Học viện CNTT nào tốt nhất Viết Nam?

Thảo luận trong 'Lập trình & Đồ hoạ' bắt đầu bởi h1volt3, 5/8/06.

1. teppi21

teppi21 Mr & Ms Pac-Man

Bạn đã hỏi FPT-Aptech chưa ??? Mình học từ năm lớp 10, lớp kĩ thuật viên. Thấy trong đó nó đâu có yêu cầu gì về bằng TN. Trừ khi bạn vào học lập trình viên thì phải làm test kiểm tra tư duy và tiếng anh thôi !!! :hug::hug::hug:

2. saucholoi

saucholoi Mr & Ms Pac-Man

Tôi thấy ý kiến học đại học+tự học là chuẩn nhất đấy,chứ bỏ 1 đống tiền ra để học Aptech gì gì đó không thực tế chút nào cả.
    Nhiều bạn tui thấy thi trượt đại học xong đi học Aptech mà không học thêm lấy 1 cái bằng đại học thì khi đi xin viêc cầm cái chứng chỉ ở trung tâm Aptech thì hên xui ah,rủi ro cao lắm.
    Vì tui biết khi tuyển người họ phân loại đại học sang 1 bên,cao đẳng sang 1 bên,mà khi học ở Aptech ra xong dù bạn rất giỏi nhưng có ai biết đâu,vì cái hồ sơ xin việc của bạn họ cũng chẳng thèm xem vì không có 1 cái bằng cấp nào cả,bạn cứ tưởng tượng cái bằng đại học nó như cái vé để vào cửa đó,cho dù bạn là ai nếu không có vé xin bạn đi ra:D
    Nên tui nghĩ thay vì bỏ 1 đống tiền ra học Aptech,thì nên thi vào đại học[Bách Khoa chẳng hạn]+tự học,có gì không hiểu cứ vác lên hỏi thầy,vừa không mất tiền mà thầy lại rất giỏi.Còn nếu có tiền đó,thì kiếm 1 trung tâm dạy tiếng Anh vip vip tý học thì tốt hơn.
    Chứ tui thấy nhiều người giờ đi học Aptech theo kiểu phong trào đó,càng học về sau càng đuối,không ra nổi trường.
    Còn về phần đại học Bách Khoa đó,đầu vào nó khá cao,nên khi bạn vào được đó thì bạn hãy yên tâm 1 điều rằng bạn có thừa thực lực để tự học+theo đuổi đam mê về công nghệ thông tin,nhiều người cho rằng học đại học,ở đại học họ dạy những ngôn ngữ lập trình căn bản mà cho rằng nó không cần thiết thì quá sai lầm,khi mà bạn nắm chắc cơ bản thì học mấy cái cao siêu sẽ dễ hơn rất nhiều.Chính tui cũng học ở Bách Khoa đến năm thứ 3 rồi,lúc đầu ông thầy dạy VB bảo "khi mà nắm chắc VB,thì C++ chỉ là muỗi"tui không tin,nhưng khi học xong thì tui phải công nhận điều đó là sự thật:D
    Nên tui nghĩ thi vào đại học thì không sai lầm 1 chút nào đâu,còn nếu thật sự bạn muốn học Aptech hay các trung tâm gì gì đó thì nên suy nghĩ,cân nhắc 1 chút

3. Diệp Thanh

Diệp Thanh Kirin Tor Moderator Lão Làng GVN

có ai ở đà nẵng ko? mình định vào đó học thêm Aptech nhưng lạ nước lạ cái..ai có cùng chí hướng pm đi..hôm nào mình vào bọn mình cùng đi tìm hiểu cho vui...

4. .::HuynhAnhTu::.

.::HuynhAnhTu::. Mario & Luigi

đúng là nếu tấm bằng ĐH thì cửa có việc làm cao hơn hẳn, cái này đồng ý 100% thế nhưng bác nói học APTECH ko thực tế chút nào là hoàn toàn sai.Trường ĐH ngoài việc đào tạo chuyên ngành còn fải có trách nhiệm về văn hóa lẫn những cái lung tung khác đó là lí do tại sao có khối các môn đại cương mà sv chúng ta thường nói học chẳng bít để làm jì. còn APTECH chỉ chuyên sâu đào tạo CNTT tuy chỉ là cao đẳng nhưng bạn có thể học típ lên ĐH cơ mà tại sao lại có ý nghĩ như vậy nhỉ ? giữa cái 100% chuyên sâu và 70% chuyên sâu bạn đánh giá 70% tốt hơn àh:o:o

5. NyxArchon

NyxArchon Dragon Quest

Thật... thật không :-s
    VB có điều gì kì diệu vậy

6. Diệp Thanh

Diệp Thanh Kirin Tor Moderator Lão Làng GVN

Học cái khóa Multimedia của ARENA có ngon ko các bác..đang đắn đo vì học phí cao quá ::(

7. Alien7

Alien7 Guest

Học Bách Khoa cũng có thằng thất nghiệp hay bị đuổi học như thường. Bởi nhiều người cứ nghe IT hot rồi nhào vô, không biết mình có hợp hay ko.
    Chẳng thà học ĐH vô danh còn hơn vào mấy trường NIIT, Aptech. Nếu cần bỏ chừng $500 tôi train cho còn sướng hơn học trung tâm.

8. Triệu Phong

Triệu Phong Youtube Master Race

thằng anh tui học aptech chưa hết năm 2 đã được sang nhật train này, quan trọng là khả năng hấp thụ nữa cơ.

9. Shiva_vuive

Shiva_vuive Sonic the Hedgehog

Tôi đang học NIIT... Nhiều bác nói đúng, nếu có trình và siêng thì cứ ở nhà tự học...

Nhưng học NIIT sẽ học khá nhiều thứ và bài bản theo cách của nước ngoài... bác hấp thụ được và lấy bằng NIIT xuất sắc... Khẳng định kiến thức về IT của bác cũng khá cao nhưng chưa chuyên sâu lắm...

10. .::HuynhAnhTu::.

.::HuynhAnhTu::. Mario & Luigi

nói 1 câu nghe hài ko đỡ đc đúng là cách phát ngôn ngông cuồng của 1 người kệch cỡm. Ngựa Non Háu Đá

11. nguyentrung0904

nguyentrung0904 Mega Man

Mấy you thấy khoa CNTT của RMIT thế nào vậy?
    Môi trường này nhìn vẻ ngoài cũng khá tốt, học phí thấp hơn học du học nhưng khó luyện English.

12. blaster6220119

blaster6220119 Donkey Kong

Aptech vs Đại học
    quan trọng nhất vẫn là khả năng của bản thân thôi.
    topic cũng khá cũ rồi ....

13. iamvtn

iamvtn Youtube Master Race

Bài viết của Haipt (phamtiensinh) (cộng đồng Cviet) phải không, lão già này dị ứng với Aptech ấy mà, chấp làm gì =)).
    Có bằng ĐH là tốt nhất, nếu dốt ko thi đc thì join vào Aptech hoặc NIIT, cái chính là có học đc hay không thôi, thường thì tỉ lệ ra trường hiếm lắm, nhưng nếu đã ra đc trường thì never là có chuyện thất nghiệp như mấy bác trên kia nói đâu, cái chính là lương bao nhiêu thôi :D.

14. zaizai_88

zaizai_88 C O N T R A

mình học NIIT Quang trung . quater cuối . Nội dụng day chuyên sâu khá nhiều làm loạn luôn . Linux , SQL server , Java , Javascript , .Net , C# winform , VB winform , Asp.net -
    -------
    Tuy nhiên , các quater sau họ khá nhiều .NET , và làm quen tay code . Do mình cũng ham đồ họa , nên cũng tư học trên mạng đồ họa khá nhiều , nhất là 3Ds max .Bạn nào học NIIT hay Aptech , mình khuyên là nhà phải co mạng ( đừng thấy vậy mà bỏ học chơi gameonline nhé , tìm kiếm thộng tin, tài liêu rồi ban sẽ thấy internet quan trong cỡ nào), máy chạy dc các chương trình như Visual , Netbean v..v. và cuối cùng là 1 tinh thần trách nhiệm học tập , luôn ham học .Mình sắp tốt nghiệp rồi , kinh nghiệm mình chia sẽ lại các bạn .tháng 6 mình ra truòng .:D

15. .::DND::.

.::DND::. C O N T R A

WTF ?
    phải đảo ngược lại chứ : " Khi nắm vững C/C++ thì việc học các ngôn ngữ khác chỉ là muỗi" :'>
    .

16. blaster6220119

blaster6220119 Donkey Kong

bác vtn cũng qua gamevn chơi à :D, em có biết đâu thấy bài đó cũng hay nên post hehe

17. h1volt3

h1volt3 Legend of Zelda

Cái topic này đội mồ sống dậy à =))

Tớ giờ đã năm 3 ĐH và theo NIIT được gần năm rưỡi. Nói thế nào nhỉ, học NIIT nói chung là dưới sức tớ, một phần là vì tớ vào NIIT muộn nên chương trình ở đây toàn học trước ở ĐH rồi, một phần là không có học viên nào có khả năng ngang ngửa với mình nên chả có bạn, cũng chả có tính cạnh tranh (cái này gọi là hận đời vô đối =) ) và phần nữa là do các thầy trình độ cũng thường, không bằng các thầy ở ĐH.

Lời khuyên với các bạn đang có cùng câu hỏi với mình 3 năm trước là: nếu đỗ vào một trường đại học có tiếng với điểm cao, thì việc học NIIT hay Aptech là không bắt buộc, vì bạn bè ở ĐH cũng là những đứa giỏi, học từ chúng nó thì dù điều kiện học chả ra sao, cũng vẫn hơn là điều kiện học tốt ở NIIT hay Aptech nhưng bạn bè thì trình độ đủ kiểu (xui cho mình là không có bạn giỏi ở đấy) Người ta có câu học thầy không tày học bạn mà.
    Còn nếu bạn muốn học do muốn tiếp cận với phương pháp dạy học mới, hay do không đỗ vào trường mong muốn, thì hãy tìm hiểu rõ trung tâm mình theo học. Cùng là thương hiệu NIIT nhưng thực chất là NIIT ủy quyền cho các trung tâm đào tạo Việt Nam dạy theo giáo trình NIIT viết. NIIT đảm bảo chất lượng bằng điểm thi trực tuyến. Nếu học tốt, bạn qua, không thì phải thi lại. Vào trung tâm tốt thì có thầy giỏi, không thì rất là ức chế và chán!

18. Alien7

Alien7 Guest

Sặc, nhà có tiền học trường quốc tê thì vào CNTT làm gì hở bạn, ngành phần mềm sắp đói đến nơi. Nói chung làm CNTT chỉ thích hợp với con nhà nghèo, nhà khá giả chịu cực không nổi đâu ;)).

19. hoangthong1985

hoangthong1985 T.E.T.Я.I.S

đi học xong rồi ra trường đi, kô thì đi hỏi ở các công ty lớn đỉ rồi phát biểu kô thực tế, thật sự bây giờ ngay cả vn có 1 số công ty không còn quan trọng bạn ra trường là bằng ĐH hay là gì cả. Có con bạn nó nói anh nó tốt nghiệp Aptech ra trường vào 1 cty làm 1k2 1 tháng, mà cty đó kô tuyển dân ĐH =)), cty 100% vốn của Mỹ. Chỉ tuyển có khả năng + bằng quốc tế thôi =)). Nói thật là học CNTT là cần nhất cái đầu, mà kô có đầu thì đừng nên theo nghành này, theo rồi chán cũng sẽ nản và kô có kết quả tốt đâu. Kô phải tôi nói bạn đâu nha đừng hiểu lẩm :((.
    Còn thầy trong trường ĐH thì chán chết đc, chỉ giỏi nói luyên thuyên, có những môn mà vào dạy lý thuyết xong qua tới thực hành học viên phải dạy lại thầy nữa, chán lắm cơ =))

20. Alien7

Alien7 Guest

1k2 cơ à ^:)^^:)^^:)^. Ở VN lương trên 1000 chỉ có cấp Manager mới có, đâu ra thằng mới ra trường được 1k2 hở, hay ý là 1 chai 2 =)), các bố dính chưởng PR của Aptech hơi nhiều đó =)).