Hiệp Sĩ Giấy

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi March Four, 16/4/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Nagato Yuki

Nagato Yuki Dragon Quest

Tư tưởng khác nhau thì không thảo luận được, nói chung là chuyện nó thế rồi thì chỉ còn 1 cách là cậu tự dịch thôi.
    Tớ chả quan trọng ba cái đấy.

2. Zell Dinch

Zell Dinch Gloria in excelsis Deo Lão Làng GVN

Hơ, nếu mà "rồng điên màu đen" như cậu thì là thằng NXB Ngu thôi. Đồng bộ có dăm bảy cách, đâm đầu vào bải phân trâu thì nào phải hoa lài. Đúng là tớ khác ngươi nhưng cách tớ nói đúng hay sai? Nếu tớ sai thì hãy nói tại sao tớ sai, nếu tớ đúng thì sao lại chỉ trích tớ? "Rồng trời màu tuyệt sắc" , "Rồng điên màu đen". Cậu hơi thiển cận thái quá về ngôn ngữ rồi đấy. ^^, đừng bẻ lệch ý nghĩ của người khác.

3. Iroh

Iroh Oyabun

Thì đúng là cậu sai mà.Cậu bảo tớ bẻ lệch suy nghĩ của cậu á=))Xin lỗi nhé=))Chính cậu đòi cái gọi là đồng bộ nhé.Và tớ cho cậu thấy cái đồng bộ theo kiểu không theo từ hán việt:-"Còn bây giờ cậu muốn tớ nói tại sao cậu sai á,đơn giản thôi,trong cuộc đời không phải lúc nào cũng phải làm đồng bộ và dập khuôn như đúc cái nào cũng giống cái nào,nhiều lúc ta cũng phải đột phá nó để nó trở thành tốt hơn.Thế là đủ chứ.Cậu cũng nên biết bộ đầu tiên nếu tớ nhớ không nhầm thì nó dịch là Kim Sắc Hoàng Long đấy.Tuy nhiên sau 1 thời gian thì nó lại trở thành Vua Rồng Hoàng Kim như bây giờ...

4. Sky Chocobo

Sky Chocobo Sonic the Hedgehog

Cần gì phải câu nệ dịch đồng bộ làm gì :-"
    Ví như Hồng Thiên Long nghe thuận hơn là Rồng trời màu đỏ hoặc Thiên Long Đỏ
    Còn skill của Cuồng Long "Rồng Lượn Sao Băng" nghe đã tai hơn "Băng Long Du Tinh"

Cứ cái gì nghe hợp tai thì phang vào Hán Việt với chả thuần Việt

Thay vì cãi nhau thì nên góp ý để bác Panja chọn cách dịch cho phù hợp thì hay hơn, nhất là tên các skill

Cú đấm ngàn phát = Thiên Phát Quyền -> skill này là của hệ gió, tộc chim chóc được bé Ngốc và sau này có cả mẹ bé Triết xài mà sao thằng Chồn Đỏ ở đầu truyện lại dùng nhỉ :-? Hay là bên NXB nhầm Chồn Đỏ Không Áp Quyền với Thiên Phát Quyền :-?

5. =Zapme=

=Zapme= Mr & Ms Pac-Man

chả khác nào bảo lấy vờ tàu thì ko đc ở nhà tây =.='

6. Sky Chocobo

Sky Chocobo Sonic the Hedgehog

Còn cưới vợ Nhật nữa cho đủ bộ luôn :>

7. Zell Dinch

Hơ, từ đầu tớ chẳng đã nói toàn bộ truyện dùng Hán Việt, để đồng bộ thì dùng luôn tên cho CNL là Hán Việt luôn sao? Sao giờ lại bẻ lệch ý nghĩ của người khác thành Thuần Việt hoàn toàn? Nếu bộ đầu họ đã dịch vậy thì tốt quá rồi, sự chỉnh sửa chỉ làm nó kì khôi thêm thôi.
    Tớ nói thế bao giờ? Cái tớ muốn nói đã lấy vợ tàu, ở cái nhà tây từ đầu tới cuối thì đừng có xây một phòng lai tạp - tả bín lù. Hoàng Kim mặc nhiên không phải thuần VIệt rồi.

Về chuyện cãi vả, tớ đề nghị chấm dứt tại đây. ^^, tư tưởng không giống nhau thì không nên tiếp tục kéo dài câu chuyện. Từ đầu tớ chỉ muốn góp ý chứ không hề có ý gây tranh cãi. Thực ra từ đầu chuyện "đấu tranh hơi gay gắt" này là do tớ nhìn cái bài bạn Leo Panja trả lời tớ với toàn những cái "=))" đáng ghét thôi. Tớ thừa nhận tớ sai ở chỗ hơi nóng nảy khi bảo vệ luận điểm của mình. Chấm hết tại đây.

VỀ các cấp trong truyện tớ phải ghi lại vì xem bài của Leo khi trước nói:
    thì còn hơi thiếu. Thực ra các cấp gồm:
    金>銀>黑>灰>白>紅>橙>黃>綠>藍>靛>紫
    Nghĩa là:
    Kim > Ngân > Hắc > Hôi > Bạch > Hồng > Tranh > Hoàng > Lục > Lam > Điện > Tử
    (Vàng Kim > Bạc > Đen > Xám > Trắng > Đỏ > Cam > Vàng > Xanh lục > Xanh lam > Chàm > Tím)

8. Iroh

Iroh Oyabun

Cậu add thêm gì về cái đống đẳng cấp sau đỏ đấy:|Tớ chả thấy khác cái gì cả:|

http://ryuuroden.info/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=54

Link các tập Raw.Có ai down được tập 2 thì pm tớ đi.Ko down được tập 2 thế là nản quá.Còn 18 trang nữa là hết tập 1 rồi 8-}

9. BaoDragoon

BaoDragoon Fire in the hole!

Lỡ thằng chồn đỏ đó thuộc tính gió thì seo :-" Như con sói tím ở tập 1 đấu với Đakơ cũng thuộc tính gió đó thui :-"
    Ai đọc rùi mà chả thuộc các cấp cần gì phải ghi ra :-"

10. Iroh

Iroh Oyabun

Thằng Chồn Đỏ cũng là chiến sĩ tốc độ đấy.Biết đâu đấy là tuyệt kỹ chiến sĩ của nó:|

11. Kirakuni

Kirakuni C O N T R A Lão Làng GVN

tập 2 down dc rồi
    có j đâu 8-|
    pm rồi có thấy reply khỉ j đâu :))

12. =Zapme=

=Zapme= Mr & Ms Pac-Man

lần tái bản đầy đủ của bộ 1 gần đây nhất là thời gian nào thế :| để tớ lục mấy hiệu sách cũ mua cho nhanh T_T

13. Zell Dinch

Hơ, pác này ngộ nhỉ, tớ ghi cho những người cần , có thể là lúc đọc ko để ý hay sao đó. Bác không cần thì đâu việc gì phải ghi ra?

Sau đây tớ dịch một bài về các thuật trong Hiệp Sỹ Giấy nhá

Thuật Lửa ( Hỏa Chi Pháp Thuật ):
    - Hỏa Diễm Thuẫn: Thuật lửa đẳng cấp tím. Tấm khiên lửa, phép thuật phòng ngự
    - Hỏa Diễm Trụ: Thuật lửa đẳng cấp chàm. Trụ lửa rực cháy, phép thuật phòng ngự
    - Liệt Hỏa Thuẩn: Thuật lửa đặng cấp lam. Tấm khiên lửa cao cấp, phép thuật phòng ngự
    - Hỏa Thần Pháo: Thuật lửa đẳng cấp lục. Từ ngón tay bắn ra lửa như đại pháo, phép thuật tấn công
    - Hỏa Long Ba: Thuật lửa đẳng cấp vàng. Ngọn lửa hình rồng tấn công trực tiếp đối thủ, phép thuật tấn công
    - Hỏa Diễm Quyền: Thuật lửa đẳng cấp cam. Từ nấm tay sản sinh ra ngọn lửa công kích đối phương, phép thuật tấn công
    - Hỏa Long Tường Thiên: Thuật lửa đẳng cấp đỏ. Sản sinh rồng lửa theo ý chí tấn công đối phương, phép thuật tấn công
    - Thiên Độ Hỏa Thần: Thuật lửa đẳng cấp trắng. Lửa mạnh tựa như thiên thần, phép thuật tấn công
    - Hỏa Thần Chi Vũ: Thuật lửa đẳng cấp xám. Thiên độ hỏa thần cấp cao, nhiệt độ tăng cao, phép thuật tấn công
    - Hỏa Chi Địa Ngục: Thuật lửa đẳng cấp đen. Ngọn lửa như đạn bắn ra, phép thuật tấn công
    - Hỏa Thần Chi Nộ: Thuật lửa đẳng cấp bạc. Từ trong thân thể kẻ địch tự phát hỏa, hiệu lực trong một phạm vi nhất định, phép thuật tấn công
    - Hoàng Kim Cửu Long Trận: Thuật lửa đẳng cấp vàng kim. Phóng ra chín nguồn năng lượng theo ý chí pháp giả, sau khi sử dụng bị hôn mê một thời gian, phép thuật tấn công

Bà con đọc thấy chỗ nào chưa đúng sửa giùm tớ nhá. Ai nhớ tên chiêu được NXB dịch như thế nào thì gửi lên đây nhá

14. Nagato Yuki

Nagato Yuki Dragon Quest

Ba cái này đọc truỵen là được cần gì phải ghi ra nhỉ :-/ Có phải tiểu thuyết chữ của Kim Dung đâu mà phải giải thích.

15. Iroh

Iroh Oyabun

Tớ down tập 2 không thể nào được:|Cứ đến 99,99% là dừng.Ko dùng trình tăng tốc gì thì chắc chắn đứt giữa chừng:|

Gì?Pm gì?Ai reply?

Có ai cần cái bộ ghi phép đấy đâu:|Mà nói thật cái bộ ghi phép này đầy sơ hở:|Làm gì mà toàn bộ 3 đẳng cấp đầu tiên của phép hỏa đều là đẳng cấp bảo vệ.Phép bảo vệ có ngay từ thời tiên rồng rồi chứ chưa đến thời hiệp sĩ giấy.Nếu tính ra theo kiểu này hóa ra tiên hạc của bé Ngốc vừa vào có 2 phép mũi tên gió và tấm khiên gió à...Mà ở đây có ai cần cậu ghi ra đâu.Nếu cậu thật sự rảnh thế thì dịch Raw đi:|

16. Zell Dinch

Tớ nói thật luôn là kiểu nói của cậu khiến nhiều người ức chế lắm nhá. Tớ rảnh, phải! Tớ dịch những thứ đó ai cần thì đọc vì có nhiều fan cần một cái encyclopedia để khái quát nội dung. Đồng ý là không phải ai cũng có nhu cầu đó và đồng ý có thể nó có sơ hở, nếu ko tớ chăng kêu gọi đóng góp rồi. Và đây là kiến thức tớ dịch từ tài liệu trên mạng nên hẳn nhiên có đúng có sai. Dù sao thì người khác đã dịch rồi, cậu không thích cũng tìm cách nào nói dễ nghe một chút đi. Cái kiểu nói của cậu chả vừa lòng ai hết. Vừa mới hết chuyện trước ngay câu sau cậu lại phang vào mặt tớ cái kiểu bốp chát đó rồi. Cách cư xử như thế thì đi mà xem lại đi. Cũng là nói không cần nhưng có người nói nghe không cảm thấy bực bội còn có người nói nghe thấy vô duyên liền. Mà tớ không hiểu cái kiểu "Không ai nhờ thì đừng làm" đó tồn tại trên xã hội bao giờ nữa. Nếu vậy thì chắc con người chắc chẳng được văn minh như ngày nay rồi!

17. Iroh

Iroh Oyabun

Cậu xem có ai trong topic này cần không:|Cái dạng phép hỏa nổi tiếng trong HSG đứa rồng nào cũng dùng rồi thì ai chả biết hết đến bộ phép Hỏa.Có mấy phép khác thì hơi mù mờ chứ phép hỏa thì cần quái gì.Có lẽ cậu nên học thêm một cách cư xử nữa là tập sống theo cộng đồng...

18. Zell Dinch

À, tớ nói tớ viết cho những người cần. Và ai cần thì sẽ đọc, người không cần chả mất mát gì cả. Sao cậu lấy cái chủ quan của cậu để nói không ai cần? Và tớ đang sống rất cộng đồng đây. Và tớ có cái tôi của tớ, phương châm sống của tớ: "Sống và chia sẻ". Tớ xin lỗi vì đã quên mất lời tớ nói: tư tưởng không giống nhau không nên tiếp tục nói chuyện. ^^, tớ xin lỗi vì bắt cậu phải nhìn những bài của tớ và mong cậu chịu khó nếu về sau phải nhìn thấy bài nào của tớ.

19. Iroh

Iroh Oyabun

Cậu cứ yên tâm đi.Đối với tớ thì mấy cái oán thù qua rất nhanh.Nhưng đối với người khác thì không có chuyện qua nhanh đâu...Cậu thích nói tự cậu tự nghe thì ok thôi.Không ai cấm cả.Nói trắng ra thời gian tớ cũng không có nhiều để đôi co với cậu.Mấy ngày hôm nay không có trang nào up lên rồi...

20. Zell Dinch

^^, tớ cũng chẳng thù oán gì ai nhưng nếu tiếp tục nói chuyện mà gây ra mất hòa khí thì không nên. Nói chung mong rằng cậu tiếp tục dịch [RAW] tốt nhá. ^^, bà con đang mong lắm đấy!

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.