Giải đáp Thắc Mắc về FM06-07 (everything) !!!

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi hungghe, 8/11/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. SilentSteps

SilentSteps T.E.T.Я.I.S

Hey
    Đang viết bài hướng dẫn tỉ mỉ thì bị bay, thôi viết vắn tắt hơn một chút vậy.
    Có nhiều định dạng file nén, mỗi định dạng cần có một chương trình thích hợp thì mới giải nén được. Cách giải nén như của hqtuan43c thì chỉ giải nén được định dạng file là .zip ( được hỗ trợ sẵn trong winxp mà không cần cài chương trình ).
    Có nhiều chương trình giải nén như winzip, winrar, winace ... nhưng có lẽ bạn nên dùng winrar ( bạn cử hỏi ai đó, người ta sẽ up lên cho bạn. Net chỗ tôi upload chậm như rùa nên sorry không giúp bạn được việc này) , nó hỗ trợ nén và giải nén khá nhiều định dạng file nén thông dụng như *.zip, *.rar, *.tgz ... Bạn setup nó, sau đó nhấn chuột phải vào file cần giải nén, bây giờ bạn thấy trên menu xuất hiện :
    - extract file : hiện ra một bảng cho bạn nhiều lựa chọn , trong đó có lựa chọn nơi giải nén.
    - extract here : giải nén vào thư mục hiện hành.
    - extract to ... : giải nén vào một thư mục mới có tên là tên của file giải nén.

Ngoài ra bạn cũng có thể tạo file nén cho riêng mình bằng cách click chuột phải vào file ( hoặc thư mục ) cần nén , sẽ có những lựa chọn add to ... cái này bạn tự tìm hiểu đi, viết nhiều oải quá. Đây là những kiến thức cơ bản, bạn nên tự tìm hiểu sẽ khám phá thấy nhiều cái thú vị, có gì không hiểu cứ lên hỏi. :)
    He eh, thế này đã chi tiết và tỉ mỉ chưa hungmom ??? :)

2. tryagain

tryagain Donkey Kong

Có lẽ phải lập riêng một topics có tên là : "Hướng dẫn cho Barcelona" nhỉ, haha, đến cả giải nén như thế nào cũng hỏi, vậy thì khó quá, ừm.
    ( Dạo này chơi FM liên tục, đâm ra cũng máu vào 4rum đọc và xem bài viết. )

3. viet phat

viet phat Legend of Zelda

tôi cài bản việt hóa của fm06 rồi nhưng khi vào vẫn kg có tiếng việt
    xin hỏi phải bung ra saotui bung trong win,trong ổ cài game fm06và trong my documents,khi vào chơi vẫn kg có tiếng việt đã dow bản việt key về rồi nhưng vẫn kg có.giúp tui với.

4. hungmom

hungmom The Warrior of Light

Tốt nhất là thế này: Bạn bung bản Việt hóa vào 1 thư mục riêng biệt trong ổ cứng. Ví dụ bạn tự tạo thư mục "new forfer" ngay tại ổ D: và bung vào đó. Sau khi bung vào bạn chỉ cần cop 4 Forder trong đó là: Panels, Screens, Font, Menus và File Section.xml vào thư mục Data trong chỗ bạn cài Game FM2006. Thường thì ở đường dẫn này: C:\Program Files\Sports Interactive\Football Manager 2006\Data. Riêng thư mục Match Events đang bị lỗi bạn không nên Cop vào...
    Nhưng nhớ muốn xài bản việt hóa này bạn nên dùng Skin mặc định (Metallic 2006) nhé ^^
    Chúc bạn thành công !!!

5. Barcelona_barca

Barcelona_barca Mr & Ms Pac-Man

cái đó thì em xin cảm ơn các bác rất nhiều nhưng sao khi em new game rồi start game thì nó lại hiện lên dòng chữ
    A serious eror was ancountered and the application will close an erorfile has been generated in maytinh\C:\program files\sport interrative\football manager 2006 là sao các bác ghúp em cái em không new game được

6. viet phat

viet phat Legend of Zelda

chơi game này mệt quá,tui quảng lý MU sao mua mấy cầu thủ bên brazil kí hợp đồng rôi mà nó cứ kêu tui chờ hoài.sao kì vậy tcm đâu có bị vụ đó,mà tui nhớ giải ngoại hạnh anh đâu có chỉ định số lượng cầu thủ kg phải châu âu

7. hqtuan43c

hqtuan43c Youtube Master Race

Hi hi! Giải ngoại hạng không giới hạn cầu thủ nhưng nó lại vướng vụ xin giấy phép hành nghề đối với mấy thằng không thuộc E.U. Cái này cũng có thể xin được tùy thời điểm, tùy con người và tùy ... nhiều vấn đề. Nhưng thường thì những thằng đá hay được đá đội tuyển quốc gia thì vấn đề này chẳng có gì là lớn cả.
    Việc xin giấy phép hành nghề cũng nhanh hay chậm tùy từng thời điểm xét nữa có thằng chỉ mất 3 ngày nhưng cũng có thằng mất đến nửa tháng và phải qua 2 lần xét liền.

8. tepga

tepga Youtube Master Race

cho tớ hỏi tí
    tớ muốn thay đổi vị trí training cho cầu thủ thì làm thế nào?
    Ví dụ: cầu thủ Alexi DC nhưng tớ muốn cho nó tập vị trí mới là DR chẳng hạn thì làm thế nào?
    Ngày xưa các bản CM, FM cũ đều có chức năng đó (tớ quên mất tên rồi) nhưng FM2006 thì tớ tìm mãi mà ko thấy
    Giúp tớ với nhé
    cảm ơn nhiều

9. The 7th of July

The 7th of July Mayor of SimCity

Trong phần tập luyện Training, bạn tìm phần cuối (dưới ngay mục tên các cầu thủ) có chỗ để tập cho các cầu thủ thay đổi vị trí... tuy nhiên hiệu quả không cao. Tốt nhất là... cứ "dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn!" ^^

10. SilentSteps

SilentSteps T.E.T.Я.I.S

Hiệu quả cao hay không là do bạn để nó tập như thế nào và thằng đó mấy tuổi rồi. Bạn cho một thằng trẻ tập thì vị trí nó thay đổi sẽ dễ dàng hơn, nhưng nếu bạn cho một thằng cầu thủ đã thuộc loại trưởng thành thì hãy coi như đó là điều không thể đi.
    Nên chuyển đổi vị trí cho cầu thủ đó khi tuổi đời của nó nói chung là dưới 21 thì dễ dàng hơn cả, nhưng cũng tùy thằng, thằng nào dễ bảo thì nó chịu, còn thằng nào cứng đầu thì nó cứ unhappy rồi chẳng chịu đổi vị trí đâu. Dễ nhất là mấy ông dưới 17 tuổi, nhét cái gì vào đầu nó cũng được cả. He he.

11. tepga

cảm ơn mọi người đã giải đáp
    cho tôi hỏi thêm 1 vấn đề nữa

tôi chơi giải TBN và 2 leagues (tức là Primera Liga và Segunda)
    hiện tôi quản lý Barcelona đá hạng 1. Bây giờ tôi muốn Barca B của tôi đá hạng 2 thì làm thế nào? (vì tôi chỉ để có 2 leagues nên chẳng hiểu Barca B đang đá giải nào nữa).
    Tôi cũng đã vào Manager Option để đặt cho mình quản lý cả 3 đội hình A, B, C, cho rất nhiều cầu thủ trẻ xịn vào đội hình 2 nhưng 2 mùa rồi vẫn chưa lên được hạng 2

help me please
    thank you very much

12. Mèo ú

Mèo ú Guest

0
    giồi ôi , Barca B của ông giống kiểu Man Utd reserves của tôi , bọn nó đá giải dành cho Reserves chứ tuổi gì mà đc đá chuyên nghiệp (mà reserve hầu như toàn bọn bị hắt hủi nhỉ :D) , giông kiểu bọn Barca C đá giải Ú8 đấy...

13. hungmom

Nếu tôi không nhầm thì chỉ có giải Anh là các đội hạng 2 và đội U19 là có giải thôi. Còn ở TBN và Ý thì không có giải cho các đội hình phụ...Nếu bạn muốn thì phải tự lập những tour giao hữu, những giải hữu nghị hay những trận giao hữu cho những đội hình này để cọ xát.
    Đội hình 2 hay đội U đúng là nơi dành cho những cầu thủ bị hắt hủi ^^. Nhưng nó còn là môi trường tốt để rèn luyện những cầu thủ trẻ và những cầu thủ bị chấn thương dài ngày ^^. Đồng thời ở đó vẫn có những cầu thủ có khả năng đôn lên đọi 1 nếu có cầu thủ bị chấn thương nặng hoặc bị cấm thi đấu ^^.

14. tepga

các cậu sai rồi
    lúc trước tớ quản lý Real Madrid, đội hình B của tớ đá hạng 2 đấy. Lúc đấy mình ko để ý, quan tâm đến, có bao nhiêu cầu thủ đều cho thuê hết. Thế là chỉ sau 1 mùa bị rớt hạng ngay. Khi đó để ý thì đã muộn. Mặc dù mình đã nhét bao nhiêu cầu thủ xịn (cả trẻ lẫn già) xuống đội hình B, bất chấp chúng nó unhappy vẫn mặc kệ. Để liên tục 3 mùa vẫn ko thấy lên hạng gì cả.
    Đến bây giờ quản lý Barca cũng tương tự. Chỉ có khác là đội hình B của Barca ko ở giải hạng 2 mà ở giải nào chẳng biết nữa. Mình cũng đã cố thử chờ mấy mùa rồi vẫn ko thăng hạng được
    Tình hình này thì khó có người giúp mình được rồi
    Đến cả MOD của diễn đàn mà còn chưa giải quyết được thì lấy ai giúp mình bây giờ đây?
    Hic......

15. hungmom

Nếu có giải đó thật thì phải biết chứ...phải có danh sách đội bóng tham gia, có bảng xếp hạng, có lịch thi đấu cụ thể, có thông tin trên phần tin tức (news) vv...
    Bác khẳng định là có vậy up vài cái ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng cái đi đã ^^. Tôi thấy tò mò rồi đấy nhé ^^

16. tepga

tất cả các thông tin về giải đấu đều có vì đó là Segunda liga mà (tức là giải hạng 2 của TBN, chỉ sau mỗi giải hạng nhất mà Real, Barca đang đá thôi)
    khi mình còn quản lý Real, mỗi khi đội hình B của mình (do thằng Assistant quản lý) đá xong 1 trận đều có kết quả báo cáo hiện lên cho mình biết.
    Khi mình vào đội xem cũng có đầy đủ fixture.....

Tốt nhất là cậu Create a new game ---> chọn TBN ---> chọn Second Division and above ---> chọn quản lý Real Madrid .........là thấy ngay ấy mà
    Máy ở nhà tớ ko nối mạng nên muốn up ảnh lại phải copy rồi mang lên cơ quan gửi, mất công lắm.

Cậu cứ về làm thử xem sẽ thấy
    cảm ơn nhiều
    chúc vui vẻ

17. hungmom

À...ra thế. Iem hiểu roài...tức là thay vì chọn giải Liga (ngoại hạng của TBN) thì bác lại chọn giải hạng hai (Second Division) khi Create new game ^^. Đúng là chơi lâu rồi nhưng vẫn chưa thử Create từ giải hạng 2 TBN nên cũng không biết rõ ^^...

18. tepga

đúng rồi
    cậu cứ về nhà create từ giải hạng 2 TBN trở lên
    chọn Real Madrid để quản lý
    để mặc kệ cho đội hình B xuống hạng sau mùa giải đầu tiên
    sau đó thì tìm cách để kéo nó lên hạng xem có được ko nhé
    cảm ơn nhiều

19. SilentSteps

SilentSteps T.E.T.Я.I.S

He he, chả phải đâu hungmom ạ. Chắc là cậu chưa chơi giải Tây Ban Nha bao giờ phải không? Ở Ý và Anh, thì đội hình phụ của nó là reserves và U19 ( đối với giải Anh ), U20 (đối với giải Ý ), chúng nó chỉ có giải dành cho U mà không được tham gia vào giải chuyên nghiệp. Tây Ban Nha thì khác, đội hình phụ của nó là B, VD như Real B, có mấy đội lớn có đội hình phụ đá ở giải hạng hai như Real B , Barca B, Betis B .... Nó không được phép lên hạng (dù có vô địch cũng vẫn chỉ ở giải hạng hai thôi) nhưng được phép ... xuống hạng ( cũng chỉ xuống 1 hạng chứ không được thấp hơn). Thế mới vui chứ. Nếu ở giải Tây Ban Nha, bạn chơi các ông lớn mà để ý thì chắc chắn sẽ thấy trường hợp này.
    Muốn cho đội hình B bị xuống hạng rồi mà lên thì đơn giản, chọn Take Control nó, nếu như vậy quá lâu thì vứt cho nó mấy thằng thừa trên đội hình chính, vào Manager Options đánh dấu vào Use Tactics, sau đó vào tactics chỉnh nó cho cái chiến thuật khả dĩ một chút là nó đá ầm ầm. Hồi trước tôi nghịch cái này suốt vì tưởng nó lên hạng được. Định thử xem nó có được lên đá ở PrimerLiga được không, ai ngờ ... đội hình phụ vô địch mấy mùa mà chả được lên hạng nên cũng chán. :)

20. Tony Montana

Tony Montana Youtube Master Race

Các bạn có ai chơi đội Newcastle ko vậy ???
    Màu áo truyền thống của nó là trắng-đen vậy mà lúc vào trận,hình Kits lại có màu da cam,đến sân khách lại có màu xanh rêu rất xấu ???
    Có ai chơi Newcastle và bị giống tôi ko ??? Nếu giống thì có lẽ do trò chơi cài như vậy ??? Trả lời giúp tôi nhé
    Tôi có thể thay đổi màu áo của Kits khi vào trận được ko ???
    Cám ơn nhiều

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.