Hỏi đáp,bàn luận về dòng Final Fantasy Tactics

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Zeldatozero, 23/7/05.

1. iloveLagunaLoire

iloveLagunaLoire Mr & Ms Pac-Man

mấy pác cho em hỏi có thể ém Lv cho char ko vậy

2. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

http://www.fftactics.org/ - lười quá, thông tin - download linh tinh có cả trong này, pà kon tự tìm ^^.
    Xin lỗi bác Cloud, tại bận quá nên cũng mất thói quen check forum ^_^.
    Nhìn chung thì:
    Hp job mime lên cao nhất - tất nhiên thua Dragonner, tí xíu thôi - 400 với 450 ấy mà, đáng mấy ^^.
    Spd Ninja - 50lv tăng 1 spd! >.< - train mất nửa năm được 6 thằng max spd, và rồi cái ổ cứng nó cháy... :((
    Mag.atk thì ông Summoner, còn Mp thì ông Black Mage.
    Phy.atk thì.... quên goài, tự tra :D.
    Bác cuongngo: nếu không phải Cloud thì suy ra là Byblos, nó là một con mob spec sẽ xin đi theo bác sau khi.... chỉ điểm cho bác bụp chết ông chủ của nó ở tầng dưới cùng nhà ngục Deep Dungeon =)).

Hix, hỏi đáp ngắn thì xin cứ gửi Y!M cho Platina_monk, nhanh, gọn, nhẹ. ^^

3. Cloud88

Cloud88 Legend of Zelda Lão Làng GVN

Hix,tưởng cụ ăn chay nhiều quá thiếu chất nên chết rồi chứ,vẫn còn sống cơ à ^_^
    Hậu quả của việc không chịu lôi file save ra đĩa mềm hay USB
    Nổ quá cụ ơi,ai mà chả biết monk Phy.atk là dã man nhất
    Dù sao cũng cảm ơn cụ nhiều,về cày lại FFtactics từ đầu vậy T_T

4. Life_Or_Die

Life_Or_Die Youtube Master Race

teleport 2 có luyện đc ko vậy...............

5. evillmaster

evillmaster Youtube Master Race

Alo
    Mọi người ơi
    cho em hỏi cái code cua fantasy Tactics ai có đầy đủ không cho tui với
    cái can nhất là: bất tử Jb
    ai có cho em xin nha
    cày cai này Jb khổ qua'
    cày cả ngày mà chảng học nổi một chiêu nào cả

6. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

Lâu rồi không vào topic này! Coi bộ bị ế rồi! Đợi bác Angel viết hoàn tất bản hướng dẫn cách chơi từng màn thì đến tui post bản hướng dẫn hoàn chỉnh về mọi thứ cả cheat và mẹo vặt cũng như cách phát triển vậy!
    to iloveLagunaLoire: Như mọi dòng FF khác, nếu muốn trở thành master của game này thì sẽ phải dùng đến ém level + ép chỉ số. Bác có thể ém level cho char bằng cách không cho tham gia trận đấu hoặc không cho đánh, còn về skill thì cho char đó học skill bằng những nhiệm vụ dispath. --->không thể tăng lv

7. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

Lâu rồi không vào topic này! Coi bộ bị ế rồi! Đợi bác Angel viết hoàn tất bản hướng dẫn cách chơi từng màn thì đến tui post bản hướng dẫn hoàn chỉnh về mọi thứ cả cheat và mẹo vặt cũng như cách phát triển vậy!
    to iloveLagunaLoire: Như mọi dòng FF khác, nếu muốn trở thành master của game này thì sẽ phải dùng đến ém level + ép chỉ số. Bác có thể ém level cho char bằng cách không cho tham gia trận đấu hoặc không cho đánh, còn về skill thì cho char đó học skill bằng những nhiệm vụ dispath. --->không thể tăng lv
    Xin lỗi mod! Mạng bị lỗi nên bị gửi 2 bài! Mong mod đừng trừ!

8. Vivi_Cornetier

Vivi_Cornetier T.E.T.Я.I.S

Mấy anh chị cho em hỏi ..có cách nào để học đc ability một cách nhanh nhất ko ạ ..mà lại ko phải lên Lv :D ? ...chứ em chơi kiểu gì mà bây giờ LV clan là 9 mà mấy cái ability của char học chẳng ra đâu vào đâu ..=>đội hình clan con nào cũng yếu! :(

9. dat_squall

dat_squall T.E.T.Я.I.S

Abi học được tùy thuộc vào số AP mình nhận được chứ có liên quan gì đến lvl đâu. Mà bạn cũng phải chọn những cái Weapon/Armor chứa Abi mình cần học để sử dụng.
    Ưm, đã có ai học được chưởng Ultima nào chưa? Tui đang cho con Thằn lằn (quên tên nó rùi) luyện Ultima nhưng khi dùng thì nó lại yếu xìu. Đó có phải là do con dao mang cái Ultima Abi yếu kinh khủng hay là do 1 yếu tố nào khác mà khi Ultima chỉ đánh 1 con lvl 5 có 15HP???

10. Vivi_Cornetier

ý tui muốn nói là có cách nào khi vòa trận đánh mà có thể nhận đc nhìu AP mà ssố EXP lại hạn chế ko ? nhưng rất cám ơn về câu trả lời của dat_squall ! !!

11. Vivi_Cornetier

cái topic này lập ra để viết hướng dẫn kia mà ? sao thấy viết đc có nửa chừng là thôi luôn vậy ? Mong các bác nào đang viết hướng dẫn dở thì post nốt lên đây cho pà con đc nhờ , chứ viết kiểu này ..viết đc mấy trang đầu lại bỏ lửng ==> cụt hứng quá !Hơn nữa topic này lập ra để chia sẻ kinh nghiệm ,các bí mật trong FFTA ...nên tôi thấy những ai có bí mật gì mới..hoặc kinh nghiệm thì có thể share ra đây .:D trong thời gian chờ đợi bài viết hướng dẫn !
    Trên đây chỉ là ý kiến của tôi thui ...nếu có đụng chạm tới ai thì cho tui xin lỗi !

12. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

trả lời từng bác 1 vậy:
    đúng vậy! Tại vì các vũ khí dùng để học các chiêu Ultima cái nào cũng yếu xìu! Bác học xong đổi vũ khí mạnh nhất thì sẽ thấy nó "khủng" đến mức nào
    có 2 cách:
    1. cho char đó vào trận đánh nhưng không cho đánh. Cách này khá mạo hiểm! Chỉ dùng khi đội hình tạm gọi là mạnh, nếu muốn dùng cách này hiệu quả phải biết tính toán những chiêu tầm xa và đạt hiệu quả --->bên nó chưa kịp tới gần thì đã về chấu ông bà rồi! :)). Để có 1 độ hình với những job xịn nhất ngay từ khi mới vào game (khi lam nhiệm vụ thứ 2 hay 3 gì đó đã có những job assasin, hunter, fighter, paladin,... mà không cần những job khởi đầu!
    Vd: bạn có sẵn job fighter khi mà bạn còn chưa học 1 chiêu nào của soldier (job fighter cần 2 A-ability của Soldier)
    cách làm thì mình đã nói ở trang 8 hay 9 gì đó của topic này rồi, không nói lại nữa.
    2. cheat vậy! :))
    thật ra thì dạng game này không cần hướng dẫn chi tiết đến chừng đó. Với game này mỗi người có thể tạo 1 bản hướng dẫn cách chơi riêng cho mình chứ không cần thiết phải dựa vào hường dẫn này. Nhưng chúng ta cũng phải tôn trọng tác giả, để cho bài viết được liền mạch. Sau khi bác Angel viết xong thì tui mới post bản hướng dẫn hoàn chỉnh về mọi thứ từ cheat, cách sắp xếp bản đồ,... và 1 vài mẹo vặt đủ để bác trở thành master của trò này.
    tạm thời thì ai có thắc mắc cứ post lên rồi giải quyết từng thắc mắc sau!

13. ffangel

ffangel Youtube Master Race

mọi người ơi cho mình hỏi với, mình chơi đến đoạn đã set đủ bản đồ rồi, đấu hết các trận thi đấu ở cung điện, nhưng sao không thấy có nhiệm vụ mới mà chỉ có cái nhiệm vụ đi giựt đồ của ông già hoài, lặp lại liên tục.

14. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

thế thì bác đã hoàn thành hết mision trong pub chưa? Nếu như hoàn thành hết 300 mission thì bác hãy tới lâu đài. Ở đây có 1 đoạn hoạt cảnh ngắn về Cid rồi bác sẽ được yêu cầu giúp cid làm nhiệm vụ, sau đó thì Cid sẽ gia nhập nhóm của bác, nhìn thì trông oai thế thôi chứ vào nhóm nó không được cưỡi ngựa đâu, đã vậy ability cũng không có gì đặc sắc trừ 1 chiêu gỡ thẻ vàng cho 1 thành viên thì may ra đôi lúc còn dùng! Nói chung cho vào để đủ nhân vật thôi chứ tui cũng chẳng dùng nó! Các nhân vật đặc biệt chỉ có Rilz và shara là dùng được, Babus và con gì cũng chủng tộc NuMou mà có chiêu tất cả đều zzzzz cũng ít dùng

15. Vivi_Cornetier

cho tui hỏi ..tui đã đọc qua các hint ở đây nên bây giờ tui đang set lại máy chơi lại FFTA từ đầu :D ( cũng ko vất vả lắm ! :D ) nhưng đến cái phần tìm thành viên ..tức là mấy cái nhiệm vụ human wanted , numou wanted ...thì tui chỉ thấy có mấy cái nhiệm vụ quanh đi quẩn lại là human - bangaa-numou wanted ...ko có thấy cái nhiệm vụ viera wanted hay mog wantd gì hết ? vậy phải làm sao :-( ? Nói thêm : khi tuyển đc 2,3 thành viên cho clan mình thì muốn có thêm các nhiệm vụ wanted như trên thì clan có phải bắt buộc là từ 5 người trở xuống ko ?

16. Vivi_Cornetier

:D có lẽ mình đã bắt đầu hiểu hơn vấn đề rùi ..:D mình đã có đc cái nhiệm vụ viera wwanted ..nhưng vấn đề là ở chỗ ...khi mình đã có 6 thành viên : march..moncblanc ...một human ..một viera ...một vangaa ..một numou thì làm thế nào để có thêm một thành viên với chủng tộc mog đây ? :-/

17. anhquan910

anhquan910 Legend of Zelda

cu danh thi no cho thêm bác ạ hoặc là vó thể mang thêm 1 số món đồ NV để có thể mời thêm thành viên vào sau khi complete mission đó mấy cái đó ông Duy Minh biết hồi xưa chơi có dùng mà giờ quên sạch cũng đang chơi lại đây

18. Vivi_Cornetier

bác nói rõ ra hơn đc ko ? khó hiểu quá ! :-( đồ cho NV là thế nào ?
    Hơn nữa cho tôi hỏi ...sau khi nhận nhân vật vào clan của mình nhưng khi tui đi mua vũ khí thì lại ko có vũ khí dành cho mấy nghề đó ==> làm sao đây ?

19. cid1989

cid1989 Mr & Ms Pac-Man

bác anhquan910 nói bậy bạ không. bác vivi đang muốn hỏi về các nhiệm vụ wanted kia mà. còn các nhân vật mà cần món đồ thì thuộc dạng semi-sceret rồi chứ đâu phải là nhân vật wanted nữa. Các nhân vật này thì để tui post trong bản hướng dẫn của tui luôn cho dễ tra cứu.
    to bác vivi: những nhân vật wanted chỉ để lấy chỉ số ban đầu ưng ý thôi chứ chưa đến lúc để học ability khi bác có nó rồi thì chuyển về các job sơ khai rồi học lên sau. VD: nếu bác thích xài phép thì nên lấy các nhiệm vụ NuMou wanted, cụ thể thì speed cao nhất bên NuMou là job Morpher thì phải, magic cao nhất chắc là job gì màu hồng hồng ấy! Xin lỗi đã bỏ gần 1 năm rồi mà mình cũng chỉ chơi trò này có 1 lần thôi nên không nhớ rõ
    cách để build 1 char mạnh nhất của tui:
    bước 1: Chọn mặt gởi vàng. Ở đây là các nhiệm vụ wanted đó! Chọn cho mình 1 job build mạnh nhất về từng mặt (cái này thì xem bảng ép chỉ số mà mai mốt tui sẽ gửi lên). Lấy các char có chỉ số mạnh nhất để mà build.
    bước 2: ém level. nói chung là phải học được job mà mình đã chọn trong nhiệm vụ wanted mà không được tăng 1 level nào. như vậy sẽ rất uổng
    bước 3: ép chỉ số cực đại.
    lưu ý: job để ép chỉ số và job bác thích là khác nhau:
    VD: bác thích những chiêu của job Hunter mà lại thích những chỉ số của job fighter (atk cao nhất) thì vẫn dùng job Fighter để ép chỉ số nhưng chơi thì dùng job hunter để chơi. Cái này tui sẽ nói rõ hơn ở bảng ép chỉ số sau vì có nói bây giờ cũng khó hiểu
    bác vivi cứ chơi tiếp đi chứ khoan chơi lại vì mai mốt tui nghi khi tui pót bài hướng dẫn thì có lẽ bác sẽ phải chơi lại thêm lần nữa!

20. Vivi_Cornetier

:(( ..bác nói thế thì tui nghe ghê quá ! chơi lại một lần rùi ....nghe đến lần thứ hai mà tui sởn cả tóc gáy ....
    quay trở lại vẫn đề nào ....vậy là tui hiểu rồi ..nhưng vẫn đề là cần phải lưa chọn nhân vật ..tui rất muốn có một con MOG trong clan của mình ...nhưng clan đã có sáu người ..: một humain ..1 viera ..1 bangaa ..1numou ...và hai nhân vật chính của chúng ta nữa ...? vậy phải làm sao đấy ?