Hỏi đáp,bàn luận về dòng Final Fantasy Tactics

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Zeldatozero, 23/7/05.

1. Lucious

Lucious Mr & Ms Pac-Man

May mà Joker chỉ cho cách bỏ đất để đi chiếm lại lên negotiate,chứ nếu ko chắc chết quá::).nhưng dù vậy cái skill ấy của tui lên vẫn ỳ ạch mới đc có 18:((,căn bản cái 40 ngày bọn nó mới chiếm đc đất của mình::(.nhưng cho tui hỏi thêm 1 chút nữa là 1 vùng có thể bỏ rồi chiếm đi chiếm lại nhiều lần đc ko?
    Nó có bị giới hạn lần chiếm ko:-/

2. Joker Leohard

Joker Leohard Youtube Master Race

Ko lo, cứ bỏ đi rồi chiếm lại,chiếm thoải mái, vấn đề là khi có 2 vùng đất bị chiếm, thì chỉ có 1 q hiện ra thôi, phải làm xong q này thì các q help vùng khác nó mới hiện, ngoài ra cũng còn 1 cách khác nữa là khi gặp các clan khác, cứ kệ nó, chạy né các clan khác ra, chạy sang tháng mới nó đổi q, chọn các q dispatch nó có khả năng lên điểm skill mà làm ( VD: chocobo help, metal hunt, ...), để ém lv char với lên điểm skill của clan, có nhiều đồ ngon phết

3. pan1209

pan1209 Youtube Master Race

Có ai cho mình biết làm sao lấy được dagger dạy chiêu Steal: Weapon và Steal: Ability ko. Mì đã tới quest Over The bridge rồi và rất muốn lấy cây Seventh heaven bow của Shara >.<. Làm ơn giúp mình với

4. phuc1991

phuc1991 Mega Man

Bác không đọc à ? Đến cái chỗ đấy rồi thì còn em chịu.
    Hình như về sau lấy Shara nó cầm 7th Heaven đấy, không phải lo đâu

5. thanhphat1989

thanhphat1989 Youtube Master Race

các bác, cho em hỏi cái negotiale skill là coi chổ nào, sao em ko tìm thấy,
    em là newbie mong các bác thông cảm

6. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

trùi, lâu rồi ko vào thấy sôi nổi nhỉ? Cám ơn các bác phuc1991, joker với Robahnking tiếp tục duy trì box, mình giờ lên ĐH + đi học + đi làm nên cũng ít tham gia giải đáp dc, các bác tiếp tục duy trì cho các mem còn vào hỏi, chứ ko ai post bài mới các mem tưởng box close luôn thì chả biết hỏi ai. Right? ^^
    Còn bây giớ là phần giải đáp
    @ hậu sinh: thế mà lúc đó anh vẫn link dc mới hay. ^^
    to phuc: nếu xét chỉ số thì các mem lấy từ wanted nếu biết ép thì sẽ có chỉ số ngon nhất, hơn cả bọn Shara, Rilz,...
    @ Lucious:
    1/ đồ ẩn phải steal nhiều lần mới lấy dc, mỗi lần steal nó lại móc ra đồ cũ, đến lần cuối cùng thì nó mới móc đồ ẩn.
    2/ cách của joker là tốt rồi đó, chiếm lại đất với làm 1 số nv tăng điểm này, có khá nhiều, nói chung đạt 30 điểm hình bắt tay (quên tên rồi ^^) ngay từ đầu thì chỉ có 1 cách làm wanted chứ về sau mấy điểm này có nhiều cách tăng lắm, còn 1 cách nếu bác muốn làm tiếp nv wanted thì dùng link gửi bớt mem đi cho <=5 rồi làm tiếp, ko cần phải vứt nhân vật đi, kết hợp tất cả các cách này thì sẽ lên chỉ số đó nhanh nhất
    3/ Combo phối hợp dc với nhau bạn ạ, chỉ cần người phối hợp cũng có JP và combo nằm trong tầm hoạt động của người đó, nếu dùng combo thì nên cho mấy người phối hợp combo dùng cung để tăng tầm hoạt động. Combo nhìn đẹp phết, cũng mạnh nhưng chỉ kill dc 1 người, tui thích dùng totema hơn.
    @ pan1209: bạn có thể tham khảo hướng dẫn hoàn chỉnh của mình, cây cung này là lấy dễ nhất đó bạn, có bán ở cả cửa hàng, chỉ cần bạn chăm chỉ làm quest hay chiếm đất gì đó để kích hoạt các cửa hàng bán đồ thêm đồ thì sẽ có thôi, ngoài ra steal cũng có nhiều con để steal lắm.

7. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

@ thanhphat: ấn enter hay gì đó quên rồi, (bỏ chơi 3 năm rồi ^^) nói chung ở ngoài bản đồ ấn tùm lum nút thì nó hiện tùm lum thứ rồi mò đi. ^^

8. Lucious

Lucious Mr & Ms Pac-Man

To thanhphat: đó là 1 trong 8 skill của clan đó,bật cái clan lúc ở ngoài map lên thì thấy 1 bảng ,negotiate là cái skill hình bắt tay đó,muốn biết thêm chi tiết thì vào Pub->rumors->skill levers,ok

9. Lucious

Lucious Mr & Ms Pac-Man

Ah Cid ơi cho hỏi chút ,thanh sanada nó chỉ có ninja học đc thì mình phải cho mấy thằng kia học thêm nghề ninja để học double sword à?dùng thief trộm ability có đc ko?trộm của quân mình đc ko nhỉ

10. Stry203

Stry203 T.E.T.Я.I.S

Ko phải Cid nhưng cũng bon chen trả lời là chỉ có job Ninja mới học được double sword ( và chỉ có race Human mới có job Ninja #>:)), còn về Skill Steal: Ability thì chỉ có thể steal được A-Ability thôi, ko thể steal được S-Ability hay R-Ability được #>:)

Còn về lên skill negotiate, vì ở nhà ko link được nên chỉ có thể làm theo cách đã trình bày thôi ( chẳng hiểu cái VBlink chết tiệt làm sao ko link nổi )
    khoảng 30h là được thôi mà, cố lên, tôi mất 30h là xong, ko cần link, steal luôn từ q No 27- wanted

11. Lucious

Lucious Mr & Ms Pac-Man

Mấy cái quest item nếu đem theo trong trận đánh để tăng status thì có mất sau trận ko nhỉ?có những cái ko lấy lại đc thì làm thế nào đây?

12. phuc1991

phuc1991 Mega Man

Ngoại trừ các quest bắt buộc (cái key item tô màu vàng, và nếu chơi bản U thì có chữ use ở đằng sau) thì các key item có đem theo bao nhiêu lần cũng không mất được đâu.
    Những key items đã dùng để phá quest xong rồi thì sẽ không có cách nào lấy lại được ngoại trừ trade hoặc là...cheat :D . Tuy nhiên cũng có một số trường hợp đặc biệt, nó yêu cầu bắt buộc phải mang đi nhưng nó không lấy hay có những quest có thể làm đi làm lại như :Metal Hunt (Adamantite),Materite (Materite),etc..

13. Stry203

Stry203 T.E.T.Я.I.S

nói thật là ép chỉ số và ém level char về sau đánh nhàm quá, cứ 1 hit 1 em, thậm chí là 1 hit 3 4 em, đánh chán quá, đành vứt đấy chơi cái khác, khuyên những ai chưa finish game thì đừng nên chơi quá kĩ, chán lém ;;)

14. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

^^ tất nhiên, làm theo hướng dẫn đó của tui khi muốn thành master trò này muh. ^^ Nhưng cái thú vị sau khi master ko phải là làm nv mà là đấu link cơ, lúc đấy mới thấy rõ hơn tác dụng, nhất là lúc cả 2 cùng có đội hình 1 hit KO thì mới là kịch chiến, suy nghĩ cách đánh muốn mệt óc luôn. ^^

15. Stry203

Stry203 T.E.T.Я.I.S

thông cảm, không thích đánh link lắm, chơi game chỉ để giải trí thôi, đánh kĩ quá gần như thành máy rồi, ko hay ho lắm ;;)

16. solntII

solntII T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

brave càng thấp thì đồ nhặt được càng quí ... cứ cho con bé gì bận đồ giống dân tộc ấy di lùng là ok , không thì dùng các spell giảm brave xuống là ok ... nhưng nhớ đừng giảm thấp hơn 10 không thì hối không kịp àh :D

17. vinhquangvn

vinhquangvn Youtube Master Race

Giảm xuống đến mức nào mới đc chứ cứ giảm đến lúc lại die thì con làm ăn gì đc nữa.

18. vinhquangvn

vinhquangvn Youtube Master Race

chơi game ko chơi kĩ thì làm gì còn cái hay của game nữa, thà đừng chơi

19. Lucious

Lucious Mr & Ms Pac-Man

Đấy là Stry bảo ép chỉ số và ém lv thì game mất hay chứ ko phải là ko chơi kỹ game:D.Mà đúng là lỗi lớn nhất của trò này là game dễ quá,chỉ có đấu link thì mới phải nghĩ nhiều,chứ còn đấu với máy theo cốt truyện thì dù ko biết cách xếp treasure hunt,ko thích đấu clan,....,thì các trận đấu theo cốt truyện vẫn quá đơn giản,hồi lúc mới đầu game chơi tằng tằng chả nghĩ gì ,cũng chỉ có vài job nhưng đánh trâu,nhiều abi đánh xa,dập quân nó cứ ầm ầm chả phải nghĩ,thỉnh thoảng mới chết đc 1 char,cast life 1 phát lại oki ...,chơi 1 hồi xong thấy mình vô đối quá chán ko chơi nữa,sau đó mới vào các box xem mới thấy mình thiếu nhiều đồ,1 số job,mà 1 số các bí mật với abi hay cũng thiếu,chưa biết xếp treasure hunt,nên mới quyết định chơi lại.Nhưng chơi lại xong thì cũng kiếm đồ kiếm abi với job là chính,chứ còn địch thì lúc chả có đồ đánh còn đơn giản nữa là bây h,nên chuyện ép chỉ số với lv lại làm cho game càng chán.
    Nếu game có thể có 1 số các con boss mạnh như ultima weapon trong FFVIII hay Ruby trong FFVII thì tốt hơn nhỉ,Nhưng lại chả có con nào,mấy con Totema trong này lấy dễ hơn nhiều so với lấy đủ các GF mạnh trong các FF khác,làm mình lấy xong cũng chả thấy sướng.....

20. celibateboy1102

celibateboy1102 Youtube Master Race

chơi FF chỉ có ém level mới được max chỉ số chứ ít thấy cái FF nào không ém cả nhất là FF8 ém dữ nhất