Giải đáp Thắc Mắc về FM06-07 (everything) !!!

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi hungghe, 8/11/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. heraclex

heraclex Youtube Master Race

Siêu cúp nước Anh là trận đấu của đội vô địch Ngoại Hạng và đội vô địch cúp quốc gia( FA ) Khi ông ban đã đứng the 1st o Ngoail hạng và vô địch FA thì đội đưng thứ 2nd sẽ được đá CS là đúng roài!

2. romeo_codon

romeo_codon <b><font color=green>o0 Worldclass Manager 0o</fon

Cái vụ Kit & Face nhiều người hỏi quá đi ^^
    Hungmom có rảnh viết 1 bài hướng dẫn hoành tráng đi, tôi thưởng điểm cho, chứ cả tôi với 7/7 đều đnag bận quá ^^

3. hungmom

hungmom The Warrior of Light

Tạo ảnh cầu thủ trong Editor là sao ??? Chưa hiểu :-/ Chơi FM = giao diện Windows thì hình như là không được :D . Bản FM6 Tiếng Việt đang trong giai đoạn tập hợp lực lượng để dịch thuật, nếu bạn quan tâm mờ đến 2 Topic Dịch thuật FM6 trong Box mình trao đổi nhé :'>
    @ Rômêô: Được rùi, thư thả rùi tui sẽ post hướng dẫn ^^

4. hungmom

Gần đây do có rất nhiều người hỏi về việc đưa hình ảnh Logos, Kits, Faces vào FM6. Thực sự đây là một thứ bổ sung rất hay làm cho người chơi thêm hứng thú khi nhìn thấy các biểu tượng CLB, quần áo, mặt mũi cầu thủ...Làm cho chúng ta thấy nó "thực tế" và hấp dẫn hơn nhiều ^^...Vì có nhiều mem mới vào 4rum nên còn bỡ ngỡ với mấy cái công việc này. Thể theo "yêu cầu" của bác Rômêô, hôm nay tui sẽ viết 1 bài hướng dẫn hòan chỉnh cho việc đưa ảnh vào FM6, và 1 số link down ảnh trên mạng mà mọi người có thể đến cop về dùng ^^. Vì vẫn còn một số bạn chơi CM03-04 và cả FM5 nên tui giới thiệu bắt đầu từ CM0304 nhé ^^:

CM 03-04
    Trong Cm0304 việc đưa ảnh vào CM rất đơn giản, bạn chỉ cần down ảnh về, cắt gọn ảnh cho bé lại (cỡ max =95x95, chuyển sang định dạng ".Png"), đặt tên ảnh đó cho đúng với tên cầu thủ (face), CLB (Logo), sau cop vô CM là được:
    Ảnh cầu thủ: CM03-04/Data/Graphics/Pictures/Players/
    Logo CLB: CM03-04/Data/Graphics/Pictures/Clubs/
    Logo giải đấu: CM03-04/Data/Graphics/Pictures/comps/

Nhược điểm của cm0304 là nếu bạn dùng tên cầu thủ đặt cho ảnh thì khi mở Cm những cầu thủ cùng tên sẽ có cùng 1 ảnh ^^. Do đó nếu bạn có được số hiệu của cầu thủ đó thì nên đặt tên ảnh theo số (VD như cầu thủ A có số hiệu là 12345 thì đặt tên ảnh là 12345.PNG, như vậy sẽ không bị "nhầm" ảnh với cầu thủ khác cũng có tên là A ^^).

FM5 và FM6
    Sang FM5 và FM6 thì cách thể hiện ảnh có phần rõ ràng hơn Cm0304 do họ có hẳn 1 file config.xml để liên kết ảnh và đưa lên giao diện CT, do đó tránh được trường hợp đặt cùng tên thì có cùng ảnh. Nhưng nó lại mang lại sự Khó khăn cho mọi người khi muốn làm cho ảnh hiện lên màn hình, và muốn đưa 1 ảnh riêng lẻ nào mà mình tìm được thì phải làm sao ^^...
    Nếu các bạn để ý sẽ thấy trong bất kỳ 1 Folder nào chứa các File hình ảnh trong FM cũng có 1 file "config.xml" đi kèm...Đó chính là file quản lý và liên kết ảnh để đưa lên giao diện FM, nếu bạn thấy "ngứa mắt" vì "nó" chẳng ăn nhập gì với những bức ảnh mà xóa đi thì coi như "xong", folder đó không thể hiện được hình ảnh lên FM nữa ^^.
    Bạn có thể mở File config này bằng cách kích chuột phải và kích "Open with Notepad" bạn sẽ thấy có dãy hàng chữ "loằng ngoằng" đại loại như thế này:

<record from="adinolfi" to="graphics/pictures/person/2018904/portrait"/>
    <record from="al_lembo" to="graphics/pictures/person/3100254/portrait"/>
    <record from="al_lembo1" to="graphics/pictures/person/3100254/portrait"/>
    <record from="cannobio" to="graphics/pictures/person/5512477/portrait"/>

Đây chính là những dòng "bảo bối" giúp cho những bức ảnh chứa trong folder hiện được lên đúng vị trí mà nó cần hiện trong FM ^^.
    Chúng ta sẽ phân tích 1 "cầu thủ" nhé:
    <record from="cannobio" to="graphics/pictures/person/5512477/portrait"/>
    cannobio là tên của 1 bức ảnh trong Folder và là của cầu thủ cannobio, còn số 5512477 là vị trí của cầu thủ cannobio trong FM, nó cũng là vị trí mà bức ảnh cannobio được hiện lên khi ta vào xem Phần mô tả của cầu thủ này. Hình ảnh cho Kits, Logo,...cũng có cách liên kết y như vậy ^^. Tóm lại ảnh của 1 cầu thủ, hay logo và Kits của 1 đội bóng, logo của giải đấu, của ĐTQG hiện lên khi phải có đủ các yếu tố trên. Tức là phải có 1 bức ảnh (đúng kích cỡ, đúng định dạng...chúng ta sẽ bàn cái này phía sau bài viết ^^) và đường dẫn của nó trong file Config.xml phải "chuẩn xác".
    Tất nhiên, cách cop các Folder ảnh đó vẫn như ở CM:
    Ảnh cầu thủ: FM5(6)/Data/Graphics/Pictures/Players/
    Logo CLB: FM5(6)/Data/Graphics/Pictures/Clubs/
    Logo giải đấu: FM5(6)/Data/Graphics/Pictures/competitions/
    Kits: FM5(6)/Data/Graphics/Pictures/Kits/clubs (nếu là của CLB) hoặc Nations (nếu là của ĐTQG).
    1 Quốc gia có 1 Folder chứa ảnh cầu thủ, trong đó chứa các Folder ảnh của các giải đấu, mỗi Folder giải đấu chứa 1 số Folder ảnh của từng CLB. Các Folder chứa ảnh về Kits hay Logo cũng tương tự như vậy (nhưng mỗi CLB chỉ có 3 bộ kits và 1 logo mà thôi ^^).
    Nếu là FM5 thì chỉ cần như vậy là ảnh sẽ hiện lên. Tất nhiên nếu bạn muốn đưa ảnh của 1 Logo CLB hoặc 1 cầu thủ nào đó lên bạn phải biết được số hiệu là bao nhiêu, nằm trong Folder ảnh nào, sau đó mở File Config.xml thêm vào 1 dòng link như phía trên (phía trái là tên bức ảnh, phía phải là số hiệu trong FM mà bạn muốn bức ảnh được Post lên đó ^^). Để hình ảnh hiện đẹp, đầy đủ và không bị "cắt" mất chỗ cần hiện lên thì bạn nên thu nhỏ kích cỡ ảnh lại (95x95) và định dạng ảnh phải là ".Png" 32b (tức là 32bit đó mà) Khi bàn mở file ảnh bằng ACD See bạn sẽ nhìn thấy các định dạng này ở thanh công cụ phía dưới.

Phù...Mệt quá...nghỉ đã, lát nữa viết tiếp ^^...

5. hungmom

Sau khi nghỉ xả hơi để giảo lao cho mắt và nạp chút năng lượng ^^ Tui xin tiếp tục:
    Đến FM2006. Có vẻ như khác hơn chút ít FM5 tuy nhiên mọi người hoàn toàn có thể dùng lại các File ảnh từ FM5 ^^ Vì cơ sở dữ liệu (Data Base) của FM6 chỉ được cập nhật thêm chứ không bị xóa đi đâu ^^.
    Nhưng ở đây, để hiện được đầy đủ ảnh lên FM6 xin mọi người để ý đến Cái Skins. Skin của FM6 còn có thêm chức năng đưa ảnh vào FM (1 số Skin thì có, 1 số Skin khác thì không T___T). Do vậy để ảnh hiện lên đầy đủ bạn nên thực hiện 2 việc sau:

*A: Also put the "clean.txt" file into the \data\cache\ (Tạo 1 File text và đặt tên là clean với định dạng ".txt" và cop vào theo đường dẫn FM6\Data\Cache\ ). Bằng cách mở thư mục Cache ra, kích chuột phải, chọn news -> Text Document đổi tên thành Clean.txt là xong ^^

*B: Bỏ chọn mục "Use Skin Cache": Bằng hướng dẫn sau (tui đã post ở phần "Giải đáp thắc mắc")Tạm dịch là:

1. Make sure you have saved the graphics into the correct place (Cop đúng Vị trí các file ảnh trong Graphics)

2. In FM, go to Options > Preferences (trong Fm6, kích vào Options/Preferences).

3. Untick the box that says "Use Skin Cache" (Bỏ dấu lựa chọn "Use Skin Cache").

4. Make sure that "Show Player Pictures" and "Show Badges / Logos" are ticked, otherwise they will not show up (Bảo đảm đã tích vào lựa chọn "Show Badges / Logos", nếu không thì sẽ không hiện lên ^^).

5. Restart FM (Kích Confirm rồi khởi động lại FM ^^).

Đó, tất cả những gì tui đã mon mót ở các Forums khắp nơi ^^...Và tui đã thực hiện được ngon lành...Các bạn chú ý là hầu hết các File ảnh down trên mạng (dưới dạng nén Zip hay Rar) đều đã có sẵn Config.xml ^^. Chỉ việc cop vô đúng đường dẫn và làm 2 thủ tục nêu trên thì ảnh sẽ hiện lên hết thui ^^.
    Dưới đây là 1 số link để mọi người down ảnh và các loại bản Patch, update,tactics, training, Skins...về:

http://www.fmcentre.co.uk
    http://www.sortitoutsi.net/
    http://www.fmrehab.com
    http://www.managercrisis.com
    http://www.throw-in.com
    http://www.fmfreaks.dk
    http://www.sigames.com

Tất nhiên còn rất, rất nhiều các trang web nữa được anh em post bên các topic Download trong Box mình ^^...Mọi người cố gắng lật lại mà tìm.
    Mọi thắc mắc mọi người nên qua Topic Giải đáp mà hỏi. Topic này chỉ để cho những người có những khám phá mới hay những hướng dẫn mới Post thui nhé ^ ^
    @ Rômêô & The 7: Hai bác cho cái Topic này lên phía trên cho anh dễ nhìn và thông báo mọi người đừng hỏi đáp trong Topic này...^^...
    Thanks all and Have Fun to all !!!

6. depzaivatva

depzaivatva Youtube Master Race

nghĩa là trong Fm 06, em vào editor tạo 1 cầu thủ mới hoàn toàn.
    Xong rùi vào Fm\ NewGame và chơi bình thường.
    khi mình nháy vào tên thằng mình tạo, ko thấy có ảnh của nó gì cả
    ( Ví dụ như khi nháy vào Xavi của Barca thì có ảnh, còn của W. Roney thì ko ý)
    Vào thư mục cài Fm rùi vào data ... làm gì nữa thì em chịu... Các bác chỉ giáo thêm cho em nha:D

7. hungmom

Thế bạn đã để ý xem thằng cầu thủ cũ đó có ảnh chưa đã (nếu là bạn tạo cầu thủ mới bằng cách sửa lại từ 1 cầu thủ cũ) ??? Còn nếu bạn tạo mới hoàn toàn thì phức tạp đấy. Bạn sang bên Topic "Đưa ảnh vào FM...Graphics >>>" mà tui vừa lập ở dưới xem đã nhé ^^...Xem xong còn gì thắc mắc thì vô lại đây hỏi tiếp ^^

8. depzaivatva

Em ko biết nói gì để cảm tạ lòng tốt của bác vì đã chỉ giáo tận tình cho em :D
    Hic hic,,, Em vừa thực hành xong và Ok ngon lành
    Thế là 1 số cầu thủ em ghét thì đều có hình là DOG hết cà ^_^
    Có điều là 1 số cầu thủ em tự tạo trong Editor FM06 thì khi vào trong Game vẫn ko có hình gì cả chán quá, bác chỉ giáo đi coi nha
    À, tiện thể có việc chèn hình ảnh thì bác chỉ giùm cách chèn âm thanh, nhạc, cho mỗi trận đấu coi, ( VD như thay tiếng khán giả = 1 bài hát chẳng hạn...)
    nếu được thì may wa
    Em xin cảm ơn bác trước nha :D

9. W32sasserWorm

W32sasserWorm Fire in the hole!

Vừa rồi thấy một bác đưa thành tích gì lên , tui thấy cái skin Westham đẹp cực , từ đường nét đến màu sắc đều phù hợp với clb . KO biết bác hungmom có biết cái skin nào đại loại như thế mà dành cho Chelsea ko nhỉ ? ::)

10. age of discovery

age of discovery T.E.T.Я.I.S

Hè hè..bài viét của bác hung mom rất hữu ích đấy,hồi trước iem loay hoay mãi mà không ra may mà được bác chỉ bảo tận tình đa tạ..bác chỉ iem làm sao dùng được cheat training trong bản mới đi...

11. vndm37

vndm37 Mr & Ms Pac-Man

bài viết quá hay vậy mà ko đc cộng điểm nào , cố lên bác hungmom .

12. hungmom

Việc tạo cầu thủ mới rất là gian nan, và muốn cho "ông" đó có ảnh đàng hòang thì lại càng khó hơn nữa (vì khi tạo mới ta không biết số hiệu của cầu thủ đó là bao nhiêu T___T...). Vì thế, tui đề nghị mọi người khi muốn tạo 1 cầu thủ thì nên tìm 1 cầu thủ có sẵn trong FM rùi (đã có ảnh đàng hoàng), vì những cầu thủ như vậy thường là đã có số hiệu trong File "Config.xml". Vào Editor, gõ đúng tên cầu thủ muốn sửa...Sau khi bạn sửa xong các thông số (tên tuổi, các thông số kỹ thuật,...) thì bạn cho cầu thủ đó "chuyển" qua CLB bạn muốn dùng (trong phần Contract của Editor có phần chuyển này ^^). Xong thóat ra khỏi Editor. Bạn vào File Config.xml của Folder ảnh CLB cũ và copy cái "bảo bối"
    <record from="AAAA" to="graphics/pictures/person/BBBBBB/portrait"/>
    sang File Config.xml của CLB mới paste vô là xong, công việc cuối cùng là đưa cái ảnh cầu thủ mới vào Folder CLB và đổi lại tên cầu thủ trong dòng AAAA cho giống với tên bức ảnh. Thế là xong ^^ (nhớ là Delete cái ảnh cầu thủ cũ đi cho đỡ nhầm ^^)...
    Chúc mọi người thành công ^^

13. liveordeath

liveordeath Youtube Master Race

Cảm ơn bác Hungmom nhé. Em loay hoay mấy ngày rồi, cú quá mò lên 4rum xem có chỉ dẫn gì không. May quá gặp được bài của bác.
    Những bài nhu thế này phải được nhiều điểm mới phải.
    Em vote cho bác 5 sao

Em vote cho bác 5 sao

Em vote cho bác 5 sao

Em vote cho bác 5 sao

Em vote cho bác 5 sao

Em vote cho bác 5 sao

14. robinhoodpat

robinhoodpat Mr & Ms Pac-Man

bác có thể cho em biết cho ảnh của mình vào phần HLV như thế nào k, cám ơn trước

15. hungmom

Cách đưa ảnh của mình (1 HLV) cũng giống như của 1 cầu thủ thôi...Nhưng cái khó ở chỗ cái số hiệu của mình khi "Creat New Game" chẳng biết là bao nhiu T___T...Tui cũng chưa biết cách để xác định được cái số này của mình T___T. Ở FM2005 bản 5.0 khi kích vào 1 cầu thủ, 1 HLV, 1 CLB hay 1 Quốc gia nó đều hiện lên cái con số ở giữa màn hình (ngay dưới cái tên của mình luôn ^^)...Nhưng những bản Patch 5.02 rùi 5.05 thì cái số đó...biến mất luôn. Sang FM2006 thì tịt hẳn T___T...Hi vọng sẽ tìm thấy nó vào 1 ngày gần đây...Còn bác nào có cách nhìn thấy cái số hiệu của mình thì post hướng dẫn lên cho anh em. Nếu biết được số hiệu thì việc chèn ảnh cứ như mấy hướng dẫn của tui làm phía trên là được ^^

16. dua_tre_ao_caro

dua_tre_ao_caro United's Manager

lâu ko vào lão móm dạo này trình cao quá nhể :-? hôm nào cho thằng em học hỏi tí kinh nghiệm nào \:d/

17. depzaivatva

Hic hic.. Bác ơi, sao em làm mãi mà chả thấy hình hài đâu cả.
    bác trả lời giùm em vấn đề nóng bỏng đó đi cái coi nèo >
    Sao mãi ko thấy hồi âm vậy, chán the' ...

18. fm_mania

fm_mania Youtube Master Race

Mới vào diễn đàn nên chưa rõ các bạn đã biết cách sử dụng nhiều hơn 3 cầu thủ non EU trong giải Tây Ban Nha chưa? Nếu chưa ới một tiếng tôi chia sẻ kinh nghiệm nhỉ.

19. hungmom

Mafia có giề cứ nói đê, đừng chơi trò ú tim vậy chớ ^^...cái này nhìu người cần đóa ^^
    @ W32: Cái skins Chelsea cho FM2006 đúng là khó kiếm, có khi bác đợi thêm chút thời gian nữa đi ^^...Trong lúc chờ đợi bác qua mang cái Skin tui vừa đưa bên "Download+Giải đáp" về dùng tạm, cái đó cũng hay đó ^^

20. fm_mania

fm_mania Youtube Master Race

Có gì mà ú tim đâu. Vì tôi là mem mới, phải hỏi trước kẻo bây giờ mới phát minh ra động cơ hơi nước thì quê chết.

Để dùng được nhiều cầu thủ non EU trong Primera Liga, có thể làm theo cách sau:

Cứ mua 3 thằng non EU về (tôi chưa mua 4 bao giờ, vì ko đủ xiền hehe) rồi đưa chúng nó xuống đội dự bị (đội 2), gán cho số áo bất kỳ nào đó. Chơi 1 hồi khi máy yêu cầu đăng ký 25 thằng cho mùa giải mới thì cứ đăng ký đủ 25 thằng đã có trong đội hình chính với 3 thằng non EU có sẵn. Confirm bét nhè đi, chờ đến lúc chốt lại danh sách đăng ký 25 chú kia rồi (tức là khi đó sẽ ko thể thay đổi danh sách chính thức này nữa) thì xuống đội 2 move mấy chú non EU mới tậu kia lên đội 1. 3 thằng từ đội 2 lên lúc này ko có số áo nhưng cứ cho chúng nó vào đội hình đá thoải mái, máy sẽ tự gán số áo. Chẳng hạn khi đưa cả 3 chú mới vào đội hình chính để thi đấu, 3 chú này sẽ mang số áo lần lượt là 26, 27, 28.

Với cách này tôi chơi Barca với 6 chú Non EU một lúc, phê lòi mắt. Đang mày mò tìm cách xử lý vấn đề non EU trong Seria nhưng chưa thành công.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.