Học viện CNTT nào tốt nhất Viết Nam?

Thảo luận trong 'Lập trình & Đồ hoạ' bắt đầu bởi h1volt3, 5/8/06.

1. ZeroCrazy

ZeroCrazy T.E.T.Я.I.S

Ngộ cái chưa có thống kê nào so sánh mấy anh trung tâm này. Anh nào cũng kêu tui là số 1, sv ra trường có việc làm hết.

Trên báo nhan nhản mấy quảng cáo học IT chỉ trong 6 tháng 1 năm lấy chứng chỉ nước ngoài, việc làm lương cao. Sao không báo chí nào lên tiếng về mấy trung tâm lừa đảo này.

Trước khi chọn trung tâm thì bạn cần coi kĩ chương trình học, tối thiểu 2 năm, các môn học đúng sở thích mình không.

Ở đại học, tui thấy các anh siêng học ra trường có việc làm hết.

Vừa học ĐH vừa luyện chứng chỉ nước ngoài là dzach rồi nhưng tốn $ lắm đó:D .

Tui có thắc mắc, tại sao các bạn lại chọn IT thế nhỉ.

2. satthugiaumat1986

satthugiaumat1986 C O N T R A

Theo tớ nghĩ , nếu cố gắng thì ai cũng có thể thành chuyên gia , còn những thằng ĐH mà cứ tưởng mình hay thì thành thất nghiệp chứ đừng nói thợ , Chỉ tại VN quá coi trọng cái bằng , khối thằng cầm cái bằng mà chả biết làm cóc gì . Nói sao sv tốt nghiệp CNTT thì nhiều mà vẫn ko đủ đáp ứng .

3. satthugiaumat1986

Đam mê là trên hết . Tớ thích nó nên tớ sẽ theo nó tới cùng , thế thôi :hug:

4. Hyutars

Hyutars Mario & Luigi

Thực ra học đại học cũng có mấy trường tâm lý lắm, như tui nè, trường ko dạy pascal, lúc dạy vào thẳng C++ luôn, tiêu chí là bắt kịp với công nghệ, tuy nhiên học đại học tất nhiên phải ráng nuôt mấy môn chính trị hay triết gì đấy. Nói chung thành cái luật rồi
    Học đại học được cái là bít nhìu thứ, như tui học thì học cả phần cứng, phần mềm và mạng, sau năm 3 mới đi vào chuyên ngành, tức là mạnh hơn về mặt đó nhưng thứ nào cũng bít (bằng kĩ sư)
    Dù sao có cái bằng đại học trong tay vẫn tốt hơn + kiến thức phải vững. Như mấy thằng bạn tui lập trình C++ căn bản, dễ ẹt mà đậu đợt 1 chỉ hai mươi mấy đứa trong tỉ số 150. Ko hỉu tụi nó ko đam mê thì học làm cái gì.
    Ở đây có ai học BK không nhỉ, xem thử chương trình dạy về cái gì

5. satthugiaumat1986

em học NIIT cũng dc học về mạng , phần cứng , quy trình sản xuất phần mềm , UML ....

Mà dù sao thì với VN cái bằng ĐH là số 1 , ai đã học ĐH thì cứ học , ko vào dc ĐH hãy tính đường khác

6. Hyutars

Hyutars Mario & Luigi

Việt Nam sắp vô WTO, mấy công ty nước ngoài nó vào, nó đâu quan tâm tới cái bằng đại học đó, nó chỉ quan tâm tới ai có năng lực thôi. Túm lại là phải giỏi
    PS: cho mình hỏi học phí cho một khóa NIIT là bao nhiu vậy

7. Superhackerboy

Superhackerboy Mario & Luigi

BK thì cũng học mấy môn đại cương vớ vẩn trước: Toán 1 2 3 4, anh văn 1 2 3 4, Lý, Hóa, rồi .. "Nhập môn công tác kỹ sư" :| học về những yếu tố cơ bản để thành kỹ sư, lập trình thì học VB, C++, Visual C++, các môn "cao siêu" như kỹ thuật lập trình, học thuật toán nén và mã hóa dữ liệu để bảo mật và bảo đảm thông tin ... rồi vào trong chuyên ngành thì học hành chia ra mấy môn khác nữa. (sau 2 năm đại cương)
    NIIT thì cũng tùy chỗ, kô nhất quán, chỗ 65$ chỗ 55$, còn có học bổng linh tinh nữa

8. satthugiaumat1986

tớ thì chỉ cần mỗi môn thuật toán và mã hóa dữ liệu thôi , bên NIIT cóc dạy , chán chết T____T , đang tự học cái đó , nhưng bỏ toán lâu quá giờ học lại mệt quá , phải lật cả đống sách ra coi T____T

9. ZeroCrazy

ZeroCrazy T.E.T.Я.I.S

Ủa, cậu Hystars đang học đại học à :-s .
    Học cả phần cứng, phần mềm, mạng là hơn cả trường tui rồi. Cần gì vào BK, NIIT chương trình cũng vậy thôi.
    Nhưng trường bạn sao đến 3 năm mới vào chuyên nghành, các trường khác phải học 2 năm chuyên nghành lận.

10. ZeroCrazy

ZeroCrazy T.E.T.Я.I.S

Có lẽ bạn không tin, sau này đi làm bạn sẽ thấy giữa những người có trình đại học với người có bằng nghề khác biệt rất xa. Dĩ nhiên không phải ai có bằng đại học là giỏi và có bằng nghề là xoàng đâu.

Tui cũng là fan C# đây :wink: . Ngoài MDSN mình còn biết 1 trang rất hay http://codeplex.com/
    Bạn có thể tải nhiều source ở đây, dự án thật sự chứ không phải code mẫu đâu nhé.
    Email của mình: tomcat707@gmail.com

11. satthugiaumat1986

trang http://codeplex.com/ tớ cũng có reg rồi thì phải , nói học C# chứ giờ chưa có thời gian , mới coi dc sơ sơ , đang lo làm cho xong cái project UML T_____T

12. Hyutars

Hyutars Mario & Luigi

À, là thế này, trường tui 1 năm rưỡi đã vô chuyên ngành rồi, tức là học về mạng, phần cứng, lập trình nâng cao đó (còn 3 kì đầu thì học mấy môn bổ trợ). Hết năm 3 thì chia lớp, bao gồm lớp kĩ thuật phần mềm, mạng bảo mât và 2 lớp nữa mà tui ko quan tâm lắm, tui đi theo công nghệ phần mềm. Ý tui là sau 3 năm chia lớp chứ ko phải sau 3 năm học chuyên ngành

13. MasterGamer

MasterGamer The Warrior of Light

tui đồng ý với ông là có nhiều môn ko cần thiết như mấy cái AV 1, 2, 3, 4; mấy môn triết học, chính trị, ... nhưng mấy cái Toán như Toán rời rạc 1, 2, 3, 4; vi tích phân, xác xuất thống kê, kỹ thuật số,... mấy cái đó sv CNTT phải học..... mà sao BK có học hóa nữa à????? dưới này bỏ môn Hóa từ năm tui vào rồi......

14. ZeroCrazy

ZeroCrazy T.E.T.Я.I.S

Lầm to rồi, bọn nước ngoài nó coi bằng đại học bằng cái bánh xe bò. Nhất là những ngành kĩ thuật cao, chính sách của nó là sử dụng lao động chất lượng cao, nhận sinh viên khá giỏi để đào tạo. Các doanh nghiệp gia công phần mềm thì chuộng người có tay nghề, có kinh nghiệm. Hè hè, VN vô WTO thì khả năng tìm việc tăng lên mấy lần, cậu có việc làm không hết chứ đừng nói là không có việc. Lúc đó, các bác ấy lại ca bài "thiếu nguồn nhân lực" ::) .

Bằng đại học về mặt nào đấy cũng có ý nghĩa chứ, này nhé, để vào đại học bạn phải vượt qua 80% thí sinh, và không phải muốn ra trường là ra được đâu nhé vì các thầy thương học sinh mình lắm #>:) . Tui chọn đại học vì đó là con đường khó nhất, chọn IT để kiếm mỗi tháng kiếm 1 nghìn về... chơi điện tử ^_^.

15. Superhackerboy

Superhackerboy Mario & Luigi

Hóa Đại cương thì khoa tự nhiên nào cũng học hết, có mấy môn học còn kô biết làm gì nữa
    như ngành tui là điện điện tử đi học môn "Cơ ứngdụng" .. hỏi mấy anh ra trường đi làm rồi, mấy ổng cũng kô biết nó ứng dụng đc gì cho ngành học luôn

16. satthugiaumat1986

Tớ chấp nhận ĐH thì ok , nhưng tớ ko đồng ý cách nói của bạn . Như đã nói , bọn nước ngoài ko chú trọng bằng cấp đâu , đừng mơ , nó sẽ test bạn thật kỹ , dù là bạn tự học , nhưng nếu bạn good hơn thì vẫn đc nhận như thường , chứ đừng hòng nó bảo thằng nào dân ĐH tao mới nhận , mơ đi .

17. MasterGamer

MasterGamer The Warrior of Light

tui đọc thử khá nhiều thông tin tuyển dụng và nhận thấy rằng đa số đều đòi bằng ĐH (tốt nghiệp ĐH trở lên 8-} )...... nhưng đồng thời cũng đọc nhiều bài báo nói rằng đa số sv tốt nghiệp ĐH ra đều ko đáp ứng yêu cầu của nhà tuyển dụng...... do đó tốt nhất cứ cố gắng nâng cao trình độ chuyên môn và khả năng ngoại ngữ là ko sợ thất nghiệp......

18. satthugiaumat1986

Đó chính là cái điểm ngu ngốc của nhà tuyển dụng , quan niệm bằng ĐH là no.1 ăn sâu vào máu dân VN từ lâu rồi nên ko cần bàn cãi nhiều , nhưng cũng đỡ là càng ngày số Cty tuyển dụng ko yêu cầu nhất thiết phải tốt nghiệp ĐH đang tăng . Nói chung có trình độ + ngoại ngữ cao là lợi thế lớn :D .

19. LinhMoi22

LinhMoi22 The Warrior of Light

tui con nhà nghèo ko có tiền vô đại học ?
    giờ muốn học một chương trình lập trình Aptech chổ nào thì tốt nhất ?? mà lập trình Aptech voi HIIT cái nào hơn ?? xin mấy pro chỉ giáo dùm

20. Antomy

Antomy Mr & Ms Pac-Man

mình cũng có suy nghĩ như các bạn đấy, đh chẳng qua chỉ là 1 thứ vũ khí nhẹ, cái vũ khí hủy diệt thực sự chính là kinh nghiệm, khả năng làm việc, trình độ ngọai ngữ và NIỀM ĐAM MÊ đấy,
    với những ai đang học đh, hãy cố gắng trang bị thêm thật nhiều súng đạn, vũ khí (cập nhật những kiến thức tân tiến)...
    còn đối với những bạn ko có điều kiện học đại học thì cũng không có gì cả, đại học không là con đường duy nhất đi đến thành công, cái quan trọng ở đây là bạn phải nỗ lực, đại học thật sự chính là một môi trường rèn luyện, mà đối với những người không có điều kiện học đh, các bạn phải nỗ lực gấp nhiều lần, tự tạo cho mình khả năng tự học, mà điềm đam mê là yếu tố không thể thiếu... có như vậy mình dám đảm bảo các bạn chính là đối thủ nặng ký mà các kỹ sư tốt nghiệp đh phải ranh đua đấy.