Hỏi đáp,bàn luận về dòng Final Fantasy Tactics

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Zeldatozero, 23/7/05.

1. fatalframe12

fatalframe12 Legend of Zelda

hướng dẫn vậy có phần hơi sơ sài quá ko vậy nhỉ zante.Sao cậu ko lập topic hướng dẫn riêng.Cậu viết hướng dẫn như vậy đối với tớ rất dễ hiểu (vì chơi rồi mà :) ).Theo ý kiến của tớ cậu nên hướng dẫn từ chapter1>chapter4 về cách đánh các boss trong các trận đánh chính của từng chapter rồi các phần phụ khác như là thu phục cloud beowulf hay là cách treo bot(ngôn ngữ ts :) ) thì cậu để ở dưới phần hướng dẫn các chapter thì hợp lý hơn. Tiện thể cảm ơn đã chỉ dẫn cách treo bot hôm wa tớ làm theo cách của cậu treo bot ở chỗ con chocobo lên được 40 lv từ 9h sáng >> 3h chiều ngay ở chapter 1 cảm ơn rất nhìu

2. Zantetsuken9

Zantetsuken9 Mr & Ms Pac-Man

thú thật là dạo này tớ lại lên cơn điên đầu óc dở hơi nên đã cố gắng lắm mà vẫn viết quá lung tung như vậy ! Tuy nhiên phần I,II,III tớ cảm thấy ổn và em xin NHỜ ANH AN XÓA HỘ EM PHẦN IV TỨC LÀ BÀI VIẾT SỐ 56 của topic này nhé ! em sẽ viết lại sau ^^
    *Cảm ơn Fatal lắm thú thật khi viết những bài này Zan cũng cảm thấy hơi chán vì nghĩ chỉ có mình Fatal sẽ đọc, Aremynoob mấy hôm ko thấy lên,Hậu Sinh cũng vậy -__- ! Mình đơn giản chỉ là người chơi trước các bạn vài năm mình chẳng có ý kiêu căng gì cả mà chỉ viết lại kinh nghiệm của mình ^^
    *Cám ơn Fatal về ý kiến đóng góp nhưng có lẽ cậu chưa hiểu ý tớ trong phần I vì tớ muốn các cậu tự khám phá, như vậy sẽ thú vị hơn nhìu ! với lại tớ viết chú ý như vậy là đã yên tâm các bạn ko thể nào để mất 1 cái gì hay thiếu sót gì mà về sau ko kiếm lại được ! Tớ sẽ chỉ viết các mánh giúp các bạn tiến nhanh hơn đến đẳng cấp FFT-Pros ^^
    *Thui tớ viết nốt phần IV nhé sợ các bạn qua chương 4 nhanh quá đến trận Limberry lại ko dám đi tiếp ! sau đó theo lời Fatal tớ sẽ viết V.cách lấy các nhân vật bí ẩn( nếu tối nay tớ ra dc) các bạn sang chương 4 có thể làm kết hợp phần IV và V ^^

3. fatalframe12

thế còn cái trận sau khi đánh thằng wiegraf lúc nó biến thành velius thì sao sau trận đấy tớ cũng thấy 2 con assasin mà với 1 thằng gì tóc bạc á tớ cho ramza đánh 1 con asasin xong đến lượt nó thì nó chơi stop bracelet ramza die luôn lại còn phải bảo vệ rafa nữa chán quá cho 1 thằng lancer jump cái thằng tóc bạc kia die luôn cứ tưởng là còn phải đánh 2 con kia nữa nhưng mà giết thănngf tóc bạc xong là xong luôn thế là mất cơ hội học ultima hả sao tớ nghe nói đánh 2 trận có 2 con asasin ở limbery cơ mà vậy trận này thì sao đây cho hỏi nữa vào đầu chapter4 tớ làm side quest lấy cloud luôn , lúc xuống gough city xem đoạn scence về cái khối cầu máy rồi sau đó vô quán bar ở goal city xem cái rumour dưới cùng xong rồi đến lesalia nhưng sao ở lesalia trong quán bar tớ lại ko thấy cái đoạn scence nào>>ko gặp beow luôn vậy phải làm sao

4. fatalframe12

cho hỏi luôn ramza nên để job gì thì atk mạnh hiện giờ tớ đang để job lancer atk 18 cũng tương đối mạnh chỉ tớ luôn cách lấy ultimate weapon cua lancer nhé. xin lỗi mod vì post 2 bài liên tục

5. Zantetsuken9

Tớ viết bài mới để đỡ sợ máy treo và cũng để thêm mặt cười :wink:

III.Cách Giã Auto
    Những gì bạn cần thật đơn giản :

1.Có những nhân vật # nhân vật giã đủ sức tiêu diệt kẻ địch và ít nhất 1 trong số này đã học nghề Knight và đã có Power Break và Speed Break(chỉ cần vậy thui 200 + 200 = 400 JP).Đã học Blade Grasp (phần I) cho tất cả thì quá tốt ! lắp Gained JP Up luôn luôn nha và nhớ mang battle skill vô đó, à nhân vật giã ko được cầm vũ khí nếu là monk thì đành chiu thui !

2.có Berseck hay ko cũng giã được hết và có thể giã ngay từ những trận đầu tiên hồi newgame ^^

3.Lắp Item vào dòng 2 cho nhân vật giã (ko cần Guts) có học potion:D

4.Có Ramza trong đội hình (^.^) (đùa chút ! mún đuổi nó cũng ko được ^^)

*Cách giã nào : để có thể cắm máy cả ngày bạn nên chọn trận đấu địch có Chocobo vàng nhé ! ai dùng giả lập di con chuột đến chấm xanh lá cây(nên là Plain ngay khi mới chơi) rồi F1 vào trận thấy có gà vàng thì đánh ko thì F3 ^^

- Bắt đầu vào trận cứ từ đừng chém quân mình vội mà hối cứ giải quyết hết tất cả quân địch chỉ tha con gà vàng.Sau đó cũng chưa chơi con gà vội mà "dọn dẹp chiến trường" ăn cho = sạch các viên Pha lê - Crystal và các hòm Treasure luôn nếu ko đang để Auto mà ăn mấy cái đó sẽ bị stop hỏi "có chấp nhận ko" đó ! Remember !

-Bước tiếp theo tất nhin là chém nát Power và Speed của con gà ra chứ còn j`(lưu ý là ko động đến Mind của nó nhé nó Cure ít máu đi đấy) sau đó là chém cho Power của nhân vật giã xuống 2 hoặc 3 thui nhé vì nếu xuống 1 nó thấy mình đánh íu quá để auto nó ko đánh âu (!) Nếu ai có berseck trong talk skill của Mediator (phần II) là chiêu Insult thì hóa cho nhân vật giã nhé như vạy là yên tâm nhất ! tuy nhiên khi tớ chơi auto cả mấy chục lần rồi chẳng bao giờ cần dùng berseck hay frog ^^ .

Lưu ý là bạn có 2 nhân vật có battle skill thì cho 2 nhân vật này chém nát speed của tất cả trừ nhân vật giã và con gà xuống 1 nhé ! cho 2 nhân vật có battle skill chém lẫn nhau đó !

-Chỉnh auto battle Fight for life cho nhân vật giã( chọn mục tiêu là con gà ^^) còn tất cả các nhân vật còn lại của mình thì giết ai được thì giết ko thì chạy ra xa chỗ gà rồi để auto battle Run like Rabbit nhé ^^ thế là xong tắt máy đi ngủ ^^ !

*Với những ai ko chọn con gà vàng hoặc ko gặp được thì cứ 1 tiếng phải vào tăng máu 1 lần cho địch

*Lưu ý :KO đem những chiêu có thể nói trước khi đánh vì nếu nói máy sẽ dừng luôn !

*Giã từ lv 1 thì khoảng 2,3 tiếng sẽ được ~ 2,3000 Jp còn lv 99 rồi chỉ cần 1 tiếng ^^

*Quân dùng 1 lần : bạn học chiêu Invitation 100 JP của job Mediator để thu phục quái rùi cho quái đẻ con( đi đi lại lại qua các thành phố ) rùi đem quái vào trận dùng xong kill luôn cần lại cho đẻ nữa ! nếu ai tiếc Chocobo thì cưỡi lên cũng được !

IV.Cách học Ultima và Summon cuối

1.Học Ultima tớ xin nhắc lại chỉ học được ở 2 trận đánh tại thành Limberry cuối chương 4 và nên học ở trận đầu vì trận sau nên ăn cắp bộ Genji nữa, khó làm 2 cái 1 lúc lém !

1 số chú ý vô cùng quan trọngđó là:
    -Mua 2 => 5 vòng 108 Gem trong Shop vì trận ăn cắp Genji trùm Elmdor có chiêu hút máu kiểu dracula nếu bị trúng sẽ hóa thành ma - Zombie và bạn sẽ mất quyền điều khiển
    -Lắp job Squire cho Ramza thì mới học Ultima được !

*Quân Địch: 2 con Assassin cực kì lợi hại và 1 số con quái có chiêu Bio nữa nhưng các bạn chỉ cần mặc cho quân mình Reflect Armor (Shop bán) là khỏi sợ. Giờ chỉ cần lo 2 con Assassin thôi !

Vào trận nào ::
    1.

(mai sẽ viết tiếp muộn qua rồi ::( )
    Thân ! Have Fun with FFT ^^ !​

6. caunhodylando

caunhodylando Youtube Master Race

Các bác chỉ em với!!! Em rất muốn chơi FTT ADv nhưng em ko có biết web để down ở đâu!! Các bác có bản cài thì send cho em nha

7. hậu sinh

hậu sinh Mr & Ms Pac-Man

Hình như bắt thú cũng có mùa(huntmoon) vì vào các moon khác mình bắt không được

8. Zantetsuken9

Here rom-world.com then enter gameboy => search Final Fantasy Tactics Advance ok?

Cũng tại mình quên ko nói rõ thật xin lỗi cái ! vì có 1 số loài thú kì dị KO thể bắt đem về chuồng được ( chi tiết hỏi Syvil hay Cid or....) hoặc ông bạn đã bắt loài đó rồi mà lại quên :devil: cứ oánh nóa gục capture là dc :hug:

Suýt quên vụ mặt cười, đây là no. 5

#>:) :cool::o :p :hug: :D ::( :;) :> :-s ;;) :whew: #>:)

9. caunhodylando

caunhodylando Youtube Master Race

thanks bác!!! Em down đc roài!!!

10. Vivi_Cornetier

Vivi_Cornetier T.E.T.Я.I.S

Con này thì chỉ có mấy misson đầu mới có thui ..muốn có sau này thì cách dùng tốt nhất là nên cheat ! :))

11. Zantetsuken9

Chài ai vậy thui seo mà seo hum nay ông mới lên đây :-w đáng phạt đó ngheng ;;) lỡ có ai hỏi FFTA tui ko bít thì tính seo đây ???
    *Huynh Syvil và Cid đâu vậy ông bít ko -___-

*** Xù trắng trợn ! My Misson (Reserve misson) tui chưa lèm được ( còn đúng cái này ! ) đã hỏi 2 lần mà chả có ai chả lời -___-
    Chỉ đê ko mãi năm sau tui mới có hứng chơi FFTA bi h` (TT . TT)

*Còn mấy câu ? nữa nhưng từ mấy hum trước từ từ nhớ lại sẽ edit bài này gửi sau nhé hoặc viết bài mới ^^

*************** Mọi người vào đọc phần cuối bài HD FFT tớ mới viết đi !!! đặc biệt các bạn ở HCM city hihihi :devil:

*Anh An : em ko xì păm âu ấy em hỏi rõ ràng mà anh khóa em Jungmi ở góa là em " lùng " anh đóa :devil: ( oái anh An em đùa thui mà !!! ...hự ... á .. oái .... )

12. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

trời! Lâu rồi không vào đông người ra phết! ^^
    1. cái my mission đó cần những mission item ở những nhiệm vụ đầu tiên kìa. lấy mission item này thì sẽ không lấy cái kia. Nói chung là nhiệm vụ lựa chọn.
    2. cho ăn cure all là tăng chỉ số của monster mà mình cho ăn. À! Có thể là thế này. Cái này tui quên nói trong hướng dẫn của tui. monster chỉ tăng status khi nó đã yêu bạn (có trái tim). còn nữa, phải có job Morpher mà xài chứ. unlock job cứ coi hướng dẫn của tui.
    3. nhiệm vụ làm thành công thì sẽ kô cho làm lại đâu chỉ có cheat hay chơi lại thôi.
    4. shop Nono đã hướng dẫn rồi mà? Phải có link thì nó mới bán nhiều thứ khác. sao chẳng ai coi hướng dẫn vậy nè.
    5. máu không quan trọng đâu bạn ơi. Nếu build theo cách của tui thì nó còn chẳng làm mất máu nổi nữa là. chỉ cần vừa đủ là được.
    chẳng cần mùa miếc gì cả, đánh nó mất máu rồi tóm nó thôi.

Lưu ý: còn tất cả những câu hỏi còn lại đều có trong hướng dẫn hoàn chỉnh của mình, nên đọc nó rồi hỏi sau.

13. Legen_agi

Legen_agi T.E.T.Я.I.S

Cho hỏi một câu nha zantetsuken có phải la p Monk o vậy ???
    Sao phong cách khá giống nhau thế

14. Zantetsuken9

Tớ có 2 câu mún nói :
    - Tớ ko phải đại ca Platina Monk , phong cách có giống nhau đâu ?
    Huynh ấy đẳng cấp cao hơn tớ nhưng tớ tự thấy bài tớ viết dễ hiểu hơn (^_^)

-Có câu hỏi gì gộp lại thành 1 tin nhắn gửi cho mình trên này chắc chắn mình sẽ trả lời chi tiết hết sức
    Thân ! Have Fun With FF !

* Tất cả những bài dài của tớ ở trên sẽ bị xóa để đỡ trùng topic mới ! các bạn cứ vào topic mới đọc nhé ! (^_^)

15. fatalframe12

zante cho hỏi tí muốn cưỡi chocobo thì phải làm sao tôi chỉ cưỡi được trong trận đánh thôi có cưỡi được ở ngoài ko

16. Zantetsuken9

Thì chỉ cưỡi trong trận thui cha (^_^) ông kòn định bắt con gà vác 2 quả mông của ông luôn luôn nữa hả (^_^)

17. Legen_agi

Legen_agi T.E.T.Я.I.S

Tui hiện nay đang chơi lại nhưng chưa hiểu rõ lắm về cốt truyện bạn có thể giúp được o ? Tóm tắt cũng được

18. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

Và ta lại trở về ^^.
    Hix, tóm tắt nội dung của FFT ấy à... để mấy hôm nữa tôi sẽ làm cái storyline, okey? Làm một bản của FFVII AC luôn một thể ^^.
    Ngoài ra, tôi thấy là Zantet có cách viết rất riêng đấy chứ, đâu có giống đâu? ?_? Kì cục thiệt.
    - Đang đọc tiếp cái guide của Zantet ^^.

19. Zantetsuken9

Ừm hơi mệt nhưng vụ này là tớ khoái lém (^_^)

Ramza Beoulve của chúng ta là con trai thứ 3 trong gia đình truyền đời hiệp sĩ Beoulve thống lĩnh đạo quân Hokuten dưới quyền Duke Larg - 1 người họ hàng của nhà vua ! Ramza là con của 1 người vợ bé của cha Balbanes Beoulve nên anh ko được mọi người coi trọng như 2 ông anh Dycerdarg và Zalbag . Sau cái chết của người cha Balbanes - người đã đến cảnh giới cao nhất của hiệp sĩ thánh chiến ( Heavenly Knight ) Ramza tham gia đội quân Cadet Squire nhỏ bé dưới quyền đạo quân Hokuten và bắt đầu hành trình của mình ! Ramza là con vợ bé nhưng lại là người giống cha nhất , anh ko hiếu chiến như 2 người anh mà lại nhân từ , nhạy bén , bên cạnh đó còn thừa hưởng dòng máu Heavenly Knight mà sau này đã làm cho những Zodiac Brave - những con ác quỷ từ thế giới khác mượn Holy Stone nhập xác vào con người đã phải bất ngờ trước sức mạnh của Ramza và lần lượt bị hạ gục

*Giới thiệu qua về Ramza thoi còn đây mới là cốt truyện :
    Bối cảnh Game là sau trận chiến 50 năm dai dẳng , tưởng như Ivalice đã có thể yên bình thì KO ! hàng loạt chuyện đau lòng liên tiếp xảy ra : Quốc vương quá già ốm chết , ngai vàng treo lơ lửng ko biết cho thái tử mới 3 tuổi hay cho công chua Ovelia , Balbanes chết , T.G.Kid ko được Goltana tín nhiêm nữa mặc dù đã 20 năm Orlandu thống lĩnh Nanten Knights phục vụ cho Goltana , thiên hạ chuẩn bị đại loạn và trận chiến này là cuộc chiến tranh ngai vàng giữa em trai vua quá cố - Duke Larg thống lĩnh Hokuten Kinghts ( gia đình Beoulve cũng dưới quyền hắn ) và họ hàng nhà vua - Goltana thống lĩnh Nanten Knights .

Biểu tượng của Larg là Sư Tử Trắng còn Goltana là Sư Tử Đen nên cuộc chiến này mới có tên " Trận chiến Sư Tử " - " Lion War "

Hokuten và Nanten bị Larg và Goltana đều hiếu chiến chi phối phải chém giết nhau đến mức cả 2 cùng trọng thương vô số , thực lực suy giảm !

Đến lúc này 1 thế lực thứ 3 - The Balbados Church nhà thờ tưởng như là nơi linh thiêng nhất , nơi mọi người cùng thờ cúng chủ nhật hàng tuần thì lại ra tay thâu tóm cuộc chiến , High Priest người cầm đầu The Church chính là kẻ chủ mưu điều khiển cuộc chiến theo ý hắn ! Mà như các bạn đã biết Ramza phát hiện ra âm mưu to lớn này vào cuối chương 2 và vào chương 3 anh đã cố thuyết phục anh 2 Zalbag ngừng cuộc chiến vô nghĩa nhưng tất nhiên Zalbag ko tin ! Dycerdarg anh cả là 1 tay mưu mô vô cùng thâm độc , sau này Zalbag đã phát hiện ra cha Balbanes chính là bị Dycerdarg hạ độc chết !!! có lẽ Balbanes cũng biết mình bị con đầu độc nhưng ông quá đau lòng mà ko muốn phanh phui ra , ông chỉ tin vào con trai Ramza và giao trách nhiệm bảo vệ em gái út Alma cho anh và dặn anh hãy trở thành Fine Kinght - Hiệp sĩ tốt bụng !!! ( 1 người cha vĩ đại , rite ? )

Tuy nhiên dần dần đến cuối chương 4 , khi High Priest đã biết sức mạnh khủng khiếp của Holy Stones và đã cho tay sai đi thu thập ! tuy nhiên những tên tay sai này khi thu thập ngọc đã biết nó ngoài sự thần thánh ra còn có sức mạnh tội ác đã bị Quỷ Eluvi hàm ẩn sau trận bại chiến với 1 dũng sĩ vô danh !

Đáng ngạc nhiên hơn là dần đến trận phá đảo chúng ta lại được biết em gái Alma của Ramza chính là thế thân 100 năm mới xuất hiện của St. Ajora - vị thần trong kinh thánh mà mọi người vẫn cầu nguyện ! nhưng ko , St . Ajora lại chính là Eluvi quỷ dữ ngày nào , ko phải St. Ajora giết Eluvi như trong truyền thuyết mà là 1 vị anh hùng vô danh đã kết liễu Ajora - Eluvi , nhưng hôm nay hắn đã sống lại nhờ 12 viên Zodiac Brave Stones bị nhuốm máu và có thế thân Alma !

Chính hắn - Ajora mới là kể đứng sau tất cả , hắn mới là người điều khiển cuộc chiến Lion War , cả nhà thờ cũng mắc bẫy hắn duy chỉ có 1 người biết sự thật - Ramza của chúng ta !!!

Và sau đó thì Ramza kết liễu Ultima Angel Ajora nhưng anh đã đến 1 nơi ko có lối quay về !

Cuối game các bạn xem đoạn phim Ramza và Alma vẫn còn sống nhưng ko ai biết đó có phải sự thật hay ko ???

Square đã viết trong đoạn phim ending : KO ai biết tung tích 2 người đó nữa , chỉ biết họ đã vứt bỏ tất cả, quyền lực , danh vọng ... chỉ 1 điều chắc chắn nhất Anh Ấy là anh hùng thật sự !!!

*1chút về Ivalice : sau cái chết của em gái Teta , Delita bạn thân của Ramza quyết tâm trở thành vua và thực sự đã làm được vua tuy cách làm của anh ta ko sạch sẽ lắm ! sau này trong bản Sử Sách mà cháu của Olan - con rể Orlandu và là 1 người bạn tốt của Ramza đã ghi lại sự thật là Ramza mới là anh hùng thật sự chứ ko phải Delita như người ta vẫn biết ...
    Olan do biết sự thật đã bị nhà thờ hỏa thiêu , Gemonik Sripture ghi lại chuyện xấu xa của nhà thờ cũng bị hủy , chúng ta chơi FFT qua sự kể lại của cháu Olan - cái thằng vào Tutorial là gặp nó đấy ( newgame , continue , tutorial ! )

*** Trên đây chỉ là tóm tắt nhé ! khi có thời gian tớ sẽ nói chi tiết (^_^)
    Cốt truyên FFT hoành tráng hơn cả FF7 ấy chứ chỉ là ko sâu sắc = thoi (^_^)

20. Zantetsuken9

Xin lỗi xin lỗi các bạn vì sự cố hiểu lầm rất rất khó hiểu giữa Zan và An nhị ca mà cái topic của tớ đã bay vào xọt rác (-_T)

Tạm thời các bạn cứ gửi câu hỏi vô đây tớ và Monk sẽ trả lời choa còn bản HD kia từ từ tớ sẽ viết lại ..........

Thân ! Have Fun With FF !