1 hệ điều hành Linux có sẵn!) để xây dựng nên nền tảng của hệ điều hành của bạn.
    Việc này có nhiều điểm rất có lợi: trong quá trình cài Linux, bạn sẽ phải đọc 1 quyển documentation online - quyển này (nhất là quyển của LFS) không những chỉ bạn phải cài gì, làm gì, mà còn hướng dẫn bạn vì sao bạn đang gõ những lệnh kia, giúp bạn hiểu ra được các mảnh puzzle của cả hệ điều hành Linux mà bạn đang xây dựng lên.
    Hơn nữa, bạn sẽ làm quen được với cách dùng bash (hoặc 1 shell nào khác) - nó là thứ hiệu quả nhất trong công việc maintain hàng ngày 1 hệ thống Linux nói chung và server nói riêng. Nếu bạn đi tìm việc về quản trị mạng trong đó có hệ thống Linux mà chỉ biết dùng GUI thế nào thì bạn chắc chắn ..rớt!
    Ngoài ra, cả Gentoo lẫn LFS đều là distro hoạt động source-based - khác với Debian, Ubuntu, etc. Thay vì download 1 cục file binary (giống như dùng Windows, download 1 file setup.exe có sẵn các file .exe với .dll cần thiết vậy!), bạn sẽ download 1 bộ source, tức mã nguồn. Sau đó, với sự giúp đỡ của distro (trong trường hợp Gentoo, sẽ dùng Portage) hoặc với sự giúp đỡ của kiến thức mà bạn học được sau khi cài (trường hợp LFS), bạn sẽ compile bộ mã nguồn đó ra thành file binary - và rồi mới cài vào. Hệ thống thực sự là "của riêng bạn", vì bạn có thể sửa bất cứ thứ gì trong mã nguồn trước khi cài vào.
    Một điều đáng nói nữa là các hệ điều hành khác thường sẽ configure linux kernel cho bạn. Nhưng nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về lõi linux hoặc muốn tự cài đặt lõi hợp với máy tính & linh kiện máy tính của riêng bạn, thì bạn phải tự cài đặt linux kernel.

Một ví dụ nhỏ: bạn có biết rằng Linux kernel có thể hoạt động với nhiều chỉ số preemption khác nhau không? Bạn có thể đặt nó là 250 Hz, 300 Hz, 1000 Hz... việc này khá là quan trọng! Nếu bạn chạy desktop, thì hiển nhiên bạn sẽ muốn kernel preempt với tần số 1000 Hz, vì bạn cần sử dụng nhiều chương trình cùng 1 lúc và sẽ multitask khá nhiều. Nhưng nếu bạn chạy server, nhiều khi bạn cần để cho 1 chương trình như MySQL hay Apache chạy hết công suất, như thế bạn sẽ cần đặt tần số thấp hơn, để các chương trình không bị ngưng nhiều quá..

Một ví dụ khác nữa là trong việc "harden" hệ thống của bạn. Harden ở đây tức là tạo 1 môi trường bảo mật tuyệt đối. Có thể bạn đã biết tới Buffer Overflow - một cách chiếm dụng máy tính khá phổ biến, cho phép người tấn công chạy thẳng bất cứ code gì nếu có thể exploit được thành công. Việc phòng chống attack này khá là quan trọng nếu bạn chạy server.. Bạn có thể dùng SSP - stack smashing protector của gcc (tóm tắt lại là gcc sẽ compile các binary với 1 "canary value" ngẫu nhiên trong phần stack frame, nếu sau khi execute mà check lại thấy là canary value này đã bị overwrite thì tức là ta có buffer overflow)

Phần lớn các kiến thức này chỉ có được nếu bạn thực sự mò vào sâu trong Linux... và không gì tốt hơn việc cài thử Gentoo hay LFS! Mình khuyên bạn nên bắt đầu bằng Gentoo và xài nó (yên tâm, có thể cài tiếp Xorg để có GUI sau này với Gentoo.. khá đơn giản).

Và nếu bạn thích eyecandy hay desktop cool, bạn cần biết rằng nếu cài Gentoo, vì đó sẽ là hệ thống của chính bạn, cho nên bạn có thể dùng KDE, Gnome, XFCE hay bất cứ Window Manager (WM) nào khác tùy ý!
    Có khá nhiều các distro khác xuất phát ra từ Gentoo, như SabayonLinux, bạn có thể tham khảo để xem originality của từng Gentoo user tới mức nào.

Khởi hành

Đã đọc tới đây rồi thì còn chờ gì nữa ;) Đây là link tới Gentoo trước: http://www.gentoo.org
    Và đây là LFS (for hardcore geeks only!) : http://www.linuxfromscratch.org/

Bạn nên download LiveDVD iso của Gentoo về (vào phần Handbook ở mục Get started bên trái để bắt đầu hành trình). Link nằm ở trong Downloads phía bên trái - nhớ chọn x86 trừ phi bạn muốn có 1 hệ điều hành 64bit.

Nghĩ rồi bạn sẽ thấy thích Gentoo ;)

Mình hồi xưa có lập 1 topic khá dài bên Phần Mềm về Gentoo, có thu hút được 1 vài member, có viết khá nhiều thông tin bên đó... giờ lười viết lại nhưng có gì cứ hỏi tại đây, sẽ cố gắng trả lời!

rekkhan thích bài này.
  2. TIDUS2111

TIDUS2111 Mario & Luigi

IE lâu lắm rồi mới thấy tái xuất. Không biết cậu có dùng laptop_mode không, vì mình đang mắc 1 chút.
    Laptop-mode không tự hibernate khi battery low. Mình đã config để batt dưới 8% thì auto hibernate, nhưng chờ đến 7% vẫn thấy chạy phà phà, nếu dùng lệnh
    Mã:
    laptop_mode auto
    thì mới hibernate.
    laptop_mode luôn để active.

3. Touhou no ZUN

Touhou no ZUN Legend of Zelda

Nghĩ là có liên quan gì tới cái phần này trong manpage của nó:
    Tớ có thể nghĩ ra 1 vài lý do.. 1 là cậu chưa bật cái init.d kia (chắc ko phải :-?), 2 là kernel chưa có cái config cần thiết enabled, 3 là laptop ko có tự động thông báo battery state được?

Cậu để config xong có restart cái init.d script kia ko?

Nếu không thì ko rõ lắm dễ phải tìm hiểu thêm :-?

4. TIDUS2111

TIDUS2111 Mario & Luigi

Tạm gác laptop_mode lại 1 bên. Hôm nay tớ upgrade xong thì gặp lỗi này:
    Mã:
    Error: xdm needs service(s) hald
    Thử search 1 hồi cái use flag HAL.
    Giờ mới thêm thử flag này vào use list, đang emerge lại, có khi vì cái này là laptop_mode không check được battery state :(.
    Nhân tiện cho hỏi use list của IE như thế nào thế?
    Nếu có 1 bài giới thiệu sơ qua về các use flag quan trọng hoặc cần thiết thì tốt quá.

5. Touhou no ZUN

không nghĩ là liên quan tới cái use flag hal :-? nhưng mà dễ thử rồi lại đúng :)) nếu nhớ không nhầm thì cái HAL là cái để xem xem hardware như thế nào để cái Xorg nó tự configure..với 1 vài service khác rely vào cái đấy..
    cậu nên chỉnh lại kernel xem sao.. ACPI hay APM gì đó bật hết lên chưa? :-?

tớ giờ đang cài lại máy.. use flag lung tung lắm. bao giờ cài lại xong xuôi sẽ post 1 vài bài hướng dẫn sơ sơ.
    vừa dính con virut.nbp chết tiệt làm phải format hết ổ win.. thành ra bực cài lại luôn gentoo như hồi trước (năm cuối nên phải dùng win tại phải xài PS + Flash..)

nhưng mà use flag cho 1 cái hardened server chứ ko phải desktop thì tớ có thể giúp. vừa mới đây vừa chuyển từ postfix + courier qua netqmail + vpopmail + dovecot ... có 1 vài bước đúng là phải mò khá lâu mới hiểu ra được..

hiện tại trong đầu chỉ nghĩ ra là use flag quan trọng mấy cái như unicode, nls, etc thôi, còn use flag riêng từng cái thì sau kinh nghiệm 4-5 lần cài đi cài lại vì hỏng hóc này nọ đã rút ra là, nếu mình không hiểu cái use flag nó là gì thì equery u package để hiểu thêm, nếu vẫn ko hiểu thì google qua, nếu đọc trang đầu vẫn không hiểu thì có thể bỏ cái use flag đấy đi được :))
    như hồi trước cứ hay bật berkdb vào mặc dù chỉ biết mang máng nó là cái gì.. sau gặp vài cái bug do cái đấy, nên tắt đi emerge --newuse lại hết.. từ đấy trở đi là không có bật useflag lung tung nữa :))

6. TIDUS2111

TIDUS2111 Mario & Luigi

ACPI tớ bật hết, chỉ bỏ APM thôi, vì tưởng chỉ xài 1 trong 2 cái đấy thôi :-?

Hờ, search thử package laptop-mode-tools trên gentoo-portage thì đúng là có flag HAL, có khi vì nó thật =.=", emerge mãi chưa xong....

7. Touhou no ZUN

thế thì chắc thế :-?
    mà chạy laptop sao không chạy cái binary distro như ArchLinux thôi? 'x' chạy laptop mà compile suốt thì chắc chết mất..
    đang định dụ overclock cpu đi để chạy nhanh hơn (tức compile nhanh hơn :'>) rồi mới nhận ra là cậu đang xài laptop =((

lâu rồi không dùng gentoo, tối hôm qua ngồi cài máy có overclock rồi nên chạy compile vèo vèo ... khác xa cái thời chạy máy lởm 1.6 Ghz celeron :'s

8. TIDUS2111

TIDUS2111 Mario & Luigi

Đúng là sắp chết thật :'>, mỗi lần có gói nào to to là máy chạy hết công suất :'>.
    Con Acer cùi mấy lần cảm tưởng tí thì cháy :'>

9. Touhou no ZUN

Uh laptop làm thế mà không có air conditioning tốt tốt tí là nó nóng máy ghê luôn :-s

--

http://www.linux-mag.com/id/7574/
    Chạy mencoder encode anime, movies etc trên gentoo hơn hẳn default của chú Ubuntu..

http://www.linux-mag.com/id/7574/2/
    Và dĩ nhiên compile software trên gentoo hơn hẳn Ubuntu vì cái stage của nó đã optimize sẵn..
    Còn phần game thì nói chung Gentoo > Ubuntu.
    3D, Gentoo raytrace nhanh hơn hẳn nếu có -Os.
    GTKperf không cần phải nói, Ubuntu thua liểng xiểng

http://www.linux-mag.com/id/7574/3/
    Không còn gì phải nói.. đọc là sẽ hiểu!

Câu này khá đúng
    Dù sao cũng là personal choice.

10. TIDUS2111

TIDUS2111 Mario & Luigi

Ubuntu vẫn làm mình liên tưởng đến windows XP. Giao diện thực sự là chưa có gì thay đổi nhiều từ các phiên bản trước. Được 1 đợt làm đề tài tốt nghiệp dựng con server chạy Ubuntu server 7.10 xong là thôi, chả sờ mó đến luôn. Căn bản cũng tại không có mạng nên mới bỏ quên linux :'>. Linux mà chạy offline thì chán ốm, chỉ dùng văn phòng được :-<.

11. AJITE

AJITE Youtube Master Race

version 7.4 của X11 có thể tự nhận được input như mouse với keyboard thông qua hald daemon nên phải cài nó vào :D. có thể tự config input cũng được. đây là link hướng dẫn config X11 :D
    http://www.freebsd.org/doc/en/books/handbook/x-config.html

12. Định Mệnh

Định Mệnh Youtube Master Race

Lôi bài này lên không biết có bị coi là khai quật ko.

ie cho em hỏi hiện giờ gentoo hong còn hỗ trợ stage1, mình có cách nào để cài stage1 hong? Muốn thử stage1 lắm nhưng hong có chút gì trong đầu hết.

13. TUDIS1112

TUDIS1112 T.E.T.Я.I.S

Bạn vẫn có thể cài từ stage1 được, nhưng vẫn khuyến cáo là cài stage3 cho an toàn đấy thôi. Không có chút gì trong đầu thì bạn nên cài từ stage3 cho chắc.

14. Định Mệnh

uhm, mình đã cài từ stage3 rồi. Mong muốn cài stage1 là muốn hiểu thêm chứ stage3 vẫn chạy tốt. Đọc handbook của gentoo chỉ nói một dòng ngắn gọn thế này thôi:

Lúc trước ie có viết rất nhiều về Gentoo, nhưng đã 4 năm rồi, mình ko kiếm được bài viết đó. Giờ mới có cơ hội sử dụng Gentoo, bạn nào biết hướng dẫn mình với.

15. Định Mệnh

Hic, hôm qua đang emerge links thì bị cúp điện, hậu quả là không thể tiếp tục emerge. Hình như gcc bị lỗi hay sao rùi, giúp em với.

16. TUDIS1112

TUDIS1112 T.E.T.Я.I.S

Lỗi gì thế bạn nhỉ? Đang emerge gì mà bị lỗi thế?

17. Định Mệnh

Sr vì bận quá hong vô thăm box được. Mình đang emerge links thì bị cúp điện, lúc đang biên dịch. Sau đó khởi động không vào được Gentoo, nó bắt chạy fsck (file system của mình là reiserFS). Mình nghĩ sau khi chạy fsck nó đã tự động chuyển những file bị lỗi vào mục lost+found rùi, hic, có thể cả những file của gcc nên giờ hong thể emerge gì được.

18. Đức Dynamo

Đức Dynamo Youtube Master Race

Có ai còn sử dụng gentoo k

19. TIDUS2111

TIDUS2111 Mario & Luigi

Wow lâu lắm rồi mới có người đào mộ

20. Đức Dynamo

Đức Dynamo Youtube Master Race

Hi bác em ms tập tành cài gentoo.bác chỉ em đôi chút đc ko.Trước nghe nói có post về gentoo lớn lắm mà giờ đi đâu mất tiêu rồi.Tiện thể cho em xin cái fb hay skype của bác đc ko để dễ trao đổi.kiếm đc 1 người xài gentoo còn khó hơn cả lên trời

Chỉnh sửa cuối: 3/7/17