Học hành - Thi cử

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi nguoi_doi08, 8/6/08.

1. cloud952004

cloud952004 Mayor of SimCity

Kinh nghiệm bản thân của tớ là game, game và game :'>. Tớ nói thật đấy ko đùa đâu, hết 70% vốn từ vựng của tớ là nhờ game cả. Và chỉ duy nhất thể loại RPG thôi :x. Tớ ko nói láo gì cậu đâu, bây giờ làm đề ĐH môn Eng tớ đảm bảo điểm số của tớ luôn luôn đạt mức từ 8,5 đến 9 điểm :).

2. ßląck Ϝlowεrş

ßląck Ϝlowεrş Youtube Master Race

Ko chơi game dịch tốt lắm đấy :))

3. jewhung99

jewhung99 Mr & Ms Pac-Man

Tớ k hay học từ vựng.Kinh nghiệm làm bài kt của tớ là cứ vô nhìn đề,đặt vào văn cảnh đoán nghĩa từ.Ví dụ nhé,khi làm một bài kt thử nào,k biết từ nào thì đừng dò từ điển vội,thử đoán xem? Đoán,rồi dò lại,nếu đúng sẽ nhớ lâu hơn đấy ^^

Thi tốt nhé ^^

4. Aceeto

Aceeto Février

Giờ này mà một bài trắc nghiệm 100 từ mới =.= Cậu xác định thi khối gì vậy =.=

Cố gắng tiếp xúc với TA nhiều là ok. Tiếp xúc ở đây là sử dụng TA càng nhiều càng tốt (nghe, đọc), xem phim TA thì tắt cái phụ đề TV đi, bật TA lên, đọc báo thì CNN mà táng, .... Nhưng cách này chỉ vừa học vừa cuốc bộ được, chứ nước sôi lửa bỏng thi đại học đến nơi mà học kiểu này thì tự sát :x

5. vodich_vodoi

vodich_vodoi T.E.T.Я.I.S GameOver

Rất cám ơn mọi người đã chỉ bảo. Nhưng tớ thấy những kinh nghiệm trên chỉ có tác dụng khi muốn học tiếng anh giao tiếp xã giao hàng ngày thôi chứ thực sự không có nhiều hiệu quả trước những kì thi tiếng anh mang tính học thuật nhiều hơn. Thôi thì đành học theo kiểu Crazy English vậy, đọc đi đọc lại chắc 80 ngày tới cũng bổ sung được thêm vài trăm từ.:)

6. cloud952004

Thực ra những cách mà mọi người chỉ ở trên là phải làm trong 1 thời gian rất dài. Ít nhất phải kiên nhẫn từ 1 năm trở lên lúc đó mới thấy đc thành quả. Còn bây h sắp thi cậu mới bắt đầu hỏi thì căng đa.

Bây h muốn nhớ nhanh, chạy ra hiệu sách kiếm cuốn " Làm sao sử dụng trí nhớ của bạn 1 cách hiệu quả " đại loại thế của Tony Buzan ấy. Ông này nổi tiếng về sơ đồ tư duy và lĩnh vực về trí nhớ lắm. Trong đó có cách chỉ học từ vựng nhớ dai đó.

7. Glemesaw

Glemesaw Youtube Master Race

mình không thích phân biệt AV đàm thoại, AV giao tiếp, AV văn phạm hay AV trên trời dưới đất gì đó...(trừ tiếng anh chuyên ngành). Học môn này mà chỉ chú trọng một vài phân môn thì làm sao khá nổi?

8. Aceeto

Aceeto Février

Flashcard thần chưởng.

Ghi độ chục từ mới ra một tờ giấy (vd giấy nhớ), nhét vào ví hoặc chỗ nào hay thấy, một hoặc hai ngày một tờ. Khá là hiệu quả. Tớ nhai khoảng 1500 từ hè vừa rồi bằng trò này ;)

9. cloud952004

Có 1 thằng ở chỗ tớ học nó có cái hộp giống như card vi-sít ấy, bên trong là 1 lốc giấy trắng để gọn trong đó. Cứ có tờ mới là nó viết vào trong ấy tuốt, mà cái hộp thì lại bỏ vừa túi nó nên nó đem đi bất kể chỗ nào. Buồn thì lấy ra đọc mấy từ, ko chóng thì chầy cũng nhét vào đầu đc.

@Acee: ông học thi Toefl hay sao mà nhét ~ 1500 từ 8-}?

10. Aceeto

Aceeto Février

SAT thôi. TOEFL không cần nhiều đến thế :">

Thế mà mới được một phần ba đấy \m/

11. vodich_vodoi

Nói ra thì cũng ngại. Em muốn học nhiều từ để đi thi được điểm cao, bù cho văn với toán chứ tình trạng của em bây giờ cũng không đến nỗi bi đát đến mức không biết gì, cào cấu cũng phải được 7 điểm. Mơ ước của em là vào được đh hà nội rùi đi thi mấy cái chứng chỉ như bác kia kìa. :D

12. cloud952004

Khó là khó ở phần cloze test với reading thôi. Mấy cái đó thì đúng là gặp chủ đề mình đếch biết thì nhìn đâu cũng thấy từ mới. Tóm gọn lại với cậu là cứ kiếm sách về luyện reading với cloze test nhiều vào, biết đâu sau này ra đề thi lại trúng ngay bài mình đã làm :'>.

Với lại mấy cái chứng chỉ kia đếch cần vào ĐH cũng học đc mà, lo gì :D.

@Acee: SAT đúng là kinh hoàng :-s.

13. _TranHoangDuong_

_TranHoangDuong_ Mario & Luigi

tiếng anh mình dốt đặc:-s
    p/s:bác nào giải dùm em con này cái
    đã dặt t=x^5-5x mà không ra Zzz

14. vodich_vodoi

Mình thấy đặt thế ra mà. Lấy vi phần thành 5(x^4-1)dx=dt. xong ùi thay vào nó ra hàm bậc 0/bậc 2, tách được ra làm 2 lấy nguyên hàm bình thường. Bài này ở trong quyển tích phân của Lê Hồng Đức nhỉ, không có giải. Mình ghét nhất bài tập không có giải :))

15. censy

censy Castitatis Lilium

Hehe chào Mr.Cloud + Aceeto lâu quá ko gặp :D

Cho em hỏi vài vấn đề tí
    - có cách nào nhồi nhét mấy môn học bài hiệu quả ko? em nằm 1 tiếng rưỡi học 1 bài có 2 trang giấy tập mà mãi ko vào =))
    - toán, lí, hóa nên chú trọng những phần nào để thi đại học?
    - câu này hỏi lại: cuối năm 11 các anh có giải đc đề đại học nào chưa? em thì đến giờ nhìn đề đại học cứ tóe đom đóm mắt ấy =)) 100 câu thì làm đc 1 câu =((

16. _TranHoangDuong_

_TranHoangDuong_ Mario & Luigi

đó,cái phần bậc 0 trên bậc 2 mình khôgn biết cách phân tích ra thành 2 phân thứuc khác:|
    p/s bác ở trên:lý thì không làm được câu nào,tóan làm được 1- câu,còn hoá thì gần như làm được hết:|

17. cloud952004

1/ Em ạ, anh mày đây cũng như em thôi =)). Năm nay thi địa sinh mà anh đây chưa có chữ nào trong đầu cả =)).
    2/ Anh đây ko chuyên toán, lí, hóa nên chả biết gì ráo. Thông cảm :'>.
    3/ Cuối năm 11 đề ĐH ta đây chỉ dám đụng tới môn Eng và chỉ đc 7 điểm. Còn lại toán, lí, hóa thì ta ko dám mơ =)).

18. jewhung99

jewhung99 Mr & Ms Pac-Man

Tớ học thế này,cứ nhớ nó có bao nhiêu cái gạch đầu dòng,nếu quên mất phần tiếp theo là gì thì trc hết lướt sơ bộ qua đã,học từng phần,rồi nhớ số gạch đầu dòng mà nối tiếp nhau.

Không thì học theo kiểu vẽ sơ đồ.Cách này khá ổn,Sử Địa gì đều ok \:D/

19. Aceeto

Aceeto Février

^ mind map =D
    Link die rồi thì phải :-?
    - Nhồi nhét khó lắm. Tốt nhất cứ để ý học hành cẩn thận từ trong năm đi :-"
    - Toán tất. Lý lớp 12. Hóa tất =.=
    - Lo gì. Sang năm chắc gì đã thi. Lo mà kéo điểm tổng kết đi ;))

20. cloud952004

@Aceeto: có làm cái mind map nào ko chụp rồi up lên đây cho tớ học hỏi phát :x.