[Góc nhiếp ảnh] Tất cả mọi thứ về máy ảnh và chụp choẹt (khuyến khích ảnh gái đẹp)

Thảo luận trong 'Ăn Chơi - Tiệc Tùng' bắt đầu bởi hotsummerboy, 4/8/14.

1. Dr. House

Dr. House Legend of Zelda

Bác này cần đi học thêm marketing :))
    Nền tảng của kinh doanh thành công không bao giờ là chạy theo khách hàng mà là:

- Xây dựng thương hiệu độc đáo, đồng nhất.
    - Tìm được đối tượng khách hàng tiềm năng, phù hợp với phong cách thương hiệu.
    - Marketing vào đúng đối tượng mình đã xác định.

2. Fuconker

Fuconker Donkey Kong

thiết nghĩ nên học lại 1 khoá 101 về marketing rồi hẵng chém:

bán hàng hay kinh doanh thành công là bán thứ người ta muốn người ta thích người ta cần, chứ không phải ngược lại là làm ra sản phẩm rồi đi kiếm người mua phù hợp, rất hên xui.

không phủ nhận bác chụp hình rất đẹp, style rất tây nhưng không có nghĩa mang về vn bác sẽ sống đc khi đại trà phong cách ở vn là lung linh sặc sỡ. cỡ uncle terry 1 năm chụp kiếm đc 60 triệu đô mà mang style uncle terry về vn đảm bảo fail 100%.

3. dadaohochanh

dadaohochanh Fire in the hole!

mang nhạc house về VN 1000 lần cũng ứ thành công

4. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

Chuẩn, Marketing là tìm đúng đối tượng khách hàng, nhưng kèm thêm và nghiên cứu xem đối tượng khách hàng đó có đem lại hiệu quả cho chương trình.
    Chứ ko phải là mình tạo ra 1 kiểu rồi bảo là tôi tập trung vào khách hàng của tôi :D
    Còn nếu bác đã nghiên cứu cả rồi thì em cũng ko dám khua môi :D

5. Dr. House

Thế bác có đọc dòng 2 không? Tìm đúng đối tượng phù hợp với thương hiệu của mình. Tớ có định về Việt Nam quái đâu :))
    Mà có ở Việt Nam thì đối tượng tớ hướng đến là khách hàng cao cấp, có gu thẩm mỹ thì họ không theo trào lưu đại trà đâu nhé. Họ tìm đến mình vì mình có cái họ cần và sự chuyên nghiệp từ A đến Z. Có thứ người ta cần chứ không phải chạy theo đám đông, theo cái "gu mầu" của đám đông, nhất là khi cái gu đấy còn chẳng phải cái đẹp tiêu chuẩn.

Chốt lại, chụp một năm 12 đám cưới, mỗi cái 10k còn hơn đi chụp 60 cái 2k, cơ bản là gì? Đám cưới mà họ bỏ 10k ra cho chụp ảnh thì cái gì của đám cưới ấy cũng đã đắt tiền đẹp lung linh từ địa điểm, trang trí, đồ ăn, váy cưới, khách khứa... càng làm cho ảnh của mình đẹp.
    Thời gian thừa tớ để tận hưởng cuộc sống, theo đuổi nghệ thuật cho sướng.

Chỉnh sửa cuối: 28/6/15
  6. Khánh Chi 8402

Khánh Chi 8402 Youtube Master Race

Giá 600D khoảng tầm 15 tr là ok bạn à :)

7. Khánh Chi 8402

Khánh Chi 8402 Youtube Master Race

Ống fix 1.8 giá chỉ tương tự như Canon nhưng xóa phông chuẩn phết đấy

8. noname95

noname95 Youtube Master Race GameOver

Nói thiệt chớ chụp kiểu mấy ông hiếp ảnh gia việt nam thì nản lắm. Cũng có thể mình chỉ tiếp xúc giới nghiệp dư ?!?? Nhưng mình nghĩ đó vẫn giới chuyên nghiệp vì những người này chụp ảnh lấy tiền mà, phần lớn là mình thấy trên gruop blend and retouch thì mình nhận xét đôi điều về chụp ảnh chân dung (chụp gái, cặp đôi, kỷ yếu bla bla) như sâu:
    - Phần lớn là không có sự chuẩn bị và đầu tư và ý tưởng. các ý tưởng phần lớn đều trùng lặp thường là thấy cái gì hay của thế giới là bê nguyên xi về mà không tìm hiểu như vừa rồi có cái double exposure là bọn nó cứ lấy bức ảnh rồi ghép rừng cây chó hú vào trông rất là vô hồn và vô nghĩa. Hay lúc rộ lên phong trào chụp bay tự nhiên có hàng loạt bức ảnh bay lơ lửng mà không hiểu bay đi đâu và không hề ăn nhập gì với khung cảnh.
    -Có lẽ mình thấy ở gruop chuyên về chỉnh sửa nên thấy ảnh không tập chung cải thiện kỹ năng chụp mà là ở kỹ năng chỉnh sửa Ps, nhiều khi cảm giác là đây là các nhà Ps gia hơn là các nhà nhiếp ảnh gia. Có lẻ thể loại Manip phù hợp với việt nam hơn chăng?
    -Rất ít những nhiếp ảnh gia chụp đường phố, du lịch, phong cảnh. trong khi giới trẻ việt nam lại đi phượt rất nhiều nhưng thể loại ảnh du lịch hay đường phố rất ít trong giới trẻ phần lớn là của các cụ già :v (hơn 40 tuổi sinh hoạt trong clb nhiếp ảnh địa phương) là chính. Trong khi các bức ảnh du lịch đẹp về việt nam phần lớn là từ của các nhiếp ảnh gia quốc tế đây quả thực là một khuyết điểm lớn của nhiếp ảnh trong nước :))
    Túm cái vấy là
    -Nhiếp ảnh việt nam thiếu chuyên nghiệp, nghèo ngàn trong ý tưởng, kỹ năng chụp không cao nhưng Ps lại rất tốt.

Đó là nhận định của mình về giới chụp ảnh ở VN. Mình cũng chưa biết các studio chuyên nghiệp làm việc ra sao nhưng ở Việt Nam đa phần là vậy (chủ quan nhận xét)
    Bởi vậy cũng sinh ra đóng khách hàng thấy ảnh lung linh không có tí mụn là mặc định là ảnh đẹp :))

9. trunganhcaothu

trunganhcaothu T.E.T.Я.I.S

Ngay cái từ blend màu, mình ko rõ nó có phải từ đúng hay ko vì mình học theo cả cha phlearn thấy gọi là Color Grading, còn Blend thì thuộc Blend Mode đúng hớn :))

10. hakunamatata

hakunamatata The Warrior of Light Lão Làng GVN

Dùng từ này toàn vn với indo =))

11. dadaohochanh

dadaohochanh Fire in the hole!

giờ mới nhận ra :v :v mình toàn dùng từ lên màu, lên tông cho nó việt hóa

12. zikzak_000

zikzak_000 C O N T R A

Cái này là chọn đúng phân khúc thị trường. Vì phân khúc rộng nhất có thể có số lượng khách hàng đông nhất nhưng chưa nói đến phù hợp với mình thì chắc chắn là đối thủ cạnh tranh sẽ nhiều hơn, ít khách đồng nghĩa với ít đối thủ cạnh tranh, chưa bàn đến giá. Nên bây giờ làm ăn bác nào ko target sâu thì khả năng dẹo sẽ cực cao, bác nào hay chạy ad trên facebook chắc biết giá cả sẽ bị đội lên như thế nào nếu target chung chung :3cool_shame:.

13. zikzak_000

zikzak_000 C O N T R A

Mình công nhận phần ý tưởng nghèo nàn, không chỉ nhiếp ảnh, mà trong đời sống nói chung khả năng sáng tạo của người Việt không cao (mặt bằng chung nhé, không xét đến các trường hợp cụ thể). Một phần là do lười và hời hợt.
    Ngoài ra về ảnh mình có thêm 1 nhận xét là thiếu cảm xúc, cái này thì cũng chẳng biết là do gì? (khả năng giao tiếp tự nhiên của cả người chụp và mẫu đều kém?)
    Còn kỹ năng PTS mà tốt thì càng tốt thôi có gì đâu :D

14. Kính_Trắng

Kính_Trắng C O N T R A

Group B&R là chủ yếu về chỉnh sửa thôi bạn, nhiều ảnh sai kỹ thuật, sai tè le, ... vớ vẩn linh tinh, chủ yếu xem trên đó là màu họ làm ra, cách họ PTS, chứ nội dung ý nghĩa hầu như ko có (toàn gái mặt đơ ko cảm xúc)
    Streetlife thì cũng có một nhóm khác, bạn có thể tra google tìm, chất lượng thì nhiều ng gửi nhưng cũng có vài ảnh thú vị
    Hầu hết ở VN là từ nghiệp dư lên, chụp chơi, ít theo nghề, ng chụp lâu và đẹp thật sự là rất ít. Có thể kể ra vài cái tên mình biết như CATuấn, Giang Thịnh, Hachi8, ... có nhiều ảnh phong cảnh và đời thường rất đẹp.
    Bác có thể vào group phim, ở đây cũng có nhiều tấm hình rất cảm xúc, ít qua chỉnh sửa :)

15. hoangtubanveso

hoangtubanveso Youtube Master Race Lão Làng GVN

e thấy bác nào post bài mua máy ảnh.
    Nên e thông báo ké là e đang thanh lý : có 1 e 1200d mới mua 2 tháng kèm kit
    và 1 e 60d ngoại hình ko đẹp lắm đc cái ít shot 13k8
    bác cần thì inbox facebook e nha
    nhớ nói gamevn e cho giá vốn luôn.
    https://www.facebook.com/GachStore

16. Dr. House

Ba năm trước vẫn chưa biết mấy về ảnh, lên nhìn ảnh của mấy cái tên nổi nổi trên vnphoto thấy cũng đẹp đẹp, giờ kiểu đấy thấy hết thấy đẹp rồi nhưng khổ nỗi, các bác ấy giờ còn chụp xấu hơn lúc trước :))
    Mỗi tội mở workshop như đi chợ :))
    Thôi không lạm bàn vấn đề này, có lại bị chửi là nói xấu đồng nghiệp.

17. HieGI

HieGI Persian Prince Lão Làng GVN

Ở 1 nơi mà người sáng tạo bị coi với giá rẻ mạc thì lấy đâu ra động lực sáng tác lâu dài. khách hàng thì chỉ quan tâm về giá, chất thì kệ. Khách có gu, am hiểu thì hiếm như trăng trên trời.

Đếu hiểu sao em có cảm giác bây giờ em chụp ko tốt bằng hồi em mới mua máy. ko biết có bác nào bị tình trạng này ko =.=!

18. zikzak_000

zikzak_000 C O N T R A

Bảo đúng thì cũng không đúng nhưng bảo sai thì cũng không sai. Những khách hàng coi trọng sáng tạo hơn giá cả vẫn có, nhưng để có được những khách hàng đó thì phải đầu tư nhiều hơn, về kỹ thuật, về gear, về marketing, về giao tiếp, etc. Nó sẽ phải mất 1 quá trình, mà các anh em nhà ta thì hầu như thích ăn xổi, đầu tư 1 nhưng ăn 4-5 (không chỉ trong ngành này nhé).
    Phần nữa là dân mình theo phong trào nhiều, lượng người sử dụng dSLR gấp bao nhiêu lần bọn Tây lông, mặt bằng chung ng Việt chụp ảnh tốt hơn bọn Tây lông là chắc, vì gần như ai cũng biết bấm bấm 1 ít, pts 1 ít, lên facebook mà xem, profile pic của anh em nhà ta long lanh gấp vạn bọn Tây, màu mè chỉnh chiếc chán chê, trong khi chúng nó toàn chụp bụp phát post lên luôn. Nhưng hầu như là tự học mót của nhau, ít có bài bản, toàn ông lớp 2 dạy ông lớp 1, workshop mở như họp chợ. Còn Tây lông những người chụp thì sẽ học, tìm hiểu, nghiên cứu sâu, cái này chẳng hiểu tại sao? (lại quy lại vì tính hời hợt của mình?)

19. slientkid

slientkid Thành viên cấp 69

Nói là Việt Nam chuộng ảnh cưới sáng sủa, màu mè cũng đúng. Nhưng yên tâm, cái gì cũng có chu kì của nó cả. Hiện tại lớp trẻ nó đang rộ lên rất nhiều, chụp kiểu tây tây, tối hù vẫn ok nhé. Tầm vài năm nữa thôi, ảnh cưới Việt Nam nó tối om cho mà xem. Workshop bên Jame Duong dạy về chụp direct sunlight gì đấy người dân đổ đi học như kiến, chứ Ồ studio ảnh Việt Nam sến súa chẳng có ai học theo nữa đâu :))

Tiện khoe vài tấm mới chụp hôm rồi, sắp tới ra Đà Nẵng chụp tiếp cho cặp này

lovedinh, residentevilcode and HieGI like this.
  20. slientkid

slientkid Thành viên cấp 69

Nói chung là cái gì mình làm giỏi nhất, đúng bản chất mình nhất thì cứ làm, khách hàng sẽ tìm đến bạn, chứ đừng chạy theo số đông, làm mệt mỏi lắm, làm ngành này mà công nghiệp không có hứng thú, đảm bảo giỏi nhất tầm 30 tuổi là không muốn cầm cái máy nữa luôn