Học để làm gì, các bạn biết chứ ?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Manchester Fan, 2/9/09.

1. KytoSai

KytoSai Fire in the hole!

Đã đc 9 - 10 các môn như lý hóa , toán , sinh , a văn nói thật khó lòng mà trả lại hết cho thầy cô . Còn những môn địa , sử , công dân ,... học hôm nay tí về trả liền luôn kô cần lâu :-w

2. Tóc đỏ

Tóc đỏ Donkey Kong

Ồ, ai cũng có lý lẽ riêng của mình. Chủ thớt cũng vậy, đối với bạn ấy học thế là đủ rồi. Còn ng khác thì chưa đủ, vậy thôi, mỗi ng có một mức độ, "học thì ấm vào thân" câu này thì đek sai bao h, cho nên bạn đừng mất công so sánh, hay "lo lắng" cho ng khác làm gì nhé.
    Còn cái này thì mình nghĩ bạn đánh giá người khác đơn giản quá, hơn nữa, vấn đề quan trọng hơn là thực hiện đựoc hay k thực hiện nổi cơ :))
    Cố gắng học tập tốt, rèn luyện tốt đi naz =))

3. Tsumekusa

Tsumekusa Donkey Kong

vì cách học, cách giáo dục của nước ta buộc học sinh phải học như vậy thì mới "sinh tồn" đc. Bản thân cũng đã xuất thân từ trường chuyên nên cũng khá hiểu tâm trạng của chủ topic. Học sinh của những trường này đều bị cuốn vào cái vòng đó, đua nhau đi kiếm thầy cô giỏi để mà luyện.

Nhưng nếu chủ topic đã xác định như thế thì ko cần quan tâm đến mọi người làm gì, mình làm theo ý mình. Mà để làm đc như vậy thì phải nói là... rất khó bởi tính cạnh tranh, tâm lý ko thua kém bạn bè ở độ tuổi này... âu cũng chính tâm lí này tạo ra sự bức bối cho chính chủ topic đây..

Học nhiều quá ko tốt, nhưng trước giờ chưa thấy người học nhiều mà bị thiệt thòi cả... ::)

4. popkoo

popkoo Youtube Master Race

Bạn rất có ý thức về tương lai, rất đáng ngưỡng mộ.
    Tuy nhiên cái "tụi bây" mà bạn nói ko hề dỡ như bạn nghĩ. có thể bây giờ họ vẫn chưa có định hướng, học chỉ để lấy điểm, nhưng đó cũng chứng tỏ họ là những người wan tâm đến tương lai sự nghiệp của mình. Có thể học nhồi nhét vì điểm ko giúp ích cho kĩ năng thật của họ, nhưng với môi trường sống hiện nay cần điểm số, bằng cấp, ko thể phủ nhận tính wan trọng của việc học như thế dc. Nếu thức tế 1 chút, thì ko phải cứ ai có ý thức về tương lai thì sẽ thành công và có ích đâu, mà phải có hành động thiết thực và thức thời

5. Cáo Nhỏ

Cáo Nhỏ Donkey Kong

Học nhiều lên tăng xông >>> đột quỵ >> nghỉ học >> mất bài >> thua kém bạn bè >>thi rớt >> học trễ >> thất nghiệp >> không nuôi dc gia đình >> buồn chán >> tự tử.
    :'>

6. Claude Frollo

Claude Frollo Fire in the hole! Lão Làng GVN

Cái đó là học ngu chứ không phải học nhiều.

7. TokyoAkazukin

TokyoAkazukin Donkey Kong

lên ĐH rồi cũng chạy theo điểm thôi, gọi luôn là lớp 13-14-15... Đâu phải cái gì cũng đòi thực chất :|, mà nghĩ chúng nó học đc 9-10 Toán Lý Hóa thì chúng nó chỉ chăm mà đc chắc, chất lượng não nữa :)). Thiển nghĩ là bạn cứ lo học đc qua năm 12 rồi đậu cái ĐH tốt tốt, hoặc kiếm đc suất du học đã, lúc đó nhìn lại sẽ thấy 12 năm học có cái phí có cái cực kỳ quý giá. Phí vì 1 ông 12 năm TB mà đậu ĐH vẫn hơn 12 năm giỏi mà rớt Đh 1-2 năm, kết quả 12 năm học chẳng đánh giá điều gì cho cuộc đời bạn sau này.:|
    Quý giá vì cho mình bạn bè, mà bạn thì chẳng thằng nào quá quan trọng ganh đua điểm số. Nói thật ra là toàn thằng lười+ngu. Thế mà vẫn đỗ đc ĐH cả lũ :))

8. Manchester Fan

Manchester Fan AiO Rank III [1]

Xời ơi tụi bây là các kêu bạn bè trong lớp thôi, để nhấn mạnh tí ấy mà
    Thật ra mình cũng ko thua ai nên cũng ko ghen ghét gì, cái chính là tụi nó học nhiều quá thành ra, ví dụ như tụi nó là học trò có đạo đức (tụi quậy ko nói), vậy mà thầy cô vào hay ra lớp cũng ko thèm đứng chào đàng hoàng, đứng lên rồi ngồi xuống liền viết bài tiếp, ko biết viết gì dữ vậy
    Tụi bạn thân mình tuy học ko hay bằng tụi nó nhưng rất đoàn kết, vd kiểm tra chỉ được thỉ chỉ, ko giấu diếm, ko chỉ dc thì thôi, ko trách mắng gì, còn tụi nó, hỏi ko chỉ, ý mà nó làm xong rồi nha

9. Claude Frollo

Tôi thì thấy không phải tụi bạn của bạn có vấn đề mà chính cái đầu của bạn mới có vấn đề.
    Đoàn kết kiểu "kiểm tra thì chỉ bài"? Tôi cười vào cái đoàn kết đấy.

10. Cáo Nhỏ

Cáo Nhỏ Donkey Kong

Cái nào bí quá thì bất quá hỏi 1 2 câu thôi, cứ kiểu đòi người khác chỉ mình cũng ko mặn mà :(

11. Vanyarin_King

Vanyarin_King Youtube Master Race

Chủ topic không nên xưng hô " tụi bây " ... như thế , không ổn lắm .... Các em ý cũng chỉ là những đứa trẻ tương lai cha mẹ cho bú mớm , nhồi nhét cái gì thì phải chịu .... Đấy cũng 1 phần lỗi của người có tuổi ( hy vọng mình sau này không vấp phải vết xe đổ ).
    Sau đấy nữa thì về cơ bản thì ý kiến của bác cũng không có gì là sai, ngoái đầu 12 năm đi học , mang đống kiến thức đấy đi làm . Cá nhân thô lậu của tôi nhận xét : Địa , Sử , lý, hóa , ( đặc biệt ) văn , Giáo dục công dân ... chả giúp được cái tích sự gì ;))
    Ở đây ý mình không phải là mình coi rẻ các môn đó , nhưng mà giáo dục mình bắt trẻ học cái gì cũng nhiều như nhau .... thành ra chuyên môn của học sinh bị pha loãng , kiến thức bị nén trong đầu nhiều quá ... còn nhiều yếu tố nữa .... Thật sự bây h ra đường thì thấy rằng 2 thứ : anh văn ( 1 vài ngoại ngữ khác nếu học được ) , vi tính là quan trọng nhất ... Nói chung là không có sự phân bố thích hợp + môi trường có phần hơi hỗn loạn nên học sinh bị mất phương hướng tìm nghề....
    Không thể vừa biết làm tất cả mọi thứ ngay được nhưng càng ngày cái cặp của bọn trẻ càng nặng , lưng chúng nó thì chúc về phía trước còn mắt thì đeo kính dày mất vẻ trong veo . Hơi trống rỗng .. :|

12. TokyoAkazukin

TokyoAkazukin Donkey Kong

ko phải? la` kiểm tra phải chỉ bài hay là đòi phải chỉ bài mới là đc :)), tớ hiểu chủ thớt muốn nói gì :P. Tớ cũng nghĩ thế, học thì học nhưng bạn hỏi thì chỉ cũng có sao, bạn bè với nhau đi chơi vui vẻ $ còn chả lo, ki bo gì ma ko giúp bảo bài. Ko thích (thật ra là ghét) những ai mà học rồi cứ ỷ giỏi, bạn hỏi 1 câu thì ỉm luôn, nói chuyện cứ như trên cơ mình mới ghê chứ. Học giỏi thì giỏi nhưng biết cách đối xử với bạn bè, thầy cô hay người khác cũng là 1 cái phải học cho thuộc đấy

13. Cáo Nhỏ

Cáo Nhỏ Donkey Kong

À hiêu rồi, như chủ topic gọi là thuộc dạng "bí hết chỗ nói" đánh liều hỏi 1 câu mà gặp ngay bọn xạo xao ko chỉ bài nên tức :|

14. Claude Frollo

Đó là do cậu không biết học. Trước khi trách cách dạy, hãy xem xét lại cách học của mình trước đã. Học mà chỉ dừng lại ở những gì người ta dạy thì quá phí phạm món quà của sự tiến hóa mấy triệu năm.

Còn chủ topic thì e cũng thiên cận như ai chứ có thông thiên linh địa đâu cho cam. Kẻ cho ta ăn thì ta thích, kẻ không giúp ta thì ta ghét. Đến con cẩu còn làm được như thế nữa là.

15. doanthanhlong

doanthanhlong Donkey Kong

Nói 1 cách thô thiển là "các bạn trẻ" bây h sướng quá nên hay đặt câu hỏi k0 đâu :-j
    Chắc là ngồi nhà ăn bim bim, đọc cuộc đời Bill Gates rồi vỗ đùi đánh đét cái phán : Cần gì học, mai tao làm Bill Gates ;))
    Nhưng khổ nỗi "các bạn trẻ" ko biết là Bill Gates có phát biểu rằng : Tôi tuy không có bằng đại học nhưng việc nhân viên của tôi không có bằng đại học là không thể chấp nhận ;))
    Kết lại là "các bạn trẻ" cần phải biết vượt sướng mà tiến, k0 như các cụ ngày xưa vượt khó ;))

16. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Đọc bài đầu tiên chỉ biết cười.
    Đặt ra câu hỏi để làm gì ? Câu trả lời là gì ? Và chứng minh được điều gì ?
    Bởi lẽ chủ topic hiện nay cũng chẳng khác gì cái "tụi bây" kia cả.Đã hơn gì được họ , hay định sẵn được 1 cái gì thành công trong tương lai chưa ?
    Nói thì dễ.Nếu thích thì anh có thể vạch ra hẳn kế hoach để làm tới chủ tịch nước...hoặc ít nhất cũng tự nói là "mình sẽ phấn đấu "...rồi cười khểnh khinh mấy người tháng ngày lăn lộn "vô mục đích" ngoài kia chăng :-?...=))

Đi học là rèn luyện kĩ năng.Cái chuyện người ta điểm kém rồi quyết tâm học cho tốt mà cũng "đặt câu hỏi" thì đúng là chịu thua thật :))

17. John Eagle

John Eagle Donkey Kong

Còn đang học phổ thông thì mục đích gần nhất là đậu ĐH.

Lúc đậu vào ĐH là vừa đủ lớn để biết phải làm gì tiếp theo.

& học thêm nhiều chưa chắc đã giỏi. 1 ông thầy dạy hay có thể đẩy trình độ của 1 thằng bình thường lên đến cảnh giới & ngược lại.

Cả khái niệm 'dạy hay' đối với mỗi người cũng khác.

Có chăng là do hoạt động hướng nghiệp cho học sinh của các trường hiện h khá là hời hợt. Ko cho học sinh 1 định hướng cụ thể nào. Ngày ngày xách cặp đi học, học để thi, thi để lấy điểm, lấy điểm để GV có cơ sở mà cho lên lớp/ra trường.

Rất, rất nhiều mâu thuẫn, nói suốt ngày dài đêm thâu cũng ko hết đâu.

18. Asakura Love You

Asakura Love You Nho Tia Chớp :* :x Lão Làng GVN

Học để sau này cưới vợ không bị vợ bắt nạt !!!

19. NIZ

NIZ Blue Wind

Học thì cũng có nhiều kiểu học,quan trọng là có đúng phương pháp hay ko.2 người trí tuệ ngang nhau nhưng biết tối ưu hóa phương pháp thì chỉ cần bỏ ra ít thời gian hơn người học sai phương pháp thôi.

Hơn nữa cũng chả thế đánh giá qua bề ngoài được đâu,có người thì họ chơi ra chơi,học ra học.
    Thậm chí hồi xưa cùng khóa với mình có những đứa ở nhà thì cày dữ lắm,nhưng gặp nhau trên lớp hay nói chuyện thì lại cứ cố tỏ ra mình lười.

Gì thì gì chứ kiến thức cơ bản vẫn là quan trọng,có thể cậu năng động + nhiều soft skill mà thiếu mất cái nền thì cũng khó,sau này lại phải mày mò đọc sách,tìm hiểu thêm thôi.

20. baotrung99

baotrung99 Youtube Master Race

Tôi đọc thì hiểu ý bạn là bạn chỉ cần học tốt các môn thuộc khối bạn thi nhưng học nhiều thì có j xấu đâu,chỉ sợ lười ko học thôi.Tôi cũng như bạn đấy cấp 3 học đúng mấy môn thi đại học,còn kêu kệ.H đại học năm 4 rồi mới thấy tiếc ngày xưa ko học để biết nhiều.